นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    พญานาค คือ พวกโลกทิพย์จำพวกหนึ่ง ชาติที่ผ่านมานั้น ทำบุญแล้วเจือด้วยราคะ แทนที่จะไปเกิดเป็นเทวดา ต้องมาเกิดเป็นพญานาคแทนครับ

พญานาคสีเขียว ข้าพเจ้าประสพพบเจอบ่อยที่สุดครับ พญานาคสีเขียวนั้น ส่วนใหญ่จะเกี่ยวพันกับท่านพญาอนันตนาคราชครับ สิ่งที่เล่าให้ฟังเป็นแค่นิทานนะครับ ที่เกี่ยวกับพญานาคที่เจอในนิมิตครับ ซึ่งนิมิตนั้นจริงบ้าง ไม่จริงบ้างเลยต้องเล่าในรูปแบบของนิทานครับ

ขอให้เจริญในธรรม(เดี๋ยวเล่าต่อวันหลังครับ)

2. คุรุวาโร

วันวิสาขบูชา ปีนี้ ข้าพเจ้า ไปที่ถ้ำพญานาค ข้าพเจ้าได้นำหินแก้วสีใสกลับมาด้วย ขากลับฝนตกหนัก ข้าพเจ้าอารธนาให้พญานาคอนุญาติให้ข้าพเจ้านั้นนำหินแก้วสีใสนั้นมาด้วย คืนนั้นข้าพเจ้าฝันไปว่า พวกสัมเวสีที่อาศัยอยู่ที่พักของข้าพเจ้า ซึ่งพวกเขาอาศัยอยู่เป็นครอบครัว มีเด็กด้วย(ส่วนใหญ่เรียกกันว่า กุมารทอง) ภาพในนิมิตนั้น เด็กนั้นถูกพญานาคสีเขียวพันรอบกาย ร้องเรียกให้ข้าพเจ้าช่วย ข้าพเจ้าได้แต่อมยิ้ม แล้วถามพญานาคสีเขียวนั้นว่า ไปรัดเด็กนั้นทำไม พญานาค ตอบข้าพเจ้าว่า" เด็กนั้น ดื้อ ซุกซน เลยต้องสั่งสอน"

ข้าพเจ้าถามต่อไปว่า" ท่านพญานาค ท่านมาจากไหนครับ"
    พญานาคตนนั้น ตอบข้าพเจ้าว่า "เขามีหน้าที่ ดูแลรักษา หินแก้วนั้นอยู่ ข้าพเจ้าไปอธิษฐานด้วยกำลังของฌาน ทำให้เขาต้องตามมา โดยขอให้ข้าพเจ้าอยากได้อะไร ก็อธิษฐานแล้วสิ่งนั้นเขาจะช่วยให้เป็นจริงไม่มากก็น้อย"

พญานาค กล่าวอีกว่า" เขาชอบฟังคนสวดมนต์ อยากให้ข้าพเจ้าสวดมนต์ให้ฟังบ่อยๆ เพราะบทสวดมนต์ทำให้ บุญ บารมี เขาเพิ่มขึ้นได้"

ข้าพเจ้าเลยบอกแก่พญานาคว่า ช่วยเล่าเรื่องความเป็นอยู่ และความเป็นมาของพญานาคให้ข้าพเจ้าฟังด้วยนะครับ

พญานาคสีเขียวเล่าว่า.....(ขอต่อปีหน้าแล้วกันครับ)

3. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    สนใจนิทานเรื่องพญานาคมากเลยค่ะ อ่านจบแล้วนั่งขำค่ะ ขำประโยคท้ายที่ว่า ... (ขอต่อปีหน้าแล้วกันครับ)<!-- google_ad_section_end -->
    ปีหน้านี่ฟังดูแล้วเหมือนต้องรอนานมาก ที่ไหนได้ พรุ่งนี้ก็เป็นปีหน้าแล้ว
    รอติดตามอ่านอยู่นะคะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

4. จิตวิญญาณ

เคยถามคุณคุรุวาโรเรื่องที่ต้นปาล์มที่ปลูกไว้ออกช่อเหมือนเศียรพญานาค ที่กระทู้"ฝันเมื่อเช้า" ถ้าต้นปาล์มออกช่อเหมือนเศียรพญานาคอย่างนี้คงไม่ใช่เรื่องบังเอิญใช่ไหมคะ
    และที่เกิดลักษณะนี้สื่อความหมายว่าอย่างไรหรือคะ ใช่ท่านมาอยู่เพื่อปกปักรักษาเราหรืออย่างไรคะ เพราะเกิดมาก็เพิ่งจะเคยเห็นกับตาตัวเองนี่ล่ะค่ะ

5. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวนครพนม ผมมีโอกาสได้เห็นร่างทรงพญานาค ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ เวลาพญานาคเข้าทรงจะชอบกินดีโด้เย็น ๆ สีเขียวเท่านั้น ไม่ชอบอากาศร้อน แล้วก็มาทำนายทายทักคนอื่น แปลกดีผมเกิดมาเพิ่งเคยเห็น นาคน้อยก็เล่าให้ฟังว่าชอบมาเที่ยวเมืองมนุษย์ แต่ต้องมาในร่างทรงเท่านั้น ผมสงสัยว่าถ้ามาแบบแปลงกายเป็นมนุษย์น่าจะได้ ทำไมต้องผ่านร่างทรงแต่ก็ไม่กล้าถาม คุณคุรุวาโรคิดว่ายังไงครับ

6. Indesol

Indesol Active Member

หนูก็เคยฝันเห็นเหมือนกันค่ะคุนอา แต่ว่ามีแต่สีชมพูหมดเลย สวัสดีปีใหม่นะค่ะ มารออ่านด้วยคน ^^

7. คุรุวาโร

อดีตที่ผ่านมา เธอเกิดในประเทศพม่าทางตอนเหนือของประเทศ เกิดในตระกูลฐานะปานกลาง เธอเป็นคนสวย ใครๆ ก็หมายปองเธอ เธอมีคนรักเป็นชาย แต่เขามีฐานะยากจน แต่บิดามารดาของเธอนั้น ไม่ชอบเขา และในหมู่บ้านที่เธออยู่ มีเศรษฐี ซึ่งมีลูกชายเพียงคนเดียวนั้น ก็มาชอบเธอ แต่เธอไม่ชอบเขา

เธอกับคนรักพบกันแค่วันพระเท่านั้น เพราะเธอจะไปทำบุญที่วัดทุกวันพระ แต่ในที่สุด ทางบิดามารดาของเธอก็ออกอุบายว่า ครอบครัวของเธอนั้น เป็นหนี้สินของบ้านเศรษฐี โดยทางเศรษฐีนั้น ถ้าได้เธอมาเป็นลูกสะใภ้ก็จะยกหนี้สินให้ ด้วยสำนึกบุญคุณของผู้มีพระคุณ เธอเลยตัดสินใจแต่งงานกับลูกชายเศรษฐี ส่วนคนรักของเธอ เขาก็ไปบวชเป็นพระ

หลังการแต่งงาน สามีของเธอก็ตามใจเธอทุกอย่าง เธอมีจิตใจเป็นบุญ กุศล ได้ถวายดอกไม้เงิน ทอง และอาหารอย่างดีทุกวันพระ ตลอดจนเครื่องนอน ประทีป โคมไฟ เพื่อเป็นพุทธบูชาประจำ

แต่ตัวเธอนั้น มีจิตใจที่ยึดติดอยู่ใน ความสวย ความงาม โดยเธอชอบตกแต่งประดับประดาร่างกายด้วยเครื่องเรือนประเภท เงินทอง และหลงใหลในรูปสมบัติ ในรูปร่าง หน้าตาของตนเอง ว่า ตนเองนั้นเป็นผู้หญิงสวย และตอนที่เธอต้องจากชายคนที่รักนั้นไป เธอก็เสพสุขกับเครื่องดองของเมาอยู่บ้าง เพื่อให้ลืมชายคนที่รัก ด้วยเหตุนี้ เมื่อกายเนื้อแตกสลาย เธอจึงได้มาเกิดเป็นพญานาค

8. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าเลยถามพญานาคสีเขียวต่อไปว่า " แสดงว่าพญานาค ต้องมาจาก สาเหตุนี้เพียงสาเหตุเดียว ใช่ไหมครับ"

