บุคคลใดที่นับถือศาสนาใด เมื่อเราอุทิศบุญกุศลโดยการกรวดน้ำทุกมนุษย์ก็จะได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศให้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย omio, 11 พฤษภาคม 2009.

1. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008

เรื่องนี้มันเกี่ยวกับคุณแม่ของนักร้องวัยรุ่น เมื่อปีประมาณ2536 ตอนนั้นจอห์นนี่และอนันยังไม่ได้เข้าวงการเลย คนพี่อายุราว10ปี คนน้องประมาณ4 ปี ยังดูดนิ้วอยู่เลย ทางคุณแม่ของทั้งสองเข้าเป็นครูสอนที่โรงเรียนนานาชาติบางกอกพัฒนาและรู้จักกับลูกสาวของอาจารย์ที่ผมนับถือ ท่านชื่อว่าท่านพ่อสัญญา แม่ของอนันจะเจอเรื่องประหลาดบ่อย ๆ เลยมาพบท่านพ่อสัญญา พ่อท่านก็ดูให้ว่าเกิดอะไร ท่านบอกว่ามันเป็นกรรมเก่าและอีกอย่างแม่ของเขาไม่ชอบทำบุญหรือเข้าโบสถ์ในศาสนาคริสต์เลย

เธอชื่อแครอล ท่านพ่อก็บอกแครอลว่าให้พิสูจน์ด้วยตัวเองเนื่องจากท่านพ่อบอกว่าเราชาวพุทธ เชื่อในกรรมและเหตุผลเลยสอนการนั่งสมาธิเบื้องต้นให้และพ่อก็รดน้ำมนต์ให้ แครอลก็ดีขึ้นและอีกสิ่งที่แครอล พบก็คือแครอลจะเห็นสิ่งแปลกด้วยตาเนื้อ ผมเจอแครอลที่บ้านพ่อบ่อยเขาจะมาบอกว่าเห็นจริง ๆ นะ แครอลพอพูดภาษาไทยได้ ที่บ้านพ่อสัญญาในวันเสาร์ อาทิตย์จะมีคนมาให้ท่านพ่อรดน้ำมนต์ ผมก็จะไปช่วยและเจอแครอลทุกครั้ง แครอลบอกผมว่าเวลาพ่อสวดมนต์และทำน้ำมนต์แครอลจะเห็นแสงบ่อย ๆ ผมถามแครอลว่าตาฝาดหรือเปล่า

เล่ามาตั้งนานคงไม่เบื่อนะครับ แครอลแม่ของ อนันและจอห์นนี่เป็นโรคประหลาดคือกระดูกสันหลังของแครอลหายไป 1 ชิ้น เป็น1ในล้านคนที่เป็นและสามารถมีชีวิตอยู่ได้ จนถึงปัจจุบัน แครอลเขาจะป่วยตลอดพ่อท่านสัญญาเลยบอกแครอลว่าน่าจะไปบวชชีถือศีลสัก3วัน แครอลเลยตอบตกลงว่าจะบวช แครอลเขาเป็นคริตส์ พ่อท่านเลยชวนผมและภรรยาไปด้วย ท่านพ่อจะไปทำบุญที่วัดบ้านเกิดท่านที่วัดบางกา อำเภอหลังสวน จังหวัดชุมพร แครอลก็เอาลูกชายสามคนไป ลูกชายคนโตไปด้วย

2. omio

รูปพ่อท่านสัญญา ท่านอยู่แถวสำโรง
    ขอบคุณปลัดนะครับ

คณะเราไปเกือบ20 คน เราไปถึงอำเภอหลังสวนก็ค่ำเข้<wbr>าที่พัก

พอเช้า พวกเราก็ไปที่วัด ผมบอกท่านพ่อสัญญาว่<wbr>าอยากจะไปกราบพ่อหลวงคล้อย วัดถ้ำเขาเงินก่อนก็เลยไปแต่พ่<wbr>อหลวงคล้อยไม่อยู่ก็ตรงไปที่วัดบางกา ไปถึงพ่อหลวงนูญเจ้าอาวาสกำลั<wbr>งกลับจากกิจนิมนต์ ผมก็เห็นชาวบ้านมาเต็มกุฏิท่<wbr>านเนื่องจากคณะเราเอาผ้าป่<wbr>ามาถวายด้วยชาวบ้านก็มากัน สิ่งที่ผมสังเกตเห็นก็คือมี<wbr>ทองคำเปลวติดเต็มหน้าประตู<wbr>ตลอดจนรูปของพ่อหลวงและเตียงที่ท่านใช้รับแขกก็มี<wbr>ทองคำเปลวติดเต็มไปหมด ผมก็เลยถามท่านพ่อสัญญาว่<wbr>าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ท่านก็<wbr>บอกว่าชาวบ้านเขามาแก้บนพ่อหลวงนูญ พ่อหลวงเป็นศิษย์ผู้น้องของพ่<wbr>อหลวงคล้อย และทั้งสองเป็นศิษย์ของเจ้<wbr>าเทพสิทธิอาจารย์ (เจ้าคุณเฒ่า )วัดขันเงิน พ่อหลวงพัน หนวดเหล็ก

