บุญไม่มีและกรรมบัง?

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย juniper, 22 ตุลาคม 2012.

1. juniper

juniper เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดึครับพี่ๆ น้องๆ ชาวพลังจิตทุกท่านครับ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เรื่องของผมนี้อาจจะเป้นเรื่องชีวิตมากกว่า...นะครับ ไม่รู้จะเบื่อหรือป่าวครับ<o:p></o:p>
    จริงๆ แล้วผมเคยเข้ามาเว็บพลังจิตมาตั้งแต่เมื่อ 6-7 ปี พอดีตอนนั้น search จาก Google ก็ไม่ได้ สนใจอะไรมาก มีแต่ว่า เว็บนี้เจ๊งดี เมื่อตอนเวลานั้น มีหมวดเพลงเพื่อชีวิต ที่ผมต้องการ download พอดีเลยครับ ผม search มาหลายเว็บแล้ว ก็ไม่มีให้ download แต่เว็บนี้เจ๋ง มีเพลงที่ผมให้ download ด้วย ไม่โดนกลัวโดนเล่นหรือไงฟ่ะ<o:p></o:p>
    ผมเองก็ไม่ได้สนใจจุดประสงค์ของเว็บแต่อย่างไร เข้ามาทุกครั้งก็ ไปหมวดเพลงก่อนเลยครับ เข้าเว้บนี้ประมาณ 7-8 ครั้ง จากนั้นก็.ผมไม่ได้เข้าดาวน์โหลดเพลงอีกเลยเพราะว่า ช่วงเวลานนั้น มี bittorrent เข้ามาแทนที่ คราวนี้ download มันส์กว่าเดิม <o:p></o:p>
    จนเวลาล่วงเลยไป จากวันนั้น จนถึงเมื่อเดือนที่ผ่านมา ผมก็ได้กลับมาเข้าเว็บนี้อีกครั้ง แต่ หลายๆ สิ่งเปลี่ยนไป ผมโตขึ้น มีความคิดมากขึ้น. อายุ 30 แล้วครับ แก่แล้ว ผมเองเพิ่งแต่งงานและก็ย้ายจากพ่อแม่ มาอยู่บ้านใหม่ ที่หมู่บ้านแถวนนทบุรี เป็นหมู่บ้านที่เงียบสงบมากครับ พอแต่งงานได้ 1 เดือนช่วงหน้าฝน ผมเองก็เป็นไข้หวัดใหญ่ นอนอยู่บ้าน เป็นอาทิตย์เลยครับ ไม่ได้ ไปไหนเลย กินยาแล้วก้นอนครับ ไม่ก็นั่งเล่นเกมส์ PC แบบ ว่าช่วงนั้น ผมไม่อยากทำอะไรเลยครับ มีงานเข้ามาผมก็ไม่อยากทำครับ พอดีผมเปิดบริษัท IT กับเพื่อนครับ. ไม่รู้เป็นอะไร รู้สึกเบื่อหน่ายในชีวิตโลกครับ. รู้สึกวุ่นวายเร่งรีบ พอมาอยู่บ้านนี้แล้วใจสงบ จนไม่อยากทำอะไรเลย จนอาการไข้เริ่มดีขึ้น แต่ว่าจิตใจผมเองก็ยังไม่ดีขึ้น เลยไม่รู้จะทำอะไร ดูหนัง เล่นเกมส์ ทำโน้นนี่หมดแล้ว ก็ยังเบื่อหน่ายอยู่ครับ<o:p></o:p>
    จนผมลองมา search ที่ google รู้สึกเบื่อกับชีวิตทำไงดี.แต่ว่าผมไม่ได้จะฆ่าตัวตายนะครับ . ลอง search ไปๆ มาๆ ก้มีหลายๆคนบอกว่าให้ ลองไปศึกษาธรรมมะ ดู ช่วยได้ <o:p></o:p>
    ผมเองมีความพยายามและทำอะไรรวดเร็ว คิดเร็วทำเร็ว เพื่อทำให้ชีวิตดีขึ้นมาตลอดครับ ชีวิตผมตั้งแต่เรียนจบมาจะ busy ตลอดครับ ทำงาน ให้เงิน พ่อแม่ เก็บเงินแต่งงาน ซื้อบ้าน จนมีทุกอย่างแล้ว เลยรู้สึกเบื่อหนายมั๊งครับ .