พญานาคนั้นตอบว่า " ไม่ใช่จ๊ะ พญานาคบางตัว เช่น เพื่อนของเธอนั้น ตอนเป็นมนุษย์ เป็นคนใจบุญ กุศล ชอบการทำบุญ ทำทานด้วยปัจจัยสี่ และชอบนั่งสมาธิ ปฏิบัติธรรม เจริญกรรมฐานภาวนา และมีจิตใจประสงค์ โดยอธิษฐานอยากจะไปเกิดเป็นพญานาค เมื่อตั้งจิตอธิษฐานไว้เป็นการเฉพาะ พญานาคเพื่อนของเธอก็ได้มาเกิดเป็นพญานาคได้เหมือนกันจ๊ะ"

ข้าพเจ้าถามต่อไปว่า " โลกของพญานาค กับ โลกของมนุษย์นั้น เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ"

พญานาคสีเขียวตอบว่า ".....(ต่อวันหลังครับ"

9. คุรุวาโร

ขออนุญาติตั้งคำถาม เพื่อสมาชิกสักข้อครับ

ถามว่า ภพภูมิของพญานาคนั้น เหมือนภพภูมิใดมากที่สุด

1.ภพภูมิมนุษย์

2.ภพภูมิเทวดา

3.ภพภูมิสัมภเวสี

4.เหมือนทั้งสามภพภูมิ

อย่าลืมตอบคำถามนะครับ เพราะอยากรู้ว่าจะมีคนตอบถูกไหมครับ(อยากรู้ว่าอดีตมาจากพญานาคหรือเปล่า เพราะถ้ามาจากอาจจะตอบถูกพร้อมเหตุผลด้วยนะครับ)

ขอให้เจริญในธรรม

10. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบข้อ 4 ค่ะ เพราะพญานาคเองก็น่าจะมีหลายระดับ หลายภูมิ ตามสภาวะธรรมและ "กรรม" เฉกเช่นเดียวกับมนุษย์ ที่ยังข้องติดใน "อารมณ์"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  11. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ขอตอบ ข้อ 4 เช่นกันค่ะ เพราะมีครบทั้ง 4 ข้อ ในภพภูมิพญานาค

คิคว่า ในแต่ละภพภูมิ ก็น่าจะมี ทั้ง ดีและ ไม่ดี รวมกันเพื่อความสมดุล

(คิคเอง)

12. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะข้อ 4 ครับ พญานาคมีสภาพความเป็นอยู่คล้าย ๆ มนุษย์ มีครอบครัว มีพ่อ แม่ ลูก มีการฟังธรรม เจริญภาวนา มีบ้านเรือนวิมาน แล้วก็มีความเป็นทิพย์ของเทวดา มีฤทธิ์มากน้อยตามกำลังบุญ สัมภเวสีผมไม่รู้เป็นยังไง แต่ก็น่าจะคล้าย ๆ กัน เพราะยังอยู่บนโลก (ผมก็จำ ๆ มาจากอ่านนู่นอ่านนี่ คือเดาเอานะครับ)

13. จิตวิญญาณ

น่าจะเข้าข่ายข้อ 4 ค่ะ ความเป็นอยู่เพราะบางอย่างก็คล้ายมนุษย์ บางอย่างก็คล้ายเทวดา ส่วนจะคล้ายสัมภเวสีนี่ก็น่าจะใช่อีก เพราะเห็นบางคนบอกว่าตัวเองในอดีตชาติเคยเป็นพญานาคหนีมาเกิดเป็นมนุษย์ แต่คำตอบที่ถูกที่สุดคงต้องรอพญานาคสีเขียวเฉลยให้ฟังค่ะ

14. Indesol

Indesol Active Member

ตอบข้อห้าได้มั๊ยค่ะคุนอา แยกไม่ออกง่ะ แต่หนูคิดว่าภพภูมิมนุษย์เป็นคำตอบสุดท้ายค่ะ!! ^-^

15. คุรุวาโร

มีแต่คนเก่งๆ แสดงว่า มีความรู้เรื่องพญานาคเยอะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. คุรุวาโร

เมื่อคืนถามพญานาคว่า "มีต้นไม้บางต้น มีรูปร่างคล้ายหัวพญานาค ทำไม ถึงเป็นเช่นนั้นครับ"

พญานาคสีเขียวตอบว่า" พญานาคบางตัว โดยเฉพาะพญานาคที่เป็นผู้ชาย อดีตนั้นเคยมีวิชา คาถาอาคม ชอบแสดงอิทธิฤทธิให้มนุษย์นั้นยำเกรง เคารพตนเอง "

ข้าพเจ้าถามต่อไปอีกว่า" แล้วจะมีผลดีหรือร้ายต่อมนุษย์นั้น อย่างไร
    พญานาคตนนั้นต้องการอะไรครับ"

