บทสวดมนต์ชุมนุมเทวดา สวดกันตอนไหน และเพื่ออะไรคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Kaewfa, 21 เมษายน 2006.

1. Kaewfa

Kaewfa สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2005
    เห็นในหนังสือสวดมนต์ มีบทชุมนุมเทวดา เลยสงสัยว่า เราควรสวดตอนไหน และสวดเพื่ออะไรคะ

รบกวนขอคำแนะนำที่ถูกต้องด้วยค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. tnkj

tnkj สมาชิกใหม่

เอาที่พอรู้นะครับ ถ้าใครมีข้อมูลเพิ่มเติม หรือแก้ใข ก็ช่วยกันนะครับ

สวดเพื่ออะไร?
    ชุมนุมเทวดา ก็คือการเชิญเทวดามาร่วมในงานพิธีนั้น ๆ
    ปรกติจะเริ่มที่ ผริตวานะ เมตตัง สเมตตา ภทันตา....
    งานพิธีหลวง จะเริ่มที่ สรัชชัง สเสนัง สพันธุง นรินทัง

สวดตอนไหน?
    ส่วนมากจะเป็นงานมงคลเช่น การเจริญพุทธมนต์ 12 ตำนาน 7 ตำนาน หรือ ธัมมจักรกัปปวัตนสูตร....เป็นต้น (ปรกติถ้าสวดเองผมก็เชิญเหมือนกันนะ)

หลังจากเจริญพุทธมนต์เสร็จก็ต้องส่งเทวดากลับด้วย ก็คือบทที่ขึ้นต้นว่า
    ทุกขัปปัตตา จะ นิททุกขา .... ว่าไปเรื่อย.

จบข่าว

3. Potter

Potter เป็นที่รู้จักกันดี