อ่านไปๆ มาๆ หลายๆ อย่างก็ไปเจอเรื่องการฝึก กสิน ก็เลยวั้นบอกแฟนว่าจะกลับไปนอนบ้านแม่ครับ เดี๋ยวแฟนหาว่าบ้า เพื่อแอบบไปฝึกกสิณไฟดู ก็คือ เอาเทียนมาจุดไฟ แล้วก็เพ่งเข้าไป ทำตามที่ youtube เข้าสาธิตเลยครับ พอทำไปสักพัก ก็ไม่ได้เรื่องล่ะ 1-2 ชมแล้ว <o:p></o:p>

เลยกลับมานั้งพิจารณาว่า เรานั่งไปเพื่ออะไร นั่งทำอะไรทำไม.ตอบตัวเองไม่ได้ครับ เลยไป search ข้อดี ข้อเสียของ กสิณ ดู หลายๆ คนบอกว่า ไปฝึก อานาปานสติ หรือ ไม่ก็ไปฝึก มโนมยิทธิ <o:p></o:p>
    ก็เลยสงสัยว่า มโนมยิทธิ คืออะไร ก็เลยได้ศึกษาลงไปลึกๆ ก็มาเจอเว็บ พลังจิตซึ่งเป้นเว็บคุ้นๆ กับรู้จักหลวงปู่ปาน กับ หลวงพ่อฤาษี ไปในตัวเลย เคยย้อนคิดไปตอนเด็กๆ เคยห้อยพระหลวงพ่ออยู่ แต่ไม่รั้จักท่าน จนถึงวันนี้ ผมได้รู้จักท่านแล้ว แต่ท่านก็ไม่อยู่ซะแล้ว แต่ก็ขอขอบคุณท่านที่ ได้เผยแพร่ธรรมะ ของพระพุทธเจ้าไว้ในพวกเรา<o:p></o:p>
    ผมเริ่มต้นฝึกมโนมยิทธิเมื่อ ต้นเดือน ตุลา นี้เองครับ ผมลอง download คำแนะนำการฝึกของหลวงพ่อมา กับอ่านจากเว็บต่างๆ แล้วฝึกด้วยต้นเอง <o:p></o:p>
    ผมอยากจะบอกก่อนครับว่า ผมไม่เคยสงสัยในตัวพระพุทธเจ้า ไม่เคยสงสัยในนรก ในสวรรค์เลย ผมศรัทธา ในตัวพระพุทธเจ้า กับธรรมะที่ของท่านมากจนแทบจะไม่ได้ศรัทธราพระสงฆ์รูปใดเป้นพิเศษ จนกระทั้งวันนี้ <o:p></o:p>
    ผมได้ฝึกมโนมยิทธิวันแรกโดยการ นั่งสมาธิ แล้วก็ท่อง นะมะ พะทะ ตามสูตรหลวงพ่อเลยครับ นั่งภาวนาไปสักพัก ก็เหมือนกับว่า ใช้ตาเนื้อมากเกินไป พยายามใช้ตาเนื้อมองหาภาพ ที่อ่านๆ มา ว่าจะมีพระพุทธเจ้ามารับ ก็มองๆ หาจนนึกว่าเกือบได้ แล้วตาก็จะลืมขึ้นมาตลอด ทำไปๆ มาๆ ก็พยายามลองใหม่ให้จิตสงบ แล้วก็กำหนดลมหายใจ เข้าออก ก็เหมือนเดิม ผ่านไป 1 ชม. ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นก็เลยเลิกครับ กลับไปทบทวนดูใหม่อีกที <o:p></o:p>
    ครั้งที่ 2 คราวนี้เปิด youtube ของป้าคนนึงครับ เขาสอนมโนมยิทธิแถวกาจญบุรึครับ มีตั้งแต่สวดกรรมฐาน จนถึงฝึกเลยครับ ผมไม่รู้ว่า ภาพที่ขึ้นมานั้นเป้นภาพที่ผมคิดตามคำที่ผู้บรรยายพูดนั้นเป้นาภาพจากจิต ที่หรือจากความคิดตามที่ผู้บรรยายบอกมา เช่นจะมีพระพุทธเจ้าอยู่ตรงหน้า ตาเราไม่เห็นครับเลยคิดเอาเองมั๊งครับ เอาขึ้นไปเจดีย์ แล้วครับสวยงามมาก ผมว่าผมคิดตาม ว่าเป้นยังไง ผมคิดว่า ผมบินจากข้างล่างพื้นขึ้นข้างบน ผมฟังไปเรื่อยๆ ครับ.คิดตามตลอดครับ ไปสววค์ ไปพรหม ไปวิมาน ไปบ้าน จนจบ ผมกลับมาพิจารนา นี่ไม่ใช่ล่ะ ถ้าเราไม่มีผู้บรรยาย ทำไมไม่มภาพมา . อันนี้ผมพิจารณาว่าเป้นอุปทาน แน่นอนครับ โดนชักจูงไม่ใช่กรรมฐาน <o:p></o:p>