พญานาคสีเขียวตอบว่า" ส่วนใหญ่เขาต้องการให้มนุษย์นั้น เคารพ ศรัทธาในตัวของเขา และถ้าเขาแสดงฤทธิเดชออกมานั้น แสดงว่า แถวนั้นพวกสัมภเวสีทั้งหลายจะหลบหลีหนีไปไกลจากสถานที่นั้น เพราะเกรงกลัวต่อพญานาคตนนั้น ถ้าจะให้ดีควรแสดงความเคารพพญานาคตนนั้น เพราะพญานาคตนนั้นเมื่อพึงพอใจ มักจะบันดาลสิ่งที่มนุษย์นั้นขอให้ได้ไม่มากก็น้อย เพื่อตอบแทนมนุษย์ที่เคารพตนเองจ๊ะ "

ข้าพเจ้าถามต่อไปอีกว่า" มนุษย์นั้นจะแสดงความเคารพต่อพญานาคตนนั้นอย่างไร เขาจึงจะพึงพอใจครับ"

พญานาคสีเขียวตอบว่า "นิสัยพญานาคนั้นชอบมีกิเลสคล้ายๆกับมนุษย์ ก็ให้มนุษย์นั้นถวายของที่พญานาคนั้นชอบ แค่นี้เขาก็พึงพอใจแล้ว พญานาคนั้นชอบดอกบัวสีแดง ชอบข้าวต้มมัด และถ้าเขาแสดงเป็นรูปร่างในต้นไม้ควรหาผ้าแพรเจ็ดสีมาพันรอบต้นไม้นั้น และที่สำคัญที่สุดอย่าไปให้ผู้มีวิชา อาคม มาขับไล่พญานาคนั้นก็พอ เพราะเดี๋ยวเขาไม่พอใจ มนุษย์นั้นก็จะลำบากจ๊ะ"

17. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    มานั่งฟังเฉลยคำถามที่คุณคุรุวาโรถาม
    เนื่องจากด้อยความรู้เลยขอมาเก็บเกี่ยวความรุ้เพิ่มเติม

อันภพภูมิมนุษย์และภพภูมิเทวดา 2ภพภูมินี้ยังพอเข้าใจว่ามีความเหมือนกับภพภูมิของพญานาค แต่ไม่เข้าใจในภพภูมิของสัมเวสีว่าจะมีความเหมือนกับภพภูมิพญานาคอย่างไร

แต่หากมองในแง่กิเลสแล้วทั้ง 3 ภพภูมิยังคงมีกิเลสทั้งสิ้น เพียงแต่จะมากน้อย ด้านใดเท่านั้นหยาบหรือละเอียดเท่านั้น

มองในแง่การอยู่เป็นสังคม การแยกระดับชนชั้น การมีความผูกพันของครอบครัว อันนี้คิดว่าน่าจะไม่ต่างกัน

การซ้อนทับเหลือมมิติกัน(ไม่นับเทวดาชั้นสูง)ก็น่าจะให้มีความคล้ายคลึงกัน

แต่ทำไมใจถึงบอกว่า ไม่น่าคล้ายสัมภเวสี นอกเหนือจากสิ่งที่คล้ายกันในภาพรวมที่กล่าวข้างต้นก็ไม่ทราบได้ หรือเพราะระดับแห่งศีลและธรรม จริงอยู่นาคนั้นมีทั้งสัมมาทิฐิและมิจฉาทิฐิ อาจมีบางส่วนหรือคล้ายภพภูมิสัมภเวสี คงต้องรอคุณคุรุวาโรมาเฉลยแล้วแหละค่า ความรู้น้้อยแต่ชอบถามค่า^-^

18. คุรุวาโร

พวกพญานาคก็มีสังคม และวงจรชีวิตคล้ายๆกับมนุษย์ เพียงแต่ว่าอายุขัยของเรานั้นมากกว่ามนุษย์ และพวกเราจัดเป็นสัตว์กึ่งเทพ มีสภาวะอันเป็นทิย์ ดังนั้นทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เกี่ยวพันกับเรา ก็ต้องเป็นทิพย์ไปด้วย โดยไม่เว้นแม้กระทั่ง บ้านเมือง หรืออาณาจักรของเรา ดั่งที่มนุษย์นิยมเรียกว่า เมืองบาดาล

