ประสบการณ์การทดลอง เดิน ทะลุกำแพง

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเหาะได้นั้น ในพระไตรปิฏก ก็มีนะ
    ผมเคยฟังพระท่านเทศนาให้ว่า
    มีพระรูปหนึ่ง ยังไม่บรรลุถึง อรหันต์ผลนะ แต่ได้ ฌาณ4แล้ว
    ท่าน เหาะไปในอากาศกับพระเถระ ซึ่งบรรลุอรหันต์ผลแล้ว
    เกิดได้เห็นหญิงงามกำลังอาบน้ำ จิตไม่ติดเพียงแค่วูปเดียว สมาธิตกเล็กน้อย
    ที่เหาะอยู่ ก็ตกลงมา ทันทีครับ
    เนี้ยคือ สิ่งที่ต้องวิเคราะห์ไว้ดีๆสำหรับผู้ที่ยังติด ในกิเลส ว่าอย่าไปใช้ อธิฤทธิ์ แบบนี้สุ่มสี่สุ่มห้าละครับ ^^

2. tan64

tan64 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    แล้วไม่ทราบว่า จ ข ก ท ต้องการสื่ออะไรหรอครับ

ผมได้อ่านหรือเห็นกระทู้แนวแบบอย่างนี้เยอะมากครับมีทั่งคนให้กำลังใจและคนที่เข้ามาวิจารย์ว่าผิด ผม มีความเข้าใจว่ามันเป็นความรุ้ความสามารถของต้นในขณะปฏิบัติ แต่ที่สื่อออกมาแนวนี้เป็นสาธารณะโดยที่พูดออกมากเองเนี้ยมีจุดประสงค์ ? รึเปล่าครับ เพราะว่ากระทู้แนวนี้ย่อมมีทั่งคนเห็นด้วยและคนไม่เห็นด้วยและผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงทราบดีแต่เหมือนอยากจะให้คนรู้และยอมรับในสิ่งที่ต้นรู้และเห็นเช่นนั้นว่าเรารู้เราเห็นเราทำได้ ว่าเป็นอย่างนี้เช่นนี้
    ผมเองก็มีประสบการฝันแบบเนี้ยคล้ายๆกันบังคับตัวเองได้ด้วยแถมรุ้ตัวเอง ณ ขณะจิตว่าฝันเหาะได้ด้วย สุดท้ายมันก็ตื่นครับเพราะว่ามันคือฝันจะจริงหรือไม่จริงเรื่องบางเรื่องผมว่าไม่ควรจะพูด เรื่องจริงควรพูดเรื่องจริงไม่ควรพูด เรื่องจริงพูดออกมาแล้วไม่ได้ประโยชน์อะไรแต่เพียงแต่ว่าอยากให้คนอื่นยอมรับตัวเองว่ามีคุณวิเศษเช่นนี้ มันคือฝันไม่ใช่ของจริง นะครับ เพราะทุกคนฝันได้แต่ของจริงทำไมได้ทุกคนครับ คนที่ปฏิบัติ โดยไม่ต้องาศัยฝันหรือไปได้จริงมีอยู่แต่เขาก็มิได้จะพูดออกมาสาธารณแบบนี้แค่คุยกันในกลุ่มเฉพาะของเขาเพราะเรื่องแนวนี้ถ้าคุณพูดในเวทีใหญ่สาธารณะคุณคิดว่าจะเป้นอย่างไร
    อีก มุม นะครับถ้าคุณไม่ได้บอกว่าฝัน คุณแนะวิธีที่จะเป้นแนวทางของคนที่อยากจะถอดกายทิพย์แล้วคุยกันเป้นแบบกันเองว่าตามประสบการตรงเน้นว่าตรงและจริง คงจะมีคนเสวนาเรื่องนี้ได้ดีกว่านี้ครับไม่ใช่เอาฝันที่ไม่ใช่เรื่องจริงมาเล่าให้คนอื่นฟังในที่สาธารณะ บางคนเขาหัวเราะเอาครับ
    ที่กล่าวมาไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่เท่าที่ทราบไครมีความคิดเห็นไม่ตรงกับคุณมีแบนด้วยหรอครับ ถ้าเป้นอย่างนั้นจริงท่านผู้อ่านคงคิดเอาถ้าไม่จริงขอขมาด้วยนะครับ

