บวชพระดีแน่ (ไวพจน์ เพชรสุพรรณ) Tanaong

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 30 มีนาคม 2012.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1977688/[/MUSIC]

เพลงตามคำทวง
    ตอนแรกจะร้องเพลงไวพจน์ลาบวช
    แต่ดูไปดูมา ร้องเพลงนี้ดีกว่า ชอบเป็นการส่วนตัวด้วยครับ
    เพลงนี้เดิม เป็นของอาไวพจน์ ยอดรักเอามาร้องใหม่เพราะมาก
    ผมประทับใจน้ำเสียงและลีลาพี่แอ๊วในเวอร์ชั่นนี้ เสียงคนร้องจะทำให้ก้องๆหน่อย
    เสมือนว่ากำลังขานนาค อยู่ในโบสถ์

เรื่องสั้นประกอบเพลง(อีกแล้ว)

ผมบวชพระเมื่อตอนอายุ จะ30แล้ว
    ตอนนั้นโลดเเล่นอยู่เชียงใหม่ พ่อคิดถึงผมจึงโทรขึ้นไปหา
    ผมก็เล่าชีวิตความเป็นอยู่ของผมที่เชียงใหม่ ให้พ่อฟัง
    ดูน้ำเสียงพ่อ พ่ออยากให้ผมกลับมาอยู่ด้วยกันที่กรุงเทพ
    พ่อแก่แล้วและพ่อก็ไม่ค่อยสบายอยู่ด้วยในช่วงนี้

วางหูจากพ่อเสร็จ
    ก็ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า พ่อเราก็แก่มากแล้ว เราจากมาก็หลายปี
    และที่สำคัญ ยังไม่ได้บวชให้แกเลย จึงโทรกลับไปบอกพ่อว่า

"พ่อ ผมจะกลับไปบวชให้พ่อกับแม่นะ"
    เท่านั้นแหละ พ่อดีใจมากเสียงที่เครือๆ ไม่สบายอยู่เมื่อสักครู่นี้
    ใสกระจ่างขึ้นมาทันที เดาว่าพ่อคงพูดไปน้ำตาไหลไปด้วยเพราะความปิติ
    ที่ลูกชายเอ่ยออกมาเช่นนี้
    ผมจับอาการสั่นในน้ำเสียงของพ่อได้ ....

จากนั้นอีก 2 วันพ่อโทรมาบอกว่าดูฤกษ์ดูยามเตรียมงานทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
    ให้ผมลงมาจากเชียงใหม่ได้เลย
    โห....... ทำไมช่างรวดเร็วปานนี้ วัดนี้อยู่ริมเจ้าพระยา นนทบุรี เป็นวัดของหลานพ่อ ก็ลูกผู้พี่ผมเองละครับ ท่านเป็นเจ้าอาวาอยู่

วันบวชนี่ผมจำได้ติดตาเลย
    พ่อผมที่ป่วยๆอยู่เนี่ย แกเดินปร๋อ เป็นพ่องานแม่งาน ต้อนรับแขกอยู่อย่างไม่รู้จักเหน็ดรู้จักเหนื่อย
    บอกให้พ่อไปกินข้าวก่อนพ่อก็ไม่ไป พ่อบอกว่าไม่หิว

ตอนเดินเวียนรอบโบสถ์ พ่อเดินนำหน้า
    อุ้มบาตร กับ ตาลปัตรเดินนำหน้าขบวนเลย ลุงๆป้าๆก็แซวกันว่าหายป่วยเเล้วเหรอ
    พ่อผมก็อมยิ้มแล้วบอกว่า "ก็ฉันมีลูกชายคนเดียวนี่"

ทุกวันนี้เวลากรวดน้ำ ผมก็จะให้พ่อผมก่อนทุกครั้ง
    ขอให้แกไปอยู่ในภพภูมิที่ดี พ่อจากผมไป 3 ปีแล้ว
    ด้วยโรคชรา วันที่ท่านจะไป ผมได้สัมผัสท่านทุกตารางเนื้อ
    ผมลูบตัวลูบหน้า ลูบแขนลูบขาให้ท่าน จากตัวที่อุ่นๆ
    ก็จะเย็นขึ้นมาเรื่อยๆ ขณะที่แม่ผมก็สวดพุทธคุณอยู่ข้างๆพ่อ......
    (rose)(rose)(rose)

