น้ำตาบักเตี้ย (โอ สายัญ - เอ สัญญา)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 24 กันยายน 2010.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเปลี่ยนแนวเพลง กลับมาที่ลูกทุ่งอีสานกันอีกเช่นเคยนะครับ

สำเนียงอีสาน อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่นัก ขออภัยพี่น้องชาวอีสานนำเด้อครับ ^^

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1148934/[/MUSIC][​IMG]

เนื้อเพลง น้ำตาบักเตี้ย
    นักร้อง โอ-สายัญ เอ-สัญญา
    (เกริ่น) ละหุ่นบ่สูง สาวมองเว้น ความสูงบ่ถึงเกณฑ์นางเห็นอ้ายเป็นทางผ่าน
    สาวเจ้าบ่สงสาร ชายในฝันอีน้อง คือสูงโก้ดอกหุ่นแมน
    คนแคระแกร็นจังบักอ้าย คนแคระแกร็นจังบักอ้าย เจ้าอายหมู่ ยามเดินควง..
    ได้แต่เจ็บดอกในทรวง เป็นทุกข์ใจในความเตี้ย
    ------------------------------------------------
    (ร้อง) อ้ายเกิดไม่ทัน สมัยคนไทยดื่มนม
    อ้ายจึงเตี้ยกลม สาวไม่นิยมควงแขน
    เขาชอบคนสูง ส่วนสัดสมาร์ทเป็นแมน
    ปล่อยคนแกรนแกร็น อย่างอ้ายเสียใจเรื่อยมา
    จะเดินไปไหน ใครเห็นก็เอิ้นบักเตี้ย
    คำก็เตี้ย สองคำก็เตี้ยสิหนา เป็นตัวตลก ให้เขาล้อเลียนเฮฮา
    น้อยใจหนักหนา เกิดมาไม่สูงเหมือนใคร
    ------------------------------------------------
    (ลำ) โอ่ย..เด้นาง เห็นคนเตี้ย คืออ้ายมันเสีย แท้บ่เจ้าคนเด่น
    แน่นางเอ้ย พากันเห็นว่าอ้าย เป็นแนวล้อม่วนยิน
    ใจอ้ายดินถวิลฮัก คนได๋ ใจอ้ายดินถวิลฮัก คนได๋
    เขากะเมินหนีไป ย้อนว่าโตเฮาเตี้ย
    (ร้อง) อ่อนเพลียหัวใจเหมือนกัน เพราะกรรมพันธุ์อ้ายนั่นบ่สูง
    ซอมดูน้าอาป้าลุง มีแต่คนบ่สูง เตี้ยต่ำเป็นตอ
    จะลองเพิ่มเติมส่วนสัด ให้ดูสมาร์ท จนสาวมาเคลียคลอ
    ถ้าใส่ปุ๋ยได้อย่างมะละกอ ถ้าใส่ปุ๋ยได้อย่างมะละกอ
    อ้ายคงไม่รอ ให้สาวมานินทา
    (ลำ) เป็นนำฟ้า ตบแต่งลงมา เทวดาปั้นเหี่ย
    อ้ายเลยเป็นผู้เตี้ย ผู้เตี้ย ให้คนเย้ยบ่เซา
    ก้มหน้าเศรา ยามสาวบ่สนใจ ก้มหน้าเศร้า ยามสาวบ่สนใจ
    หันไปซอมสาวได๋ กะจังบ่มีทางลุ้น
    (ร้อง) เห็นหุ่น บักขามข้อเดียว เจ้ากะเหลียว หน้าไปทางอื่น
    ปล่อยเตี้ยตรมสุดฝืน มองขวัญยืนควงคู่เดินมา
    ปวดใจนักหนา เพราะเกิดมาเตี้ยจนสาวเมิน เพราะเกิดมาเตี้ย..จนสาวเมิน
    (ลำ) ฟังเสียงเอิ้น ผู้สาวหยอกเอิน เฮาแทบใจเหี่ย
    แน่นางเอ้ย มีแต่คำว่าเตี้ย มาตบท้ายบ่เซา
    มีบ่เจ้า ผู้สาวคึดหลูโตน มีบ่เจ้า ผู้สาวคึดหลูโตน
    กรุณาสักคน มาซอยสนละคนเตี้ย มาซอยสน.. ละคนเตี้ย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2010
  2. natna

natna เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพลงเก่งจังค่ะ ฟังเพลินเชียว

3. sansky9

^^ หุหุ...ขอบคุณครับคุณ natna
    ร้องสนุกๆ ครับเพลงนี้ผมว่าจังหวะสนุกดีนะครับ ^^

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    มาให้กำลังใจบักเตี้ย อิอิ เพลงสนุกดีอ่ะน้องสัน...

5. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    จังหวะโจ๊ะๆมันส์ถูกใจจริงๆ โย่ โย่.....

6. sansky9

ใช่แล้วครับพี่เกตุ, เพลงหมอลำ ก็จะมีจังหวะสนุกๆ แบบนี้หละครับ
    หาฟัง หรือดูสนุกๆ แบบนี้ ได้ตามงานวัด ต่างจังหวัดครับพี่

ขอบคุณพี่เกตุนะครับ

7. sansky9

อะนะ ^^ ขอบคุณนะครับคุณกี้

8. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    ฟังบ่ฮู้เรื่อง แต่ข้อยมันส์ เอ๊ยยยย 555+

9. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ตามมานั่งฟังด้วยคน ไม่มีไรพูดเพราะ ไม่รู้จะพูดไร
    รู้แต่สันเก่งเน๊าะ(good)

10. sansky9

ฟังไม่รู้จริงๆ เหรอครับเบิร์ด

เนื้อเพลง นักร้องเค้าโอดครวญถึงความเตี้ยของตัวเอง ไปไหนๆ ก็มีแต่คนเรียกว่า "ไอ้เตี้ย"
    ถ้าใส่ปุ๋ยได้อย่างต้นมะละกอ คงทำไปแล้ว ไม่รอให้สาวๆ ต้องมาแซวอย่างเช่นทุกวันนี้หรอก
    จะมีสาวๆ คนไหน มาสนใจคนเตี้ยม่อต้ออย่างเขาบ้างมั้ยน้อ??

ผมชอบเพลงหมอลำเพลินแบบนี้เหมือนกันนะครับพี่เรไร ผมว่าจังหวะสนุกดี
    แม้ว่าสำเนียงจะไม่ให้ แต่ก็พยายามเต็มที่กับทุกๆ เพลงครับ

ขอบคุณพี่เรไรนะครับ

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเหมือนคนอีสานจะเรียกว่าลำเพลิน(หรือเปล่านะ)
    ^^

12. sansky9

ใช่เลยครับ พี่ติง ^^
    ขอบคุณพี่ติงที่แวะมาส่งดอกไม้ด้วยนะครับ

13. ธนะโชติ

ธนะโชติ เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    มานั่งฟังคุณสันร้องหมอลำสนุกๆ ฟังเพลินไปอีกแนวครับ

14. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    P'san เก่งจังอ่ะคร้า

มุขก้อฟังมะออกอยู่ดีอ่าคร้า รับดอกไม้ก่อนน๊าคร้า^-^

15. sansky9

^^ ขอบคุณครับ ร้องได้ประมาณนี้หล่ะครับ สำเนียงไม่ค่อยได้

ขอบคุณครับน้องมุก ฟังไปเรื่อยๆ เด๋วก็ค่อยๆ คุ้นเคยเองหละครับ ^^