บทสวดมนต์พระปริตร เหมาะสมที่จะนำมาสวดในบ้านมั้ยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย McCoy, 18 มีนาคม 2009.

1. McCoy

McCoy สมาชิกใหม่

เคยอ่านเจอว่า บทสวดมนต์พระปริตรไม่เหมาะจะสวดในบ้าน เพราะจะมีผลกระทบต่อสิ่งที่มองไม่เห็นในบ้านของเรา (ประมาณว่าไปเบียดเบียนเค้า) ไม่ทราบว่าจริงเท็จเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าว่ากันว่า ของดี ทำอะไรก็ดีคับ
    ถ้าคิดว่าไปเบียดเบียนเค้า เราก็อธิฐานบอกเขาก่อนก็ได้นะครับว่าเราจะสวดมนต์ ถ้าท่านร้อน หรือ เดือดร้อนเพราะเหตุแห่งการสวดมนต์ของเรา ก็ขอให้ท่านเหล่านั้นหลีกไปก่อน ถ้าไม่เดือดร้อน ขอจงโมทนาบุญของเรา และ ร่วมฟังหรือสวดไปกับเราด้วย จะดีกว่านะคับ
    ( ปล.ผมสวดทุกวันนี้ สวดในใจนะคับ เวลาสวดเหมือนมี 2 เสียง เหมือนผู้หญิงมาสวดด้วยกับเรา แปลกดีนะคับ แล้วพอผมแกล้งสวดผิด เสียงผู้หญิงนั้น จะบังคับเสียงเราให้สวดได้อย่างถูกต้อง แปลกดีมั้ยหล่ะคับ ^_^ )

ไม่งั้น บทสวด คงสวดในบ้านไม่ได้เลยมั้งครับ เช่นพระคาถาชินบัญชร ก็มีพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ แก่กล้าในบทสวดเช่นกัน

3. pop024

pop024 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

31 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุ กับคำตอบของผู้รู้ครับ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มเติมอีกแล้ว

ผมเองก็สวดพระปริตรทุกวันครับ แต่สวดในใจ

รู้สึกว่าสวดแล้วทำให้เรามีสมาธิดีขึ้น

และมีสิ่งดีๆเข้ามาใกล้มากขึ้น สงสัยคงเป็นไปตามกฏแห่งการดึงดูด

4. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    เคยได้ยินแต่ว่าบทเมตตาปริตรเป็นการผูกมิตรค่ะ แต่ถ้าสวดชินบัญชรเป็นการแสดงฤทธิ์อำนาจเหมือนไปไล่เค้า.. แต่เมตตาปริตรเหมือนไปอวยพรให้เค้าเป็นสุขทำนองนี้แหละค่ะ (พระอาจารย์สายปริยัติบอกมาค่ะ)

5. McCoy

McCoy สมาชิกใหม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมคิดว่าคงจะตั้งจิตบอกกล่าวกันก่อนว่าจะสวดแล้ว จะได้สบายใจขึ้น...

6. รังสิโก

รังสิโก สมาชิกใหม่

คำแปล พระคาถาชินบัญชร
    พระพุทธเจ้าและพระนราสภาทั้งหลายผู้ประทับนั่งแล้วบนชัยบัลลังก์ ทรงพิชิตพระยามาราธิราช ผู้พรั่งพร้อมด้วยเสนาราชพาหนะแล้ว เสวยอมตรสคือ อริยสัจธรรมทั้งสี่ประการ เป็นผู้นำสรรพสัตว์ให้ข้ามพ้นจากกิเลสและกองทุกข์​
    มี 28 พระองค์ คือพระผู้ทรงพระนามว่า ตัณหังกรเป็นอาทิพระพุทธเจ้าจอมมุนีทั้งหมดนั้น.

ข้าพระพุทธเจ้าขออัญเชิญมาประดิษฐานเหนือเศียรเกล้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประดิษฐานอยู่บนศีรษะพระธรรมอยู่ที่ดวงตาทั้งสอง พระสงฆ์ผู้เป็นอากรบ่อเกิดแห่งสรรพคุณ อยู่ที่อก.