    ครั้งที่ 3 ศึกษาอีกแล้วครับ นะมะ พะทะ เหมือนเดิม แล้วก็พิจารณาตัวเองว่า ร่างกายเรานั้นไปสิ่งที่เกิดมาจาก ธาตสี่ เป้นสิ่งที่ปรุ่งแต่งขั้นมา มีแต่เชื่อโรคในตัว ทำให้เกิดทุกข์ ทำให้รู้สึกเบื่อหน่าย พยายามที่จะตัด ขันธ์ 5 ประกอบด้วย รูปขันธ์ เวทนาขันธ์ สัญญาขันธ์ สังขารขันธ์ วิญญาณขันธ์ ปล่อยวางทั้งหมด อย่าไปอยากรู้อยากเห็นมากนักจะเกิดนิวรน์ 5 ก็ตัดทิ้งหมด . และก็อย่าพยายาม ใช้ตาเนื้อ ให้ใช้จิตมอง แต่ปัญหาที่ก้เหมือน เกิดเหมือนเดิม เหมือนกับว่าผมไม่รู้การใช้จิตมอง ยังไง พยายามหลับตา แล้ว เอาผ้ามาพันตาด้วยครับ เหมือนเพิ่งมากๆ แล้สตาชอบลืมขึ้นมาเอง จะเห้นแสงเข้ามาในตาแล้วสิ่งที่เพ่งๆ ไว้จะหายไป <o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    เหมือนผมจะเห้นอะไรบ้างอย่างนะครับ เหมือนเป้นรูปอะไรสักอย่าง พยายามคิดถึงแต่พระพุทธเจ้า เป้นหน้าพระพุทธรูป พยายามทำภาพนั้นให้เป็นจริง เขาบอกให้ขอบารมีพระผมก็ ขอทั้งบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปักเจกพระพุทธเจ้าทุกพระเอง พระอรหันต์ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษี แล้วอีกมากมายเช่น พ่อ แม่ผมที่เป้นเทวดาชาติที่แล้ว มีบ้างไหม ทำอยู่อย่างแล้วครับ ก็ไม่เห็นอยู่ดี ทำแบบนี้ หลายครั้งๆ มาก จนถึงปัจจุบัน ก่อนนอน มาก็ลองหลับตา นั่งภาวนา วันล่ะ 1 ชม. ทุกวันจนหลับครับ แอบคิดด้วยว่า ขอให้หลวงพ่อ หรือใครก้ได้ครับ มาช่วยแนะนำผมด้วยครับ แต่ก็ ไม่มีครับ เหมือนผมไม่มีบุญเพียงพอทีจะไปนิพพาน ในชาตินี้ <o:p></o:p>
    ผมคิดเสมอว่า ชาตินี้ ไม่ขออะไรมากครับ ผมขอไปกราบนมัสการพระพุทธเจ้า ในขนะที่ผมยังจำความรู้สึกว่าผมเป้นผม แบบนี้ได้ครับ เดี๋ยวเกิดตายไปเกิดใหม่ใช้กรรมขึ้นมาเกิดเป้นคนชั่ว หรือสัตว์เดรฉาน ก็คงรออีกนาน เหมือนชาตินีเกิดมาเป้นสัตว์ประเสริญเพื่อ ไปกราบนมัสการพระพุทธเจ้าให้ได้ครับ ผมขอแค่นั้นครับ <o:p></o:p>
    แต่ผมเองก็ไม่ได้ละความพยายามครับ ตอนว่างๆ ผมก็คงหลับตาภาวะนา ตลอดครับ ตอนเปลี่ยนมาเป้น ภาวนะ พุทโธ ธรรมดาแล้ว ครับ <o:p></o:p>
    แต่ข้อดีของการฝึกมโนมยิทธิที่ผมได้รับถึงแม้ผมจะฝึกไม่สำเสร็จ ก็คือ <o:p></o:p>
