บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะลองตั้งกระทู้ขึ้นมาดูครับ
    เหมือนตั้งซ้ำกับกระทู้พี่หนุ่มเมืองแกลง แต่ผมอยากแยกไว้ จะได้อ่านสะดวกๆ
    ไม่ได้มาเชียร์ ไม่ได้มาดัน แต่ของทั้งหลาย อาจประจักต่อหลายท่านมาแล้ว
    บ้างอาจจะไม่กล้าพิมพ์โพสท์ออกมา เกรงจะถูกกล่าวว่า เชียร์ เป็น เฮียดัน
    ผมเองก็เสี่ยง...ที่อาจหาญตั้งห้องนี้ขึ้นมา แต่ผมก็หวังไว้เล็กๆ ว่า จะได้
    อ่านประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับทุกๆ ท่าน ที่ได้บูชาพระรุ่นนี้ ว่าเป็นอย่างไร

ผมได้พบปะ พูดคุยกับหลายๆ ท่าน ที่ได้บูชาทั้งลูกอม และพระรุ่นมงคลชีวิต
    ต่างก็ได้รับประสบการณ์ เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง....ก็แล้วแต่จังหวะโอกาสครับ
    ส่วนใหญ่จะผมเห็นแต่คนห้อยลูกอมซะเยอะเลย

มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ....ผมอยากฟังจริงๆ

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...ผมเองแขวนทั้งพระและลูกอม...โดยแยกสร้อยคนละเส้นครับ...บางทีเข้าในที่ๆไม่ค่อยเหมาะสมหรือประพฤติตัวไม่ค่อยเหมาะสม เช่น ดื่มเครื่องดื่มที่ผสมแอลกอฮอล์ ก็จะถอดสร้อยพระเก็บ
    ...ประสบการณ์หวือหวาไม่ค่อยมี ลาภลอยยังไม่ประสบ....แต่ดีเรื่องลาภจากการทำงานไม่คาดฝันบ่อยๆครับ...:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม...ดีใจที่มีคนมาเจิมกระทู้แล้ว
    ผมเองก็ไม่ได้มีประสบการณ์มากมายครับ
    ที่เห็นๆ คนไม่ค่อยด่า เวลาทำอะไรพลาดไปบ้าง
    โชคลาภมาเนืองๆ ไม่มาก ไม่น้อย แต่ไม่อด

ผมห้อยลูกอมรุ่นสามลูกเดียวครับ ที่เหลืออยู่กับพี่น้องหมด

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

**
    มาช่วยน้าต๋อยเจิมกระทู้
    ครับ...เรื่องคนไม่ค่อยด่า หรือคนที่เขม่นกัน แล้วมาทำดีด้วยนี่ก็มีบ่อยๆครับ...ลาภปากแบบมีคนเลี้ยงข้าวบ่อยๆ...
    ...แต่จะให้ดีเราควรหมั่นทำทานบ่อยๆนะครับ....ผมไม่สะดวกใส่บาตรเช้าก็ใช้วิธีทำสังฆทานบ่อยๆเท่าที่โอกาสจะอำนวยครับ:cool:

5. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแบบพื้นฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ด้วยการห้อยบูชา และ จากการใช้ฝึกสมาธินะครับ
    -ลูกอมพรายมงคล เนื้อก้นครก ดีด้านเมตตามหานิยม เปรียบเสมือนเด็กที่เรียบร้อยน่ารัก คล้ายๆนิสัยเด็กผู้หญิงเรียบร้อย
    -ลูกอมพรายมงคล 3 กับ 4 ดีด้านเมตตามหาเสน่ห์
    -ลูกอมพรายมงคล 2 เข้าใจแต่อธิบายไม่ค่อยถูกครับ คล้ายๆแก้วสารพัดนึก ดื้อด้าน ว่องไว เร็ว และ รุนแรง เหมือนเด็กผู้ชายดื้อๆ
    -ลูกอมพรายมงคล 1 ดีด้านเส่นห์ล้วนๆ บาดตาบาดใจ เสน่ห์แบบสาวเปรี้ยว ดื้อด้าน บาดใจ

**ลูกอมพรายมงคลทุกรุ่น มีข้อดีเหมือนกันคือสามารถบนบานสารกล่าวขอพรได้ แล้วแต่เหตุปัจจัย กับ ฤทธิ์ของลูกอมแต่ล่ะรุ่นอาจใช้ได้ไม่เหมือนกัน**