พระอนุรุทธะอยู่ที่ใจ พระสารีบุตรอยู่เบื้องขวา พระโมคคัลลาน์อยู่เบื้องซ้าย พระอัญญาโกณฑัญญะอยู่เบื้องหลัง

พระอานนท์กับพระราหุลอยู่หูขวา พระกัสสะปะกับพระมหานามะอยู่หูซ้าย

มุนีผู้ประเสริฐ คือ พระโสภิตะผู้สมบูรณ์ด้วยสิริ ดังพระอาทิตย์ส่องแสงอยู่ที่ทุกเส้นขน ตลอดร่างทั้งข้างหน้าและข้างหลัง

พระเถระกุมาระกัสสะปะผู้แสวงบุญทรงคุณอันวิเศษ มีวาทะอันวิจิตรไพเราะอยู่ปากเป็นประจำ

พระปุณณะ พระอังคุลิมาล พระอุบาลี พระนันทะ และพระสีวะลี พระเถระทั้ง 5 นี้ จงปรากฏเกิดเป็นกระแจะจุณเจิมที่หน้าผาก

ส่วนพระอสีติมหาเถระที่เหลือ ผู้มีชัยและเป็นพระโอรสเป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าผู้ทรงชัย แต่ละองค์ล้วนรุ่งเรืองไพโรจน์ด้วยเดชแห่งศีลให้ดำรงอยู่ทั่วอวัยวะน้อยใหญ๋

พระรัตนสูตรอยู่เบื้องหน้า พระเมตตาสูตรอยู่เบื้องขวา พระอังคุลิมาลปริตรอยู่เบื้องซ้าย พระธชัคคะสูตรอยู่เบื้องหลัง

พระขันธปริตร พระโมรปริตรและพระอาฏานาฏิยสูตร เป็นเครื่องกางกั้นดุจหลังคาอยู่บนนภากาศ

อนึ่งพระชินเจ้าทั้งหลายนอกที่ได้กล่าวมาแล้วนี้ ผู้ประกอบพร้อมด้วยกำลังนานาชนิดมีศีลาทิคุณอันมั่นคง คือสัตตะปราการเป็นอาภรณ์มาตั้งล้อมเป็นกำแพงคุ้มครองเจ็ดชั้น

ด้วยเดชานุภาพแห่งพระอนันตชินเจ้าไม่ว่าจะทำกิจการใด ๆ เมื่อข้าพระพุทธเจ้าเข้าอาศัยอยู่ในพระบัญชรแวดวงกรงล้อม แห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอโรคอุปัทวะทุกข์ทั้งภายนอกและภายใน อันเกิดแต่โรคร้าย คือ โรคลมและโรคดีเป็นต้น เป็นสมุฏฐานจงกำจัดให้พินาศไปอย่าได้เหลือ

ขอพระมหาบุรุษผู้ทรงพระคุณอันล้ำเลิศทั้งปวงนั้น จงอภิบาลข้าพระพุทธเจ้า ผู้อยู่ในภาคพื้นท่ามกลางพระชินบัญชร ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการคุ้มครองปกปักรักษาภายในเป็นอันดี ฉะนี้แล

ข้าพระพุทธเจ้า ได้รับการอภิบาลด้วยคุณานุภาพแห่งสัทธรรม จึงชนะเสียได้ซึ่งอุปัทวะอันตรายใด ๆ ด้วยอานุภาพแห่งพระชินะพุทธเจ้า ชนะข้าศึกศัตรูด้วยอานุภาพแห่งพระธรรม ชนะอันตรายทั้งปวงด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ ขอข้าพระพุทธเจ้าจงได้ปฏิบัติและรักษาดำเนินไปโดยสวัสดีเป็นนิจนิรันดร เทอญ.

