บันทึกบุญ ของข้าพเจ้า

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย ปานโสม, 30 สิงหาคม 2007.

1. ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้

ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาเล่าเป็นธรรมทานค่ะ
    อ่านแล้วรู้สึกดีมาก อนุโมทนาค่ะ คุณชาเก่งที่หนึ่งเลย;ปรบมือ

2. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตยกข้อความของพี่โอมมานะคะ
    <TABLE id=post2298422 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 09:07 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#6 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->โอม.<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2298422", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่
    Groans: 109
    Groaned at 29 Times in 27 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,627
    ได้รับอนุโมทนา 51,411 ครั้ง ใน 6,127 โพส
    พลังการให้คะแนน: 2532 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_2298422 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ครูบาอาจารย์ ท่านสอนผมว่า...

" เธอเห็นไหม สาวกบางองค์ มีเดชมาก มีคนให้ความเคารพ ยกไว้ที่สูง
    ไม่ถูกหยามเหยียดกดข่ม
    แม้ท่านเหล่านั้นไม่ประกาศตน

สาเหตุหนึ่ง...มาจากการมีจิตอนุโมทนา ยินดีในความสุข ความได้ดีของชีวิตอื่นจนเป็นนิสัยนั่นเอง

เธอดูนะ.... ถ้าเราเอาวัตถุมามัดติดกับลูกโป่งหลายๆลูกมันก็ลอยขึ้นสูงได้ใช่ไหม

การเอาจิต ไปเกี่ยวข้องกับสิ่งดีๆ คือบุญ อันเป็นสิ่งยกจิตให้ขึ้นสูงแม้ไม่ได้ทำด้วยตนเอง
    แค่ อนุโมทนา

กรรมนี้จะส่งวิบากให้เป็นที่ยกย่อง ได้รับเกียรติ สมฐานะ ไม่มีใครมาแกล้งกดดัน

เบียดเบียน มียศ มีสักการะ มากตามไปด้วย ตามกำลังบุญที่ทำไว้ ...แม้เราไม่ปรารถนาก็ตาม "<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่มา

http://palungjit.org/threads/ooวิบากกรรมจากจิตริษยาoo.198584/<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2009
  3. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งปวงของคุณชาที่ได้กระทำมาในอดีตชาติจนถึงปัจจุบันและขอให้ผลบุญใดๆที่เราได้สร้างทั้งในอดีตชาติจนถึงปัจจุบัน บุญนั้นเกิดประโยชน์กับเราเพียงใดก็ขอให้คุณชาได้กุศลนั้นด้วยจากใจจริง ขอบคุณสำหรับธรรมทานค่ะ

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายของพี่ชาครับ ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา
    ขอบุญนี้จงยังประโยชน์และความสุขแก่ตัวพี่ชา ตัวข้าพเจ้า และ สรรพสัตว์ทั้งหลาย มีมารดาบิดา ครูอุปปัชฌาย์ เจ้ากรรมนายเวร เทวดาที่รักษาตัวของข้าพเจ้า เป็นต้นตลอดสิ้นกาลนานเทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2009
  5. deejaimark

คุณชาให้มาบอกว่า ;aa44

ยังไม่ได้มา up เพราะ การที่จะเขียนกระทู้บุญให้ศักดิ์สิทธิ์
    ให้ผู้อ่าน อ่านแล้วเกิดปิติ คุณชาต้องมีสมาธิ
    เิอาจิตและบุญนั้นๆๆ ลงไปในตัวอักษรทุกตัวที่เขียน

เพื่อผู้อ่าน และผู้ร่วมอนุโมทนาทุกท่านจะได้รับบุญร่วมกับคุณชาได้อย่างเต็มที่
    จึงต้องมีเวลาในการเขียนจริงๆๆ

