บทสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช 8 ธ.ค. 56

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 11 ธันวาคม 2013.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    สัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง ให้ไปที่ศาลหลักเมือง แล้วสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช ให้ไปที่ไหนดี?
    คราวที่แล้วไปนั่งที่สนามหลวง <SUP>[1]</SUP> แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช้ท่านมาเข้าจริงๆหรือเปล่า ก็เลยอยากเข้าใกล้ๆกับเทวรูปของพระสยามฯมากขึ้น จากการหาข้อมูล ทราบว่าเทวรูปของท่านประดิษฐานอยู่ที่พระที่นั่งไพศาลทักษิณ แต่เป็นเขตพระราชฐานชั้นใน ผมจึงทำได้เพียงเข้าไปให้ใกล้พระที่นั่งแห่งนี้ให้มากที่สุดครับ ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ คงจะเป็นทางประตูดุสิตสาสดา แถมเงียบไม่มีคนเข้ามา เลยปักหลักตรงนี้แล้วกันครับ

ขออัญเชิญพระสยามเทวาธิราช ได้โปรดมาสนทนากับข้าพเจ้า บนกระดานอักษรนี้ด้วยเถิด

ท่านคือพระสยามเทวาธิราช ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    จุดนี้เป็นจุดที่ดีที่สุดในการมาคุยกับพระสยามเทวาธิราชแล้วหรือเปล่าครับ
    ใ ช่
    พระสยามฯครับ ผมเคยมาสื่อสารกับพระสยามมาแล้วครั้งนึง ตรงทิศเหนือของสนามหลวง เมื่อวันเสาร์ที่ 23 มีนาคม 2556 <SUP>[1]</SUP> ไม่ทราบว่าครั้งนั้น ใช่พระสยามฯจริงๆหรือเปล่าครับ
    ใ ช่
    (ดีแล้วครับคำถามที่เคยถามไปเหล่านั้นจะได้ไม่ต้องถูกนำมาถามใหม่อีกรอบ)

ขอเริ่มคำถามนะครับ
    สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ภายหลังสิ้นพระชนม์ ท่านไปสถิตที่ภพภูมิใดเหรอครับ
    สู ง ม า ก
    ท่านรู้มั้ยครับว่า นั่นคือชั้นอะไรครับ
    ตู (แล้วท่านวนนานจนผมต้องเปลี่ยนคำถาม)
    อ่าไม่เป็นไรครับ ขอถามท่านเรื่องการเมืองได้มั้ยครับ
    ไ ด้

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับการนิรโทษกรรมเหมาเข่ง หรือสุดซอย ที่ผ่านมาหนะครับ
    ธ สะกดผิด ทํ า ใ ห้ แ ต ก แ ย ก
    แล้วการนิรโทษกรรมนี่ จะมีอนาคตต่อไปอย่างไรเหรอครับ
    ดู ยั ง น สะกดผิด อ น ย จ ะ สํ า เ ร็ จ
    ต่อไปการนิรโทษกรรม จะสำเร็จใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ ระบอบทักษิณ ครับ
    ทั ก ษิ ณ รี บ ทํ า อ ค สะกดผิด ผั ว ยิ่ ง ลั ก ษ ณ์ ทํ า ใ ห้ ทั ก ษิ ณ ไ ด้ ก ลั บ แ ล้ ว จ ะ ฆ่ า ทั ก ษิ ณ ต า ย

เรียนผู้อ่าน ผมคิดดูแล้วข้อนี้ขอเปิดเผยแล้วกันครับ เพราะดูแล้วคงไม่หมิ่นประมาทใครนัก เนื่องจากเรื่องยังไม่เกิดขึ้น และขอเรียนว่า ก่อนหน้านี้เจ้าพ่อหลักเมืองก็เคยพูดถึงมาแล้วเมื่อ 12 ก.พ. 55 <SUP>[2]</SUP> ว่า “ทักษิณจะถูกผัว.(เซ็นเซอร์).ฆ่าตาย” และก็ใน Blog แรกสุดก็กล่าวไว้เช่นกัน

อ่าว เค้าทำให้กลับมาเอง แล้วทำไมเค้าถึงฆ่าทักษิณหละครับ
    วั น นั้ น ท ะ เ ล า ะ กั น