ผมดูแล้วว่าไม่มีข้อไหนที่จะไปเบียดเบียนผู้อื่นเลย นอกซะจากผู้ที่จะทำร้ายคนสวดเท่านั้นแหละ ที่จะเดือดร้อนครับ เพราะเป็นบทสวดอันเชิญพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังหคุณ มาปกป้องคนสวดครับ

7. (JD)

(JD) เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่จิตและเจตนา

8. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

โดยปกติ
    ก่อนที่เราจะสวดพระปริตรนั้น
    เราจะขึ้นบทอัญเชิญเทพยาดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ทั้งภายในบ้านและสถานที่อื่น ๆ
    เพื่อมาร่วมฟังการสวดพระปริตรของเรานะครับ

โดยส่วนตัว ผมว่า เมื่อเราขึ้นบทนี้แล้ว ทุกรูปทุกนาม ก็คงจะทราบแล้วครับว่า
    เราจะสวดพระปริตร ผู้ที่ชอบก็คงมาร่วมกันฟัง
    ผู้ที่ไม่ชอบก็คงหลบไปที่อื่นเองก่อนครับ

ซึ่งตาม พระสูตร อาฏานาฏิยปริตร ก็เป็นพระสูตรหนึ่งที่
    1. มีอานุภาพในการทำให้อมนุษย์ผู้ไม่เลื่อมใส ให้เกิดความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาได้
    2. มีอานุภาพในการคุ้มครองป้องกันไม่ให้อมนุษย์ที่ไม่เลื่อมใสจับต้องสิงสู่ เบียดเบียน ประทุษร้าย ทำให้ได้รับความลำบากเดือดร้อน

ดังนั้น จึงไม่จำเป็นต้องกังวลเลยครับว่า การสวดพระปริตร จะไปทำร้ายใคร
    ขอเพียงตั้งใจสวดเพื่อบูชา พระรัตนตรัย
    และมีความปรารถนาดีและแผ่เมตตาให้ รูปนาม (สิ่งที่เรามองไม่เห็น)
    ให้สามารถรับฟังพระปริตรได้ ให้เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาได้ ครับ

