บทสวดมนต์เพื่อการตั้งความปราถนาพระโพธิสัตว์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 19 เมษายน 2008.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    <TABLE class=tborder id=post1116504 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 15-04-2008, 11:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>วรกันต์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1116504", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 16-04-2008 11:00 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 10 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 142 ครั้ง ใน 17 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1116504 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->บทสวดมนต์เพื่อการตั้งความปรารถนาพระโพธิสัตว์
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พอดี อ่านหนังสือ เจอบทสวดนี้ ผมเห็นว่า มีความหมายดี ดีมากๆ และเนื้อหาก็ไม่เหมือนกับบทสวดมนต์อื่นที่ผมเคยเจอ

ปกติจะไม่ค่อยชอบ(แอบคิดอยู่ในใจ) บทสวดมนต์อื่นๆเท่าไหร่นักนะครับ ที่ลักษณะเนื้อหา ว่า ขออำนาจ อย่างนั้นอย่างนี้ ดลบัลดาลอย่างนั้นอย่างนี้ให้เรา
    ความคิดเห็นส่วนตัว ดูแล้ว มันเหมือนกับ เราอยู่ในภาพความฝันในอากาศ เฝ้ารอบุญจากคนอื่น หรือ จากอิทธิต่างๆดลบันดาลให้เรา มีความสุข ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่
    (ย้ำความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

แต่บทนี้ ความหมายเยี่ยมเลย ตรงใจมาก
    บทสวดมนต์ที่พึ่งบุญตนเอง กับ อธิษฐานบารมี ของบุญตนเอง เพื่อการตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า

เลยอยากจะแนะนำชาวพุทธภูมิเอาไปสวดกันนะครับ
    ปัฏฐนฐปนคาถา

หันทะ มะยัง ปัฏฐะนะฐะปะนะคาถาโย ภะณามะ เส
    เชิญเถิด เราทั้งหลาย กล่าวคาถาว่าด้วยการตั้งความปรารถนากันเถิด

ยันทานิ เม กะตัง ปุญญัง เตนาเนนุททิเสนะ จะ,
    ขิปปัง สัจฉิกะเรยยาหัง ธัมเม โลกุตตะเร นะวะ,
    บุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำในบัดนี้, เพราะบุญนั้น และ การอุิทิศแผ่ส่วนบุญนั้น,
    ขอให้ข้าพเจ้าทำให้แจ้งโลกุตตรธรรมเก้าในทันที,

สะเจ ตาวะ อะภัพโพหัง สังสาเร ปะนะ สังสะรัง,
    ถ้าข้าพเจ้าเป็นผู้อาภัพอยู่ ยังต้องท่องเที่ยวไปในวัฎสงสาร

นิยะโต โพธิสัตโต วะ สัมพุทเธนะ วิยากะโต,
    นาฎฐาระสะปิ อาภัพพะ- ฐานานิ ปาปุเณยยะหัง
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นเหมือนโพธิสัตว์ผู้เที่ยงแท้ ได้รับพยากรณ์แต่พระพุทธเจ้าแล้ว,
    ไม่ถึงฐานะแห่งความอาภัพ 18 อย่าง

ปัญจะเวรานิ วัชเชยยัง ระเมยยัง สีละรักขะเน,
    ปัญจะกาเม อะลัคโคหัง วัชเชยยัง กามะปังกะโต,
    ข้าพเจ้าพึงเว้นจากเวรทั้งห้า, พึงยินดีในการรักษาศีล, ไม่เกาะเกี่ยวในกามคุณทั้งห้า,
    พึงเว้นจากเปือกตมกล่าวคือกาม

ทุททิฎฐิยา นะ ยุชเชยยัง สังยุชเชยยัง สุทิฎฐิยา,
    ปาเป มิตเต นะ เสเวยยัง เสเวยยัง ปัณฑิเต สะทา
    ขอให้ข้าพเจ้าไม่พึงประกอบด้วยทิฎฐิชั่ว,
    พึงประกอบด้วยทิฎฐิที่ดีงาม,
    ไม่พึงคบมิตรชั่ว, พึงคบแต่บัณฑิตทุกเมื่อ,