บวชพระดีกว่า
    ไวพจน์ เพชรสุพรรณ

โลกนี้ไม่มีอะไรแน่
    ผันแปร เรื่อยไป ลำบากยากใจไม่วายเว้นวัน
    วุ่นวาย เหลือดีไม่มีสงบ มีแต่รบราฆ่าฟัน
    อายุคงสั้นเข้าไปทุกที

ขอยึดธรรมะบวชพระดีกว่า
    หา ทางสงบใจ ตัดโลภหลงไปไม่ขอใยดี
    ดั่งพุทธองค์ท่านทิ้งสมบัติ สุขแท้แน่ชัดตัดใจหนี
    ขอบวชอีกทีหา ที่สงบใจ

บวช ให้พ่อแม่
    ให้แด่ผู้มีพระคุณ พี่ป้าน้าอาทำบุญ
    ขอขอบคุณบวชยกบุญให้ อย่าคิดว่าผม
    เป็นชายสามโบสถ์ ใช่บวชหนีใคร
    บวชพึ่งพระไตร เพื่อความสุขล้ำ

บวชพระแหละดี ไม่มีเรื่องวุ่น
    ได้ บุญสุขใจ ท่องสวดมนต์ไปให้บุญครอบงำ
    เมื่อบวชพระแล้วได้ เป็นหลวงพี่
    ถ้าสบายดีขอบวชประจำ
    แม้นมีบุญนำบวชไม่สึกเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2012
  2. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ตัด ตัด ตัด
    พี่อ่านเรื่องสั้นประกอบเพลงน้องอ๋องแล้ว รู้สึกตื้นตันใจ
    ป่านนี้คุณพ่อน้องอ๋องคงไปสู่สุคติแล้วแหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2012
  3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

แหม...เพลงตามคำทวง
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า อ่านแล้วเหมือนมีลูกหนี้ยังไงไม่รู้
    อโหสิ ๆ ใช้หนี้ก่อนบวชด้วยนะคะพี่อ๋อง อิอิ

ได้ฟังเพลง..
    ได้อ่านเรื่องราว BG เกี่ยวกับการบวชของพี่อ๋อง
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ^_^

เพลงนี้ดูพี่อ๋องร้องสบายๆ...
    ไม่ลอง หลวงปู่ทวดเหยียบใจ อีกซักเพลงล่ะคะ
    เห็นกอล์ฟก็จะร้อง แต่รายนั้นไม่รู้เมือไหร่..555
    ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง (ที่ต้องปีนบันได)
    ลองร้องสไตล์พี่อ๋องมาให้พี่ๆน้องๆฟังกันอีกสไตล์ก็ดีนะคะ ^_^

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับพ่อของน้องอ๋อง รู้สึกสะเทือนใจมากๆ นึกถึงวันที่พ่อพี่เสียเหมือนกัน...
    เวลามีงานบวชตามต่างจังหวัดสมัยเด็กๆ จำได้ เพลงนี้จะดังกระหึ่มไปทั่วคุ้งคลองเลย...

5. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ชานนท์มากๆครับ ก็หวังให้ท่านไปสู่สุขคติละครับพี่

(rose)(rose)(rose)

6. tanaong2011

ขอบคุณหนูตาจ้ะ เป็นอันว่าเราหมดหนี้หมดสินกันแล้วใช่ไหม
    (หนูตาคงลืมอุษาสวาทไปแล้ว)
    หลวงปู่ทวดเหยียบใจนี่ ทำนองเพราะดี
    เหมือนของสายัณห์เพลงหนึ่ง สักพักพี่ค่อยเอามาลงนะ
    ให้กอล์ฟร้องนำไปก่อน พี่ชอบเสียงกอล์ฟสวดมนต์น่ะ
    มันเย็นดี เพลงหลวงปู่ทวดก็มี บทสวดด้วย เหมาะกับน้องกอล์ฟมากๆ
    หนูตาช่วยสั่ง เอ๊ย! ช่วยขอให้กอล์ฟร้องซิ....