อนุโมทนา สาธุ ครับ

9. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

อานุภาพของพระปริตร อ.ทวี สุขสมโภชน์<o:p></o:p>
    ทำไมพระสงฆ์สามเณรจึงลงโบสถ์ สวด มนต์ทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็นทุกวัน? เมืองไทยเรายังมีวัตถุมงคลของขลังต่าง ๆ มากมาย แม้งานศพก็ยังมีการแจกพระกันอยู่ แต่ละบ้านจะมีพระทั้งที่เป็นเนื้อผง และเหรียญหลวงพ่อต่าง ๆ มากมาย แต่ละบ้านจะมีไม่ต่ำกว่า ๕๐ องค์หรือ ๕๐ เหรียญ ถ้าเป็นนักเล่นหรือนักสะสมพระ จะ มีเป็นจำนวนร้อย ๆ องค์ขึ้นไป ก็ ยังดีกว่าไปสะสมอย่างอื่น ถ้าได้ใช้วิจารณญาณให้ดี แล้ว ก็จะไม่เกิดโทษกับตนเอง หรือ ไปกระทบกระเทือนผู้อื่นที่อยู่ใกล้ตัว<o:p></o:p>
    การ สวดมนต์ สวดพระปริตร ถ้าได้ ทำเป็นประจำจะเกิดอานุภาพปรากฎให้เห็นกับผู้ที่ปฏิบัติอยู่มากราย ที่ได้เล่าสู่กันฟัง<o:p></o:p>
    การ สวดมนต์เป็นการอบรมจิตด้วยการระลึกถึงคุณของพระรัตนตรัยคือ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ พร้อมทั้งแผ่เมตตาแก่สรรพสัตว์ เป็น กิจของชาวพุทธที่ทำกันอยู่เป็นประจำ เพื่อเพิ่ม พูนภาวนาบารมี และขัดเกลากิเลสให้ลดน้อยลงเท่าที่จะ กระทำได้<o:p></o:p>
    อัญมณี ย่อมมีคุณค่าเหมาะแก่ผู้มีฐานะ พระรัตนตรัยก็เช่นเดียวกัน ย่อมเหมาะแก่ผู้ที่มีใจอันประเสริฐ บุคคลผู้สวดมนต์ เป็นนิตย์จะมีใจเบิกบาน ใบหน้าผ่องใส อดกลั้นต่อ สิ่งยั่วยุจิตใจได้ดี และมีสง่าราศรี เป็นที่เคารพนับถือของปวงชน<o:p></o:p>
    วิธี สวดพระปริตรนั้น ต้องสวดคำบาลีมิให้เพี้ยน สวดคำแปลควบคู่กับคำบาลีไปด้วย เพื่อน้อมใจไปในความหมายแห่งพระพุทธพจน์<o:p></o:p>
    การ สวดมนต์เป็นประเพณีที่สืบเนื่องกันมาช้านานของชาวพุทธในหลายประเทศ โดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อรำลึกถึงคุณพระรัตนตรัย และเจริญเมตตา จัดได้ว่าเป็นพื้นฐานของการเจริญวิปัสสนาอันเป็นแก่นสารของพระพุทธศาสนา ดังคำกล่าวว่า สวดมนต์ เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน คนสมัยก่อนนิยมสวดมนต์ด้วยบทสวดที่เรียกว่า เจ็ดตำนาน และสิบสองตำนาน แต่ในปัจจุบัน นิยมสวดมนต์ทำวัตรเช้า ทำวัตรเย็น ซึ่งเป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๔<o:p></o:p>
    บท สวดมนต์เจ็ดตำนานและสิบสองตำนานมีชื่อเดิมว่า พระปริตรร แปลว่า เครื่อง คุ้มครอง เป็นที่นิยมสาธยายในหมู่ชาวพุทธตั้งแต่สมัยพุทธกาลจวบจนถึงปัจจุบัน เพื่อความมีสิริมงคล และเพิ่มพูนภาวนาบารมี<o:p></o:p>
    พระปริตรมีปรากฏในพระไตรปิฏกคือ<o:p></o:p>
    ๑. เมตตปริตร มีในขุททกปาฐะ และสุตตนิบาต <o:p></o:p>
    ๒. ขันธปริตร มีในอังคุตตรนิกาย จตุกกนิบาต วินัยปิฏก จุฬ วรรค และชาดก ทุกนิบาต<o:p></o:p>
    ๓. โมรปริตร มีในชาดก ทุกนิบาต <o:p></o:p>
    ๔. อาฏานาฏิยปริตร มีในทีฆนิกาย ปาฏิกวรรค <o:p></o:p>
    ๕. โพชฌังคปริตร มีในสังยุตตนิกาย มหาวรรค <o:p></o:p>
    ๖. รัตนปริตร มีในขุททกปาฐะ และ สุตตนิบาต <o:p></o:p>
    ๗. วัฏฏกปริตร มีในชาดก เอกนิบาต และจริยาปิฏก <o:p></o:p>
    ๘. มังคลปริตร มีในขุททก ปาฐะ และสุตตนิบาต <o:p></o:p>
    ๙. ธชัคคปริตร มีในสังยุตตนิกาย สคาถวรรค <o:p></o:p>
    ๑๐. อังคุลิมาลปริตร มี ในมัชฌิมนิกาย มัชฌิมปัณณาสก์<o:p></o:p>
    คุ้มครองผู้สวด<o:p></o:p>