ในเมืองนั้น มีอาณาเขตกว้างใหญ่ ไพศาลมาก อุดมไปด้วย เพชรนิล จินดา ของมีค่ามากมาย ทั้งแก้วแหวนเงินทอง ทรัพย์สมบัติล้วนมีค่า และในเมืองนั้น จะมีมโหรีขับกล่อม ตลอดจนเสียงประโคมของสังข์อยู่ตลอดเวลา พระราชาของประชาชนชาวพญานาค จะอยู่ในเมือง ที่เราอยู่ท่านมีนามว่า ท้างศรีสุทโธนาค

เวลาที่อยู่ในนาคพิภพนั้น ก็เหมือนดั่งที่ท่านเข้าไปดูนั้นแหละจ๊ะ พญานาคทั้งหลายจะกลายร่างเป็นมนุษย์ทุกประการ ยกเว้นต้องมีจุดสีแดงตรงกลางหน้าผาก และเมื่อออกนอกอาณาเขตของนาคพิภพแล้ว พญานาคทุกตนจะต้องกลายสภาพเป็นงูใหญ่ในทันที แต่ก็มีข้อยกเว้น เช่น มีเกล็ดแก้วพญานาค หรือบำเพ็ญตบะ บารมี ก็สามารถเป็นมนุษย์ได้เหมือนกัน ในโลกของนาคพิภพนั้น ไม่มีเวลากลางคืน มีแต่เวลากลางวัน คือ มีความเป็นทิพย์ ที่สว่างไสวอยู่อย่างนั้น และการที่พญานาคนั้น สามารถแปลงกายได้สารพัดนั้น เพราะเป็นสัตว์กึ่งเทพที่มีฤทธิ์นั้นเองจ๊ะ ก็คล้ายๆกับเทวดา

19. คุรุวาโร

พญานาคนั้นเมื่อเกิดมาจะมีดวงแก้ววิเศษคู่บารมี หรือที่มนุษย์นิยมเรียกกันว่า แก้วมณี แต่ชาวพญานาคนิยมเรียกกันว่า แก้วมณีโชติจะอยู่ที่บริเวณคอ แก้วมณีโชตินั้น พญานาคทั้งหลายใช้ในการเนรมิตได้สารพัด เปรียบเหมือนกับพระขรรค์ของเทวดานั่นแหละจ๊ะ พญานาคที่เรารู้จักนั่น มีอยู่ สี่สีคือ

1.สีทอง มักจะเป็นชนชั้นปกครอง

2.สีเขียว มักมาจากผู้ถือศลี บำเพ็ญเพียร ทำบุญกุศลมาอย่างดี

3.สีรุ้ง มักมาจากผู้ที่มีกิเลส หลงใหลในรูปรส สัมผัส

4.สีดำ มักมาจากผู้ที่มีใจเศร้าหมอง แต่ก็เคยทำบุญ กุศลเอาไว้มาก

ในชนชั้นปกครองนั้น จะมีท่านท้าววิรูปักษ์ ซึ่งอยู่บนสวรรค์นั้นเป็นผู้ปกครองเราอีกทีจ๊ะ

20. คุรุวาโร

พวกเราชาวพญานาคถึงจะมีฤทธิ์สามารถแปลงกายเป็นอะไรต่อมิอะไรได้สารพัดตามแต่ใจปรารถนา แต่ต้องกลับคืนสู่สภาพเดิมคืองูใหญ่ ด้วยเงื่อนไข ห้าประการคือ

1.เมื่อลอกคราบหรือคายพิษ

2.เมื่อเสพกามหรือผสมพันธ์

3.เมื่อนอนหลับ

4.เมื่อแรกเกิด

5.และเมื่อนอนตาย

ส่วนใหญ่พญานาคเมื่อหมดอายุขัยมักจะขดตนเองเป็นบัลลังค์ แต่บางตนก็นอนราบเหยียดตรงเป็นเส้นตรง เมื่อพญานาคตนนั้นตายลงถ้ามีฤทธิ์ก็จะแสดงฤทธิ์โดยการทำให้ร่างกายของตนเองนั้นเป็นหิน ส่วนใหญ่จะพบตามถ้ำ และโพรงใต้น้ำ เรียกว่า หมดอายุขัยแล้วก็ยังอยากแสดงฤทธิ์ที่ตนเองนั่นมีอยู่จ๊ะ