(k)(k)(k)​

7. tanaong2011

เกิดแก่เจ็บตายละนะพี่เกตุ ห้ามมันไม่ได้
    เราอีกไม่นาน (หรือว่านาน) ก็คงต้องตามท่านไป
    ตอนที่เรายังอยู่ก็สู้ๆกันไป สะสมเสบียงบุญกันไปน่ะครับพี่
    (f)(f)(f)​

8. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    **อนุโมทนาบุญ..กับน้องอ๋องที่บวชให้คุณพ่อ คุณแม่นะคะ..
    น้องโชคดีที่เกิดมาเป็นผู้ชาย..ทำให้สามารถบวชทดแทนบุญคุณพ่อแม่ได้เต็มที่ น้องอ๋อง..ทำให้คุณพ่อคุณแม่รู้สึก..สุขอก สุขใจ ได้บุญใหญ่จากลูกชายสุดที่รัก...น่าปลื้มใจที่มีลูกชายกตัญญูรู้คุณอย่างน้องอ๋องนะคะ

9. davetai

davetai Active Member

มาอนุโมทนา ด้วยคน สาธุ๊ ครับ ท่านอ๋อง..... ผมบวชพระมา2 ครั้งแหละ ยังไม่บรรลุมรรคผลสักที คราวหน้าจะตาม พี่ใจ พี่รัตน์ พี่ไร พี่หนูตา ไปบวชชีฤดูร้อนดูมั่ง คงคงค้นพบทางสว่างแน่ๆ คราวนี้ 555555+

10. tanaong2011

ผมก็รู้สึกดีทุกครั้งที่นึกถึงช่วงเวลานั้น
    ถ้าผมไม่ได้บวช แล้วพ่อผมเสียชีวิตไปก่อน
    ผมคงเสียใจมาก ถ้ามาบวชให้ท่านตอนหลัง
    วิญญาณพ่อผมจะมาอนุโมทนากับผมตอนบวชด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้..

ขอบคุณพี่ใจมากครับ

(rose)(rose)(rose)​

11. tanaong2011

บวชมา 2 ครั้ง ก็ 2 โบสถ์แล้วซิครับอิๆ
    ทำความดีจะทำเมื่อไร กี่ครั้งก็ได้ครับ
    สาวกในสมัยพุทธกาล(ผมจำชื่อไม่ได้)
    มาขอบวชกับพระพุทธเจ้าตอนอายุ 60
    ยังสามารถ บรรลุเป็นพระอรหันต์ได้เลย

ขอเป็นกำลังใจให้คุณอินดิเพนเด้นท์ ในการบวชคราวต่อไปครับ

อ้าวววว..... ตกลง จะตามพี่ใจ พี่รัตน์ พี่ไร พี่หนูตา
    ไปบวชชีเหรอ อิๆๆๆ.......
    :cool::cool:

12. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เอร่อออ คุณน้องจ๊ะ ตามพี่ใจ พี่รัตน์ พี่หนุตา คงได้
    แต่พี่...แอ่ะๆพี่ม่ายเคยเลย....

สาธุด้วยกะงานบวช...กะเรื่องราวก่อนบวช...หลังบวช
    ย้ำอีกเช่นเคยอ๋องเป็นนักร้องลีลา...มาก
    โชคดีนะนี่ที่อ๋องสึกมาซะก่อน
    ไม่งั้นคงไม่มีอ๋องมาร้องเพลงให้ฟังวันนี้(smile)

13. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007

(ภาพเปิดเผยครั้งแรกเพราะเพลงท่านอ๋องเลยนะ เดี๋ยวสักพักจะมาลบออก อิอิ)