    ในคัมภีร์ อรรถกถามีเรื่องอานุภาพพระปริตรสามารถคุ้มครองผู้สวดได้ เช่น เรื่องพระโพธิสัตว์เสวยพระชาติเป็นนกยูงทอง พระองค์ได้หมั่นสาธยายโมรปริตรที่กล่าวถึงคุณของพระพุทธเจ้า ทำให้แคล้วคลาดจากบ่วงที่นายพรานดักไว้ และเรื่องในสมัยพุทธกาล มีภิกษุห้าร้อยรูปไปเจริญภาวนาในป่าได้ถูกเทวดารบกวน จนกระทั่งปฏิบัติธรรมไม่ได้ ต้องเดินทางกลับ เมืองสาวัตถี ใน ขณะนั้น พระพุทธเจ้าได้ตรัสสอนเมตตปริตรที่กล่าวถึง การเจริญเมตตา ครั้นภิกษุเหล่านั้นจึงปฏิบัติธรรม ได้โดยสะดวก<o:p></o:p>
    โบราณจารย์ได้รวบรวมอานิสงส์ของพระปริตรไว้ถึง ๑๒ ประการคือ<o:p></o:p>
    ๑. เมตตปริตร ทำให้หลับเป็นสุข ตื่นเป็นสุข ไม่ฝันร้าย เป็นที่รักของมนุษย์ และอมนุษย์ทั้งหลาย เทพพิทักษ์รักษา ไม่มีภยันตราย จิตเป็นสมาธิง่าย ใบหน้าผ่องใส มีสิริมงคล ไม่หลงสติในเวลาเสียชีวิต และ เป็นพรหมเมื่อบรรลุเมตตาฌาน<o:p></o:p>
    ๒. ขันธปริตร ป้องกันภัยจากอสรพิษ และสัตว์ร้ายอื่นๆ <o:p></o:p>
    ๓. โมรปริตร ป้องกันภัยจากผู้คิดร้าย<o:p></o:p>
    ๔. อาฏานาฏิยปริตร ป้องกันภัยจากอมนุษย์ ทำให้มี สุขภาพดี และมีความสุข<o:p></o:p>
    ๕. โพชฌังคปริตร ทำให้มี สุขภาพดี มีอายุยืน และพ้นจากอุปสรรคทั้งปวง<o:p></o:p>
    ๖. ชัยปริตร ทำให้ประสบชัยชนะ และมีความสุขสวัสดี<o:p></o:p>
    ๗. รัตนปริตร ทำให้ได้รับความสวัสดี และพ้นจากอุปสรรคอันตราย<o:p></o:p>
    ๘. วัฏฏกปริตร ทำให้พ้นจากอัคคีภัย<o:p></o:p>
    ๙. มังคลปริตร ทำให้เกิดสิริมงคล และปราศจากอันตราย<o:p></o:p>
    ๑๐. ธชัคคปริตร ทำให้พ้นจากอุปสรรคอันตราย การตกจากที่สูง<o:p></o:p>
    ๑๑. อังคุลิมาลปริตร ทำให้คลอดบุตรง่าย และป้องกันอุปสรรคอันตราย<o:p></o:p>
    ๑๒. อภยปริตร ทำให้พ้นจากภัยพิบัติ และไม่ฝันร้าย<o:p></o:p>
    คุ้มครองผู้ฟัง<o:p></o:p>
    อานุภาพ ของพระปริตรยังสามารถคุ้มครองผู้ฟังได้อีกด้วย คัมภีร์อรรถกถากล่าวไว้ว่า ในสมัยพุทธกาล เมื่อเมืองเวสาลีประสบภัย ๓ อย่างคือ ความอดอยากแร้นแค้น การเบียดเบียนจากอมนุษย์ และการแพร่ของโรคระบาด พระพุทธเจ้าได้รับสั่งให้พระอานนท์สวดรัตนปริตรที่กล่าวถึงคุณของพระรัตน ตรัย ภัยดังกล่าวในเมืองนั้นจึงสงบลง<o:p></o:p>
    ในคัมภีร์ยังกล่าว ไว้ว่า เด็กคนหนึ่งจะถูกยักษ์จับกินภายใน ๗ วัน พระพุทธเจ้าจึงทรงแนะนำให้ภิกษุสวดพระปริตรตลอดเจ็ดคืน และพระองค์ได้เสร็จไปสวดด้วยพระองค์เอง พอคืนที่แปด เด็กนั้นก็สามารถรอดพ้นจากภัยพิบัติของอมนุษย์นั้นได้ มีอายุถึง ๑๒๐ ปีมารดาจึงตั้งชื่อว่า อายุวัฑฒนกุมาร แปลว่า เด็กผู้มีอายุยืน เพราะรอดพ้นจากอันตรายดังกล่าว <o:p></o:p>
    การสวดพระปริตรต้อง ปฏิบัติอย่างไร?<o:p></o:p>
    พระปริตรจะมีอนุภาพมาก เมื่อผู้สวดพระปริตรเพียบพร้อมด้วยหลัก ๓ ประการคือ<o:p></o:p>
    ๑. ต้องตั้ง จิตใจให้มีเตตา โดยมุ่งประโยชน์แก่ผู้ฟัง<o:p></o:p>
    ๒. ต้องสวด ไม่ผิด ออกเสียงพยัญชนะ สระ ตัวสะกดไม่ผิดเพี้ยนไปจากเดิม และรู้ความหมายของบทสวด<o:p></o:p>
    ๓. ไม่เคยทำ อนันตริยกรรม คือ ฆ่ามารดา บิดา ฆ่าพระอรหันต์ ทำร้ายพระพุทธเจ้าจนถึงห้อพระโลหิต และทำสังฆเภท <o:p></o:p>
    นองจากนี้แล้ว ยังต้องไม่มิจฉาทิฏฐิ เห็นผิดว่ากรรมและผลของกรรมไม่มี มีความเชื่อมั่นในอานุภาพพระปริตรจริง สามารถคุ้มครองผู้ฟังได้<o:p></o:p>
    บท สวดพระปริตรมีอะไรบ้าง?<o:p></o:p>
    โบรา ณจารย์ได้จำแนกพระปริตรออกเป็น ๒ ประเภทคือ<o:p></o:p>
    - เจ็ดตำนาน มี ๗ พระปริตรคือ

