น้องป่วยอยู่กับยายอายุ70กว่าไม่มีรายได้ ขอความเมตตาท่านผู้ใจบุญค่ะ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย nantamanas, 18 กรกฎาคม 2016.

1. nantamanas

nantamanas Active Member

8 มิถุนายน 2016
    คุณยายสมถวิล ภูทอง อายุ73ปี ไม่มีสิทธิ์รับเบี้ยคนชราเนื่องจากบัตรประชาชนขาดอายุ บุตรไม่ไปรับรองให้ คุณยายจึงไม่ได้รับเงินส่วนนี้ คุณยายรับจ้างได้วันละ100บาท ช่วยขายของงานหนักแกอายุมากก็ไม่ค่อยไหวแล้ว
    ลูกสาวแกป่วยหนักต้องดูแลลูกอีกคน
    นส.วิภารัตน์ เดชตวง ป่วยหนักต้องใช้ ผ้าอ้อมผู้ใหญ่มีแผลกดทับ
    ตั้งแต่ลูกป่วยยายเครียดมากทำให้เป็นโรคหลงๆลืมๆ ด้วยอาจจะที่แกอายุมากแล้ว ตอนนี้ลูกป่วยแกต้องดูแลและขาดรายได้
    สิ่งที่ขาดแคลนในตอนนี้ อุปกณ์ทำแผล ผ้าอ้อมผู้ใหญ่(m)
    ข้าวสารอาหารแห้ง ในส่วนบ้านห้องเก่าๆแกเช่าอยู่อาศัยค่าใช้จ่ายเดือนละพันกว่าบาท แกก็คงหาลำบากมากแล้วค่ะ ลูกยังจะมาป่วยอีก ยายแกเครียดร้องไห้ทุกวัน
    บางทีก็ทะเลาะดุลูกแรงๆเกือบทุกวันเพราะแกค่อนข้างเครียดมาก

เดิมดิฉันเป็นคนดูแลทั้งสองคนนี้ด้วยตัวเอง จนวันนี้มีปัญหาตำรวจหลอกโกงเงินไปจนหมดตัว
    ตอนนี้น้องเลยไม่มีแม้แต่ข้าวจะกินน้องต้องใช้ผ้าอ้อมตลอดหาหมอทีก็ต้องใช้ค่ารถค่ายาอีก มีหน่วยงานช่วย3,000บาทต่อปีเห็นคุณยายบอกมาแบบนี้ ดิฉันเป็นคนทำเรื่องให้แต่ยายเป็นคนรับเงินเองเลยไม่ค่อยทราบรายละเอียดจุดนี้มากนัก ยายไม่ได้รับเงินคนชราเพราะไม่มีบัตร ดิฉันพยายามติดต่อขอทำเรื่องให้แล้วแต่ลูกของยายไม่มายืนยันทำเรื่องให้ ก็หมดทางค่ะทางเจ้าบ้านอายุ80กว่าไม่สามารถไปทำเรื่องให้ได้อีก ยายเลยไม่ทำ
    ขอความเมตตาให้2ชีวิตนี้ด้วยนะคะ ท่านใดพอช่วยเหลือได้
    ดิฉันช่วยเหลือแกมาปีกว่าแล้ว ตอนนี้ส่วนตัวแย่ไม่สามารถช่วยแกได้อีก สงสารแกมากค่ะ
    ตอนนี้ข้าวยังไม่มีจะกินเลย อย่าว่าแต่จะหาหมอหรือของใช้ผู้ป่วยเลย
    ผู้ป่วยมีแผลกดทับเรื้อรัง สิ่งจำเป็น อุปกรณ์ทำแผล ผ้าอ้อมผู้ใหญ่(m)
    แล้วแต่ท่านจะสะดวกเมตตาน้องเค้านะคะ
    ติดต่อดิฉันได้ที่ 0992956359
    026-451877-2
    siam commercial bank (SCB)
    Nantamanas wiboon........
    สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้นะคะ
    รูปภาพ รายละเอียดได้ขออนุญาติจากคุณยายเรียบร้อยแล้วค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2016
  2. nantamanas

เพิ่มเติมข้อมูล ขอความเมตตาให้คุณยายและลูกด้วยนะคะ
    แกเดือดร้อนไร้ที่พึ่งจริงๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2016
  3. nantamanas

วันนี้จัดซื้อข้าวสารอาหารแห้งของใช้เล็กๆน้อยๆให้คุณยายค่ะ

4. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

วันนี้ 22:31 น. ผมโอนทำบุญช่วยเหลือเข้าบัญชี 300 บาท
    ขออนุโมทนาในเมตตาจิตของคุณ

5. nantamanas

เมื่อคืนหลับแล้ว สะดุ้งตื่นขึ้นมา สักพัก มีข้อความเข้ามาแจ้ง รู้สึกดีใจปลื้มใจ ดึกแล้ว ยังมีผู้จิตใจดีมีเมตตา คิดถึงช่วยเหลือคุณยายเข้ามา
    กราบขอบพระคุณแทนคุณยายจริงๆค่ะ

