บทเพลงบรรเทาป่วย โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 11 สิงหาคม 2009.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.666000/[/MUSIC]

บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี
    กัญญนัทธ์ ศิริ / ประพันธ์ทำนอง / ขับร้อง

โพชฌังคปริตร

โพชฌังโค สะติสังขาโต ธัมมานัง วิจะโย ตะถา
    ( โพชฌงค์ 7 ประการ คือ สติสัมโพชฌงค์ ธรรมวิจยะสัมโพชฌงค์ )

วิริยัมปีติ ปัสสัทธิ โพชฌังคา จะ ตะถาปะเร
    ( วิริยะสัมโพชฌงค์ ปีติสัมโพชฌงค์ ปัสสัทธิสัมโพชฌงค์ )

สะมาธุเปกขะโพชฌังคา
    ( สมาธิสัมโพชฌงค์ และอุเบกขาสัมโพชฌงค์ )

สัตเตเต สัพพะทัสสินา มุนินา สัมมะทักขาตา
    ( 7ประการเหล่านี้ เป็นธรรมอันพระมุนีเจ้า ผู้ทรงเห็นธรรมทั้งปวงตรัสไว้ชอบ
    แล้ว )

ภาวิตา พะหุลีกะตา
    ( อันบุคคลเจริญแล้วกระทำให้มากแล้ว )

สังวัตตันติ อะภิญญายะ นิพพานายะ จะ โพธิยา
    ( ย่อมเป็นไปเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ และเพื่อนิพพาน )

เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ
    ( ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้ )

โสตถิ เต โหตุ สัพพะทา
    ( ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ )

เอกัสมิง สะมะเย นาโถ โมคคัลลานัญจะ กัสสะปัง คิลาเน ทุกขิเต ทิสวา
    ( ในสมัยหนึ่ง พระโลกนาถเจ้า ทอดพระเนตรเห็นพระโมคคัลลานะ
    และพระมหากัสสปะเป็นไข้ ได้รับความลำบาก )

โพชฌังเค สัตตะ เทสะยิ
    ( จึงทรงแสดงโพชฌงค์ 7 ประการ ให้ท่านทั้งสองฟัง )

เต จะ ตัง อะภินันทิตวา
    ( ท่านทั้งสองนั้น ชื่นชมยินดียิ่ง ซึ่งโพชฌงคธรรม )

โรคา มุจจิงสุ ตังขะเณ
    ( โรคก็หายได้ในบัดดล )

( ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ )

เอกะทา ธัมมะราชาปิ เคลัญเญนาภิปีฬิโต
    ( ในครั้งหนึ่ง องค์พระธรรมราชาเอง ( พระพุทธเจ้า) ทรงประชวรเป็นไข้หนัก )

จุนทัตเถเรนะ ตัญเญวะ ภะณาเปตวานะ สาทะรัง
    ( รับสั่งให้พระจุนทะเถระ กล่าวโพชฌงค์นั้นนั่นแลถวายโดยเคารพ )

สัมโมทิตวา จะ อาพาธา ตัมหา วุฏฐาสิ ฐานะโส
    ( ก็ทรงบันเทิงพระหฤทัย หายจากพระประชวรนั้นได้โดยพลัน )

ปะ******นา เต จะ อาพาธา ติณณันนัมปิ มะเหสินัง
    ( ก็อาพาธทั้งหลายนั้น ของพระผู้ทรงคุณอันยิ่งใหญ่ทั้ง 3 องค์นั้น หายแล้วไม่กลับเป็นอีก )

มัคคาหะตะกิเลสาวะ ปัตตานุปปัตติธัมมะตัง
    ( ดุจดังกิเลส ถูกอริยมรรคกำจัดเสียแล้ว ถึงซึ่งความไม่เกิดอีกเป็นธรรมดา )

( ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ เทอญ. )