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ นายธาริต เพ็งดิษฐ์ ในฐานะอธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ ครับ
    น า ย ธ า ริ ต เ ป็ น ถ ออกไปดูก่อน
    งั้นไม่เป็นไร เดี๋ยวผมข้ามไปก่อนแล้วกันนะครับ (เนื่องจากไม่อยากรบกวนท่าน จึงขอถามเฉพาะข้อที่ท่านรู้แล้วกันครับ)

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับศาลรัฐธรรมนูญครับ
    อ อ ก ไ ป ดู ก่ อ น
    งั้นเดี๋ยวข้ามไปแล้วกันครับ

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ ครับ
    ดู จ ะ เ ป็ น ค น ล ถ า ม ทํ า ไ ม
    คือเห็นว่าตอนนี้เค้าเป็นแกนนำการชุมนุม ที่มีคนร่วมชุมนุมเยอะมากหนะครับ เลยอยากถามถึงหนะครับ
    บ อ ก ย า ก
    งั้นท่านมีอะไรอยากจะบอกนายสุเทพ เทือกสุบรรณ มั้ยครับ
    ทํ า อ ะ ไ ร โ ถ น่ า ส ง ส า ร
    ท่านอยากจะบอกนายสุเทพว่า ทำอะไรโถน่าสงสาร เหรอครับ?
    ใ ช่
    ท่านสงสารเค้าเรื่องอะไรเหรอครับ
    ต่ อ สู้ เ พื่ อ แ น ว ท า ง สั น ติ วิ ธี แ ต่ ก ลั บ ต า สะกดผิด
    เมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ 24 พฤศจิกายน 2556 นายสุเทพ ได้ประกาศเชิญชวนให้คนมาชุมนุมถึงล้านคน ท่านเห็นว่าวันนั้นคนมาชุมนุมกันประมาณกี่คนครับ
    ยั ง ไ ม่ ถึ ง ล้ า น
    น่ า จ ะ ต ก ป ร ะ ม า ณ ส า ม แ ส น

ประมาณสามแสนเองเหรอครับ
    ใ ช่
    การที่นายสุเทพ เรียกร้องให้ข้าราชการหยุดงานประท้วงเนียะ ท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
    แ ล้ ว แ ต่ จ ะ ทํ า ต า ม
    แล้วอนาคตการชุมนุมของนายสุเทพฯจะเป็นยังไงครับ โดยเฉพาะเค้าเพิ่งประกาศว่าวันจันทร์ที่ 9 วันพรุ่งนี้(สัมภาษณ์วันที่ 8)จะเป็นวันสุดท้ายละ แพ้หรือชนะให้รู้กัน เลยจะระดมคนมามากที่สุดหละครับ
    ถ า ม ทํ า ไ ม
    อ๋อ คือเห็นนายสุเทพ แกก็ประกาศเลื่อนวันมาเรื่อยๆหนะครับ จนไม่รู้ว่าจะสุดท้ายจริงหรือเปล่า และที่สำคัญจะเกิดอะไรขึ้นกับรัฐบาลหรือเปล่าอ่ะครับ
    ไ ว้ วั น พ รุ่ ง นี้ รู้ กั น
    ท่านคิดว่านายสุเทพเป็นกบฏหรือเปล่าครับ
    ใ ช่
    ก่อนนี้เค้าเคยขู่ว่า ตัวเค้าเองจะผูกคอตายด้วย แต่ไม่ทราบว่าเค้าจะติดคุกหรือจะ ยังไงแทนครับ
    ไ ม่ ผู ก ค อ ต า ย
    ไม่ผูกคอตาย นะครับ
    ใ ช่
    ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่อง สภาประชาชน ที่นายสุเทพเรียกร้องครับ
    ดู จ ะ ไ ม่ สํ า เ ร็ จ

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่อง ศาลประชาชน ครับ
    ไ ม่ สํ า เ ร็ จ