เพราะฉนั้น ไำม่แปลกใจเลยคะ ที่อ่านไป ขนลุกขนพอง มีปิติ ไปด้วย

เพื่อนๆๆ อดใจรอกันนิดนึงนะคะ

เพราะตอนนี้ กระทู้บันทึกบาปและกรรม มีเรื่องที่ต้องตอบอีกเยอะ
    แถมคอม ยังติดๆๆๆ ดับๆๆๆ อีก

ส่วนเรื่องบุญที่ทำ แล้วยังไม่ได้เอามาลงให้ร่วมอนุโมทนายังมีอีกเยอะคะ

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณชาทุกๆๆ บุญ อีกหลายๆๆๆ ครั้งคะ ^_^

สาธุ ;aa44 ;aa44 ;aa44

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณครับ คุณแนน....ที่ส่งกระทู้ดีดีมีมงคลมาฝาก

ขออนุโมทนา ในกุศลที่คุณปานโสม ได้สร้างด้วยครับ

.

7. deejaimark

:z15 :z15 :z15
    ด้วยความยินดีเสมอคะ ^_^

8. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ยอดเยี่ยมเลยค่ะน้องแนน...ขอบคุณมากจ้า..

9. ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้

ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญสร้างศาลาสวดมนต์500บาทค่ะ

10. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    หลังจากให้คุณแม่ช่วยสอบถามคนรู้จักว่าอยู่ที่ไหน ก็ได้ความมาว่าสถานปฏิบัติธรรมนนี้น่าอยู่บนเขา(ดูจากชื่อตำบล) พอบอกคุณแม่ว่าจะขับรถไปหาดู(คนเดียว) คุณแม่ก็ทำตาเขียวด้วยความเป็นห่วง สงสัยถ้าหาพิกัดที่แน่นอนได้แล้วต้องเปลี่ยนเป็นให้คนพาไปแทนคุณแม่ถึงจะไม่ว่า

11. deejaimark

ขออนุโมทนา และขอบคุณในความตั้งใจและมีน้ำใจของน้องแอน ที่จะไปถ่ายรูปมาให้นะคะ จะโทรหาแม่ชีเหมือนกันคะ จะได้สอบถามถึงความก้าวหน้า และนำมาแจ้งให้ทราบต่อไป
    หรือท่านใด ได้คุยกะแม่ชีแล้ว ก็นำมาบอกกล่าวบ้างนะคะ

ขอบคุณคะ

รายละเอียดสถาณปฏิบัติธรรม

ชื่อ สถาณธรรมไผ่ล้อมรัตน์
    เลขที่ 99ม. 21 ต.บ้านกลาง อ.วังทอง จ. พิษณุโลก

สถาณธรรมแห่งตั้งอยู่บนพื้นที่ 37 ไร่
    โดยแม่ชีบุญล้อม เผือกเทศ เป็นสำนักอยู่ในป่า
    ห่างจากหมู่บ้าน ประมาณ700 เมตร
    กำลังก่อสร้างศาลาสวดมนตร์ ขนาด 6*6 เมตร 1 หลัง
    ขณะนี้ศาลาได้สร้างเสร็จแล้ว แต่ยังไม่มีผนังห้อง
    เนื่องจากว่า กำลังเข้าสู่ช่วงฤดูฝน
    จึงจำเป็นอย่างมากที่น่าจะต้องมีฝาผนังห้อง

ขณะนี้ มีห้องพัก 2 หลัง และกระต๊อบ หลังเล็ก 1 หลัง
    ไฟฟ้ามี 2 จุด คือ ในศาลาสวดมนตร์ และ โรงครัว
    มีทั้งแม่ชี พระ และฆราวาส เวียนมาปฏิบัติบ้างแล้ว

และขณะนี้ ยังขาดปัจจัยอีกจำนวนหนึ่งในการก่อสร้างผนังห้อง
    ของศาลาสวดมนตร์ เป็นเงินประมาณ 20,000 บาท
    ( ยังไม่รวมค่าช่าง )