โพชฌังคปริตร ถือเป็นพุทธมนต์ที่ช่วยให้คนป่วยที่ได้สดับตรับฟังธรรมบทนี้แล้วสามารถหายจากโรคภัยไข้เจ็บได้
    ที่เชื่ออย่างนี้เพราะมีเรื่องในพระไตรปิฎกเล่าว่า พระสัมมาสัมพุทธเจา้ได้เสด็จไปเยี่ยมพระมหากัสสปะที่อาพาธ
    พระองค์ทรงแสดงสัมโพชฌงค์แก่พระมหากัสสปะ พบว่าพระมหากัสสปะสามารถหายจากโรคได้
    อีกครั้งหนึ่งพระองค์ได้ทรงแสดงธรรมบทนี้แก่พระโมคคัลลานะซึ่งอาพาธ หลังจากนั้น พบว่า พระโมคคัลลานะก็หายจากอาพาธได้
    ในที่สุด เมื่อพระพุทธองค์เองทรงอาพาธ จึงตรัสให้พระจุนทะเถระแสดงโพชฌงค์ถวาย ซึ่งพบว่าพระพุทธเจ้าก็หายประชวร

พุทธศาสนิกชนจึงพากันเชื่อว่า โพชฌงค์นั้น สวดแล้วช่วยให้หายโรคได้ ซึ่งในพระไตรปิฎกกล่าวว่า ธรรมที่พระองค์ทรงแสดง เป็นธรรมเกี่ยวกับ

ปัญญา เป็นธรรมชั้นสูง ซึ่งเป็นความจริงในเรื่องการทำใจให้สว่าง สะอาดผ่องใส ซึ่งสามารถช่วยรักษาใจ เพราะจิตใจมีความสัมพันธ์และเกี่ยวข้องกับ

ร่างกาย เนื่องจากกายกับใจเป็นสิ่งที่อาศัยกันและกัน จึงทำให้หายจากโรคได้

ในยุคนี้ ได้เกิดมี โรคระบาด

ผู้คนเจ็บป่วยล้มตาย

ข้าเจ้า รู้สึกเวทนาผู้ที่ได้รับความทุกข์จากความเจ็บป่วย ยิ่งนัก

จึงได้ระลึกถึงบทสวดมนต์ บทหนึ่งคือ โพชฌังคปริต

และได้อธิฐานจิต ขออนุญาติเป็นผู้ประกาศ โพชฌังคปริต

นำบทสวดมนต์ร้อยเรียงด้วยการใส่ทำนอง ผสมกับ ดนตรี จากล้านนา

เมื่อผู้ใดสดับรับฟัง และเกิดศรัทธาในคำสอนของพระพุทธองค์

ขอให้อาการเจ็บป่วยนั้น บรรเทาเบาบางลง ด้วยเทอญ

กัญญนัทธ์ ศิริ

เจ้าของผลงาน / ประพันธ์ทำนอง / ขับร้อง

อาจารย์ นิรุตน์ แก้วหล้า ภาควิชาดนตรี มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่/ ดนตรี

ขณะฟังบทเพลงโพชฌังคปริต ขอให้ทำจิตให้เป็นสมาธิ นิ่ง

ให้ผ่อนคลายทั้งกายและใจ..น้อมจิตเข้าหาพระพุทธองค์

ระลึกถึง คุณ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

ระลึกถึงคุณความดีที่เราได้เคยทำ

ด้วยอนิสงนี้ ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ เทอญ

https://www.youtube.com/watch?v=hFkEMVrnQz4

บทเพลง โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

เผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทาน

สงวนสิทธ์ ในการนำไปใช้ในการประกอบผลทางธุรกิจ หรือหาผลประโยชนส่วนตน

สนใจร่วมสนับสนุนผู้สร้างสรรค์ผลงาน อุดหนุดซีดีในชุดเต็มได้นะคะ
    ราคาแผ่นละ 200 บาท ค่าส่ง 60 บาท ค่ะ
    ไอดีไลน์ moyea19

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2015
  2. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    น้องขออนุโมทนากับพี่โมเยด้วยค่ะ ขอให้บุญบารมีสูงยิ่งๆ ขึ้นไป และธรรมรักษาค่ะ สาธุ (น้องขออนุญาตนำมาเผยแพร่ต่อไปนะคะ)