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่อง นายกพระราชทาน ครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ยั ง ไ ม่ มี ก ฏ ห ม า ย ร อ ง รั บ
    เห็นเค้าอ้างกฏหมายมาตรา 7 กันหนะครับ อันนั้นท่านว่าไม่ใช่นายกพระราชทาน ใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ใ ช่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับ อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ครับ
    แ ร ก เ ริ่ ม ส ร้ า ง ง ขึ้ น เ พื่ อ ร อ ง รั บ รั ฐ ธ ร ร ม นู ญ วั น ต่ อ ม า ย้ า ย วิ ธี ตี ค ว า ม ใ ห้ เ ป็ น ป ร ะ ช า ธิ ป ไ ต ย
    อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย มีผีสางเทวดาสิงสถิตอยู่หรือไม่ครับ
    มี
    เป็นผีหรือเป็นเทวดาครับ
    จ ะ รู้ ทํ า ไ ม
    ก็คืออยากรู้ว่า ผีสางเทวดาในประเทศนี้ จะให้ความสำคัญกับอนุสาวรีย์แห่งนั้นหรือเปล่าหนะครับ
    ทุ ก ที่ มี ผี ส า ง เ ท ว ด า ห ม ด

พระสยามฯใช่พระมหากษัตริย์ในอดีตหรือเปล่าครับ
    ส ง สั ย ม า ก จั ง
    อ๋อ คือเห็นคนเค้าพูดกันไปต่างๆนาๆหนะครับ บ้างคนอาจเป็นผู้วิเศษ เค้าว่าพระสยามฯก็คือพระมหากษัตริย์พระองค์นั้นพระองค์นี้ในอดีต ไม่รู้ว่าเค้าพูดกันถูกหรือเปล่าหนะครับ
    ตํ า ร า บ อ ก ไ ว้ ว่ า วั ง น อ ย่ า ถ า ม อี ก

ท่านครับ ผมเคยอ่านเจอเรื่องช่างจากจีนมาซ่อม พระแท่นราชอาสน์ เป็นที่เอนพระวรกายพระมหากษัตริย์มาแล้วหลายพระองค์ แต่ไม่เคารพของศักดิ์สิทธิ์ ขึ้นไปเหยียบย่ำพระแท่นเพื่อรื้อของเก่าออก ว่าแล้วก็ตกลงมากระอักเลือดสิ้นใจตาย ทั้งที่สูงไม่ถึงเมตร ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า น มั ด ไ ม่ ดี เ อ ง
    คือเค้าพลาดตกเอง ไม่ได้มีเจ้าที่ในนั้นผลักใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ลือว่ามีพระราชดำรัสของ ร.๕ ว่า สาเหตุที่ต้องมีชุดนักเรียน จะได้ไม่เป็นการแบ่งแยะฐานะระหว่างคนรวยกับคนจน เป็นพระราชดำรัสของ ร.๕ จริงหรือเปล่าครับ
    ดู จ ะ ไ ม่ จ ริ ง
    ถ้าเช่นนั้น สาเหตุที่ ร.๕ ท่านประสงค์อยากให้แต่งชุดนักเรียนกันทุกคน เพราะอะไรเหรอครับ
    หั ว มึ ง นี่ โ ง่ ร ะ วั ง ตั ว ไ ว้ ใ ห้ ดี
    (เจอคำตอบข้อนี้เข้าไปแล้วจิตตกพอสมควร ผมก็คาดหวังคำตอบในลักษณะ เพื่อให้สยามมีความเป็นอารยะหรือเปล่า อย่างไรก็ดี ผมเคยโดนเจ้าพ่อหลักเมืองด่าในทำนองนี้มาแล้วเมื่อ 27 เม.ย. 55 <SUP>[4]</SUP> ในเรื่อง 2475)
    โถ่ท่าน ผมไม่ได้ต่อต้านเรื่องการใส่ชุดนักเรียนเหมือนอย่างที่นักศึกษามหาลัยบางคนทำนะครับ อันนี้เพียงนำมาถามเฉยๆ เพราะว่าก็มีข่าวลือมาว่า ร.๕ ให้แต่งเพื่อไม่ให้แบ่งชนชั้นวรรณะ อะไรอย่างงี้หนะครับ ท่านเข้าใจผมนะครับ ผมไม่ใช่พวกหัวแข็งอะไรอย่างงั้นหนะครับ
    ทํ า ไ ด้
    แล้วเมื่อกี้ท่านให้ผมระวังตัวอะไรเหรอครับ
    แ ล้ ว แ ต่ จ ะ คิ ด