สัทธาสะติหิโรตตัปปา- ตาปักขันติคุณากะโร,
    อัปปะสัยโห วะ สัตตูหิ เหยยัง อะมันทะมุยหะโก
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นบ่อที่เกิดแห่งคุณ,
    คือ ศรัทธา สติ หิริ โอตัปปะ ความเพียร และขันติ, พึงเป็นผู้ที่ศัตรูครอบงำไม่ได้,
    ไม่เป็นคนเขลา คนหลงงมงาย,

สัพพายาปายุปาเยสุ เฉโก ธัมมัตถะโกวิโท,
    เญยเย วัตตัตวะสัชชัง เม ญาณัง อะเฆวะ มาลุโต,
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้ฉลาดในอุบายแห่งความเสื่อม และ ความเจริญ, เป็นผู้เฉียบแหลมในอรรถและธรรม,
    ขอให้ญาณของข้าพเจ้าเป็นไปไม่ข้องขัดในธรรมที่ควรรู้,

ดุจลมพัดไปในอากาศ ฉะนั้น

ยา กาจิ กุสะลา มะยา สา สุเขนะ สิชฌะตัง สะทา
    เอวัง วุตตา คุณา สัพเพ โหนตุ มัยหัง ภะเว ภะเว,
    ความปรารถนาใดๆ ของข้าพเจ้าที่เป็นกุศล,
    ขอให้สำเร็จโดยง่ายทุกเมื่อ, คุณที่ข้าพเจ้ากล่าวมาแล้วทั้งปวงนี้,
    จงมีแก่ข้าพเจ้าทุกๆภพ

ยะทา อุปปัชชะติ โลเก สัมพุทโธ โมกขะเทสะโก,
    ตะทา มุตโต กุกัมเมหิ ลัทโธกาโส ภะเวยยะหัง,
    มื่อใด, พระสัมพุทธเจ้าผู้แสดงธรรมเครื่องพ้นทุกข์เกิดขึ้นแล้วในโลก,
    เมื่อนั้น, ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากกรรมอันชั่วช้าทั้งหลาย,
    เป็นผ้ได้โอกาสแห่งการบรรลุธรรม

มะนุสสัตตัญจะ ลิงคัญจะ ปัพพัชชัญจุปะสัมปะทัง,
    ละภิตวา เปสะโล สีลี ธาเรยยัง สัตถุสาสะนัง,
    ขอให้ข้าพเจ้าพึงได้ความเป็นมนุษย์, ได้เพศบริสุทธิ์,
    ได้บรรพชา อุปสมบทแล้ว, เป็นคนรัักศีล,
    มีศีล, ทรงไว้ซึงพระศาสนาของพระศาสดา,

สุขาปะฎิปะโท ขิปปา- ภิญโญ สัจฉิกเรยยะหัง,
    อะระหัตตัปผะลัง อัคคัง วิชชาทิคุณะลังกะตัง,
    ขอให้เป็นผู้มีการปฎิบัติโดยสะดวก, ตรัสรู้ได้พลัน,
    กระทำให้แจ้งซึ่งอรหัตผลอันเลิศ,
    อันประกอบด้วยธรรม มีวิชชา เป็นต้น

ยะทิ นุปปัชชะติ พุทโธ กัมมัง ปะริปูรัญจะ เม,
    เอวัง สันเต ละเภยยาหัง ปัจเจกะโพธิมุึตตะมันติ.
    ถ้าหากพระพุทธเจ้าไม่บังเกิดขึ้น,
    แต่กุศลกรรมของข้าพเจ้า เต็มเปี่ียมแล้ว,
    เมื่อเป็นเช่นนั้น,
    ขอให้ข้้าพเจ้าพึงได้ญาณ เป็นเครื่องรู้เฉพาะตนอันสูงสุดเทอญ.

ปล. ตรงนี้เวลาเราท่องจะเปลี่ยนจาก ปัจเจกะ เป็น สัมมาสัม แทน
    คัดลอกมาจาก หนังสือคู่มือสวดมนต์แปล ครับ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุโมทนาสำหรับบทความดีๆครับ

จะลองนำไปปฏิบัติดูครับ