บวชชีชั่วคราวหรือตลอดชีวิตดี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    การที่ลูกถือเนกขัมมะ คือศีล ๘ กับการที่ลูกจะลาจากงานไปบวชตลอดชีวิต จะได้อานิสงส์เท่ากันไหมคะ.

หลวงพ่อ
    ไม่เท่า เพราะว่าบวชตลอดชีวิตได้เวลามากกว่า ถ้าบวชเฉพาะเวลา เวลามันน้อยกว่า มีเงินไหม..ถ้าลาไปแล้วมีเงินใช้ก็ใช้ได้ ใช่ไหม..เราอยู่บ้านเราก็ถือศีล ๘
    เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน วันธรรมดาเรารักษาศีล ๕ วันเสาร์-อาทิตย์เราก็รักษาศีล ๘ แต่ว่าถ้ามีกำลังมั่นคงออกไป ถือตลอดชีวิตก็ดี เพราะว่าคนที่จะรักษาศีล ๘ ได้จริง ต้องมีกำลังใจแท้ ต้องเป็นวิสัยของอนาคามี นิสัยอนาคามีเริ่มเข้า รักษาศีล ๘ จึงรักษาได้ ถ้าอารมณ์ถึงจริงๆไอ้ตัวนั้นมันเริ่มมาแล้ว

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปั__าธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 4

http://www.praruttanatri.com/member/htm/bccrt.html

2. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจกำลังค้นหาอยู่เลยครับ

3. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    กำลังใจเต็มเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นละครับ........

4. kaisiangjab

kaisiangjab สมาชิก

26 ธันวาคม 2009
    ขอเรียนถามว่าที่ "วัดท่าซุง" มีการทำพิธีบวชชีแบบตลอดชีวิตหรือไม่ ไม่ใช่บวชชีพราหมณ์ชั่วระยะเวลาหนึ่ง เคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่าซุงเมื่อช่วงวันที่ 21-25 เมษายน 2553 รู้สึกว่าที่วัดเงียบสงบเป็นระเบียบเรียบร้อยดีมาก และได้เคยฝึกมโนมยิทธิด้วย แต่ไม่ได้ถามพระท่านว่า ที่วัดนี้มีบวชชีแบบตลอดชีวิตหรือไม่ รู้สีกเบื่อทางโลกแล้วค่ะ ขอกราบขอบพระคุณค่ะ

5. kaisiangjab

kaisiangjab สมาชิก

26 ธันวาคม 2009
    ค่าใช้จ่ายครั้งแรกในการทำพิธีบวชชีแบบตลอดชีวิตนั้น จะต้องเตรียมเงินไว้สำหรับเป็นค่าใช้จ่ายประจำวันทั้งหมดเท่าไรคะ เพราะตอนที่ไปปฏิบัติธรรม 5 วันนั้น ต้องซื้ออาหารที่ร้านค้าในวัดหรือแถวๆหน้าวัดและอื่นๆเองทั้งหมด ยกเว้นน้ำดื่มที่ทางวัดได้ตั้งไว้เป็นจุดๆ หลายจุดเตรียมไว้ให้แล้ว เพราะทางวัดไม่ได้มีการเลี้ยงอาหารแล้วแม่ชีจะต้องเตรียมตัวและจัดเตรียมข้าวของเครื่องใช้อะไรไปบ้างคะ จะได้เตรียมการไว้ให้พร้อมก่อนที่จะไปบวชชีค่ะ ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

6. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอโมทนาในกุศลจิตครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

7. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าประสบการณ์การบวชครั้งแรกในชีวิต ที่วัด ธรรมยาน จ.เพชรบูรณ์นะค่ะ

หลายท่านอาจจะสงสัยว่า แล้ววัด ธรรมยาน มาเกี่ยวอะไรกับ วัดท่าซุง ผิด

กระทู้หรือเปล่า?

คือ ขอเรียนว่า วัดธรรมยาน เป็นวัดที่หลวงพ่อ ปลัดวิรัช พระลูกศิษย์ของหลวง

พ่อฤาษีลิงดำ มาสร้างน่ะค่ะ ก็เหมือนเป็นสาขาหนึ่งของวัดท่าซุงเห็นจะได้

กลับเข้าเรื่องเลยนะค่ะ ทุกปีที่วัดจะจัดบวชพระ และบวชชีพราหมณ์ค่ะ ปีที่ดิฉัน

บวชนี้ มีพระบวชถึง 30 รูปเลย เยอะกว่าปีที่แล้ว ทุกๆปีจะมีคนมาบวชเพิ่มขึ้น

ทุกปีเลยค่ะ กำหนดการคือ 10 วัน

ตอนที่บวชนั้น รู้สึกว่า ตัวเองเข้าใจในพุทธศาสนามากขึ้นกว่าเดิม เพราะคำสอน

ของหลวงพ่อเข้าใจได้ง่าย ปฏิบัติก็ไม่ยาก และที่ชอบคือ จะมีการทำบุญทุกวัน

เป็นสังฆทานชุดใหญ่ วิหารทานบ้างทุกวันค่ะ ทำให้ดิฉันเกิดปิติมากๆในจุดนี้

เพราะว่า ตั้งแต่เกิดมาจนถึงตอนนี้ นะค่ะ ดิฉันไม่ค่อยได้ทำบุญเลย นับว่า

ไม่ทำบุญเอาสะเลย จะมีบ้างก็ผ้าป่าที่เค้าเรี่ยไรกันในที่ำทำงานก็เท่านั้น

แต่พอมาบวชที่นี้ เหมือนเราทำบุญชดเชยกับวันเวลาที่ผ่านมา ถวายสังฆทาน

วันละ 3 ครั้งเลย(รวมกันทำบุญถวายนะค่ะ 10 บาท 20 บาทก็ได้ใครมีมาก

ก็บริจาคมาก แล้วก็มาถวายร่วมกัน เป็นชุดใหญ่) ชอบมากๆค่ะ

พอบวชเสร็จสึก ออกมา นี้ล่ะค่ะ ลำบากของจริง เพราะปรับตัวเข้ากับชีวิตคน

ภายนอกไม่ได้ คือ เราอยู่ในวัด เราละกิเลสได้ เราไม่คิดต้องการอะไร

วันๆก็มีแต่ทำบุญ และกรรมฐาน แต่พอต้องกลับมาใช้ชีวิตปรกติปรับตัวไม่ได้ค่ะ

เหมือนเราต่อต้านการใช้ชีวิตแบบคนทั่วไป ที่มีแต่กิเลส และการทำบาปไม่ได้

แรกๆคิดอยากจะบวชตลอดชีวิตเลยค่ะ แต่เราจะไปอยู่วัดได้ไง เป็นผู้หญิงด้วย

กว่าจะปรับตัวยอมรับกับชีวิตแบบทุกวันก็นานค่ะ แต่ที่เปลี่ยนคือ ถือศีล 5 ได้

เมื่อก่อนคิดว่ายาก แต่ตอนนี้กลับทำได้เฉยเลย

เคยคิดเหมือนกันค่ะว่า อยากจะบวชแล้วอยู่วัด แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาค่ะ