    1. ผมอยากตั้งใจรักษาศีล 5 ซึ่งผมไม่เคยทำได้มาก่อน ในหลายๆ ข้อครับ ตอนนี้ผม พยายามรักษาศีลบริสุทครับ เพื่อจะได้ฝึกสำเร็จ<o:p></o:p>
    2. ผมทำผมมีกำลังใจในการใช้ชีวิตเดินทางสายกลางต่อครับ. แล้วพัฒนาตัวเองเสมอครับ<o:p></o:p>
    3. ผมเป้นคนทำอะไร รีบเร่ง ใจร้อน ตอนนี้ผมอารมณ์ เย็นลงมากครับ <o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ผมก็กลับมาคิดว่ามันเป้นกรรมที่ผมทำมาหรือป่าวครัว เหมือนว่า ในตัวของผม จะมีจิต 2 จิตครับ <o:p></o:p>
    จิตดี กับ จิตชั่ว<o:p></o:p>
    จิตดี <o:p></o:p>
    1. ในตัวผมนั้น ผมรู้สึกได้ตั้งแต่เกิดมาครับว่ามี สมัยผมเด็กๆ ผมคิดเองอะไรของผมก็ไม่รู้ครับ ผมคิดว่าทุกๆ อย่างรอบๆ ตัว นั้นเหมื่อนสิ่งภาพลวงตา เมื่อหลับตาก็จะรู้สึกว่าสิ่งรอบๆ ตัวนั้นเป็นซากป่าช้า หรือผีดิบ แบบว่าไม่ใช่ของจริง แล้วในคิดว่า เราเกิดมาใช้กรรม เดี๋ยวเราก้ตายแล้ว ในโลกนี้ไม่มีอะไรจริงสักอย่างล้วนแต่เป็นภาพลวงตา<o:p></o:p>
    แต่พอโตขึ้นก็เริ่มรู้ว่าชีวิต ยังต้องใช้กรรมอีกยาวหลายปี เลยต้องเดินสายกลาง เป็นเหมือนเด็กทั่วๆไป <o:p></o:p>
    2. ตั้งแต่ผมขึ้น ม.1 จำความได้ เขาให้สวดมนต์แล้วก็แผ่เมตาจริงทุกวันตอนเช้า แล้วสอนว่า ก่อนนอน ก้ให้สวดมนต์แล้วก็ แผ่เมตตาด้วย จากนั้นผมจนถึงวันนี้ผมสวดมนต์กับแผ่เมตตา ทุกวันครับ วันไหนไม่ได้สวดมนต์ ก็จะนอนไม่หลับครับต้องลุกขึ้นมาสวดมนต์ บางวันสวดไปแล้วลืมครับว่าสวดไปแล้วก็ลุกขึ้นมาสวดใหม่ บางวันก้ขี้เกียจสวด สวดเร็วบ้างในใจบ้าง ไม่ตั้งใจบ้าง แต่ก้ต้องสวดครับ ไม่รู้ทำไม<o:p></o:p>
    3. ผมเพิ่วบวชเมื่อปีที่แล้วครับ บวชใหพ่อแม่ ครับ 2 อาทิตย์ตามหลักสูตรชายไทย ผมไม่เคยบวชอะไรมาก่อน ผมตั้งใจมากที่จะบวชครับ พระท่านบอกว่า เราบวชน้อยต้องทำให้ได้ครบ ตอนที่ผมบวชนั้น ผมทำได้ครบเกือบทุกอย่างครับตั้งแต่เช้า จนเข้านอน<o:p></o:p>
    - ตื่นมาก็สวดมนต์ก่อน แล้วก็ไปรับอรุณทุกวัน <o:p></o:p>
    - ตอนไปบิณฑบาตร จากโยมที่มาตักบาตรผมให้พรทุกคนครับ เหมือนว่าเขาใจเขาใส่ใจเรา ว่าเขามาใส่บาตรพระบางรูป ก็ไม่ให้พร ครับไม่รู้จะรีบไปไหน ผมพูดให้พรว่า เอวัง โหตุ อายุ วันโน สุขัง พลัง หลวงหน้าพระพี่เลี้ยงผมสอนมาครับ ผมอยากบอกให้ที่จะบวชนะครับ ว่าแค่นี้เองทำๆ กันหน่อยนะครับ<o:p></o:p>
    - หลังจากฉันเพล แล้วก็ฝึกท่องคาถาพาหุงครับ เจ้าอาวาสท่านบอกว่าดีๆ ผมก็พยายามท่อง จน ได้ครับ หลังจากบวช 1 อาทิตย์ได้รับกิจนิมนต์ไป ก็สวดเนียนๆ ไปกับพระรูปอื่นได้ครับ<o:p></o:p>