แหม่มแอนนา ครูสอนภาษาอังกฤษสมัย ร.๔ บอกว่า มีการนำเอาคนไปฝังทั้งเป็น ในหลุมเสาประตูพระราชวัง เพื่อให้วิญญาณของคนผู้นั้นอยู่รักษาประตูไปชั่วกาลนานนั้น <SUP>[3]</SUP> เหตุการณ์อย่างงี้เคยเกิดขึ้นจริงหรือเปล่าครับ
    ที่ ไ ห น
    เธอไม่ได้บอกที่หนะครับ แต่เท่าที่พระสยามฯทราบ มีเหตุการณ์ฝังคนลงไปในหลุมเสาประตูบ้างมั้ยครับ
    ไ ม่ มี

คำทำนายหลักเมืองเรื่องสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ได้ถึง 150 ปี ซึ่งนับจากสมัยฝังเสา ร.๑ มา 150 ปีจะได้ปี 2475 ไม่ทราบว่าเป็นสิ่งที่เค้าเคยทำนายมาก่อนจริงๆหรือเปล่าครับ หรือเค้ามาแต่งขึ้นหลัง 2475
    ตั ด หั ว มั น เ ล ย ใ ค ร พู ด
    (คำตอบนี้ทำเอาเสียววาบ ถ้าท่านตอบว่าตัดหัวผมหละก็ การสัมภาษณ์คงจบเลย -_- แต่คำถามนี้เคยถามเจ้าพ่อหลักเมืองแล้วเมื่อ 27 เม.ย. 55 <SUP>[4]</SUP> แต่ตอบไม่เหมือนกัน)
    งั้นการที่นับจากปีที่ฝังเสาหลักเมืองมา 150 ปี มาถึงปี 2475 แล้วเปลี่ยนแปลงการปกครองพอดีเนียะ เป็นเพียงความบังเอิญใช่มั้ยครับ ไม่ได้มีหลักโหราศาสตร์อะไรรองรับไว้
    บั ง เ อิ ญ
    เรื่องนี้คงจะไม่ใช่คำพูดของโหรราชสำนักแน่นอน ใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ใ ช่

ท่านรู้ที่ไปของพระเจ้าตากสินหรือเปล่าครับ
    รู้
    บ้างก็ว่าท่านสวรรคตที่กรุงเทพฯ บ้างก็ว่าท่านลี้ภัยไปอยู่นครศรีธรรมราช พระสยามฯเห็นเป็นประการใดครับ
    ส า ม า ร ถ ดู ไ ด้ จ า ก บั น ทึ ก ที่ ลั บ
    เห็นเจ้าพ่อหลักเมืองก็พูดเรื่องบันทึกที่ลับนี้เหมือนกัน <SUP>[5]</SUP> ไม่ทราบว่าที่ลับนั้นอยู่ที่ไหนเหรอครับ
    ยั ง เ ปิ ด เ ผ ย ไ ม่ ไ ด้
    แสดงว่าอนาคตกาล สามารถเปิดเผยได้ ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านนี้ใช่องค์เดียวกันกับที่เคยคุยกับผมทางทิศเหนือของสนามหลวง เมื่อ 23 มีนาคม 56 หรือเปล่าครับ เพราะเค้าว่าพระสยามฯมีประมาณ 30 องค์หนะครับ เลยไม่ทราบท่านที่คุยอยู่กับผมนี้ ใช่องค์เดียวกันกับที่เคยคุยกับผมมาก่อนหรือเปล่าหนะครับ (ผมยังข้องใจอยู่)
    ใ ช่
    พระสยามฯองค์ที่เหลือ ไม่ค่อยอยากติดต่อกับมนุษย์หรือเปล่าครับ
    ใ ช่