6. nantamanas

ในส่วนของกับข้าว ประจำวัน ถ้าเราทำหรือเรามีเราจะแบ่งให้บ้านนี้ ประจำอยู่แล้วค่ะ มีช่วงนี้ที่เราแย่มาก
    ทางเราจึงรับภาระไม่ไหว
    ก็จะนำเงินไปซื้อของใช้ต่างๆใก้คุณยายและลูกประทังชีวิตนะคะ
    ยายบ่นร้องไห้ทุกวัน แกก็คงเครียดมาก บ่นแต่อยากตายๆ ดุลูกตีลูกประจำเนื่องด้วยแกเครียดมากค่ะ
    กราบขอบพระคุณที่ช่วยเหลือค้ำจุนชีวิตต่อลมหายใจให้คุณยายและลูกนะคะ ทางเราก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด
    มีตำรวจจะยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือในเรื่องที่โดนตำรวจโกงเงินไป หากได้คืนมา เราก็สามารถดูแลคุณยายกับลูกต่อได้ ไม่ต้องประสบปัญหาอีก
    แย่จังสังคมที่ไม่มีความเป็นธรรมช่วยเหลือคนผิดพวกผ้องทำให้ประชาชนเดือดร้อนโดยไม่ใส่ใจเลย
    เราเองก้อท้อเหมือนกับคุณยายแต่เราจะพยายามสู้ต่อไปค่ะหากมีทางเราจะเดินฝ่าไปให้ได้✌✌✌

7. nantamanas

ซื้อของให้ลูกคุณยาย น้องป่วยต้องใช้ตลอด ในส่วนของผ้ารองเตียงกันเปื้อนเราออกเงินส่วนตัวซื้อให้เรียบร้อยแล้ว น้องคนป่วยก็จะมีค่าผ้าอ้อมค่ายาค่ารถที่ต้องไปพบหมอ ซึ่งไม่มีเงินน้องก็จะไม่ได้ไปพบหมอและไม่มียากิน มันก็จะทำให้อาการแย่ลงไปอีก เราก็พยายามประคับประคองเท่าที่ทำได้นะคะ
    ตอนนี้แค่กินอยู่ทุกวันก็จะไม่มีแล้ว จะพบหมอคงเป็นไปไม่ได้เลย
    ก็ช่วยๆกันไปค่ะ เท่าที่ทำได้

8. nantamanas

วันนี้ซื้อข้าวสาร อาหารแห้งไว้ให้คุณยายเพิ่มเติมนะคะ

9. nantamanas

18.04 ยอดเงินเข้า 1,000บาท จากคุณ วรชยุต
    กราบขอบพระคุณแทนคุณยายและลูกค่ะ

10. nantamanas

วันนี้น้องถ่ายเป็นเลือด คุณยายเองก็ป่วยมีไข้สูง เดินไม่ไหวเลยค่ะ

11. nantamanas

ขออนุโมทนาบุญ เงินจำนวน2,000บาท
    คุณแม่ทองอยู่ พงษ์พัฒทรา

12. nantamanas

เมื่อวานพิมพ์เยอะมาก แต่หายหมด ขึ้นแค่2บรรทัด

แจ้ง จำนวนเงิน2,000บาท

ใช้จ่ายค่าเช่าห้องให้คุณยาย1,500บาท
    เหลือจำนวน500บาทให้คุณยายติดตัวไว้ใช้เพื่อซื้อยาหรือหากจำเป็นตอนหนูไม่อยู่บ้านนะคะ

ขอบุญกุศลส่งให้ท่านที่ช่วยเหลือ มีความสุขความเจริญไม่มีโรคภัยรบกวนมั่งมีเงินทองสุขสบายกายใจค่ะ
    ขอบพระคุณมากจริงๆค่ะที่เมตตาคุณยาย
    ท่านยังเป็นห่วงในเรื่องของหนูอีกด้วย
    ซาบซึ้งใจมากที่สุดเลยค่ะ
    หนูยังช่วยเหลือตัวเองได้มีงานเล็กๆน้อยๆ ห่วงก้อแต่คุณยายกับลูกสาวที่ป่วยเท่านั้นเองค่ะ
    เงินในส่วนที่รับมาจะเป็นค่าใช้จ่ายของยายกับลูกทั้งหมดเลยค่ะ
    กราบขอบพระคุณมากๆค่ะ

13. 9สิริมงคล

9สิริมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขอร่วมทำบุญ เป็นเงิน 300 บาท
    โอนแล้ว 6 ส.ค.59 เวลา 8.48 น.