6. chopper1972

**
    ขอบคุณนะครับคุณมะบอมที่นำจุดเด่นของลูกอมแต่ละรุ่นมาบอกกล่าวกัน:cool:

7. chopper1972

อีกเรื่องคือ "สุนัข" หรือ"หมา" ดุๆ....ผมเป็นคนกลัวหมา....ไปบางบ้านหมาดุๆ ที่เจ้าของบอกว่ากัดคนตลอด เดินมาหาผมแบบซึมๆ มาดมๆที่ขาแล้วก็มองหน้า แล้วก็เดินจากไปหงอยๆซึมๆ
    ...บางบ้านแค่เห็นเราเดินไป หมาก็ทำใบหูลู่ๆ ทำจมูกฟุดฟิด คล้ายๆตื่นกลัวอะไร แล้วก็เดินหลบไปไม่มาเข้าใกล้ ทั้งๆที่เจ้าของบอกว่าดุ....:cool:

....แต่ประเภทที่ขับรถคนเดียวแล้วมีคนทักว่าใครนั่งมาด้วย ยังไม่เจอนะครับ:'(

8. น้าต๋อย เซมเบ้

ประสบการณ์ลูกอมสีทองจะมีค่อนข้างเยอะครับ เท่าที่ผมได้คุยๆ มา
    พอนำมาเข้ารอบแล้วสวยมากๆ เหมือนๆกับนำก้นครกมาปิดทอง
    เข้มขรึม ดูขลังไปอีกแบบ

ยังไม่มีประสบการณ์พระเหรียญ และพระผงได้ฟังเลย
    สาธุ....มาสักคนเถอะ ลูกอยากอ่านเหลือเกิน

9. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ยินดีด้วยครับ กับการเปิดกระทู้ใหม่ ของน้าต๋อย
    ผมเองบางอย่างที่ได้พบ ก็ไม่กล้าที่จะเขียนออกอากาศมากนักหากคนอื่นได้อ่านอาจคิดว่าผมบ้า หรือคิดมากไปก็ได้
    แต่สิ่งหนึ่งที่ผมได้ทำมากขึ้นก็คือการทำบุญตักบาตร และไหว้พระสวดมนต์เกือบทุกวัน
    เมื่อก่อนอาจทำบ้าง ไม่ทำบ้าง แต่ตอนนี้ทำมากกว่าไม่ทำ ส่วนหนึ่งก็อาจมาจากการได้ใช้บูชาลูกอมครับ

10. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    เงียบสนิทเลยครับพี่น้อง แขวนลูกอมทุกรุ่นเว้นก้นครกครับสงสัยคงไม่มีวาสนา

11. มะบอม

ประสบการณ์

หากต้องการทราบประสบการณ์จริงจะต้องตัด "อุปทานหมู่" แบบคิดเองเออออตามๆกันไป เป็นตามๆกันไปพักหนึ่งแล้วก็หายเงียบไป ไม่มีใครพูดถึงอีกเลย หรือบางทีอาการฝันเพ้อเจ้อเพราะวันๆนั่งคิดแต่เรื่องใดเรื่องหนึ่งลึกๆ จิตจึงไปปรุงแต่งให้ฝันถึง เหมือนนั่งคิดแล้วเห็นภาพตามจินตนาการของตัวเอง เพียงแต่เป็นการหลับไปคิดไปเท่านั้นเอง แบบนี้เรียกว่าฝันเพ้อเจ้อ

หากต้องการเห็นจริงว่าไม่ได้ฟันไปแบบเพ้อเจ้อ ต้องอธิฐานแล้ววางเฉยซะ ตั้งใจทำ ตั่งมั่นให้มาก เสร็จแล้วก็ไม่ต้องไปนึกถึงมันอีกเลย เป็นการวางอุเบกขา ทีนี้หากเจอบ่อยๆ เจอซ้ำๆ เจอจนชิน เจอจนเบื่อไปเลย แบบนี้มักจะเป็นของจริงมากกว่าแบบแรกโดยส่วนมาก

อยากให้ทุกคนพิจารณาอย่าเพิ่งไปเชื่ออะไรแบบตามๆกัน แต่ขอให้ "เชื่อใจ" ไว้ก่อนว่าเป็นของดีแน่นอน เพียงแต่จะดีอย่างไรนั้นหากเรายังไม่รู้ หากยังไม่เจอกับตัวเอง ก็อย่าเพึ่งยัดเยียดประสบการณ์แล้วสรุปเอาเองว่าดี นะครับ

