บริจาคเงินซื้อโลงศพ......อีกแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย boriphat, 24 มิถุนายน 2010.

1. little voice

little voice เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนที่จะทำ ขอดูบัตรประจำตัวเจ้าหน้าที่ก่อนค่ะ
    เพื่อที่อยู่มูลนิธิแนะนำมาค่ะ บุคคลพวกนี้มีหลายรูปแบบ
    แต่ถ้าจะให้ดี ไปทำที่มูลนิธี ดีกว่าค่ะ ไปบริจาคแล้วเขาจะให้ใบอนุโมนาบุญมา
    แต่เจ้าหน้าที่ที่มาเรี่ยไร บนรถหรือตามสถานที่ต่างๆ บางทีก้อไม่มีมารยาทค่ะ
    ไม่ได้ขออนุญาตใคร แต่ถ้าจะสะดวก ก้อแนะนำอย่างที่กล่าวไปข้างต้นจะดีกว่า

2. chermelot

chermelot เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009

ถูกต้องเลยค่ะ เคยฟังหลวงพ่อท่านเทศน์อยู่บ่อยๆ
    จะทำบุญ ต้องมีศรัทธาแต่อย่าให้ขาดปัญญา
    ถ้าทำบุญโดยขาดปัญญาแล้ว บุญนั้นก็ไม่สำเร็จ

ยกตัวอย่างเช่น ซื้อเต่ามาปล่อยแต่ไปปล่อยในแม่น้ำเจ้าพระยา โดยขาดปัญญาพิจารณาว่าถ้าปล่อยไปแล้วเต่ามันจะอยู่ได้ไหม ปรากฎว่าไม่สามารถอยู่ได้เต่าบางตัวตาย เต่าต้องอยู่ในน้ำนิ่งมีที่เกยตื้นหรือโขดหินมาตากแดดหายใจได้ เราก็จะเป็นบาปอย่างนี้ไม่ได้บุญ นี่คือการทำบุญที่มีแต่ศรัทธาโดยขาดปัญญาค่ะ^^

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้เมื่อเช้าถวายสังฆทานเสร็จก็ได้บริจาคเงินค่าไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่ จัดสร้างศาลาเรือนไทยวัดเจดีย์ ซื้อกระเบื้องวัดเจดีย์ โอนเข้า รพ.สงฆ์ โอนเข้าบริจาคสถานสงเคราะห์เด็กพิการ บริจาคโลงศพแล้วค่ะ สองวันติดกัน เมื่อวานด้วย พรุ่งนี้ก็ทำอีกค่ะ รายการละ 50 บาทที่ได้บริจาคในวันนี้และเมื่อวานนี้ค่ะ มีความสุขมากที่ได้ทำ

4. ลอว์เรนฃ์

ลอว์เรนฃ์ สมาชิกใหม่

บริจาคเงินฃื้อโลงศพ

ดิฉันอยากได้ที่อยู่ของมูลนิธิ นี้เพื่อบริจาคเงินช่วยเหลือฃื้อโลงศพ หรือโอนเงินเข้าธนาคารเพื่อเข้าช่วยเหลือ
    จาก ลอว์เรนฃ์

5. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    คล้ายกับกระทู้ที่ผมตั้งไว้อันนี้

คำถามเกี่ยวกับการทำบุญ - การทำบุญกับกล่องรับบริจาคตามที่สาธารณะต่าง ๆ

ความเห็นส่วนตัว ผมเลือกที่จะไม่บริจาคเงินให้กับพวกทำโลงศพที่เรี่ยไรข้างนอกเลย ทำที่เดียวคือวัดแถวหัวลำโพง เพราะคนเหล่านี้เหมือนพวกมิจฉาชีพมากกว่าคนปกติ ผมเคยเจอแถวทางลงรถไฟฟ้าใต้ดิน ดักหน้าดักหลังเลย แถมตื๊อจะให้ทำให้ได้ ผมก็ปฏิเสธไป

