บังคับให้ช้อนซ่อมลอยขึ้นไปในทิศทางต่างๆ ทดลองโดย2วิธี ใช้มือและใช้จิต,28 มีนาคม 2549

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 29 มีนาคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    บันทึกการทดลอง , 28 มีนาคม 2549

การทดลองในฝัน

การทดลองใช้พลังจิตให้ช้อนซ่อมลอยขึ้น 2 วิธี
    การทดลองนี้ไม่ได้กำหนดเป็นกสินลม

วิธีที่ 1. โดยใช้ฝ่ามือบังคับ
    ยกมือขึ้นขวาขึ้น แล้วมองไปที่ช้อนซ่อม ยกมือขึ้น ช้อนซ่อมก็ลอยขึ้น
    หันมือไปซ้ายขวาช้อนซ่อมก็ลอยไปตามทิศทางมือ

** ที่สังเกต ตรงมือ จะมีความรู้สึกว่าเป็นคลื่นออกมาจากมือไปที่ช้อนซ่อม
    มองไม่เห็นคลื่น แต่เป็นสัมผัส

ที่ออกจากมือไม่ใช่ลมไปพัดให้ของลอยตัวและยกขึ้น

พอบังคับไปไกลๆช้อนจะหล่อนลงมา
    พอบังคับให้ช้อนเข้าไปในห้องแล้วให้ลอยออกมา ปรากฏว่าบังคับไม่ได้

เป็นความหนาแน่นที่รู้สึกได้ที่มือ ความหนาแน่นี้รู้สึกเหมือนกันเวลาเราเอามือโบกลม แล้วความหนาแน่ของลมมาสัมผัสที่มือเรา

ความรู้สึกคล้ายกับ เวลาเอาจับแม่เหล็กขั้วเหมือนกัน อันหนึ่งเอาไว้ที่มือ แล้วดันๆอีกอันหนึ่ง จะพบว่ามีแรงดันมาที่มือเรา

ตรงนี้ผมยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร

วิธีที่ 2. โดยใช้จิตบังคับ
    วิธีนี้ไม่ใช้ร่างกายขยับ เพียงมองไปที่ช้อนซ่อมแล้วกำหนดจิตว่าให้ช้อนซ่อมลอยขึ้น ขึ้นสูง ณ ตำแหน่งหนึ่ง ช้อนก็ลอยขึ้นไปอยู่ในตำแหน่งที่กำหนดจิต

กำหนดว่าให้ช้อนลอยวนไป จากซ้าย วนไปทางหลัง แล้ววนมาทางขวา
    ช้อนก็ลอยไปตามที่กำหนด

บังคับให้ลอยไปห้องมืดที่อยู๋ทางด้านหลังผม แล้วลอยออกมาได้

** ที่สังเกต ไม่มีคลื่นหรือความหนาแน่นออกจากตัวหรือศรีษะ

----------------------------------------
    ผมทดลองซ้ำไปมาหลายรอบของแต่ละแบบ

ข้อเปรียบเทียบระหว่าง2วิธี

1. วิธีที่1ใช้มือ บังคับให้ของลอยไปในทิศทางต่างๆเท่าที่เรามองเห็นและมือบังคับได้ จำกัดขอบเขต ได้ในระยะที่มือังคับ ไปไกลๆไม่ได้ หรือไปอยู่ในห้องลับๆไม่ได้

2.วิธีที่2 ใช้จิตนึกเอา บังคับให้ของลอยและเคลื่อนที่ไปในทิศทางต่างๆได้ แบบที่ไม่ต้องมองและสามารถเคลื่อนที่ไปในที่สลับซับซ้อนได้

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    การทดลองครั้งต่อไปที่จะพยายามทดลองคือ

ใช้มือบังคับ ให้ของลอยขึ้น แล้วมี สิ่งของขวางกั้นระหว่าง คลื่นที่ออกมาจากมือ และ ของที่ลอยขึ้น ว่าจะสามารถลอยขึ้นได้ไหม ถ้ามีอะไรมาขวางกั้น