การมาคุยกับพระสยามฯเนียะ วันไหนก็ได้ใช่มั้ยครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นศุกร์หรืออาทิตย์ หนะครับ
    วั น ไ ห น ก็ ไ ด้
    ถ้าในอนาคตผมมาถามท่านอีก ท่านยินดีมั้ยครับ หรือว่าท่านไม่พอใจผมแล้ว
    ไ ม่ ค่ อ ย พ อ ใ จ บ า ง คํ า ถ า ม
    คำถามลักษณะไหน ที่ผมไม่ควรนำมาถามครับ
    ถ า ม คํ า ถ า ม ที่ มี ป ร ะ โ ย ช น์

ถึงตอนนี้ผมคุยต่อได้มั้ยครับ หรือท่านคิดว่าควรจะหยุดได้แล้ว
    คุ ย ต่ อ ไ ด้

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับวัดพระธรรมกายครับ
    ถ า ม ทํ า ไ ม
    ประเด็นแรกคือ เราสมควรไปทำบุญกับวัดพระธรรมกายหรือไม่ครับ หรือสนับสนุนวัดพระธรรมกายในแง่ต่างๆ
    ส ม ค ว ร
    สมควรทำบุญกับวัดพระธรรมกายได้ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ท่านคิดว่าเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกายยังมีสถานะภาพเป็นพระอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องโทษปราชิกไปแล้ว
    ยั ง เ ป็ น พ ร ะ อ ยู่
    ท่านคิดว่าการมาเดินธุดงค์ในกรุงเทพฯเป็นแถวยาวเยียด ให้ญาติโยมโปรยกรีบดอกกุหลาบให้พระเหยียบ จนการจราจรติดขัด ท่านคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ
    ไ ด้ บุ ญ น้ อ ย
    ได้บุญน้อย?
    ใ ช่

สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 พระสยามฯมีบทบาทอย่างไรเหรอครับ
    ถ บ อ ก ย า ก
    มีทหารญี่ปุ่นเอาทองคำมาฝั่งไว้ในแผ่นดินไทย แล้วไม่ได้เอากลับบ้างหรือเปล่าครับ
    มี
    น้ อ ย บ อ ก ย า ก

อยู่ที่กาญจนบุรีหรือเปล่าครับ
    ใ ช่
    คือมี แต่ว่ามีน้อย ไม่น่าไปขุดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

แว่วมาว่า หลวงปู่ฤาษีลิงดำเคยมาประกอบพระราชพิธีที่นี่ แล้วได้พบกับพระสยามฯหลายๆองค์ จริงหรือเปล่าครับ <SUP>[6]</SUP>
    จ ริ ง
    หลวงปู่บอกว่า ไม่ทราบว่าองค์ไหนเป็นพระสยามฯ เพราะนั่นเป็นตำแหน่งที่เค้าแต่งตั้งขึ้นมา ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับหลวงพ่อโตครับ
    ใ น หั ว งี ดู น (ฟังไม่รู้เรื่อง -_- )

อนาคตทางการเมืองหรือบ้านเมือง คร่าวๆต่อไปจะเป็นประมาณใดครับ
    วั น ห น้ า ช า ติ จ ะ รุ่ ง เ รื อ ง
    เป็นผลมาจากเรื่องเงินกู้สองล้านๆนั่นหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ ทั้ ง ห ม ด

เอาหละครับ ผมน่าจะหมดคำถามเพียงเท่านี้แล้ว พระสยามฯมีอะไรอยากจะบอกเพิ่มเติมมั้ยครับ
    อ อ น อ ก จ า ก นั ก ทํ า รั บ สะกดผิด ไ ม่ มี อ ะ ไ ร จ ะ บ อ ก

การลาออกของนายกยิ่งลักษณ์ จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ หรืออีกนานครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ลู ก น า ย ก ไ ม่ บ อ ก ไ ด้ ม (ฟังไม่รู้เรื่อง -_- )

นับจากประเทศไทยมีนายกรัฐมนตรีเป็นต้นมา ใครคือนายกฯที่ดีที่สุดในความเห็นของพระสยามฯครับ
    ต อ บ ย า ก
    คือแต่ละคนก็มีดีมีเสียต่างๆกันไป ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