อ่านเรื่องสั้นของท่านอ๋องและจินตนาการตามแล้วก็พานซาบซึ้งจนน้ำตาจะไหล
    ผมบวชพระแล้ว 2 ครั้ง ครั้งแรกบวชตอนท่านทั้งสองยังอยู่ แต่เป็นโครงการภาคฤดูร้อน
    รอบที่ 2 เป็นการบวชทำบุญอุทิศกุศลให้แม่ที่เสียไป (1 พรรษา)
    ไม่ว่าจะบวชตามประเพณีหรือความเชื่อ แต่เมื่อเป็นสิ่งที่ทำให้ท่านมีความสุขก็ยินดีอย่างที่สุดแล้วครับ
    ลืมเรื่องเพลงไปเลย เพลงนี้ลีลาการร้องได้บรรยากาศความซาบซึ้งครับ เริ่มสังเกตว่าลูกคอท่านอ๋องก็ไม่ธรรมดานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      81.7 KB
      เปิดดู:
      779
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2012
  14. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    อ่านเรื่องราวของน้องอ๋องที่เอามาประกอบ
    เข้ากับเพลงแล้วพลอยตื้นตันใจไปกับคุณพ่อ
    ของอ๋องแอ๊งไปด้วย พ่อแม่ทุกคนจะมีความสุข
    มากก็เมื่อที่มีลูกชายและลูกชายนั้นได้บวชให้
    กับพ่อแม่นั่นแหล่ะและนั่นก็คือของขวัญชิ้นที่
    สำคัญที่สุดที่พ่อแม่ทุกคนต้องการเลยล่ะ
    แหมไอ้เราก็ไปหาภาพจะเอามาลงก็ดันไปซ้ำ
    กับพี่ใจเสียได้เพราะงั้นเลยเอาของเรามาลงเอง
    ดีกว่า เพราะพระลูกชายก็ยังไม่สึก
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แล้วจะบวชอีกเมื่อไหร่ดีล่ะอ๋องแอ๊งบวช
    ให้ได้เป็นเจ้าอาวาสเลยนะ สาธุ สาธุ อิอิ
    ไพเราะมากจ้าาาาาาาาาาาาาา เพลงโปรดเหมือนกัน

15. tanaong2011

ถ้าตามพี่หนูตา พี่รัตน์ พี่ใจ คงพบทางสว่าง
    แต่ถ้าตามพี่ไร ...... จะตาสว่างเลย เห็นสัจจะธรรมแน่นอนอิๆ
    ตกลงผมลีลามากใช่ไหมพี่
    ลีลาคำนี้มันกำกวมนะ ยังข้องใจ ว่าชมผมหรือแนะ(แน๋)ผม
    แต่ก็ขอขอบคุณพี่ไรมากๆครับ

16. tanaong2011

สาธุกับพ่อนาคเบิ้มด้วย
    รู้สึกเราจะคล้ายๆกันหลายอย่าง
    การทำให้ท่านมีความสุข
    เราก็มีความสุขด้วย ทุกครั้งที่นึกถึงเราก็มีความสุข
    นึกถึง 1000 ครั้งก็สุขพันครั้ง

พ่อนาคเบิ่มนี่ลักษณะดีไม่เบาเลยขอบอก
    ไม่ต้องลบออกหรอกครับคุณเบิ้ม ขอให้สิ่งดีๆแบบนี้คงอยู่แบบนี้เถอะ
    นะ....

17. tanaong2011

หัวอกผู้เป็นแม่อย่างพี่รัตน์ คงรู้ซึ้งกับผ้าเหลืองของพระลูกชายดี
    เห็นรูปพระลูกชายพี่รัตน์แล้ว ก็อดปลื้มใจแทนโยมแม่ไม่ได้
    สีผ้าเหลืองมันช่างบาดใจเสียเหลือเกิน
    ขออนุโมทนา ขอความสุขความเจริญในธรรม
    จงมีแด่พี่รัตน์และครอบครัว ขอแสงแห่งธรรมจงเป็นพลปัจจัย
    นำพาพี่และครอบครัว ไปสู่มรรคผลนิพพาน สาธุ สาธุ สาธุ

18. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    (cry) อ่านแล้วเศร้า ซาบซึ้ง อนุโมทนาด้วย เอ๋มีลูกชาย 2 คน จะได้บวชให้แม่ปลื้มรึเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ สาธุๆๆ ขอให้ได้บวชสมใจแม่

19. tanaong2011

น้ำเสียงของคุณเอ๋ เป็นคนมีศีลมีธรรม
    พ่อแม่ที่มีศีลมีธรรม ความดีจะแผ่ส่งให้ลูกชายทั้งสองได้
    ผมเชื่อแน่ว่าลูกชายคุณเอ๋ต้องได้รับอานิสงส์นั้น
    และคงได้ครองผ้ากาสา สมใจโยมแม่โยมพ่อแน่ๆ
    ขออนุโมทนาล่วงหน้าเลยครับ

20. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

อะแฮ้ม!ชมๆๆๆขอยืนยัน ตีลังกายันว่าชม
    ไม่มีสิ่งใดแอบแฝง[​IMG]