    - บ่ายๆ ก็ไปกวาดลานวัด ตามปกติครับ <o:p></o:p>
    - เย็นๆ ก็ทำวัตรเย็น แล้วก็ปลงอาบัติครับ <o:p></o:p>
    - จนถึงวันใกล้สึก ต้องมาเทศให้พ่อกับแม่ ที่บ้าน เองก็เลือกเอาเรื่องง่ายๆ เป็นเรื่องอานิสสงฆ์ ของการรักษาศีล 5 ครับ มาเทศโปรดพ่อกับแม่ ก่อนเทศก็ ให้ท่านรับศีล แล้วผมก็สวดพระคาถา อิติปิโส กับพาหุง ที่ฝึกมาครับ มีเริ่มหน้าแปลกคือ ที่บ้านผมมีสุนัข 1 ตัว แม่ผมก้จับมานั่งฟังด้วย แต่พอผม สวดพระคาถาพาหุงปุ๊บ สุนัขที่บ้านผม มันหอน แล้วก็ร้องทันทีครับ งง กันทั้งบ้านครับ แต่ผมก้สวดไปเรื่อยๆ ครับ แม่ผมก็เอาสุนัขออกไปข้างนอกครับ ถึงหยุดร้อง <o:p></o:p>
    - ผมคิดว่าการบวชครั้งนี้ ผมได้ทำเต็มที่ครับ เป้นสิ่งที่ผมคิดว่าผมได้เข้าใกล้พระพุธเจ้ามากที่สุดครับ ผมดีใจมากครับที่ผมได้บวช แต่ก็คิดอยากบวชยาวเลยนะครับ.ง รู้สึกดี แต่กลับมาคิดอีกที่ครับ ว่ายังบวชไม่ได้ครับ มีพ่อแม่ ต้องดูแลครับ เดี๋ยวต้องแต่งงาน มีรถต้องผ่อน มีบ้านต้องผ่อน เยอะแยะครับ หนี้เพียบ มีบริษัทต้องดูแล เลยต้องออมาเป้นคนธรรมดาอีกครั้งครับ<o:p></o:p>
    4. ผมเองไม่รู้เป้นอะไรครับ ไม่ค่อยเหมือนเด็กทั่วไปมั๊งครับ อาจจะเพราะว่าสมัยเด็กไปวัดทุกอาทิตย์เพราะวัดอยู่แถวๆ บ้านครับ ปู่ยา พ่อแม่พาไปครับ เลยรู้สึกผูกพัน จริงๆ ผมมีเรื่องสงสัยเยอะเยะเกี่ยวกับศาสนะ เกี่ยวกับพระพุทธเจ้า สมัยเด็ก เราเรียนหนังสือ ก้ไม่มีการเรียนว่า พระพุทธเจ้าเกิดมาได้อย่างไร ทำอะไรบ้าง มีแต่สอนว่า ท่านสอนอะไรบ้าง ธรรมะอะไร บางคนที่ท่องได้ ก้ทำข้อสอบได้ แต่ก็ไม่ได้รู้แท้จริง ผมก็เหมือนเด็กๆ ทั่วๆ ไป จำๆ เอาไปสอบ จน ยุคนี้เป้น ยุค IT ครับ มีทั้ง หนัง และ animaton เกี่ยวกับ พระพุทธเจ้า ชาดก ทศชาต์ ทุกอย่างหาดูได้จาก youtube ผม ต้องดูดูวันครับ ก่อนนอน เป้นเวลา 3 ปีมาแล้วครับ ใช้ Iphone เปิดดูก่อนนอนครับ จนหลับไป ผมชอบมาครับ ที่จะได้รับรู้ได้ศึกษาเรื่องของพระพุทธเจ้า <o:p></o:p>
    จิตดีที่ผมคิดว่าในตัวผมก็มีประมาณนี้ครับ ที่จำความได้ <o:p></o:p>
    จิตชั่ว<o:p></o:p>
    1. จิตชั่วในตัวเรื่องแรกเลยครับ ผมย้อนกลับไปดูสมัยเด้กๆ แม่บอกว่าผมซนมากครับ พอโตมาเรียน ม. ต้น ผมทำให้พ่อแม่เสียใจแล้วเกือบเรียนไม่จบ ม.ต้นครับ แต่มีพ่อแม่ช่วยไว้<o:p></o:p>