สีแห่งความจงรักภักดีต่อในหลวง ควรเป็นสีเหลือง หรือสีชมพู หรือสีน้ำเงิน หรือสีอื่นๆครับ
    ดู ต า ม ค ว า ม เ ห ม า ะ ส ม
    ก็คือไม่เกี่ยงเรื่องสีใช่มั้ยครับ ดูที่ความเหมาะสมอย่างเดียว
    ใ ช่

ท่านมีอะไรอยากจะบอกท่านหัวหน้าพราหมณ์ราชสำนักคนปัจจุบันหรือเปล่าครับ
    ที่ ห น้ า ยิ น ดี คื อ ท่ า น บ อ ก ว่ า ท่ า น มี แ ต่ ว่ า ถ้ า ดู จ า ก ก ท่ า น ดํ า จั ก ร ร า ศี ไ ป ถ า ม ถู ก บ อ ก ย า ก

ท่านมีความเห็นยังไงกับการที่ร่างทรงบางคนเข้าทรง ร.๕ หนะครับ
    ท่ า น ไ ม่ ไ ป เ ข้ า ห ล อ ก
    แสดงว่าเห็นสำนักไหนเข้าทรง ร.๕ เนียะ ก็คือหลอกลวงทั้งหมดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ในประเทศนี้มีของดีอะไรที่ถูกฝั่งตรงไหน ที่ท่านอยากชี้ให้ไปขุดบ้างมั้ยครับ
    อ อ ก ไ ป ดู ก่ อ น
    งั้นไม่เป็นไรครับ หากท่านจะไปดู โอกาสหน้าผมมาถามท่านใหม่แล้วกันนะครับ
    ไ ด้
    ถ้าอย่างงั้นวันนี้ขอรบกวนท่านเพียงเท่านี้ ขออัญเชิญท่านกลับไปสถิตยังที่สถิตของท่านด้วยเทอญ

อ้างอิง
    1. บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองฯ และพระสยามเทวาธิราช 22-23 มี.ค. 56
    2. คำให้สัมภาษณ์จากเจ้าพ่อหลักเมือง 12 ก.พ. 55
    3. นางแอนนา เลียวโนเวนส์ หญิงฝรั่งที่ตอแหลเรื่องเมืองไทย
    4. บทสัมภาษณ์พระแม่ธรณีและเจ้าพ่อหลักเมือง 27/04/55
    5. บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงฯ 3 ส.ค. 55
    6. พระสยามเทวาธิราชคือใคร โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

2. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

เพ้อไปเรื่อย

3. sron2006

sron2006 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    สุดยอดครับ ติดตามตลอด จร้าาา

4. พาขวัญ15

พาขวัญ15 เป็นที่รู้จักกันดี

พิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ยังค่ะว่าเป็นเรื่องจริง

5. สมภพ

4
    การพิสูจน์เห็นจะมีอยู่สองทาง
    1. คอยดูอนาคตสิ่งที่ทำนายจะถูกหรือไม่
    2. ต้องหาคนสื่อสารแบบเดียวกันนี้ให้ได้สองคนขึ้นไป อ้างการสื่อสารจากผีสางเทวดาตนเดียวกัน ใช้คำถามเดียวกัน ห้ามดูคำตอบกัน ดูว่าจะตอบได้ตรงกันหรือไม่

6. กรุงเก่า

กรุงเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ตอบเรื่องวัดพระธรรมกายได้ฮามากวิญญาณนี้
    เรื่องของดีต้องออกไปดูก่อน....ฮาจริงๆครับ

7. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

โอปะปาติการเมือง ๕๕๕

8. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

มาอีกแล้ว งวดนี้ เล่นพระสยามเลยนะคุณพี่

9. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

10. สมภพ

4
    บางทีท่านก็ตอบอะไรเหมือนกัน บางทีก็ต่างกัน ที่ต่างกันก็เช่น

ผม : ท่านมีความเห็นยังไงกับการที่ร่างทรงบางคนเข้าทรง ร.๕ หนะครับ?
    พระสยามฯ : ท่ า น ไ ม่ ไ ป เ ข้ า ห ล อ ก
    เจ้าพ่อหลักเมือง : นํ า ไ ป ชี้ รู้ อ ะ ไ ร บ้ า ง อ้างอิง

