ประกาศเตือนใบเหลืองแก่ผู้ตั้งกระทู้ไม่มีที่มาให้ชัดเจน หรือไม่วางลิ๊งค์ที่มา

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 15 พฤษภาคม 2008.

1. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]เข้าใจครับ รับทราบครับ

2. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    เห็นด้วยทุก ๆ ประการค่ะ ถือเป็นจรรยาบรรณ

ปกติ จะกระทำสม่ำเสมอทุกครั้งที่ทำกิจ จะมีบ้าง เช่น สาระความนั้น ๆ เคยยกคัดลอกเก็บไว้อ่านศึกษาเองนานแล้ว และอาจนำมาแทรกกล่าว หาที่มามิได้
    กรณีดังกล่าวนี้ หากเป็นด้วยความประมาทพลาดพลั้ง ขอกล่าวขมากรรมมา ณ โอกาสนี้นะคะ

ตั้ง นโม ๓ จบ
    สัพพัง อะปะระธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต<O:p</O:p

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 11:25 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Admin<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    Administrator

ได้ให้อนุโมทนา: 15
    ได้รับอนุโมทนา 6 ครั้ง ใน 2 โพส
    พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->เรื่องกระทู้ไม่ใส่อ้างอิงที่มา
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ถึงสมาชิกเว็บพลังจิต

เมื่อวานได้มีเว็บมาสเตอร์ธรรมะ เขียนมาแจ้งว่า
    คุณก็อปข้อความจากเว็บเขา แต่ไม่ใส่อ้างอิงที่มาให้ ข้อความมีดังนี้

<TABLE class=message cellSpacing=0 cellPadding=1 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TH>Sat, Oct 18 2008 6:33pm

</TH></TR><TR><TD>จากการตรวจดู ถึงเนื้อหาด้านธรรมะต่างๆ ที่ได้มีการคัดลอกไปจากทางเวบผมนั้น

ปรากฎว่ามีอยู่หลายครั้งที่ได้มีผู้คัดลอกเนื้อหาธรรมะจากเวบผม ไปลงที่เวบพลังจิต บา่งครั้งก็ให้ credit และบางครั้งก็ไม่ได้ให้ credit ดังเช่น โฟสข้างล่างนี้

http://palungjit.org/showthread.php?t=104994

คัดลอกไปจากเวบผมสนในส่วนนี้ :

http://geocities.com/metharung/pra-gun-new.htm

คัดลอกไปแบบทั้งหมดแล้วก็ไม่ได้ให้ credit เลยนะครับ
    การเผยแผ่ธรรมะเป็นสิ่งที่ดี แต่ควรขออนุญาติผู้เป็นเจ้าของเวบบ้างนะครับ
    หรืออย่างน้อยก็ควรให้ credit ว่านำมาจากเวบผม

ตรงส่วนข้อความว่า "ก่อนจะได้พระคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกนี้มา
    ในเดือนมกราคม พ.ศ 2546 ข้าพเจ้าได้มีนิมิตความฝันจากหลวงปู่เทพโลกอุดรท่าน..." นั้นเป็นประสบการณ์จริงของผม ซึ่งถ้าใครคัดลอกส่วนนี้ไปก็รู้แล้วครับ ว่าลอกของผมไปชัดๆ

อย่างไรช่วยให้ credit แก่เวบผมด้วยนะครับ ไม่ขออนุญาตจากผมก็ไม่่ว่ากัน แต่ควรให้ credit นะครับ เพราะว่าผมคีย์อยู่นานเกือบ 10 ชั่วโมง สำหรับเวบเพจนี้เมื่อหลายปีก่อน

Webmaster เวบเมตตาโฮมเพจ
    Metha.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

จึงแจ้งมาเพื่อขอความร่วมมือให้สมาชิกช่วยกลับไปแก้ไขที่กระทู้ เพราะทางเราตรวจดูแล้วมีหลายกระทู้มาก ถ้าจำที่มาไม่ไหว ให้ทำการลบกระทู้ทิ้งได้เลย

สาเหตุที่ลบกระทู้ต่างๆ โดย WebMaster

http://palungjit.org/showthread.php?t=126998

ประกาศเตือนใบเหลืองแก่ผู้ตั้งกระทู้ไม่มีที่มาให้ชัดเจน หรือไม่วางลิ๊งค์ที่มา โดย Super Modoerator

http://palungjit.org/showpost....89&postcount=1
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

4. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

5. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    รับทราบและขอบคุณ

ว่าแต่ว่า พอมีใครอธิบายได้ไหมว่า "แต้ม" คืออะไร
    และมีไว้ทำอะไร

ไม่รู้จริงๆนะ เป็นสมาชิกมาตั้งหลายปี ไม่เคยสังเกตุเรื่องได้แต้ม ตัดแต้มเลย

6. arrashi

arrashi สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2008
    รับทราบขอรับ...

อาราชิ พิมพ์ให้ม๊ะคะ สำหรับท่านที่ไม่ค่อยถนัดพิมพ์เองอ่ะ
    ไม่คิดค่าจ้างพิมพ์จ้า.... ส่งต้นบับมาละกัน... เดี๋ยวจัดให้ คิ คิ
    ไม่คิดตังค์แต่อยากได้แต้มมั่ง (มาใหม่ค่ะ ยังมะมีแต้มเรยยย)

7. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แต้มในที่นี้คือ point จ้า

. การแจ้งเตือน ( ใบเหลือง )
    คือคำเตือน...จะไม่้โดนหัก point..
    จะเป็นการแจ้งเตือนเพื่อให้สมาชิกได้ทราบว่าทำผิด...
    ถ้าเกิดว่ายังทำผิดบ่อยๆ จะโดยแจ้งหัก point

2. ทำผิดกฏ ( ใบแดง )
    ถูกแจ้ง 1 ครั้ง จะถูกหัก 1 point ...

ที่มา...

กฎกติกา ของเว็บบอร์ดพลังจิต ([​IMG] 1 2)
    WebSnow

8. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    มีคำถามครับ

ถ้าสมมติว่าเราเขียนเองจริงๆ แล้วไม่มีที่มา จะถูกตัดแต้มมั้ยครับ
    แล้วถ้าตัด เราจะบอกยังไงล่ะครับให้รู้ว่าเราเขียนเองจริงๆ

9. ผ่อนคลาย

เขียนเองจริงๆ ก็จะไม่มีการก๊อปมาแปะ หรือก๊อปมาดัดแปลงเลย เราก็ยืนยันและพูดได้เต็มปาก ไม่ได้โกหกอะไร

เราก็เพียงบอกว่าเราเขียนเอง หรือค้นคว้าเรียบเรียงมาจากไหนเราก็บอกไป เผื่อเจ้าของบทความมาเห็นก็จะได้ภูมิใจ แบบนี้ไม่ตัดแต้มครับ

เท่าที่มีประสบการณ์มา คนที่ทำเอง ก็มั่นใจว่าทำเอง คนที่ไปก๊อปมาแล้วบอกคนอื่นๆ ว่าทำเอง แรกๆอาจไม่มีคนรู้และหลงชื่นชม เมื่อนานไปความก็แตก และถูกสังคมเล่นงาน เข้าสังคมไม่ถนัดน่ะครับ และอาจถูกแบนก็เป็นได้ครับ

สรุปคือแรกๆอาจไม่รู้ แต่มารู้เมื่อเจ้าของบทความแจ้งมา เราก็จัดการไป หรือหากทีมงานรู้ชัดว่าไม่ได้เขียนเอง ก็จัดการหักแต้ม หรือแบนไปได้ตามความผิดครับ

10. จิม

จิม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ของผมที่นำมาลง ได้รับจากพระท่านโดยตรงเพราะท่านเป็นคนเรียบเรียง พิมเองจากคำสอนของหลวงพ่อที่วัด แล้วผมก็ขอนำมาอ่าน แล้วก็ขอเอาบทความของท่านมาใส่ลงเว็บ
    แต่กระทู้ผมล่าสุดนั้นโดนปิด คือผู้อ่านสามารถเข้าไปอ่านได้แต่ไม่สามารถพิมโพสข้อความตอบได้
    พี่ๆช่วยเเก้ไขไห้ผมด้วยนะครับ

11. จิตศรัทธา2

จิตศรัทธา2 Active Member

เพิ่งเข้ามาใหม่ครับกำลังทำความเข้าใจกับชมรมอยู่ครับ