    2. โตมาหน่อย ไปเรียน รร. ช่างกล ครับ เมื่อก่อนผมเป้นคนติ่มๆ แต่ผมต้องการให้เพื่อนยอมรับครับ เลยต้อง ไปกับพวกเพื่อน แถวบ้าน. ที่เป้นเด็กโหด เถื่อนๆ ผมคิดว่าแบบนั้น เท่ห์ ครับ ผมเอามีดไปโรงเรียน เอาปืนไป รร. เกือบทุกวันนะครับ แต่ผมไม่เคยยิงหรือว่าฟันใครเลย เอาไปเท่ห์ๆ ครับ เหอๆๆ จนแม่ผมจับได้ โดนด่าครับ<o:p></o:p>
    3. อายุ 18 เรียนช่างกล ผมก็เริ่มไปเมาเละเทะกับเพื่อน จนเกิดเรื่อง ผมกินเหล้าไปขับรถมอไซค์ ไปส่งแฟนเพื่อน แล้วก็ฝนตกทำให้ผม มองอะไรไม่ค่อยเห็นแล้วเท่าที่จำความได้ ว่ากำลังเข้าโค้ง แล้วก็จำไรไม่ได้ อีกเลย จนมาฟื้นที่โรงพยาบาล แล้วรู้ว่าได้ชนมอไซค์อีกคันนึง ทำให้คนนึงขาหัก อีกคนนึงกะโหลกร้าว แต่ผมกับเพื่อนแค่ถลอกๆ ตอนนั้นผมคิดว่าผมเครียดมาที่สุด แต่พ่อแม่ผมดีมากครับ พ่อแม่ไม่เคยซ้ำเติมครับ ช่วยผม หากู้เงินไปเครียร์กับอีกฝ่ายนึง ผมจะร้องไห้ครับ. ผมทำให้พ่อแม่ ลำบากมาก ช่วงนั้นอีกอย่าง ผมคิดเลยว่า ผมไม่รู้จริงๆ ว่าผมไปชนตรงไหน ผมเองทำไมไม่เป้นอะไรเลย ผมสงสัยอยู่จนถึงทุกวันนี้ แต่สิ่งที่ทำไว้คือบาปกรรม ที่ผมสร้างไว้ ในชาตินี้แล้ว ซึ่งจะต้องชดใช้กรรม ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้าแน่นอนครับ ผมหดหู่มากครับช่วงนั้น <o:p></o:p>
    4. ผมก็เข้ามหาลัย เลือกที่จะเรียนวิศวะ ก็ยังคงเมาอยู่ครับ เมาด้วยเรียนด้วยจนจบครับ แฟนไม่มีครับ เพราะว่าเงินลงขวดหมด จนเรียนจบครับ เรื่องเหล้านี้ทำให้ผมเสียคนที่ผมรัก ไปเยอะแล้วครับ <o:p></o:p>
    5. อายุ 25 เรียนจบมาแล้วทำงานงานมีเงินเดือน ตอนนี้ระเรงเลยครับ วันศุกร์เสาร์ นี้ไป ร้านอาหาร ไปเที่ยว จนเงินไม่เหลือใช้ครับ มีอยู่วันนึง ผมกินเหล้าแถวบ้านแล้วเขาเลิกกันแล้ว ผมก็อยากกินผมก็เลยไปกินต่อที่ร้าน ข้างนอกอีกซอยครับ ผมก็ขับมอไซค์ไป แล้วมีทางกำลังทำอยู่ทำให้รถมอไซค์ผม นั้นล้ม แล้วผมกลิ้งไปอีกฝั่งนึงของถนน ช่วงนั้นรถเยอะเหมือนกันครับ รถกะบะเกือบทับหัวผมครับ ผมตกใจมากรอดมาได้ไง แต่เขา กับมือผมถลอกหมดครับ ก็แต่ก็ไม่เข็ดครับ ไปนั้งกินเหล้าต่อครับ แล้วค่อยกับบ้านมาทำแผล ตอนเช้าครับ ช้วงนั้นทำงานตอนแรกๆ นี่กินเหล้าเยอะมากครับ . <o:p></o:p>
    6. แต่สิ่งที่ผมเชื่อได้เลยครับว่า ผมต้องมีบางสิ่งบางอย่างปกป้องผมอยู่ หรือไม่ก็กรรมผมยังไม่หมด ต้องใช้กรรมอีกเยอะ ครับ.เลยยังไม่ถึงที่ตายครับ เคยมีคนทักครับว่าผมจะไม่แก่ตาย ผมไม่เคยดูดวงเลยครับ ผมคิดว่าใครจะรู้ดวงเรา. เราเป้นคนกำหนเอง.แล้วอีกอย่าง มือขวาผมนั้นเส้นลายมือ ขาดครับ แบบว่าลายมือตรงด้วย ผมคิดแล้วครับว่า ชาติที่แล้วผมต้องมีอะไรซักอย่างแน่นอน ดีไม่ดีผมไม่รู้ <o:p></o:p>