ดูจะไม่มีท่านไหนซีเรียสเรื่องความเป็นดวงพระวิญญาณเบื้องสูง แต่ก็คงสรุปว่า พวกร่างทรง ร.๕ ทั้งหลายนั้น ปลอมหมด แถมเจ้าพ่อหลักเมืองยังให้โอกาสพิสูจน์อีก

อีกอันที่ถามเหมือนกัน แต่ตอบต่างกัน

ผม : คำทำนายหลักเมืองเรื่องสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ได้ถึง 150 ปี ซึ่งนับจากสมัยฝังเสา ร.๑ มา 150 ปีจะได้ปี 2475 ไม่ทราบว่าเป็นสิ่งที่เค้าเคยทำนายมาก่อนจริงๆหรือเปล่าครับ หรือเค้ามาแต่งขึ้นหลัง 2475
    พระสยามฯ : ตั ด หั ว มั น เ ล ย ใ ค ร พู ด
    เจ้าพ่อหลักเมือง : วั น ที่ รู้ ว่ า พ ร ะ ว ร นุ ช นํ า นั ก เ รี ย น ม า บุ ก วั ง ห า ว่ า ส บ โ อ ก า ส ใ น ก า ร เ ป ลี่ ย น ก า ร ป ก ค ร อ ง ทั้ ง ห ม ด ถู ก จั บ ไ ป รั บ โ ท ษ ลุ ง สั ง ท อ ง ไ ด้ อ อ ก ม า ทํ า พิ ธี จั บ ด ว ง เ มื อ ง ช่ ว ย ด ล บั น ด า ล ใ ห้ อํ า น า จ ป ก ค ร อ ง เ สื่ อ ม ล ง อ้างอิง

11. Andromeda Galaxy

Andromeda Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เชื่อ ! ไม่น่าเชื่อสักนิด
    อย่าไปดึงเอานามพระสยามมาแปดเปื้อนเรื่องการเมืองเล๊ย
    คุณสมภพแดง

ท่านอยู่ของท่านดีๆ
    ยังอุตส่าห์เอาการเมืองเสื้อแดงไปสวมใส่ให้ท่าน
    คิดจะหาความชอบธรรมให้เสื้อแดงดูดีขึ้น
    โดยอ้างนามของท่านว่าเห็นดีงามไปกับแนวทางเสื้อแดงเหรอ

อย่างเช่นประโยคนี้...
    ต่อไปการนิรโทษกรรม จะสำเร็จใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

อ่านแล้วขำก๊าก
    ท่านอยู่ของท่านดีๆ
    ยังบังอาจเอานามของท่านมากล่าวอ้าง
    ว่าท่านเห็นด้วยกับเรื่องนี้

ขอโทษนะ เรื่องนี้น่ะเด็กชั้นอนุบาลอ่านแล้วยังไม่เชื่อเล๊ย

12. เจดีย์ทอง

เจดีย์ทอง สมาชิก

13 กรกฎาคม 2010
    ถึง น้อง สมภพ ผู้บุญหนักศักดิ์ใหญ่ ขอตามตรง 3 ตัวท้าย รางวัลที่ งวดวันที่ 16 ธันวาคม 2556 ครับ ตอนนี้พี่จะฉิบหายแล้วทั้งต้นทั้งดอกมะลุมมะตุ้มอีลุงตุงนังไปหมด ช่วยคนทุกข์ยากได้บุญมาก แล้วพี่จะรอ

13. อยู่ที่จิต

อยู่ที่จิต เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2013
    เป็นอะไร มากปะท่าน......พูดไปเรื่อย.น่าสงสาร....

14. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    อ่านเพื่อความรู้ หรือความบันเทิง หรือตระหนัก ต้องมาดูเจตนา

