ประวัติหลวงปู่เทพโลกอุดร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 12 กันยายน 2007.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมขออนุญาตคุณลูกปู่ธาตุและคุณsunny นำรูปที่ผมไปถ่ายออร่ามาลงนะครับ รูปแรกนั้นผมใส่พระวังหน้า ส่วนอีกรูปผมไม่ได้ใส่พระพิมพ์เลยครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2550 ผมไปถ่ายรูป(ออร่า) มา 2 รูปนะครับ

โดยรูปแรกจะใส่พระพิมพ์

รูปที่สองไม่ใส่รูปพระพิมพ์ (สีขาวที่หน้าผม ผมขอปิดหน้าผมเองนะครับ)
    <!-- attachments -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sunny [​IMG]
    อนุโมทนา สาธุ ดัง ๆ ครับ

ผมว่าอย่างน้อยก็เป็นสิ่งที่พิสูจน์ให้เห็นอย่างเป็นรูปธรรมเท่าที่วิธีการทางวิทยาศาสตร์จะกระทำได้

โดยความเห็นของผมรูปที่ใส่พระพิมพ์ รังสีที่ออกมาเป็นฉัพพรรณรังสีนะครับ

ว่าแต่ว่าพอจะบอกได้หรือเปล่าครับว่าเป็นพระพิมพ์วังหน้าที่ใส่เป็นชุดไหนครับ ต่างจากคราวที่แล้วหรือเปล่า

แล้วรูปที่ไม่ได้ใส่พระพิมพ์ของวังหน้า ได้ใส่พระชุดอื่นหรือไม่ครับ

อนุโมทนาสาธุ อีกครั้งครับ
    รูปแรกที่ผมใส่พระพิมพ์วังหน้า ผมใส่ไปสองเส้นครับ (กิเลสอ้วน) ในสองเส้นผมมีพระผงยาวาสนาและพระผงยาจินดามณีด้วยครับ

ส่วนรูปที่ไม่ได้ใส่พระพิมพ์ ผมไม่ได้ใส่พระหรือวัตถุมงคลอื่นๆเลยแม้แต่องค์เดียว

ส่วนรูปที่ผมถ่ายในปี 2549 ตามนี้ครับ

ปี 2549 [​IMG]

สิ่งที่ผมนำมาเรียนเสนอให้ทุกๆท่านเห็นนั้น สามารถแสดงเป็นรูปธรรมที่ชัดเจนที่สุดเท่าที่วิทยาศาสตร์สามารถที่จะพิสูจน์ได้ครับ

โมทนาสาธุครับ
    .
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post857569 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 03:27 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #12454 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Sunny<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_857569", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:38 PM
    สถานที่: บางกอก
    ได้ให้อนุโมทนา 1,086 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 1,713 ครั้ง ใน 253 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 234 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_857569 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    ผมขออนุญาตคุณลูกปู่ธาตุและคุณsunny นำรูปที่ผมไปถ่ายออร่ามาลงนะครับ รูปแรกนั้นผมใส่พระวังหน้า ส่วนอีกรูปผมไม่ได้ใส่พระพิมพ์เลยครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2550 ผมไปถ่ายรูป(ออร่า) มา 2 รูปนะครับ

โดยรูปแรกจะใส่พระพิมพ์

รูปที่สองไม่ใส่รูปพระพิมพ์ (สีขาวที่หน้าผม ผมขอปิดหน้าผมเองนะครับ)
    <!-- attachments -->

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Sunny [​IMG]
    อนุโมทนา สาธุ ดัง ๆ ครับ

ผมว่าอย่างน้อยก็เป็นสิ่งที่พิสูจน์ให้เห็นอย่างเป็นรูปธรรมเท่าที่วิธีการทางวิทยาศาสตร์จะกระทำได้

โดยความเห็นของผมรูปที่ใส่พระพิมพ์ รังสีที่ออกมาเป็นฉัพพรรณรังสีนะครับ

ว่าแต่ว่าพอจะบอกได้หรือเปล่าครับว่าเป็นพระพิมพ์วังหน้าที่ใส่เป็นชุดไหนครับ ต่างจากคราวที่แล้วหรือเปล่า

แล้วรูปที่ไม่ได้ใส่พระพิมพ์ของวังหน้า ได้ใส่พระชุดอื่นหรือไม่ครับ

อนุโมทนาสาธุ อีกครั้งครับ

รูปแรกที่ผมใส่พระพิมพ์วังหน้า ผมใส่ไปสองเส้นครับ (กิเลสอ้วน) ในสองเส้นผมมีพระผงยาวาสนาและพระผงยาจินดามณีด้วยครับ

ส่วนรูปที่ไม่ได้ใส่พระพิมพ์ ผมไม่ได้ใส่พระหรือวัตถุมงคลอื่นๆเลยแม้แต่องค์เดียว

ส่วนรูปที่ผมถ่ายในปี 2549 ตามนี้ครับ

ปี 2549 [​IMG]

สิ่งที่ผมนำมาเรียนเสนอให้ทุกๆท่านเห็นนั้น สามารถแสดงเป็นรูปธรรมที่ชัดเจนที่สุดเท่าที่วิทยาศาสตร์สามารถที่จะพิสูจน์ได้ครับ

โมทนาสาธุครับ
    .

