บทเพลงบรรเทาป่วย โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 11 สิงหาคม 2009.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005

อนโมทนา ค่ะคุณ pasit_ok ^_ู^

อีกบท ที่เชิญชวนมารับฟัง

บารมี 30 ทัศ ครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ค่ะ

http://palungjit.org/threads/***-ขอเชิญฟัง-บทสวดบารมี-30-ทัศ-****.135662/

2. โมเย

<table id="post214918" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight: normal; border-width: 1px 0px 1px 1px; border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255);">2006, 05:49 PM </td> <td class="thead" style="font-weight: normal; border-width: 1px 1px 1px 0px; border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color;" align="right"> #1 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-width: 0px 1px; border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255);" width="175"> paang
    ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด (แป้ง)

Groans: 4
    Groaned at 8 Times in 7 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 28,984
    ได้รับอนุโมทนา 50,788 ครั้ง ใน 7,265 โพส
    พลังการให้คะแนน: 5498 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_214918" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <center>ฮือฮา! หมอหญิงใช้ธรรมะรักษาโรค

</center>
    <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> [​IMG]

เมื่อเวลา 15.00 น. วันที่ 19 มี.ค. ผู้สื่อข่าวเดลินิวส์ประจำ จ.เชียงใหม่ ได้รับ แจ้งจากชาวบ้านว่า เจ้าของร้านขายของชำแห่งหนึ่งเปิดให้บริการรักษาโรคด้วยธรรมะ ไม่ต้องใช้ยา ตั้งอยู่เลขที่ 49/8 ชุมชนกาดประตูก้อม ถนนสุริวงศ์ ต.หายยา อ.เมืองเชียงใหม่ จึงรีบไปตรวจสอบพบว่าร้านดังกล่าวเป็นตึกแถว 3 ชั้น โดยชั้นล่างเปิดเป็นร้านขายของชำชื่อว่า “พร สวรรค์” เมื่อเข้าไปในร้านพบกับหญิงคนหนึ่ง ทราบชื่อต่อมาคือนางวิภา อมรธนาธร อายุ 49 ปี เจ้าของร้าน และตั้งตนเป็นหมอรักษา นอกจากนี้ยังพบกลุ่มชาวบ้านผู้สูงอายุหลายคน ทยอยมาขอรับการรักษาอย่างไม่ขาดสาย

นางวิภากล่าวว่า เพิ่งเปิดรักษาโรคด้วยธรรมะมาได้ประมาณเดือนกว่าเท่านั้น ตนเป็น คนฝักใฝ่เรื่องธรรมะมาตั้งแต่เด็ก ฝึกนั่งสมาธิและวิปัสสนากัมมัฏฐานเป็นประจำ จึงใช้ธรรมะเป็นยารักษา ไม่ต้องกินยาใด ๆ สำหรับขั้น ตอนการรักษานั้นตนต้องเข้าไปนั่งบนอาสนะ แล้วให้ผู้มาขอรับการรักษานั่งบนเบาะที่ปูไว้กับพื้น โดยให้คนป่วยนำดอกบัว 9 ดอก ธูป 38 ดอก และน้ำเปล่า 1 ขวดมาด้วย จากนั้นให้ผู้ป่วยนั่งบนเบาะแล้วใช้ผ้าคลุมไว้ นั่งในท่าสบายที่สุดท่าเดียว ไม่มีการเปลี่ยนท่านั่ง แล้วหลับตาภาวนานึกถึงพระพุทธเจ้า ส่วนตนจะสวดมนต์ ไปเรื่อย ๆ ผู้เข้ารับการรักษาจะต้องใช้เวลารักษา 3 วัน ๆ ละ 2 ชั่วโมง ส่วนใหญ่จะป่วยเป็นโรคมะเร็ง โรคหัวใจ ความดันโลหิต โรคเบาหวาน โรคไต อัมพาต รวมทั้งโรคซับกรรม-เวร สะเดาะเคราะห์กรรมเก่า เจ้ากรรม-นายเวรอดีตชาติ และตนไม่เคยเรียกร้องค่ารักษาเพราะถือว่าเป็นการทำบุญ.

ที่มา เดลินิวส์
    ภาพประกอบทางอินเตอร์เน็ต

ขอขอบคุณและอนุโมทนา กับคุณ paang
    ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด (แป้ง)

</td></tr></tbody></table>

3. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะมากค่ะชอบทุกเพลงเลยค่ะ...ขออนุโมทนาสาธุกับจิตใจที่ดีงามด้วยนะค่ะ
    อยากซื้อซีดีมาเปิดให้คุณแม่ฟังไม่ทราบต้องทำอย่างไรค่ะรบกวนพีเอ็มมาบอกด้วยค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุอีกครั้งและขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ...แม่น้องหลินเองค่ะ

4. โมเย

ขอบคุณมากค่ะ ที่ติดตามและชื่นชอบ ในผลงานของโมเยค่ะ พร้อมทั้งกำลัังใจดีดี ^_ู^

การเป็นลูกกตัญญู ถือว่าได้สร้างความเป็นคนที่สมบูรณ์แบบให้กับตัวเองแล้วค่ะ

วิธีการสั่งซื้อซีดี ชุดหนึ่งเพชรล้านนา

ราคาซีดีแผ่นะ 150 บาท (ค่าส่งฟรีทั่วประเทศ)