3. vittrasit

vittrasit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุสาธุสาธุครับ ผมขออนุญาตินำไปเผยแพร่ และให้กับน้องสาวผมฮะ ตอนนี้ป่วยอาจจะดีขึ้นมาบ้าง ขอบพระคุณครับ อนุโมทนาในสิ่งที่ทำ ขอให้เจริญในศีลในธรรมยิ่งขึ้นไปครับ

4. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ อนุโมทนากับน้องโมเยด้วยจ้ะ

ขอให้บุญบารมีสูงยิ่งๆ ขึ้นไปนะจ๊ะ

ขออนุญาตนำไปเผยแผ่ต่อไปนะคะ

5. โมเย

ยินดียิ่ง

อนุโมทนา ค่ะ

6. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    สาธุการ สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนาเจ้าค่ะ คุณพี่โมเย....
    ด้วยความรู้สึกแห่งเวทนาในสังขาร เป็นความเบื่อหน่าย ไม่มีสิ่งใดน่ารื่นรมย์ยินดี
    ด้วยความปรารถนาให้ผู้ที่ได้รับทุกขเวทนาพ้นจากทุกข์ได้ แม้จักเบาบางลงก็ดี
    จงเป็นเหตุ เป็นปัจจัย เป็นผล ให้พี่โมเย ได้บรรลุถึงซึ่งธรรมอันบริสุทธิ์ ที่ปรารถนานั้นด้วยเทอญ....

7. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สรีสวัสดีเจ้าพี่โมเย
    อนุโมทนาเป็นอย่างสูงเจ้า
    ละก่อขอบคุณพี่โมเยนักๆเลยนะเจ้า ตี้ได้โตยไปบอกกล่าวว่าได้ทำบทเพลงโพชฌังคปริตขึ้นมา สรียินดีจ้าดนักเจ้า

ช่วงนี้อ้อยกะลังติดตามอ่านและศึกษากระทู้นี้อยู่เจ้า ถ้าพี่โมเยว่าง ลองเข้าไปอ่านดูน้อเจ้า
    http://palungjit.org/threads/ไม่เคยฝึกมโนยิทธิ-แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้-คล้ายๆจะมาทางด้านนี้.177072/

8. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญค่ะคุณโมเย คนที่ปกติไม่เจ็บไม่ไข้ก็ฟังได้เช่นกันนะค่ะ ขอ download เอาไว้และจะให้คุณแม่ได้ฟังด้วยค่ะ fly_pig

9. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เมื่อครู่นี้ ลองนั่งสมาธิฟังดูแล้วครับ
    ไพเราะมากครับ

และรู้สึกว่าจักระที่สี่เอิบอาบไปด้วยพลังแห่งความรักความปราถนาดี
    จนขนลุกซู่ๆเป็นระยะๆ

ขอบคุณมากนะครับ

............

10. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอด
    สุดยอด
    สุดยอด
    สุดยอด
    สุดยอด

11. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาบุญและชื่นชมในกุศลจิตรที่ยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ ด้วยอานิสงค์แห่งบุญที่ท่านได้กระทำแล้วนี้ ขอความสุขสวัสดีจงบังเกิดแก่คุณโมเยตลอดไปทุกทิวาราตรีกาลเทอญ ฯ

12. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ . . . ดีแล้ว ชอบแล้ว

13. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่โมด้วยขอรับ พี่โมช่างมีจิตใจที่งดงามจริงๆ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2009
  14. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโมเยคะ ทำอีกนะคะ ทำนองล้านนานี่เพราะมากค่ะ
    ให้เป็นอัลบัมเลยนะคะ มีประโยชน์มากค่ะ
    ทุกวันนี้คนไทยคุ้นกับเพลงธรรมะแล้วคะ
    ทางสายธาตุฟังเพลงธรรมะธิเบตจนอดอิจฉาอยากให้คนไทยทำบ้างไม่ได้
    แล้วคุณโมเยก็ทำขึ้น เพราะและมีประโยชน์มากค่ะ
    พอดีไปวัดวรเชษฐ์ช่วงเข้าพรรษา ไปเพราะหลานชายมารับไปด้วยกัน
    เสียดายคุณแม่ชีไม่อยู่ จะอุดหนุนเพลงพระนเรศวรค่ะ