สาธุ สาธุ สาธุ

3. sithiphong

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ปี 2551 (ตามแบบสากล) ผมขออาราธนาพระบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย ,พระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ,พระบารมีพระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,พระบารมีหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,พระบารมีพระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก โปรดจงดลบันดาลให้ทุกๆท่าน มีสุขภาพพลานามัยที่สมบูรณ์และแข็งแรง ไม่มีโรคภัยเบียดเบียน ในสิ่งที่ทุกๆท่านคิด ,กระทำการต่างๆในสิ่งที่ดี,ที่งาม,ที่ถูกต้อง ขอให้ประสบกับความสำเร็จ สำเร็จ สำเร็จ ทุกๆประการตลอดปีและตลอดไปด้วยเทอญ

4. sithiphong

5. whaywhay

whaywhay สมาชิกใหม่

15 มิถุนายน 2008
    รูปนี้เหมือนรูปที่พระองค์หนึ่งท่านเคยให้ไว้
    และเหมือนมากๆเลยค่ะ
    จำลูกได้ไหมเจ้าค่ะพ่อ

6. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    กุศลผลบุญใด ๆ ก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้<O:p</O:p

7. sithiphong

พระบรมสารีริกธาตุ
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พระนาม สมณโคดม

พระเสโธธาตุ(เหงื่อ)

บริเวณหน้าอก ,ปอด ,หัวใจ

(ผิวหนัง ด้านหลัง)

พระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พระนาม สมณโคดม
    และพระธาตุพระอรหันต์

--------------------------------------------

พระบรมสารีริกธาตุ
    องค์พระปัจเจกพุทธเจ้า

กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1552633", true); </SCRIPT>
    คณะพระวังหน้า ,ชมรมพระวังหน้า

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=1082

8. sithiphong

พระธาตุ พระอรหันต์

1.พระโคธิกะเถระเจ้า
    2.พระปุณณะเถระเจ้า
    3.พระอุตตะรายีเถรีเจ้า
    4.พระเวณุหาสะเถระเจ้า
    5.พระโมฬียะวาทะเถระเจ้า
    6.พระวังคิสะเถระเจ้า
    7.พระอนุรุทธะเถระเจ้า
    8.พระพิมพาเถรีเจ้า
    9.พระมหากปินะเถระเจ้า
    10.พระเวยยากัปปะเถระเจ้า
    11.พระกังขาเรววัตตะเถระเจ้า
    12.พระภัทธะคูเถระเจ้า
    13.พระวิมะละเถระเจ้า
    14.พระจุลลินะเถระเจ้า
    15.พระกุณฑะติสสะเถระเจ้า
    16.พระกิมิละเถระเจ้า
    17.พระศิริมานันทะเถระเจ้า
    18.พระจุลนาคะเถระเจ้า
    19.พระองคุลิมาละเถระเจ้า
    20.พระอุคคาเรวะเถระเจ้า

กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1552633", true); </SCRIPT>
    คณะพระวังหน้า ,ชมรมพระวังหน้า

9. sogood

sogood Active Member

ขอภาพที่ศรัทธาเพื่อไว้เป็นที่เคารพบูชาด้วยนะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการกับวิทยาทานที่ได้อ่านทั้งหลายเหล่านี้ ขอขอบคุณทุกผู้ทุกคนและทุกนาม ขอบคุณครับ

10. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา คับ ผมเองก็เคยได้อ่านเรื่องราวของท่านเหมือนกันรู้สึกเลื่อมใสศรัทธามาก

11. somee

somee สมาชิกใหม่

25 กุมภาพันธ์ 2009
    เต็มอิ่มเลยครับ

12. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลหลวงปู่ใหญ่ที่นำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ...ขออนุโมทนาสาธุบุญทุกๆบุญที่ได้ทำด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

13. มณฑล ช.

มณฑล ช. สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณมากครับสำหรับความรู้และเรื่องราวของหลวงปู่เทพโลกอุดร อย่ายึดมั่นถือมั่นตัณหา