พอได้เวลาพ่อหลวงนูญก็มาและทั<wbr>กท่านพ่อสัญญาว่า อ้ายรี สบายดีหรือ ท่านพ่อบอกว่าสบายดีและพาลูกศิ<wbr>ษย์มากราบพ่อหลวงและถวายผ้าป่า พวกเราก็ถวายผ้าป่าเสร็จ ผมเห็นชาวบ้านเอาทองคำเปลวไปติ<wbr>ดหน้าแข้งพ่อหลวงเต็มไปหมด ผมบอกหน้าพ่อท่านสัญญาแล้วถามพ่อหลวงทำไมชาวบ้านมา ติ<wbr>ดทองที่หน้าแข้งพ่อหลวง ท่านก็บอกว่าชาวบ้านมันบนแล้<wbr>วสำเร็จก็มาทำกันท่านห้ามแล้<wbr>วชาวบ้านไม่ฟังก็เห็นว่ากุฏิของพ่อหลวงเต็<wbr>มไปด้วยทองคำเปลว หลังจากนั้นพ่อท่านแจ้<wbr>งความจำนงกับพ่อหลวงนูญว่าจะให้<wbr>แครอลบวชชี พ่อหลวงก็ไม่ว่าอะไรแต่บอกว่า

มันตั้งใจหรือเปล่าถ้าตั้งใจท่<wbr>านก็จะเป็นธุระให้ท่านบอกว่าแล้วมันอ่<wbr>านบาลีเป็นหรือ ลูกสาวพ่อท่านสัญญาบอกว่<wbr>าจะบอกเป็นคำ ๆแล้วให้แครอลพู<wbr>ดตาม พ่อหลวงก็อนุญาต

มาถึงตอนสำคัญแล้วนะครับพ่อหลั<wbr>ง จากกล่าวคำสมาทานศีลและขอบวชจบ พ่อหลวงก็บอกว่าให้ตั้งใจกรวดน้<wbr>ำและให้ตั้งใจอุทิศส่วนบุญกุ<wbr>ศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรและบิดามารดา

พอเสร็จพ่อหลวงก็ถามว่าแม่ของอี<wbr>แหม่มนี้รูปร่างเป็นอย่างนี้ใช่ไหม ให้ถามมันซิผมก็พูดภาษาให้<wbr>แครอลทราบ แครอลร้องไห้เลยครับ แครอลบอกว่า แม่เธอตายตอนที่<wbr>เธอยังเล็ก พ่อหลวงถามว่าใช่หรือเปล่<wbr>า แครอล บอกว่าใช่ แม่เธอรูปร่างอย่างที่พ่อหลวงนู<wbr>ญ บอก ผมก็มองไปที่พ่อท่านสํญญาเห็นพ่<wbr>อ ท่านหลับตาแล้วก็พยักหน้ากับผม ผมเลยถามว่าพ่อหลวงนูญรู้ได้อย่<wbr>างไรพ่อหลวงก็ชี้ไปที่ประตู<wbr>ทางเข้าบอกว่าก็แม่มันยืนอยู่หน้าประตูทางเข้า พวกผมและชาวบ้านเป็นร้อย ต่<wbr>างตกใจและก็งง พ่อหลวงหันไปถามท่านพ่อสัญญาว่<wbr>าอ้ายรีจริงหรือเปล่า ท่านพ่อสัญญาพยักหน้าแล้วมีสิ่งที่ประหลาดน่าอั<wbr>ศ จรรย์อีกอย่างพ่อหลวงท่านก้<wbr>บอกว่าไหนมึงถามอีแหม่มว่ามันมีลูกกี่คน พวกเราก็ถามแครอลทั้ง ๆ พวกเรารู<wbr>้ว่าแครอลมีลูก 4 คนและคนละพ่อหมด