1. โอนเงินเข้าบัญชี กัญญนัทธ์ ศิริ
    ...
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาโลตัส คำเที่ยง
    บัญชี ออมทรัพย์ 587-2-04086-4

2. เมื่อโอนเงินแล้ว ส่งข้อความ ที่อยู่ เบอร์โทร หรือโทรมาแจ้งด้วยนะคะ

3. เมื่อได้รับค่าซีดี แล้ว
    จะส่งซีดีให้ภายในสามวันค่ะ

อนุโมทนา ค่ะ

โมเย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2010
  5. ล้างจิต

ล้างจิต สมาชิก

25 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาบุญค่ะ
    จะได้เอาไว้ให้คุณแม่ที่กำลังป่วยฟัง
    และขออนุญาตนำไปเผยแพร่ให้กับผู้อื่น
    ด้วยนะคะ

6. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมา....กกกกกกกกกกกกก
    1.ช่วยนำบทสวดอื่นๆที่สำคัญมาใส่ดนตรีล้านนาด้วยได้ไหมคะแล้วก็ขับร้องด้วยค่ะ
    2.รวบรวมแล้วออกเป็น CD.ด้วยค่ะ จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
    อนุโมทนา.....สาธุ.....

7. โมเย

ยินดี และอนุโมทนาค่ะ คุณ ล้างจิต

ตอนนี้กำลังทำ ค่ะคุณบัวบูชา คงจะได้สดับรับฟังกันในเร็วนี้นะคะ อนุโมทนา ค่ะ ^_^

8. โมเย

ด้วยอานุภาพแห่งโพชฌังคปริต ขอให้ในหลวง หายจากประชวร

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

9. โมเย

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=PSO01LzOYrc"]เส้นทางศักดิ์สิทธิ์ 3 กุมภาพันธ์ 2555 5/6 - YouTube[/ame]

ขอขอบพระคุณ อาจารย์ หมอหยอง และทีมงานกันตนา
    ที่ร่วมเผยแพร่ บทเพลง โพชฌังคปริตล้านนาบารมี ขออนุโมทนา และขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

10. อายาตนะ

อายาตนะ Active Member

27 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ได้ฟังเพลงนี้มาหลายเดือนแล้วในยูทูป แต่ไม่ทราบว่าเป็นท่านใดขับร้อง
    ได้มาเจอเจ้าของบทเพลงแล้วยิ่งปิติเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ ฟังเพลงนี้ครั้งแรก
    ขนลุก ปิติเป็นอย่างมาก เพลงไพเราะมากค่ะ

ชอบฟังเพลงธรรมะแบบล้านนา เมื่อไรออกเป็นอัมบั้มกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ
    อยากอุดหนุนค่ะ

ขออนุญาติ นำไปเผยแพร่ต่อ รวมทั้งรายชื่อผู้ขับร้องเนื้อเพลงและคำแปลด้วยค่ะ

11. โมเย

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ
    คุณอายาตนะ
    ขอบพระคุณมากที่ติดตามผลงาน
    ตอนนี้กำลังทำบทแผ่เมตตาล้านนาบารมี
    บทคาถาพระปิยะมหาราช
    บทคาถาพระนเรศวรมหาราช
    และบทสรรเสริญพระรัตนตรัยล้านนาบารมี ค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุ ในกุศลจิตและร่วมเผยแพร่ผลงานค่ะ
    โมเย กัญญนัทธ์ ศิริ
    ผู้ประพันธ์ทำนอง / เจ้าของผลงาน
    โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

12. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ ติดตามมานาน หายไปบ้าง แต่ก็ได้ยินเพลงของคุณเสมอๆ

วันนี้ขอโหลดเพลงไปเปิดที่วัดนะคะ

13. โมเย

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ
    โมเย

14. โมเย

อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณค่ะ ^_^

15. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
  16. โมเย

ขออนุโมทนาขอบคุณอย่างสูง ที่ติดตามผลงานค่ะ

17. peaad

peaad Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอให้ กาย วาจา ใจ เป็นกุศล ตลอดไปเถิดโยม
    อนุโมทนา

18. โมเย

สนใจร่วมสนับสนุนผลงานในอัลบั้มเต็ม ชุดหนึ่งเพชรล้านนา
    ในราคาแผ่นละ 200 บาท ค่าส่ง 60 บาท
    ติดต่อไอดีไลน์ moyea19 ขอบคุณมากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      54
  19. tsk__tm

tsk__tm สมาชิกใหม่

ขออนุโมมทนาบุญ ครับ สาธุ

20. โมเย

ขอเชิญทุกท่านอธิฐานจิต ภาวนา ประกอบบทโพชฌังคปริตถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง...ขอพระองค์ทรงมีพระวรกายแข็งแรง...ขอพระองค์..ทรงพระเจริญ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2016