14. เทพทรงธรรม

เทพทรงธรรม สมาชิก

ผมไ้ด้เคยคุยกับท่านอาจารย์ จเร ว่าท่านเคยพบหลวงปู่หรือไม่อาจารย์ จเรบอกว่าเคยเห็น 1 ครั้งในการนั่งสมาธิรูปร่างและร่างกายท่านเป็นคนโบราณสูงประมาณ 4ถึง5 เมตรเท้า ประมาณ 2 ศอกเป็นคำพูดของอาจารย์ จเรที่ผมถามท่านเพราะว่าพระที่อาจารย์ จเรอธิฐานจิต ด้วยบารมีพลังที่แปลกมากมีทั้งพลังปู่และพลังพระอรหันต์ซึ่งเป็นพลังที่สมบูรณ์อย่างแท้จริง การที่ท่านจะนำหรือเชิยบารมีของปู่นั้นอาจารย์ จเรบอกว่าไม่ใช้จะเชิญแล้วจะมีบารมีทุกคน พระอรหันต์ก็ไม่ได้เชิญกันง่าย ๆ ส่วนพระพุทธเจ้าอาจารย์ จเรบอกว่าไม่ต้องคุยกันเชิญท่านไม่มาหรอกเพราะท่านนิพพานไปแล้วแต่การขอบารมีนั้นให้ขอบารมีองค์พระพุทธเจ้าองค์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตต่อไปไม่ใช้เชิญองค์ที่นิพพานไปแล้วให้ขอบารมีท่านและอีกอย่างอาจารยืจเรบอกว่าการจะเชิยพระพุทธเจ้าถามว่าคนเชิญมีอะไรมารับประกันตัวเองว่า ทาน ศีล ภาวนาของตัวเองจะมีบารมีเท่ากับท่านให้ไปคิดดูหลักสูตรนี้ให้คิดง่าย ๆ อาจารย์ จเรบอก มีกระดาษ 3 แผ่น จะเอากระดาษ 3 แผ่นไปปิดกระดาษ5 แผ่นนั้นมันไม่ได้หลอก เราต้องมีกระดาษอย่างน้อย 6 แผ่นขึ้นไปจะได้ปิดมิด การเล่นกับพระอริยะหรือสงฆ์ที่สำเร็จแล้วอย่าไปแอบอ้างชื่อท่านกรุณาขอขมาด้วยกาย วาจา ใจ ทุกครั้ง แม้แต่เอ่ยชื่อก็ควรขอขมา ผมได้มีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อ สิริ กับอาจรย์ จเรแล้วรู้สึกสบายใจมากว่าได้กราบพระอรหันต์อย่างหลวงพ่อสิริ ( หลวงพ่อท่านได้ปฏิบัติ ธุดงค์วัตรอยู่ ) ปฏิบัติธรรมของท่านอยู่ผว่าเป็นบุญอย่างยิ่งที่ได้กราบพระอรหันต์อย่างหลวงพ่อสิริ
    น้องใหม่ เทพทรงธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  15. sithiphong

คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)

รูปคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตร)

1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า

2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า
    3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า (หลวงปู่อิเกสาโร)
    4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า (หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า หรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา ลพบุรี)
    5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า (หลวงปู่หน้าปาน หรือหลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด วัดโอภาสี กรุงเทพฯ)

รูปสงวนลิขสิทธิ์ อ.จเร แห่งบ้านดวงธรรม

http://palungjit.org/threads/ประวัติหลวงปู่เทพโลกอุดร.91379/

16. sithiphong

อ้างอิง:
    นำมาให้ชมกัน

พระธาตุเสด็จ(มาเอง)ที่ฐานพระบูชา พระศรีอาริยเมตตรัย

วาสนา และ บารมี ของแต่ละท่าน ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

ยินดีด้วยนะครับ

.

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 90 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 87 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, psombat+, ธนนท์ </TD></TR></TBODY></TABLE>

องค์ที่ห้อย (พระสมเด็จ top of the top 4) ที่ลูกน้องห้อยอยู่ พระธาตุก็เสด็จมาเหมือนกันเลย ขอแสดงความยินดีด้วยเช่นกัน

และอีกท่านที่ขอ(แอบ)บอกบนบอร์ดก็คือ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->หัวหน้าอีแร้ง<!-- google_ad_section_end --> มีพระธาตุเสด็จเกาะที่พระบูชาองค์หลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร ขอแสดงความยินดีเช่นกันครับ
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3049357", true); </SCRIPT>
    ใครเป็นใคร ลองกดดูที่ ตัวอักษรที่มีเส้นใต้ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    http://palungjit.org/threads/เธžเธฃ...นˆเธˆเธฐเน„เธ”เน‰.22445/page-1859#post3050836

กระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... หน้าที่ 1859
    .

17. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานยังคุยกับเพื่อนเรื่องท่านอยู่เลย วันนี้เข้ามาเจอกระทู้นี้ โชคดีจริงๆ ขออนุโมทนา สาธุค่ะ

18. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้พระเนื้อผงไต้ฐานจาจึกคำว่าอุตรผมยังหากรอบใส่ไม่ได้เลย

19. ฟลุ๊คza

ฟลุ๊คza สมาชิก

13 กันยายน 2010
    คุณรู้ประวัติท่านได้ยังไงครับ
    ท่านบอกหลวงพ่อจรัญตอนไปทุดงว่าใครรู้ประวัติของท่านจะต้องตาย
    แต่ผมก็ขออนุโมทนาที่ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2011
  20. sithiphong

คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)

รูปคณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตร)

1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า

2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า
    3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า (หลวงปู่อิเกสาโร)
    4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า (หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า หรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา ลพบุรี)
    5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า (หลวงปู่หน้าปาน หรือหลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด วัดโอภาสี กรุงเทพฯ)

รูปสงวนลิขสิทธิ์ อ.จเร แห่งบ้านดวงธรรม

ประวัติหลวงปู่เทพโลกอุดร