ขอเชิญชวนเพื่อนๆๆๆๆ ทุกท่าน บริจาคปัจจัย
    ในการสร้างผนังห้องของศาลาสวดมนตร์ ร่วมกันคะ

ท่านสามารถโอนเงินบริจาค ไปที่

แม่ชีบุญล้อม เผือกเทศ
    ธนาคาร ธกส. สาขาวังทอง จ.พิษณุโลก
    เลขที่บัญชี 727-2-574600

แม่ชีบุญล้อม เผือกเทศ
    ธ.กสิกรไทย สาขาพิษณุโลก
    เลขที่บัญชี 107 275 7005

หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ แม่ชีบุญล้อม 087 266 4894

โอนเงินแล้ว โทรแจ้งแม่ชีได้เลยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2009
  12. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

วัน 04/08/2009 ร่วมทำบุญ 200 บาทครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ

13. ปานโสม

ปานโสม เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    น้องแอน

ขอบคุณมากเลยค่ะ ในความตั้งใจ
    แต่อย่างไร ก็อย่าถึงขั้นต้องขับรถไปคนเดียวเลย
    เป็นสาวเป็นแส้ เดี๋ยวคุณแม่ก็ห่วง อย่าไปทำให้ท่านห่วงนะคะ

ขอบคุณเพื่อนทุกคนที่มาร่วมอนุโมทนา
    และได้ร่วมบุญในการช่วยสร้างธรรมสถานปฏิบัติ
    ขออำนาจบุญกุศลทั้งหลาย จงมีแก่เพื่อนๆทุกคนในที่นี้ด้วยเถิด
    สาธุ สาธุ

14. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    คัดเค้ามาแวะอนุโมทนาบุญกับคุณชาแล้ว
    ขอบุญที่คุณชาได้กระทำดีแล้วมาแต่ปางก่อนก็ดี
    ในปัจจุบันก็ดีแลในอานาคตกาลก็ดี
    ขอบุญนี้จงสำเร็จแก่คุณชาแลทุกท่านด้วยนะเจ้าคะ...
    แล้วจะมาเยือนทุกมื้อเด้อค่ะ

เอ...สงสัยจะเป็นคนบ้านเดียวกันหรือเปล่าหนอ
    เห็นพูดถึงตอนกลับไปทอดกฐินที่บ้านเกิดแถวอีสาน
    .....บุญน้อมนำให้ได้มาพบ.....(เหมือนเพลงหนึ่งเลยเจ้าค่ะ)
    เคยสร้างบุญร่วมกันจึงได้พบเจอกันด้วยบุญเยี่ยงนี้

จากใจคัดเค้า

15. deejaimark

วันที่ 4 สิงหาคม 2552 คุณชาและคณะ ได้โอนเงินจำนวน 4,200 บาท
    เพื่อร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค กระบือ 399 ตัว กับโครงการณ์ของคุณมุ่งเต็มใจคะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาร่วมกันคะ

สาธุ อนุโมทนามิ

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมบุญไถ่ชีวิตโคกระบืิอปีละ4งวดครับ.185801/page-4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2009
  16. deejaimark

up ka ^_^

:z14

;k01

17. เด็กฝั่งธนฯ

เด็กฝั่งธนฯ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ร่วมทำบุญด้วยครับ

ตามคำแนะนำของคุณ deejaimark ด้วยความศรัทธา เมื่อวานผมได้โอนเงิน 500- เข้าบัญชีของแม่ชีแล้วครับ

18. deejaimark

เมื่อวาน 13 สิงหาคม 2552

คุณชาได้ร่วมทำบุญกับหลวงปู่บุญญฤทธิ์ 1,000 บาท

ขอเชิญเพื่อนๆ ร่วมอนุโมทนาคะ

19. dididada

dididada เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008

อนุโมทนาสาธุ

20. Lixalot's mummy

Lixalot's mummy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

27 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนาค่ะ