แครอลบอกว่มีลูกชาย 3 ลูกหญิง1 พ่อหลวงบอกว่าไม่ใช่มันมีลูก 5 คน แครอลยังยืนยัน พ่อหลวงเลยบอกว่ามันมีลูก 5 คนที่<wbr>มันเคยไปทำแท้งจำไม่ได้หรือ เชื่อไหมครับแครอลร้องไห้ใหญ่<wbr>เลยและบอกว่าตอนเป็นวัยรุ่นสมั<wbr>ยอยู่ที่อังกฤษ เคยทำแท้งเนื่องจากตอนวัยรุ่นไม่<wbr>ได้คิดอะไรซึ่งตัวแครอลลืมเรื่องนี้ไปแล้ว พ่อหลวงบอกว่าที่มันเจ็บและป่<wbr>วยเนื่องจากลูกที่ทำแท้งมั<wbr>นมาตามมาให้เกิดสิ่งที่ไม่ดีกั<wbr>บตัวแครอล แต่ลูกต้องการบุญกุ<wbr>ศลเท่านั้นแต่แครอลไม่ทราบ ผมก็ถามคำถามเดิมพ่อหลวงนูญท่<wbr>านก็บอกว่ายายมันจูงมาด้วย พ่อหลวงนูญบอกว่ามันมาตั้<wbr>งนานแล้วมันบอกว่าอยากจะได้บุ<wbr>ญกุศล กูเลยบอกให้พวกเอ็งว่าให้ตั้<wbr>งใจทำนะ

ด้วยความอยากรู้ผมก็ถามท่านว่<wbr>าพวกเขานับถือคริสต์จะได้หรื<wbr>อครับ พ่อหลวงนูญท่านเมตตาตอบให้<wbr>พวกเราว่า ไม่ว่าจะเป็นศาสนาใดถ้าได้<wbr>กรวดน้ำ อุทิศส่วนบุญกุศลก็จะได้รั<wbr>บหมดไม่ว่าวิญญานหรือสัมภเวสีใด ๆ อยู่ ณ ที่แห่งใดก็จะได้รับหมด พวกเอ็งจงจำไว้ แล้วท่านก็หันมาบอกกับท่านพ่อสั<wbr>ญญาว่าอ้ายรีจริงไหม ท่านพ่อสํญญาก็พยักหน้า

ผมมีรูปของพ่อหลวงนูญแต่ยั<wbr>งหาไม่เจอเพราะท่านไม่ยอมให้ถ่<wbr>ายผมจะนำมาลงให้ดู ปัจจุบันท่านอายุ 80 กว่าแล้ว ถ้าไปหลังสวนถามคนหลังสวนจะรู้<wbr>จักท่าน ตอนที่ไปวัดท่านได้เล่าเรื่<wbr>องสมบัติในวัดให้ฟังอีกด้วย อีกอย่างที่ท่านเก่งคื<wbr>อการทำนายทายทัก

http://www.konrakmeed.com/<wbr>webboard/upload/index.php?<wbr>showtopic=7972

3. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าบุคคลนั้น ในศาสนาใดๆ ก็ตาม พวกเขาไม่รูจัก "พระพุทธเจ้า"
    แล้วพวกเขา ในศาสนาใดๆ ก็ตาม พวกเขาจะได้รับในส่วนบุญส่วนกุศลนั้นไหม

ที่กล่าวอย่างนี้ก็เพราะ พวกเขา ในศาสนาใด ๆ ก็ตาม ไม่รู้จัก "พระพุทธเจ้า"
    และไม่รู้จักกับคำว่า "โมทนา สาธุ" เพื่อรับกุศลผลบุญ ที่ส่งให้พวกเขาเหล่านั้น
    ในศาสนาใด ๆ

ผมถามว่า แล้วพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใด ๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ
    จะรู้จักกับคำว่า "โมทนา สาธุ" เพื่อที่จะได้รับบุญกุศลที่ได้ส่งมาให้
    และพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ จะสามารถพูด
    คำว่า "โมทนา สาธุ" ได้เหมือนกับ "ชาวพุทธ" ได้ไหม

และผมถามอีกว่า แล้วพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใด ๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ
    จะรู้ความหมายของคำว่า "โมทนา สาธุ" ซึ่งแปลว่าอะไร
    แล้วพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใด ๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ
    จะสามารถรู้ได้บ้างไหมว่า
    "ยกสองมือ ประกบคู่ ขึ้นเหนือศีรษะ เอ่ยคำว่า โมทนา สาธุ แบบชาวพุทธเราได้ไหม"

และถ้าศาสนาอื่น ๆ เขาอุทิศบุญกุศลให้กับเราได้จริงล่ะก็
    ถ้าอย่างงั้น ก็ไม่ต้องรอให้ตายก่อน เราจึงสามารถเอ่ยคำพูด ตามพวกเขาในศาสนาใดๆ
    ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ ว่า " อาเมน โอ้พระเจ้า ฯลฯ" และอีก ฯลฯ แบบนั้นใช่ไหม