12. มะบอม

หากไม่มีเนื้อก้นครก ให้ลองแขวนเดี่ยวดูสักรุ่นนะครับ แนะนำรุ่น1 ครับ

13. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทุกท่าน ร่วมแจมกระทู้ใหม่ มีประสบการณ์บ้างเล็กน้อยครับ ที่แขวนอยู่คือ เหรียญนวะ,พระผงแหวกม่าน,และลูกอมรุ่น 2 ครับ ประสบการณ์ด้านเมตตาดีมาก ตั้งแต่ใช้บูชามา หัวหน้ายังไม่บ่นเลยครับ ปกติได้ยินตลอด หัวหน้าเป็นผู้หญิงครับ

ด้านการเงิน เคยเงินขาดมือเกือบจะอยู่ไม่ถึงสิ้นเดือน เคยอธิษฐานขอหลวงปู่กวย ว่าลูกหลานไม่มีเงินใช้แล้ว อยากให้หลวงปู่ช่วยลูกหลานด้วย 2-3 วันต่อมามีพี่ที่เคารพกันบอกว่าเดี๋ยวไปรับจ๊อบกันหน่อย รับงานไว้ ได้เงินมาใช้ถึงสิ้นเดือน กราบขอบคุณหลวงปู่ด้วยความศรัทธาอย่างแรงกล้า ทำบุญใส่บาตรถวายกุศลแด่ท่านครับ

ด้านอุบัติเหตุล่าสุดเมื่อ 3 วันก่อนผมเมากลับห้อง เข้าห้องน้ำเพื่อล้างเท้ากลับออกมาจากห้องน้ำลื่นล้มครับ แรงมากล้มหัวเกือบฟาดที่ขอบปูน แต่เหมือนมีใครช่วยดึงผมไว้ แฟนผมมองมาเห็นจังหวะนั้นพอดี บอกเหมือนภาพสโลว์มากค่อยลงถึงพื้น แล้วแขนผมลงก่อนค้ำไว้ทันไม่งั้นหัวฟาดพื้นที่แน่ๆ แขนถลอกไปนิดหน่อยแต่เจ็บครับ ลุกขึ้นได้มองไปที่ขอบปูนยกมือท่วมหัวขอบคุณหลวงปู่ทันทีครับ

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่เกิดขึ้นกับผม และผมก็เชื่อว่าเป็นเพราะบารมีหลวงปู่ครูบาอาจารย์คอยช่วยเหลืออยู่ครับ (โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ)

14. น้าต๋อย เซมเบ้

แรกๆ แมวหมามักจะเดินมาหาผม จนผมสงสัยว่าเมตตาแบบไหนหนอนี่
    แต่ไม่เคยฟังใครว่าบ่นมานานแล้ว ยกเว้น ผบ.ทบ. ที่อะไรๆ ก็เอาไม่อยู่
    ช่วงเดือนที่ผ่านมา ผมก็แย่ๆ อยู่ แต่ก็ได้งานพิเศษทำประจำๆ ถึงไม่มาก
    ไม่มาย แต่....ยังดีที่ผมยังดำเนินชีวิตต่อได้ ไม่ต้องปวดหัวมาก

15. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับ น้าต๋อยและญาติธรรมทุกๆท่าน

16. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ลูกอมก้นครก

เพื่อนรุ่นพี่บ้านอยู่ผักไห่ แขวนก้นครกมานาน เห็นเงียบๆเลยถอดเก็บ จากนั้นก็เปรยๆว่า
    ไม่เห็นมีอะไรเลย ถ้ามีก็มาทักทายกันบ้างก็ได้ จะได้รู้ว่ามีหรือไม่มี กลางคืนนอนฝันว่า
    มีผู้หญิงผิวดำแบบคนเขมรเข้ามาเดินในบ้าน ในฝันกำลังจะเดินเข้าไปถามว่าเข้ามาอยู่ใน
    บ้านได้อย่างไร ผู้หญิงคนนี้ก็เดินหนี ในมือของผู้หญิงถือถุงกระดาษแบบถุงโชคดี มีเลขเด็ด
    รุ่นพี่ผมเดินตาม ผู้หญิงคนนี้เดินหายเข้าไปในตู้พระ ไปพบผู้หญิงอีกคนนึงหันหลังให้แต่งชุดขาว
    จะเข้าไปถามเหมือนกันว่าเข้ามาได้อย่างไรตั้ง 2 คน เมียที่นอนอยู่ใกล้ๆ ก็สงสัยว่าสามีออกอาการ
    อึกๆอักๆ เหมือนกับกำลังสวดมนต์ จึงปลุกให้ตื่น เริ่มสงกะสัยว่าสามีไปได้อะไรมาจึงมีอาการดังกล่าว

จากนั้นเพื่อนผมก็จัดเต็มที่ 10 ใบใหญ่งวดที่ออก 96 นั่นแหละครับเต็มๆเลย เค้าบอกว่าไม่กล้าบอกผม
    กลัวเลขเคลื่อน ผมก็ว่าดีแล้วครับ ถ้าบอกมารับรองโดนแน่ เพราะผมอาจจะขัดลาภได้ คนจะถูกหวย
    ซื้ออะไรมันก็ถูก ล่าสุดงวดนี้ได้ข่าวว่าถูกโต๊ดเบอร์โทรศัพท์ที่บ้านอีกแล้ว คนอะไรถูกหวยบ่อยจริงๆ

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมสวดมนต์ทำกรรมฐานบ้าง ไม่ได้ทำบ้าง มีอยู่คืนนึงขี้เกียจ สวดมนต์พาหุงมหากา
    แล้วนอนเลย ตื่นเช้ามาภรรยาบอก เมื่อคืนนึกว่าผมลงมาเข้าห้องน้ำ เห็นชุดขาวๆแว่บๆ พอสักพักจึงรู้ว่าไม่ใช่
    กำลังรอดูว่า ใครจะมีโชคใหญ่ตามคำทำนายของพระอาจารย์ของคุณหนุ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2011
  17. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สำหรับผมก้นครกขึ้นคอวันแรกจัดหนักไปเลยครับเมื่อต้นปี
    เจ้านายเรียกเข้าไปยื่นเงินมาให้1ปึกบอกว่าเป็นโบนัสพิเศษ
    ที่ตั้งใจทำงานและแต่ละโครงการที่ดูแลก็สำเร็จตามเป้าหมายตลอด
    ผมนี่ยังงงๆ แปลกใจอยู่ดีๆก็ให้เงินซะงั้นเพราะสิ้นปีก็ได้รับมาแล้วครั้งนึง
    ของเขาแรงดีจริงๆครับ

18. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกอมก้นครกผมยังไม่ได้เข้ากรอบเลยครับ จำได้ว่าคุณหนุ่มบอกว่ารุ่นนี้แห้งช้า
    ผมเลยแกะออกจากซอง วางในกล่องพลาสติกลมเปิดฝาไว้ กะตากลมให้แห้ง
    ปรากฏว่าตอนนี้เหมือนมีน้ำมันเยิ้ม ผุดออกมาจากเนื้อลูกอมเป็นบางจุด
    แล้วผมต้องทำไงต่อครับเนี่ย วานผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ

19. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    คงจะเกิดปฏิกริยากับอากาศเนื่องจากมีทั้งความชื้นและความร้อนสลับกัน
    ใช้กระดาษทิชชูบางๆห่อไว้ก็ได้ครับ

หรือถ้าจะใส่ตลับเสตนเลสก็หายางรองไว้ก่อนให้เรียบร้อยแล้วค่อยใส่ลูกอม
    ลงไปอย่าให้หลวมหรือแน่นเกินไป

20. paween

paween เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    มีลูกอมกะเค้า 2 รุ่น รุ่น 2 กะ 3 ตอนแรกพกสองรุ่น แต่รู้สึกหนักหัวมาก มึนหัวตึบๆ ตลอดเวลา ก็เลยเปลี่ยนพกทีละรุ่นดู ปรากฏว่ารุ่นสามพกติดตัวแล้วเป็นเมตตามหานิยมครับคนในสำนักงานแรกหาสทักทายกันอยู่บ่อย ๆ ไปทางไหนก็มีคนมอง แต่รุ่นสองอย่างคุณมะบอมว่าครับ ใช้อยากจริงๆ ยังหาทางไปไม่ถูกครับ พกทีไรตึบๆที่หัวทุกที แรงครับ