๑. มังคลปริตร

๒. รัตนปริตร

๓. เมตตปริตร

๔. ขันธปริตร

๕. โมรปริตร

๖.ธชัค คปริตร

๗. อา ฏานาฏิยปริตร<o:p></o:p>
    - สิบสอง ตำนาน มี ๑๒ พระปริตร โดยเพิ่มจากเจ็ดตำนานอีก ๕ พระปริตรคือ<o:p></o:p>
    ๑. วัฏ ฏกปริตร

๒. อังคุลิมาลปริตร

๓. โพชฌังคปริตร
    ๔. อภยปริตร

๕.ชัย ปริตร<o:p></o:p>
    พระปริตร ยังปรากฏอยู่ในคัมภีร์มิลินทปัญหา วิสุทธิมรรค และอรรถกถาต่าง ๆ โดยเพิ่ม อิสิคิลิปริตร เป็นอีกหนึ่งปริตรด้วย<o:p></o:p>
    พระปริตรที่ปรากฏในบทสวด มนต์ไทย ฉบับปัจจุบันมี ๑๒ ปริตร อิสิคิลิปริตรไม่ได้จัดไว้ในบทสวดมนต์ เพราะเป็นพระปริตรที่กล่าวถึงชื่อพระปัจเจกพุทธเจ้าเท่านั้น ไม่เหมือนพระปริตรอื่นที่แสดงคุณของพระรัตนตรัย หรือเมตตาภาวนา<o:p></o:p>
    พระปริตร ที่ควรสวดเสมอ ๆ<o:p></o:p>
    ผู้มีเวลาน้อย ควรสวดพระปริตรที่สั้นและสำคัญ จึงควรสวดพระปริตร ๔ บทแรก คือ เมตตปริตร ขันธปริตร โมร ปริตร และอาฏานาฏิยปริตร<o:p></o:p>
    เมตตปริตร และขัน ธปริตร เน้นการเจริญเมตตาภาวนา<o:p></o:p>
    โมรปริตร และอาฏา นาฏิยปริตร เน้นการเจริญพระพุทธคุณ<o:p></o:p>
    ผู้มีสุขภาพไม่สมบูรณ์ ควร สวดโพชฌังคปริตร

ขอบคุณข้อมูล: MAI95.net

10. ลายฟ้า

ลายฟ้า สมาชิกใหม่

30 ธันวาคม 2011
    การสวดมนต์

การสวดมนต์ เป็นการระลึกถึงพระคุณพระรัตนะตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถือเป็นสิ่งมงคล ไม่ว่าจะเป็นวิญญาณ เทวดา สรรพสัตว์ทั้งหลายหากมีจิตเป็นกุศลเมื่อได้ฟังบทสวดมนต์ย่อมเกิดอานิสงส์

กระผมเองก็สวดที่บ้านเป็นประจำนะครับ

11. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ทำจิตใจให้ผ่องใส ตั้งมั่นให้ถึงพร้อมก่อนสวดมนต์อย่างมีสติ