คือถึงแม้ว่าการทำบุญนั้น ใจควรปล่อยวางไม่ยึดติด แต่ผมคงไม่ให้เงินพวกกุ๊ยถ่อย ๆ หรือพวกกากเดนไปกินเหล้าเคล้านารีฟรี ๆ หรอกครับ ทำบุญแบบนั้นพาพ่อแม่ไปกินข้าวยังจะดีซะกว่า ทำบุญมันต้องมีสติและสมองครับ ถ้ารู้ทั้งรู้ว่าคนที่จะให้เงินไปเป็นพวกต้มตุ๋นก็ไม่ให้ยังจะดีกว่าครับ

6. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยนี้ทำบุญอะไรต้องคิดให้ดีก่อน เงินทำบุญจะได้เกิดประโยชน์สูงสุด
    และเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง
    ....................
    ต้องการผู้มีญาณเพื่อพาร่างนุ่นกลับบ้าน
    http://palungjit.org/threads/ประกาศหาผู้มีญาณที่ต้องการช่วยพาร่างคุณนุ่นกลับบ้าน.281882/

7. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

การให้ทานมันแบ่งด้วยนะ ว่าให้ใครอย่างไร บุญก็น้อยไปตาม ผู้รับ ผู้รับมีศีลก็ได้มาก ผู้รับเป็นพระอริยะ ก็ได้เพิ่ม ให้คนดี ก็ดีมากหน่อย ให้คนเลว ก็ได้น้อยหน่อย แต่ได้บุญเหมือนกันแต่อานิสสงค์ต่างกัน ริบลับเลยก็มี ให้เพราะตัดความตะหนี่ให้ได้ทุกที่ทุกเวลา
    ให้เงินโจร กับให้เงินคนมีความกตัญญูรู้คุณ เงินที่ให้ค่าเท่ากัน แต่ผลที่ได้ต่างกัน

ใช้สมองคิดกันเอาเองจะให้ใครให้อย่างไร
    สำหรับผม ไม่ให้เงินขอทาน หรือคนที่มาขอดื้อๆ ผมจะดูก่อนว่าเค้าไม่มีจะกินจริงๆหรือเปล่า ถ้าเกิดมีคนสองคนเหมือนกัน อีกคนนึงนั่งขอทาน อีกคนนึงทำงาน ไม่ยอมแพ้ ผมให้คนทำงานดีกว่า ส่วนขอทานถ้าเซ้าซี้มาก จะถีบหน้าหงายเลย

8. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    เห็นด้วยครับ ผมเคยไปแถวบางรักไปกินบะหมี่ เจอตนเหมือนขอทานสองคน คนนึงนั่งขอทานทั้งที่อาการครบ 32 มาก ยกเว้นแต่พยายามซ่อนแขนหนึ่งข้างด้วยการไขว้ แถมตาไม่บอด อีกคนตาบอดนั่งสนิทนิ่ง คนตาบอดนั้นแขวนป้ายที่คอรับดูดวง 39 บาท ผมจำได้ว่า ผมเอาให้เค้า 100 นึงเลยโดยไม่ได้ขอให้ดูดวงให้ คือให้เพราะเห็นแก่การสู้ชีวิตเค้า เค้าตาบอดแต่เค้ายังพยายามทำมาหากินโดยสุจริตและสงบ ไม่ได้ทำน่ารำคาญแบบตะโกนแหกปากร้องเพลงด้วย เป็นการให้คนภายนอกที่ผมรู้สึกว่าอิ่มครั้งหนึ่งในชีวิตทีเดียว

9. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    อนุโมธนา สาธุ ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

สำหรับผมคิดว่า ถ้าไม่สบายใจก็ ไปทำที่มูลนิธิ สถานที่โดยตรงเลยครับ หรือถ้าเป็นเจ้าหน้าที่จริงๆ ให้เราอษิฐานจิตว่า บริจาค เป็นค่าน้ำมันรถ ให้มูลนิธิเวลามีเหตุร้าย เหตุด่วน
    .
    แต่ถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่จริงๆ อันนี้ก็ลำบาก เหมือนกับมีคนมาหลอกว่า ขอเงินไปทำบุญ ไปทำงานช่วยเหลือคน แต่ดันเอาเงินไปซื้อเหล้ากิน... อันนี้เราก็คงไม่ได้.........