แล้วถ้าหากเป็นพวกคอมมิวนิสต์ล่ะ พวกเขาจะรู้ไหม ว่า
    ถ้าเราอุทิศบุญกุศลด้วยการกรวดน้ำให้กับพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใดๆ
    ของคอมมิวนิสต์ซึ่งพวกเขา ไม่มี"ศาสนา"
    งั้นขอถามว่า พวก(คอมมิวนิสต์)เขาจะสามารถ เอ่ยคำว่า "โมทนา สาธุ" ได้ไหม
    ในเมื่อพวกเขา(คอมมิวนิสต์) ไม่มี"พระเจ้า" องค์ใดๆ เลยให้นับถือ
    อีกทั้งพวกเขา(คอมมิวนิสต์)ก็ไม่รู้จัก"พระพุทธเจ้า" ในศาสนาพุทธ ด้วยซ้ำไป
    มันจะเป็นไปได้อย่างไรครับ ผมไม่เชื่อเด็ดขาด บอกได้เลยว่า ไม่มีทางเป็นไปได้

ผมจึงย้อมถามคุณว่า "แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่า บุคคลใดที่นับถือศาสนาใด
    เมื่อเราอุทิศบุญกุศลด้วยการกรวดน้ำ ทุกมนุษย์ก็จะได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศให้"

4. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมถามย้อนกลับคุณบ้างว่า "บุคคลใดที่นับถือศาสนาใด เมื่อเราอุทิศบุญกุศลโดยการกรวดน้ำทุกมนุษย์ก็จะได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศให้"

แล้วพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใด ๆ ที่ไม่ใช่ในศาสนาพุทธ
    รู้จักกับ "พระพุทธเจ้า" ในศาสนาพุทธบ้างไหม
    รู้จัก คำว่า "โมทนา สาธุ"
    "ยกมือทั้งสองข้าง พนมมือเหนือศีรษะชูขึ้นเหนือหัว พร้อมกับพูดว่าโมทนา สาธุ"

พวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ จะได้รับบุญกุศลที่กรวดน้ำ
    ไปให้พวกเขาได้ไหม ในเมื่อพวกเขาเหล่านั้น ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ
    "ไม่รู้จัก พระพุทธเจ้า " และพวกเขาเหล่านั้น ก็มีพระเจ้าของเขาแล้ว

หากเเต่พวกเขาเหล่านี้ ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ และไม่ได้นับถือ
    "พระพุทธเจ้า" ดังนั้นแล้วพวกเขาเหล่านี้ ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ เป็นพวกนอกศาสนาหรือพวกเดียรัจถี

ถ้าไม่อย่างงั้น พวกเขาเหล่านี้ ในศาสนาใดๆ ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ ก็ไม่ต้องรอให้ตายก่อน แล้วจึงพูดออกมาว่า
    "อาเมน" หรือไม่ก็ "โอ พระเจ้า เมตตาลูกด้วย" ก็ได้รับบุญแล้ว?

งั้นถามหน่อยว่า พวกคอมมิวนิสต์ ที่ไม่ได้นับถือศาสนาใด ๆ
    ที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธ จะรู้จักกับ คำว่า"โมทนา สาธุ"
    แล้วพวกคอมมิวนิสต์ ที่ไม่ได้นับถือศาสนาใด ๆ ไม่มีพระเจ้าให้นับถือ
    พวกเขาจะเชื่อในเรื่องของบุญกุศลที่ได้กรวดน้ำอุทิศบุญให้กับพวกเขาหรือ

แล้วคุณพูดออกมาได้อย่างไรว่า

"บุคคลใดที่นับถือศาสนาใด เมื่อเราอุทิศบุญกุศลโดยการกรวดน้ำทุกมนุษย์ก็จะได้รับบุญกุศลที่เราอุทิศให้"

ผมไม่เชื่อโดยเด็ดขาด

<!-- google_ad_section_end -->

5. omio

การอนุโมทนา เป็นบุญประการหนึ่ง

ขึ้นอยู่กับสภาพจิตเป็นสำคัญ ไม่ได้หมายถึงเพียงกล่าวคำว่าอนุโมทนาเท่านั้น
    ถึงแม้จะไม่ได้เปล่งเป็นคำพูดออกมาว่า ขอ
    อนุโมทนาแต่ขณะนั้นมีจิตใจที่ชื่นชมยินดีในกุศลที่ผู้อื่น กระทำก็เป็นบุญ

เพระการอนุโมทนานั้นเป็นการชื่นชมยินดีในกุศลที่ผู้อื่นได้กระทำ เกิด
    จากจิตที่อ่อนโยน ไม่แข็งกระด้าง และประการที่สำคัญ
    การอนุโมทนาในกุศลจิตของผู้อื่นนั้น เป็นความประพฤติของคนดีทั้งหลาย

บุญทั้งหลายสำเร็จลงด้วยใจ