ถ้าผลการทดลองออกมาว่า ของไม่สามารถลอยขึ้นมาได้
    นั่น แสดงว่า ของที่ลอยขึ้นได้เกิดจาก คลื่นที่ออกมาจากมือ เป็นแรงกระทำให้ของลอยขึ้น

3. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าเราคิดว่า ช้อนลอยอยู่ ทั้งที่ความจริงมันก็ตั้งอยู่อย่างนั้นแหละแต่เราหลอกจิตตัวเอง ถ้าทำแบบนี้มีโอกาสที่ช้อนจะลอยมั๊ยครับ

4. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

!!!!

5. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ผมว่าเพราะในฝันยังติดอุปทานบางอย่างได้อยู่มั้งครับ ถ้าในความเป็นจริงคลื่นพลังงานที่จะส่งออกไปนั้นเป็นเพียงเหมือน Code รหัสที่ทำให้มวลสารย้ายตำแหน่ง และส่งออกไปด้วยคลื่นความถี่ที่เกิดจากระดับละเอียดมากๆ ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่วัตถุหยาบๆ จะสามารถปิดกั้นพลังนี้ได้ เว้นแต่วัตถุนั้นๆ มีพลังงานในระดับละเอียดแบบเดียวกันอยู่ก็น่าจะมีผลอยู่บ้าง เรื่องเล่นฤทธิ์ในฝันหรือถอดจิตออกไปแล้วเล่นอะไรต่างๆ นานา ผมก็เคยได้ยินได้ฟังมาจากเพื่อนๆ ที่เขาฝึกกันได้อยู่บ้าง ข้อดีคือสามารถทำอะไรได้โดยไม่ผิดไม่เกิดกรรมที่จะทำให้เป็นผลอย่างกับเล่นฤทธิ์เล่นอภิญญากันแบบจริงๆ ส่วนใหญ่ถ้าชอบแนวนี้จะมีอาวุธประจำตัวด้วยแล้วแต่พระท่านจะสงเคราะห์ให้ ซึ่งผมว่าคุณเวปสโนว์น่าจะมีด้วยนะ ลองถามพระท่านดูก็ได้ อาวุธที่ได้ไม่ได้ใช้ทำร้ายใคร บางครั้งก็ใช้เป็นเครื่องมือในการช่วยคนและสู้กับกรรมมากกว่า เหมือนหมอก็ต้องมียามีเครื่องมือ ทหารก็ต้องมีปืนมีดาบ นักเรียนก็ต้องมีดินสอปากกา ยิ่งสายหลวงพ่อด้วยแล้วไม่ต้องพูดถึงสายบู๊กันเพียบต้องมีให้แน่ๆ แล้วแต่หน้าที่ของแต่ละคน ของผมนี่ยังไม่เคยบอกใครแต่คิดว่าเป็นกำไลข้อมือก็ไม่รู้จะเอาไปสู้อะไรกับใครเขาได้มั่งนะ งงเหมือนกัน ก็แบบว่าถ้าหน้าที่มันมาถึงก็คงจะใช้ได้เอง แต่ที่ได้มาแล้วก็ต้องไปฝึกกันเหมือนกัน เห็นเขาพูดว่าคล้ายๆ กับพวกการ์ตูนดาก้อนบอลเลยมียิงพลังกันได้ด้วย มีลูกพลังปล่อยออกไปหรือใช้พลังทำอะไรต่างๆ ก็จะมีแสงให้เห็นได้ด้วย จะว่าอุปทานก็แล้วแต่จะคิดแต่ก็ไม่น่าผิดเพราะมิติมันมีต่างกัน สภาวะความจริงในมิติแต่ละมิติก็เปลี่ยนไปได้ต่างกันตามกฎเกณฑ์ของแต่ละที่ วันนี้โม้มากไปแล้วแค่นี้ก่อนล่ะกัน

6. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่นแบบนี้ในฝันผมเองก็เคยบ่อยๆ แต่ฝันว่าได้เป็นอาจารย์สอนศิษย์เกี่ยวกับการฝึกพลังจิตแบบบังคับวัตถุนะครับ ฝันบ่อยมากๆ แต่ในความเป็นจริงแค่ฌาณ 4 ยังไม่ถึงเลย ขำตัวเองเหมือนกันโง่ๆ อย่างงี้ยังหวังสูงอีก

7. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    อยากทราบว่าใช้สมาธิระดับใดในการควบคุมวัตถุให้เคลื่อนที่ได้

8. GenerationXXX

สมาธิระดับฌาณ 4 ครับ ใช้โดยเข้าฌาณ 4 แล้วออกมาอยู่ที่อุปจารสมาธิแล้วอธิษฐาน แล้วเข้าฌาณ 4 อีกแล้วออกจากฌาณ 4 แล้วอธิษฐานเหมือนเดิมอีกครั้งก็จะสำเร็จ หลวงพ่อท่านบอกไว้หมดแล้ว จริงๆ คนที่ใช้ได้จะต้องคล่องในอิทธิบาท 4 ด้วย ถึงจะทำได้ เพราะต้องอาศัยความคล่องตัวในการเข้าฌาณ 4 ชนิดที่แค่วินาทีเดียวก็ว่าช้าไป ส่วนใหญ่เป็นการฝึกทางด้านอภิญญากัน ถ้าจะวิเคราะห์กันในทางวิทยาศาสตร์ก็คงจะเกี่ยวกันด้วยเนื่องจากพลังสมาธิในระดับฌาณ 4 เป็นระดับที่สามารถเข้าถึงระดับพลังงานของวัตถุแต่ละอย่างนั้นๆ ซึ่งจิตจะสามารถส่งรหัสในการควบคุมต่างๆ เช่น ความหนาแน่มวลสาร ตำแหน่งที่ตั้ง เป็นต้น ซึ่งอาจมีได้มากกว่านี้ จะสังเกตได้ว่าจะต้องอธิษฐานทับถึง 2 รอบ ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่าในรอบแรกเป็นการเปิดระดับการเชื่อมต่อระดับพลังงานที่เป็นมวลของวัตถุแล้วจึงทำการส่งคำสั่งไปอีกครั้ง อันนี้คาดเดาเอาเองนะครับ แต่โดยรวมแล้วถ้าทำได้ถึงขนาดนี้จะทำได้มากกว่าทำให้เคลื่อนที่นะครับ เช่นทำให้หายไป ทำให้อ่อนให้แข็ง ให้หนักให้เบา หรือให้กลายเป็นวัตถุอย่างอื่นก็ได้ ก็มีแนวคิดอีกแง่นึงเหมือนกันว่าถ้าจะฝึกแค่ให้วัตถุเคลื่อนที่ได้นี่เอาแค่ฌาณต่ำกว่าฌาณ 4 จะทำได้หรือเปล่า ซึ่งต้องคงต้องทดลองกันดู อันนี้คงต้องให้ผู้ได้ฌาณเป็นผู้มาตอบเองแล้วล่ะครับ

9. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    สาธุค่ะ

10. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมถึงได้สามารถมากมายขนาดนี้ล่ะพ่อคุณ...ช่างมีวาสนาบารมีซะจริง

11. มหัศฤทธิ์

หากได้ถึงฌาน4 ก็น่าจะใช้กสิณลมในการเคลื่อนย้ายวัตถุซึ่งดูเหมือนจะง่ายกว่า
    หรือไม่ก็ได้อภิญญารวม ก็คงจะง่ายเช่นกันใช่ไหมครับ

12. มหัศฤทธิ์

เมื่อเข้าฌาน 4 แล้วถอยมาอุปจารสมาธิจากนั้นอธิษฐาน..ทำซ้ำอีกรอบ
    ซึ่งก็เป็นวิธีอธิษฐานฤทธิ์
    หากเมื่อเป็นวสีจริงๆ ก็คงทำได้ง่ายแค่นึกก็สำเร็จผล...
    ถึงกระนั้น ขอเพียงเข้าฌาน4 ได้ อะไร ๆ ก็คงจะง่ายขึ้น
    ดร.สนอง วรอุไร ท่านได้เคยพูดไว้ว่า ขอเพียงเรายอมตายเพื่อความก้าวหน้าของการปฏิบัติธรรม เราก็จะสัมฤทธิ์ผล
    แสดงว่าเราต้องใช้สัจจอธิษฐาน...คิดว่าอย่างนั้น

13. GenerationXXX

ก็คงจะใช่ที่จะต้องใช้สัจจอธิษฐาน แต่เพราะด้วยกำลังใจที่ตั้งใจจริงๆ ถ้าทำสมาธิไม่ถึงระดับแม้ตั้งสัจจอธิษฐานก็ไม่อาจสำเร็จผลได้ จริงๆ มันก็ติดแค่ใช้กำลังใจจริงๆ หรือเปล่า ตรงนี้มันยากมากเลย เพราะฝืนหรือแกล้งทำไม่ได้ขึ้นอยู่กับบารมีที่สั่งสมมาแล้วด้วย

14. 123456

123456 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2005
    เคยส่งจิตไปหาคนรักได้ด้วยการนั่งสมาธิแล้วส่งจิตไปหาจิตต้องนิ่ง

15. 123456

123456 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2005
    แยกจิตและตัวตนเราเป็นแค่ดินน้ำลมไฟ จะพัดไปทางไหนก็ได้ ไม่เกลียด ไม่โกรธ ไม่โลภ ไม่หลง เมื่อจิตนิ่ง เราจะเห็นทั้งหมดในโลกพลังทิพย์

16. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    เราน่าจะมาฝึกของจริงกันนะ
    หลวงปู่ปานทำได้ (ทำได้ทุกอย่าง)
    หลวงพ่อฤาษีทำได้ (ทำได้หลายอย่าง)
    อาจารย์ผมทำได้ (บางอย่าง เช่นสะเดาะกุญแจ เห็นมากับตา ลืมกุญแจไว้ในรถ ก็เปิดได้ อ.บอกว่า ใช้ฌาน 4 อธิฐานก็ได้, หรือจะเอาอย่างหลวงปู่ปาน จับไว้แล้วบอกหลุดๆๆๆๆ กุญแจมันก็หลุด แต่หลวงปูปานแค่แตะก็หลุดกระเด็นไปเลย เพราะท่านนั้นตัวจริง)

ส่วน
    ผม.......ทำไม่ได้
    (nogood) [bw-cry]

17. จักระสายลม

จักระสายลม สมาชิกใหม่

ผมเป็นนินจา ในฝันจ้า

สวัสดีคับ ท่านสมาชิกทุกท่าน

ผมพึ่งจะสมัครสมาชิกที่เวบนี้

และสนใจ กระทู้ ของคุณ websnow เป็นพิเศษ

เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับความฝัน ที่ใกล้ตัวผมมากที่สุด

ผมสงสัยว่า การที่ผม ฝันแล้วสามารถควบคุม อะไรหลายอย่างในฝันได้

เช่น เอาเท้าเกาะติดกำแพง แบบนินจา นารุโตะ หรือ บางที ก็ กำหนดให้ วัตถุลอยได้ หรือ ก็เหาะได้เร็ว อะไรทำนองเนี้ย

เกิดจาก ที่ผมจินตนาการเองหรือเป่าคับ ปกติ ผมก็นั่งสมาธินะคับ

ใครพอจะอธิบายได้ ช่วยบอกหน่อยจิ

18. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะทดลองดูครับผม

19. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมต้องทดลองในฝันด้วย มันไม่ใช่โลกความจริง
    แล้วทำในโลกความจริงทำได้ไหมครับท่าน WebSnow

20. Kanaecha

Kanaecha Active Member

30 กันยายน 2006
    สวัสดีครับ
    ผมเพิ่งสมัครมาได้2วัน
    ขอฝากตัวด้วยนะครับ
    เคยรู้ว่ามานั่งสมาธิแล้วตายมีจริงมั้ยครับ
    แล้วเกิดจากอะไรครับ...