    7. ผมเคยมีความคิดเพี้ยนๆ ครับ ตอนนี้ก็คิดอยู่ครับว่า เวลามองท้องฟ้าอยากไปดาวพวกนั้น ต้องมีคนเหมือนๆเราอยู่ ที่ดาวพวกนั้นแน่นอน ก็เลยเลือกเรียนวิศวะ เพื่อจะหาไปนอกโลกได้ครับ. แต่ด้วยเทคโนโลยีสมัยนี้ไปไม่ได้แน่นอนครับ อย่างแรกต้องหา Unlimited Enegy เช่น แร่พลูโตเนียมของ superman หรือ iron man ครับถึงจะไปได้ไกลขนาดนั้น แต่ว่าตอนนี้ผมแอบดีใจเล็กๆ ว่ามีอีกความหวังคือการถอดจิตไปครับ เป้นสิ่งที่ผมตามหามาทั้งชีวิตเลยครับแน่ ตอนแรกผมกะว่าถ้าไม่มีทางเวลาผมตายแล้ว ผมจะไม่วนเวียนอยู่แถวบ้านหรอกครับ ผมจะให้วิญญาณผมพุ่งขึ้นไปเที่ยวนอกโลกเลยครับ หลายๆ คนก็คิดว่าผมบ้าแน่ แต่จะให้ผมทำไงครับ. ก็ผมอยากออกไปหาหลายๆ สิ่งที่ตาเราเห็นบนฟ้าทุกวันนี่ครับ ผมแอบชั่วครับ <o:p></o:p>
    ผมคิดว่าผมเองขยันครับ ผมสู้ชีวิตมาเยอะครับลำบากตั้งแต่เด็กครับ ทำงานก่อสร้าง ขับมอไซค์วิน สมัยเรียน จนเรียนจบเป้นวิศวกร เปิดบริตัวเอง เลี้ยงดูพ่อแม่ สร้างฐานะขึ้นมาได้ เหมือนมีบางวิ่งค่อยช่วยผมตลอดมาครับ <o:p></o:p>
    เมื่อผมเอาสิ่งต่างๆ พวกนี้ มาพิจารณา จะเกี่ยวไหมครับที่ผมไม่สามารถ ไปนิพพานหรือ แม้กระทั้งไปกราบเท้าพระพุทธเจ้า ผมยังทำไม่ได้เลยครับ ผมข้อแค่นั้นครับ พวกอภิญาหรือวิชาอะไรเหนือยกว่านั้น ผมคิดว่า ถ้าผมทำเบื้องต้นได้ ผมจะพยายามฝึกให้ได้ถึงที่สุดครับ ผมไม่ยอมแพ้หรอกครับ <o:p></o:p>
    ผมคิดว่าผมต้องไปหาอาจารย์หรือว่าครูฝึกเพื่อขอคำแนะนำ ให้ผมสามารถฝึกได้ สำเร็จมโนมยิทธิ แต่ผมก็กลัวว่า ผมไปแล้วจะเสียเวลาหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นสถิติ เช่นคนมาฝึก 200 คน ฝึกแล้วมองไม่เห็นไรเลยประมาณ 60 คน คนที่ฝึกแล้วมองไม่เห็นนี้ต้องทำไงต่อครับ จะมีสิทธิเห้นหรือป่าวครับ <o:p></o:p>
    ผมคิดว่าวันที่ 3-4 พ.ย. นี้ ผมจะไปบ้านสายลมครับ เห็นใน schedule มี อ.จากวัดท่าซุงเข้ามาครับ ผมอยากจะไปฝึกครับ.ง ไม่ทราบว่าต้องเตรียมอะไรบ้างครับ ก่อนไป ฝึกที่บ้านสายลม ผมก็จะฟังคำสอนของหลวงพ่อตอนขับรถไปทำงาน นั่งสมาธิ แล้วก็ฝึกมโนมยิทธิด้วยตัวเอง ที่ไม่สำเร็จเหมือนเดิมครับ . ยังไงก็ตาม ชาตินี้ผมต้องทำให้ได้ครับ ตอนนี้ผมรู้สึกดีครับกับการรักษาศีล 5 เพื่อสามารถสำเร็จมโนมยิทธิได้ . ถึงจะไม่ได้ก้ตาม

2. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ อ่านเรื่องของคุณแล้ว สนุกดีค่ะ ดูคุณเป็นคนซื่อๆ ดีเน๊อะ 55 ไปบ้านสายลม ไม่ต้องเตรียมอะไรไปมากมายค่ะ แค่ใส่เสื้อผ้า หรือกางเกงสีขาว หรือชุดที่ดูสุภาพ และเตรียมเงินใส่พานครูแค่ไม่กี่บาท เท่านั้นค่ะ เพราะที่นั่นเตรียมไว้ให้หมดแล้ว แต่อย่าไปช้านะคะ ควรไปถึงก่อน 11 โมงเช้า ทานอาหารให้เรียบร้อย เพราะตอนเที่ยงห้องมโมยิทธิฯ จะล็อคประตูไม่ให้ขึ้นค่ะ ยังไงก็ขอให้สมหวังในสิ่งที่หวังนะคะ โมทนาสาธุค่ะ:cool:

3. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ยุคนี้ จะมากไปด้วยผู้ทรงวิชชาสาม

ดังนั้น การฝึกมโนมยิทธิ ในยุคนี้จึงง่ายที่สุดครับ

ยกตัวอย่างเพื่อนของผม ไม่เคยฝึกอะไรเลย ไม่เคยนั่งสมาธิด้วย แต่พอผมพาไปบ้านสายลม แค่ครั้งแรกก็ฝึกได้เลย

4. juniper

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ เพื่อเพิ่มกำลังใจของทุกๆท่านนะครับ ผมจะพยายามรักษาศีลและตั้งใจฝึกให้ได้ครับ ถ้าทำได้แล้วผมจะมาแชร์ ประสบการณ์อีกนะครับ

5. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ แค่ได้อ่านก็ชื่นใจแล้วค่ะ :cool:

6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อยากเห็น หรือ อยากเลิกทำชั่วแล้วพ้นทุกข์?

ถ้าฝึกมโนมยิทธิ จะเริ่มจากเห็น เห็นแล้วปลง ปลงแล้วจึงอยากเลิกทำชั่ว เพื่อพ้นทุกข์

ถ้าอยากเลิกทำชั่วแล้วพ้นทุกข์ จะข้ามขั้นตอนเห็นไปเลย ปฏิบัติตรงได้เลย

7. juniper

ที่พูดก็น่าคิดนะครับ...ถึงไม่เห็นก็ไม่เป็นไร.. ถ้าเราอยากพ้นทุกข์ เราก็ปฏิบัติตามจริต ของเราก็ได้.. บางครั้ง การไม่เห็น ก็ทำให้เกิดทุกข์ เกิดความอยาก หมกมุ่นเกินไป..

8. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ...

หากเห็นในโทษแห่งวัฏฏะแล้ว ไม่ต้องขวนขวายด้านมโน ก็ได้ครับ

เมื่อเห็นแล้วว่า ความชั่วนั้นเป็นความชั่ว เป็นเหมือนไฟที่คอยเผาใจเรา อยากจะดับไฟโลกียะลงไป เมื่อนั้นก็ปฏิบัติตามสติปัฎฐาน 4 ทางสายตรงเพื่อการหลุดพ้นได้เลย

และในเส้นทางการปฏิบัติ โดยไม่ห่วงเรื่อง เห็น หรือ ไม่เห็น สิ่งใดเคยเป็นของท่าน เป็นทิพยทรัพย์ที่ท่านเคยได้มาแล้ว สิ่งนั้นจะกลับมาหาท่านเอง โดยครบถ้วนและไม่ต้องขวนขวายแต่อย่างใด

9. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาศีลเจริญภาวนาไปเรื่อยๆคับทำบุญบ้างตามโอกาส เห็นอะไรยกไตรลักษณ์ปลง แม้แต่พญามารยกทัพมาก็หยุดท่านไม่ได้ ถ้าจิตตั้งมั่นแล้ว ดั่งที่ตรัสไว้ในพุทธประวัติ

10. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    การจะพ้นทุกข์ได้จริงๆนั้นจะต้องมีปัญญาญาณ ซึ่งเป็นหนทางสุดท้ายในพระพุทธศาสนา
    แต่การที่จะได้ปัญญาญาณนั้น ต้องเกิดมาจากการเจริญสมาธิ เข้าฌาณอย่างต่อเนื่อง ยาวนาน จนจิตวิปัสสนาแล้วจิตจะเกิดปัญญา(ทางธรรม ) ซึ่งเนื้อหานั้น มีอยู่ทั่วไป แต่หากสนใจทางนี้จริงๆก็แนะนำมาที่กระทู้นี้ได้นะครับ เขาเน้นเฉพาะผู้ที่ต้องการหลุดพ้น ไม่หลงอยู่ข้างทางมุ่งทางตรงจริงๆ

11. juniper

ขอบพระคุณที่แนะนำนะครับ.. จะนำไปปฏิบัติ ครับ..

12. *ธรรมดา*

*ธรรมดา* เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจครับ