บุคคลที่ถูก นินทา โดยหลวงพ่อฤาษี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย กิดากร, 25 ตุลาคม 2010.

1. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    "หลวงพ่อคะ ลูกได้ทำบุญทำทานทำกุศลไว้มาก แต่ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดชีวิตมีแต่อุปสรรค มีแต่ปัญหาถูกคนนินทาบ้าง ถูกคนว่าร้ายบ้าง แสดงว่าบุญที่ทำในชาตินี้ไม่ให้ผลดี ใช่ไหมเจ้าคะ"

นั่นแหล่ะให้ผลดีมาก เป็นมหากุศล ก็ทำถูกแล้วนี่ เราเกิดมาเป็นคน เกิดมาเพื่อพบกับคำนินทาที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า
    นัตถิ โลเก อนินทิโต
    "คนที่ไม่ถูกนินทาเลยไม่มีในโลก"

คนที่บุญใหญ่ ถูกนินทาใหญ่ คนที่มีบุญเล็ก ถูกนินทาเล็ก อย่างพระพุทธเจ้าเขาไม่นินทานะ เขาด่าต่อหน้าเลยนะ โดนหนักกว่าเรามาก นั่นแหล่ะท่านมีบุญใหญ่ ถูกนินทาใหญ่ด่าแหลกเห็นไหมล่ะ

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับบุญกุศลชาตินี้ชาติหน้าอะไรหรอก มันยเป็นกฎธรรมดา เราเกิดมาแล้วถูกนินทาแน่ ก็ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาไปนะ อีกประการหนึ่งขอให้คิดว่าคนที่นินทาคนก็ดี คนด่าก็ดี เป็นลักษณะของคนบ้า เราก็ไม่ถือคนบ้าไม่ว่าคนเมาก็หมดเรื่อง ให้เขาบ้าเพียงฝ่ายเดียว

อย่าที่พระพุทธเจ้าทรงตอบพราหมณ์ พระพุทธเจ้ากำลังเทศน์อยู่ พราหมณ์โมโหที่ลูกศิษย์ของแกสรรเสริญพระพุทธเจ้า แกรู้ก็ไปชี้หน้าด่าพระพทธเจ้า พระพุทธเจ้าก็เลยปล่อยให้แกเทศน์แทน ตามพระยาลีท่านบอกว่า ด่าแบบทาสกรรมกรด่ากัน ด่าไปด่ามาแกเหนื่อยแกก็หยุดแล้วชี้หน้า
    "สมณโคดม แกแพ้ข้าแล้ว"
    พระพุทธเจ้าถามว่า
    "ตถาคตแพ้เธอตรงไหนเล่า....?" ท่านพูดเรียบๆ นะ
    พราหมณ์ตอบว่า
    "ข้าด่าแก แกไม่ด่าตอบนี่หว่า"
    พระพุทธเจ้าก็ทรงตอบว่า
    "พราหมณ์ ตถาคตมีความรู้สึกว่าถ้าใครโกรธตถาคต ตถาคตโกรธตอบ ตถาคตเลวกว่าคนนั้นนะ"

โดนน็อคเลย อีตานั้นนั่งทรุดเลย ยกมือไหว้กล่าวว่า "วาจาของท่านเป็นสุภาษิต เหมือนกับหงายของที่คว่ำมารับน้ำค้าง" ท่านก็เลยขอบวช บวชแล้วได้เป็นอรหันต์

แบบนี้ถึง 4 คนด้วยกัน ไม่ทราบว่าทำบุยอะไร ด่าพระพุทธเจ้าเป็นอรหันต์ อย่าไปเอาเข้านะ นี่พึ่งได้แค่ 4 คน แต่อย่าไปว่าท่านนะ ท่านเป็นอรหันต์ไปนิพพานหมดแล้ว

ไอ้นี่แหล่ะการนินทาเราหลบไม่ได้ ต้องถือว่าตามคติของพระพุทธเจ้าตรัสกับพระสงฆ์ ระหว่างพระองค์เดินไปกับพระสงฆ์ เมืองนาลันทากับกรุงราชคฤห์ต่อกัน

ที่พรามหณ์นำคณะตามไป ท่านลุงนินทาพระพุทธเจ้า หลานสรรเสริญพระพุทธเจ้า ตอนเช้าไปบิณฑบาตรชาวบ้านเขาก็เล่าให้ฟัง พระฉันข้าวเสร็จก็ไปเฝ้าพระพุทธเจ้า และเล่าให้พรพุทธเจ้าฟัง พระพุทธเจ้าก็บอกว่า
    "พวกเธอทั้งหลาย จงอย่าสนใจในวาจาทั้งสอง คือนินทาและสรรญเสริญ ถ้าเราดีเขาก็นินทาว่าเลว เราก็ไม่เลวไปตามเขาพูด ถ้าเราเลวเขาก็สรรญเสริญว่าดี เราก็ไม่ดีไปตามเขาพูด เราจะดีหรือเลวอยู่ที่การประพฤติและปฏิบัติเท่านั้น"

พูดสั้นๆ เท่านี้พระพวกนั้นได้บรรลุมรรคผล นี่ต้องถือตามคตินะ ถ้าไปคิดว่า เกิดมาชาตินี้ถูกนินทาแล้วกลุ้มใจ ตายลงนรกแน่.

ธรรมปฏิบัติ เล่มที่17 โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาม วัดท่าซุง

2. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธเจ้าตรัสว่า
    นัตถิ โลเก อนินทิโต
    "คนที่ไม่ถูกนินทาเลยไม่มีในโลก"

อนุโมทนา สาธุ...ยิ่งค่ะ

3. Red-X

Red-X เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากคะ วันหลังจะไม่ด่าใครกลับอีกแล้ว อนุโมทนา สาธุคะ

4. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    หลวงตามหาบัวตอบปัญหาธรรม

<TABLE border=0 cellSpacing=5 cellPadding=0 width="98%" align=center><TBODY><TR align=right><TD>โดย : ลูกหลาน ถามเมื่อวันที่ 24 มี.ค. 2548 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%" align=center><TBODY><TR><TD>ขอโต้ตอบพวกที่ด่าหลวงตา

ขณะนี้ลูกหลานได้ยินทั้งพระทั้งฆราวาสกลุ่มที่คัดค้านหลวงตา ออกมาโจมตีด่าทอหลวงตาต่างๆ มีนายทองขาว พระมหาโชว์ ลูกหลานยังมีกิเลส ระงับความโกรธที่มีใครมาด่าหลวงตาเราไม่ได้ ขอกราบเรียนขออนุญาตโต้ตอบกลับบ้างนะเจ้าค่ะ หรือหาเทศน์หลวงตาส่งกลับไปให้พวกนี้ได้สำนึกบ้าง หรือจะให้พระหรือคุณทองก้อนโต้กลับทางสถานีวิทยุเพื่อจะได้ยินไปถึงกลุ่มคนพวกนี้ พวกนี้จะได้รู้ความจริงไม่มากก็น้อย ขอเมตตาหลวงตาพิจารณาด้วยเจ้าค่ะ
    (จากลูกหลาน)

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=5 cellPadding=0 width="98%" align=center><TBODY><TR><TD>คำตอบ</TD></TR><TR><TD bgColor=#339900>[​IMG]</TD></TR><TR align=right><TD>เมื่อวันที่ 25 มี.ค. 2548 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%" align=center><TBODY><TR><TD>เรียนคุณผู้ถาม
    หลวงตาเมตตาแสดงธรรมตอบให้คุณ
    เมื่อเช้าวันที่ ๒๕ มีนาคม ๒๕๔๘ ณ วัดป่าบ้านตาด ดังนี้

หลวงตา : เราอยากจะถามว่าเป็นปากเขาหรือปากหลวงตาเป็นผู้โจมตี เป็นปากเขาเองก็ให้เขาโจมตีไปถ้าเขาไม่ขี้เกียจ จะโต้ตอบเขาหรือไม่ตอบก็ช่างเถอะ จะเฉยเหมือนหมาปล่อยหำก็ได้ หมาปล่อยหำเขาเฉย ใครจะว่าอะไร นั่นหำนะ เฉยหมา อันนี้เราก็เฉยแบบหมา พวกนี้มันมาเห่าหำหมา หมาเขาก็นอนเฉย พวกนี้ก็เห่าหำหมา ไปดูไอ้หมีเราซี ลองไปด่ามันซิ มึงปล่อยหำทำไมไอ้หมี เขาก็เฉย นี่เราก็เอาแบบเฉยนั่นละ เรื่องเทศน์ไม่ต้องส่งไป ส่งไปทำไม ส่งไปให้เจ้าของนั่นละ เตือนเจ้าของสอนเจ้าของ มันเป็นเรื่องของเขาไม่ใช่เรื่องของเรา เขาอยากว่าอะไรให้เขาว่าไปปากเขามี หูเรามีไปได้ยินเขายังเสียดายจะไปโต้ตอบเขาอีก มันก็บ้าอีกแบบหนึ่ง เรื่องให้พระหรือคุณทองก้อนโต้ตอบทางสถานีวิทยุก็ไม่จำเป็น เขาอยากว่าให้เขาว่าไป ให้เขารวมหัวกันทั้งหมดมาว่าหลวงตาบัวคนเดียว เอ้าว่าได้เลย หลวงตาบัวจะอยู่เฉยเหมือนหมาปล่อยหำนั่นแหละ ถึงเราไม่ปล่อยก็ตาม หมามันปล่อยเราก็ปล่อยแบบนั้นเหมือนกัน เฉยเลย เอาเท่านั้นละ ที่จะให้เขารับรู้ความจริงนั้นเขาไม่รับรู้หรอก มีแต่หลงตลอด จะให้มันรับรู้ไม่มีทาง มีแต่หลงเพิ่มเข้าไปเรื่อยๆ จึงให้เฉยเสียเหมือนหมาปล่อยหำ เอาละพอ

อ้างอิงจากหลวงตามหาบัวตอบปัญหาธรรม

Luangta.Com - ��ǧ����Һ�� �ҳ����ѹ��?

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.3 KB
      เปิดดู:
      843
  5. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    รูปพระพุทธเจ้าเบิกเนตร มองดูดีๆ แล้วลองถามตัวเองดูว่า พระพุทธเจ้าท่านมองอะไร

V
    V
    V
    V
    V
    V
    คำตอบคือ ท่านมองตัวเอง ท่านไม่ไ้ด้ไปมองคนอื่นให้เสียเวลา ท่านมองตัวเอง ทำตัวเองให้ดี จะดีหรือไม่ดี เรารู้เราเอง ถ้าเราจะดีจริง คนอื่นว่าเราไม่ดีร้อนคนพันคนเราตายไปเราก็ไปสู่ภพภูมิที่ดีมีสุข แต่ถ้าเราไม่ดีจริงคนอื่นจะมาชมเป็นล้านร้อยล้านพอสิ้นลมไป ก็ลงนรกอยู่ดี

นับถือหลวงตามากครับ รักหลวงตามาก ขอพร พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ดลบัลดาลให้หลวงตาอายุ ยืนๆอยู่เป็นเสาหลักของประเทศ ต่อไปครับ สาธุ สาธุ สาธุ