คุณโมเยออกชุดเพลงธรรมะทำนองล้านนาให้ได้นะคะ รอค่ะ เอาใจช่วย

------------------------------------------------------------

เปิดกระทู้เห็นพระสยามเทวธิราชแล้วแอบสะอื้นในใจ
    พระองค์ท่านทรงต้องเหนื่อยมากแน่ๆกับสถานการณ์บ้านเมืองยามนี้

ขอองค์พระสยามเทวาธิราชทรงปกป้องคุ้มครองผืนแผ่นดินนี้ตลอดไปเทอญ

ป.ล. คุณโมเยเธอถวายแผ่นเพลงพระนเรศวรไว้กับหลวงพ่อสิงห์ทนจำนวนหนึ่ง
    เพื่อให้ญาติธรรมมาซื้อหาแล้วเงินนั้นก็ถวายหลวงพ่อเพื่อช่วยเหลือเรื่องซ่อมแซมกุฏิท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2009
  15. ศรัทธาในพระองค์

ศรัทธาในพระองค์ Active Member

อนุโมทนาบุญค่ะ เพราะเหลือเกิน เย็นฉ่ำ สบายใจดีค่ะ หลับตาแล้วทำจิตให้ว่าง จะเห็นต้นไม้ใหญ่ มีลมพัดผ่าน มีแสงอาทิตย์รำไร..

ขอพุทธองค์ คุ้มครองนะคะ

อยู่เพื่อทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด

16. โมเย

บทเพลง โพชฌังคปริต เยียวยาผู้เจ็บป่วย

บทเพลง โพชฌังคปริต เยียวยาผู้เจ็บป่วย

กัญญนัทธ์ ศิริ ทำนอง/ ขับร้อง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.666000/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  17. อ.ธนกร

อ.ธนกร Active Member

ขออนุโมทนากับคุณเมโยด้วย ผลบุญจงบังเกิดแก่ท่าน จิตเป็นสมาธิ ทุกข์ขจัดได้ด้วยธรรม สาธุ

18. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานรับประทานอาหารที่ผสมยากันบูดเข้าไป อาการย่ำแย่

ฟังเพลงนี้ ทำจิตอยู่ตลอดเย็น พอสองทุ่มก็ค่อยยังชั่วค่ะ อาเจียรออกมา

เช้านี้สบายตัวแล้ว อาหารตามห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆ ทำขายหลายๆวัน

เขาก็คงจะผสมลงไปบ้าง ต่อไปคงต้องระวังให้มาก

มาอนุโมทนาค่ะ สาธุ สาธุ

19. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงในจิตเมตตาที่เผื่อแผ่ไปยังผู้เจ็บป่วย
    คงไม่มีใครที่อยากเจ็บป่วย แต่เมื่อยังมีร่างกายความแก่ ความเจ็บ ความตาย
    ก็เป็นสัจจะธรรมที่ทุกคนต้องพบต้องเจอ ไม่มีใครหลีกพ้นแม้แต่องค์สมเด็จ
    พระทศพล ผู้ทรงบุญบารมีสูงสุดก็ต้อง เจ็บป่วยและปรินิพพาน

20. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับธรรมทานค่ะ
    ขันธ์ห้าของเรา มันไม่เที่ยงหนอ
    มันเป็นอนิจจัง
    มันเป็นทุกขัง
    มันเป็นอนัตตา

เป็นพระธรรมอันสูงสุดขององค์สมเด็จพระทศพล
    ที่ได้เมตตาลูกศิษย์ของพระพุทธองค์เพื่อหนทางแห่งความพ้นทุกข์