เจตนา ดูที่ไหน ต้องสัมผัสรู้ความบริสุทธิ์ ของผู้ให้

หากผู้ให้ ไม่มีเจตนา อะไรแอบแฝง ที่ไม่บริสุทธิ์

ย่อมสามารถเขียนได้ แต่หากมีเจตนาไม่ดี ย่อมไม่ดี

บทความนี้จึงอ่าน ได้

สำหรับผู้เขียนบทความ ต้องหาความกระจ่าง ของความไม่รู้

จากการสื่อสาร ทำไมจึงไม่รู้ ข้อความที่หายไป หายไปเพราะอะไร

ต้องตั้งคำถามสงสัย คือ ทำให้รู้แจ้ง คือ เจตนา จะรู้แจ้ง ให้ได้

เมื่อมีเจตนาจะทำให้รู้แจ้ง ภายในจะเกิดการพัฒนา ต่อไป

ไม่ใช่ว่า เมื่อไม่รู้แจ้ง ปล่อยเลยความสงสัย ออกไป ไม่ไปตระหนัก

ทำไม ไม่รู้ในส่วนที่หายไป แบบนี้ ไม่พัฒนาตนเอง หลายปียังเหมือนเดิม...

15. phudit999

ลักษณะ ของคน ที่เขียนเพื่อการเยาะเย้ย
    หรือถากถาง ก็เหมือนกัน ให้พิจารณาดูว่า
    สิ่งที่ปรากฎ ในตนที่แสดงออก เป็นคุณสมบัติ
    ของคนดีที่ปกติหรือไม่

อ่านแล้วหัวเราะ
    อ่านแล้วถากถาง
    อ่านแล้วพูดจาดูหมิ่น

แบบนี่หรือครับเรียกว่า คนปกติ

16. phudit999

คนที่แสดงการกระทำ พูดจาถากถางเยาะเย้ย หรือหัวเราะ
    เป็นการแสดงถึง ภาวะภายใน คือ ไม่ว่าในที่ลับ หรือที่แจ้ง

อย่างไร

การตั้งชื่อมา โพสต์ ในกระทู้ ถือว่าเป็นการตั้งชื่อนานแทน (ส่วนใหญ่)
    ไม่นิยมแสดงตัวตน หรือชื่อจริง หมายถึง บุคคลนั้น ดำรงตนอยู่ในที่ลับ
    หรือปกปิดใบหน้า

ขณะที่ปกปิดใบหน้า แล้วมาแสดง ภาวะภายใน แบบว่า เยาะเย้ย ถากถาง
    ดูหมิ่น ดูแคลน ผู้อื่น

แบบนี่ ไม่ตระหนักหรือว่า ภาวะภายใน จะมีรูปร่างหน้าตาอย่างไร

ลักษระ ตนเองดู อ่านจะปกติ แต่เมื่อแสดงออกถึง ภาวะ ที่ไม่ปกติ

แบบนี้ น่าจะรู้ ตนเอง ดีว่า สิ่งที่อยู่ภายใน หรือ จิตแท้ของตนเอง

เป็นคนอย่างไร .... การแสดงออก แบบปกปิดหน้า อย่างอิสระ

ในการเขียน ในกระทู้คือ การแสดงภาวะภายในของตนเอง

ด้วยเช่นกัน

17. phudit999

อยากรู้ว่าจริงหรือไม่จริง ให้ตรวจสอบพลังงานที่หมุนเวียนอยู่รอบตัวเอง

คลื่น ก่ เป็นพลังงานตัวหนึ่ง คลื่นที่สื่อสารมา เป็นพลังงานแบบใด

วิธีการตรวจสอบ พลังงาน ก่ ไปศึกษาเอา ครับ

เพราะว่า เมื่อตรวจสอบพลังงาน แล้ว จะไม่สามารถ

หลอกกันได้ เลย ว่าตนที่มาสื่อ เป็นประเภท ใด

แม้นมันจะพูด โกหก แต่ไม่สามารถ โกหก พลังงาน

หรือ คลื่น ที่ปรากฎได้

18. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่พระสยามแน่หรือ ไม่ใช่ผีสางนางไม้แถวนั้นหลอกหรือ.....

19. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่ามั่ว ครับ ที่หลวงพ่อฤาษีเคยเจอ พระสยามเทวาธิราช น่ะ ท่านก้เป็นเทวดาที่อยู่ทุกที่ในประเทศไทยครับ พระสยามเทวาธิราชไม่ได้มีองศ์เดียว แต่มีอยู่นับไม่ถ้วนที่อยู่ในเขต ราชอาณาจักรไทย

20. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นถึงพระสยามฯ เลยนะน้อง!..ระวัง!