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

14. nantamanas

กราบขอบพระคุณ คุณ 9ศิริมงคล แทนคุณยาย ค่ะ
    ขอให้เจริญรุ่งเรืองไม่เจ็บไม่ไข้พบเจอแต่สิ่งดีดีมีมงคลชีวิตนะคะ
    วันนี้ที่บ้านทำต้มหัวไชเท้าแบ่งไปให้คุณยายข้าวกล่อง3กล่อง เพราะคุณยายป่วยมีไข้ หุงหาอาหารไม่ไหว
    แบ่งปันช่วยเหลือกันเท่าที่ทำได้ค่ะ

15. nantamanas

วันนี้มีนักข่าว จาก ทีนิวส์ มาขอทำข่าวคุณยาย รอการติดต่อนะคะ
    พอดีอยู่ตจว.รอกลับจากตจว.ก่อน จะอธิบายให้คุณยายทราบ (คงยากพอสมควร)
    คงจะต้องอธิบายกันยาวเลย เพราะแกไม่รู้จักอินเตอร์เน็ต
    คงจะบอกคราวๆว่าเพื่อนๆผู้ใจบุญช่วยเหลือ และนักข่าวรับทราบเลยมาขอทำข่าวคุณยายเพื่อที่จะได้รับการช่วยเหลือที่ดีขึ้นค่ะ
    งง.กับเรื่องของตัวเองที่จะต้องสู้ให้ถึงที่สุดภายในเดือนนี้ไม่อย่างนั้นจะยากที่จะได้เงินที่ถูกโกงไปคืนมา เรื่องจะยาวเพราะต้องฟ้องศาล
    ยังต้องเป็นธุระให้คุณยายอีก ยากหน่อยแต่ก้อต้องทำค่ะ ✌✌✌✌✌

16. nantamanas

วันนี้ซื้อกับข้าวไปฝากยาย ข้าวสารอาหารของคุณยายก็หมดแล้วค่ะตอนนี้
    หนูเองก้อยุ่งกับเรื่องคดีความจะถึงจุดแตกในวันที่31นี้
    ต้องได้รับเงินคืนทั้งหมด หากได้คืนคงดูแลคุณยายกับน้องต่อได้สบายค่ะ แต่คงยากเพราะต้องสู้กับตำรวจเพียงตัวคนเดียว
    ตอนนี้ยายกับน้องก้อไม่มีอาหารและข้าวสารเลย หนูเองก้อจนปัญญาจริงๆในตอนนี้

17. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โอนช่วยเหลือคุณยายและลูก จำนวน 500 บาทครับ ( 29/08/2016 เวลา 21.10 น.)

ขอให้คุณยายมีสุขภาพแข็งแรงและลูกสาวหายป่วยโดยเร็ว ขอให้ผ่านพ้นวิกฤติโดยไวครับ

และขออนุโมทาบุญกุศลกับท่านเจ้าของกระทู้ และทุกท่านที่ได้มีส่วนช่วยเหลือครอบครัวคุณยายครับ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ผ่านพ้นเรื่องเรื่องแย่ ๆ ไปได้ด้วยดีนะครับ สู้ ๆ

18. nantamanas

ขอบพระคุณแทนคุณยายมากๆค่ะ ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีดีมีความเจริญรุ่งเรืองเจอแต่คนดีดีเช่นกันนะคะ
    ออกไปตลาดแวะซื้อของฝากคุณยาย ตามนี้นะคะ ปกติเราจะซื้อมาฝากตลอดนิดๆหน่อยๆทุกวัน
    พรุ่งนี้กับมะรืนเราจะมีธุระสำคัญเรื่องคดีที่โดนโกงเงินไป เลยจะยังไม่สะดวกไปซื้ออาหารแห้งให้คุณยายกับลูก
    พรุ่งนี้ถ้าหากกลับเร็วจะแวะซื้อของให้คุณยายอีกทีค่ะ
    ขอบพระคุณในความเมตตาของทุกท่านที่เมตตาคุณยายค่ะ

19. singularity

singularity Active Member

16 มิถุนายน 2016
    ร่วมทำบุญด้วย 100 บาทนะคะ ถ้ามีจะช่วยเรื่อยๆค่ะ

20. nantamanas

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
    วันนี้เดินเรื่องกลับมืดเลยซื้อของฝากคุณยายเท่านี้ก่อนนะคะ
    เหนื่อยมากไม่ได้เรื่องอะไร ไม่ยอมคืนเงินหลบไม่มาตามนัดทั้งที่รอบนโรงพักตำรวจเขาช่วยกัน พอลงมาแจ้งความคู่กรณีก็ขึ้นไปด้านบน
    ช่วยคนผิดน่าภูมิใจจริงๆคนพวกนี้
    เหนื่อยมากที่สุดคือเหนื่อยใจ
    พรุ่งนี้ไปทำงานเลิกสามทุ่มจะแวะซื้อข้าวสารอาหารแห้งให้คุณยายนะคะ
    ฝนตกทุกวันแกก็ป่วยเป็นไข้ตลอดเลย ซื้อยาให้แกทานเรียบร้อยแล้วค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านที่เมตตาช่วยเหลือคุณยายจริงๆค่ะ