บทเพลงบรรเทาป่วย โพชฌังคปริต ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย โมเย, 11 สิงหาคม 2009.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนา

ยินดี ค่ะที่ได้ช่วยกันเผยแพร่

2. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009

อนุโมทนาบุญ

3. ต้นจามจุรี

ต้นจามจุรี Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2010
    เข้ามาให้กำลังใจคุณโมเยด้วยคนค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่ทำให้ได้ฟังบทเพลงที่ไพเราะเช่นนี้
    ขอให้คุณเมโยบุญบารมีสูงยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

4. โมเย

อนุโมทนา

ขอบคุณมากค่ะ ที่ร่วมเป็นกำลังใจ

5. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากๆครับ ฟังไม่เบื่อเลย

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญคุณกัญญนัทธ์ ศิริ

เจ้าของผลงาน / ประพันธ์ทำนอง / ขับร้อง

และนักดนตรีทุกท่าน อีกทั้งผู้มีบุญที่เกี่ยวข้องกับบทเพลงชิ้นนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.1 KB
      เปิดดู:
      75
  6. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

7. โมเย

ขอน้อบรับ ด้วยจิตจำนงในอนุโมทนา ค่ะ

8. ปิยะเศวต

ปิยะเศวต สมาชิก

อื่อ... ฟังแล้วก็รู้สึกดีทุกครั้ง ไม่อยากได้ ไม่อยากมี ไม่อยากเป็น ก็ไม่ทุกข์ เนาะ..

9. ปิยะเศวต

ปิยะเศวต สมาชิก

"ช่วงนี้รู้สึกไม่ค่อยดี"

"รู้สึกเบื่อๆไงชอบกล แต่อีกความรู้สึกหนึ่งก็ ว่างๆ โล่งๆ ความจริงนะก็รู้ดีว่าที่ถูกต้องควรทำยังไง แต่คงเป็นเพราะดื้อ ก็เลยต้อง ทุกข์ใจแบบนี้ แต่ตอนนี้ยอมแล้วหล่ะ.. แต่ยังไม่สิโรราบเท่าที่ควรจะเป็น กำลังทำใจให้ก้มลงกราบและหัวใจก็ยอมสิโรราบด้วยไม่มีข้อแม้ หุหุ" (เนาะ โมเย เนาะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14.6 KB
      เปิดดู:
      101
  10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post3260194 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_3260194 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message --><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี

ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    http://palungjit.org/forums/ขம.ml#post3146526[.179/COLOR]<!-- google_ad_section_end --> ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพบริจาคท่อส่งน้ำถวาย วัดเขาชี จ.พิษณุโลก<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. คนบุญน้อย

คนบุญน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณโมเยมากนะคะที่ได้เผยแพร่บทเพลงสวดโพชฌังโคนี้แด่ญาติธรรมทั้งหลาย ได้รับฟังแล้วรู้สึกเย็น สบาย ขอบอกว่าเพราะมาก ๆ ค่ะ อย่าว่าแต่คนเจ็บไข้ไม่สบายได้ฟังเลย แม้แต่คนปกติสบายดีก็รู้สึกได้ว่าทุกคนที่ได้รับฟังจะได้กุศลจากใจท่านนี้ทั่วกัน ทุกชีวิตจะพ้นจากโรคภัยไข้เจ็บมีแต่ความสบายกายสบายใจแน่ค่ะ บุญกุศลนี้ขอให้ท่านและครอบครัวพบแต่ความร่มรื่น ไร้โรคภัยใข้เจ็บ คิดการใดให้สมปรารถนาและสำเร็จโดยง่ายในสิ่งที่หวังนะคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยจากใจจริงค่ะ

12. โมเย

อนุโมทนา

ขอบพระคุณมากค่ะ ขออย่าได้เจ็บ ไข้ทั้งทางกายและทางจิตนะคะ

13. jumpasak

jumpasak เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    เพราะมากครับ ฟังแล้วขนลุก ฟังมาหลายทำนองแล้ว
    ชอบทำนอง คุณโมเย ที่สุดเลย ขออนุญาต นำไปเผยแพร่ต่อครับชอบชอบชอบ

14. โมเย

อนุโมทนา

ยินดีค่ะ ^_^

15. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบอนุโมทนา สาธุ ค่ะ ^_^

16. kratair

kratair เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอนำไปใช้รักษาอาการป่วยของตนเองและคนอื่นต่อๆไปค่ะดมทนาบุญกับการให้ค่ะขอให้เจริญทั้งทางโลกทางธรรมเจ้าค่ะ

17. โมเย

อนุโมทนา

ยินดีค่ะ ขอให้ มีกำลัง สุขภาพกายและจิตที่สมบูรณ์ พร้อมนะคะ

18. สายชล 127

สายชล 127 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างไพเราะเหลือเกิน........:cool:

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ.....

19. as72788210

as72788210 สมาชิก

บทนี้ดีมากเลยครับ ตอนบวชเจ้าอาวาสให้สวดบทนี้ตลอดเลย

20. vihok_airport

vihok_airport เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    เพราะมากเลยค่ะ ทำนองเรียบเรียงดีใจฟังแล้วใจสงบเยือกเย็นดี สาธุ
    เบญจางค์ แสงทอง