3. kamsajja

kamsajja เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ด้วยความเคารพ ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ เพราะผมก็ยังฝึกกสิณยังไม่ได้เหมือนกัน
    1.เจ้าของกระทู้บอกแล้วว่าเล่าให้ฟังเฉยๆ
    2.ผู้ยังไม่เคยฝึกกรรมฐานกองนี้ให้ถ่องแท้ ก็ไม่ควรแสดงความคิดเห็นในแนวว่าเป็นไปไม่ได้ จะเชื่อได้หรือไม่ได้ก็ต้องผ่านการพิสูจน์แล้วด้วยตัวเองก่อน
    3.ควรรับฟัง พิจารณา และนำข้อมูลมาสอบถามกันเพื่อเป็นแนวทางดีกว่าครับ
    เชื่อ-ไม่เชื่อ ได้-ไม่ได้ มี-ไม่มี เป็น-ไม่เป็น ผมก็ไม่พูดแนวนี้หรอกครับ ขอบคุณครับ

4. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ใครอยากฝึกกสิณให้ได้ผลเร็ว ขอแนะนำให้ฝึก อานาปานสติ หรือ พุทธานุสสติ ให้ได้พอประมาณก่อนนะครับ เพราะ สองกองนี้สำคัญที่สุด ถ้าลมหายใจละเอียดดีแล้ว ก็ค่อยไปฝึกกสิณ ตามที่คิดว่าถนัด แต่ต้องไม่เจือได้ความอยากได้ หรือ ไม่อยากได้ นอกนั้น ก็แล้วแต่บุญกรรมที่เคยสร้างมานะครับ

ผมก็เคยได้กสิณลมโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะฝึกอานาปานสติ "พุธ - โธ" อากาศมันร้อนก็เลยจับความรู้สึกที่ลมมากระทบให้ร่างกายที่ร้อนอยู่มันเย็น แค่นี้ก็เข้ากระบวนการกสิณลม เฉยเลย

แต่ทุกวันนี้เสื่อมหมดแล้ว เพราะตอนได้ไม่รู้จักกสิน เลยรักษาอารมณ์ไม่เป็น แต่ผลที่ได้กสิณนี้ก็อยู่กับเราเป็นเดือน

นี้เป็นประสบการณ์หนึ่งในการฝึกสมาธิ ซึ่งแต่ละคนก็คงไม่เหมือนกัน ถ้าอยากรู้อยากเห็นก็ฝึกปฏิบัติเอานะครับ อย่ามัวไปสงสัยว่าจริง หรือเท็จ เสียเวลาเปล่าๆ สงสัยไปชาตินี้ก็ไม่มีโอกาสได้รู้ ได้เห็นจริง "ตามเขาเล่าว่า" ของอย่างนี้ต้องลองด้วยตัวเอง

ขอเป็นกำลังใจนะครับ เริ่มวันนี้ ก็เห็นผลวันนี้ แต่จะสำเร็จผลวันไหนก็แล้วแต่บุญกรรมทำมานะครับ แต่ต้องจำไว้ว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ใช้ที่สุดของพระพุทธศาสนานะครับ ของดีกว่านี้ยังรอให้เราๆ ท่านๆ ตามหาความจริงอีกเยอะ ^_^

ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  5. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ที่แน่ๆ ต่างจากกระสือแน่นอน ....4444

6. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ผมขออนุโมทนาในคุณงามความดี
    ของท่านเว๊บสโนว์
    ผมเชื่อว่าท่านทำได้จริงครับ
    ยินดีที่ได้ยินท่านเล่าประสบการณ์การปฏิบัติ
    ให้เพื่อนๆฟัง
    สาธุ สาธุ สาธุ

7. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006

น่าจะมีการเข้าใจผิดกันนิดนึงนะครับ
    เพราะที่ท่าน websnow เข้าใจคือ "ถอดจิต" แล้วอธิษฐานจิตอีกที การทะลุได้โดยกายทิพย์มันก็เป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วนี่ครับ ไม่แปลกนี่ครับ

แต่คำว่าการอธิษฐานจิตใช้อภิญญาในกสิณ นี่มันไปโดยทั้งกายเนื้อนี่ครับ
    ลองไปหาอ่านหนังสือหลวงพ่อดูนะ ไปนรก-สวรรค์ ก็ไปทั้งกายเนื้อเลยครับ
    ทะลุประตู เดินบนน้ำ หรือ ดำดิน ก็ต้องทำทั้งกายเนื้อเลยครับ ไม่ใช่แค่ทำได้โดยใช้กายทิพย์นะครับ

จึงไม่ง่ายเลยที่จะได้กันง่ายๆ ขนาดอาจารย์เก่งๆดังๆบางท่านก็ยังไม่ได้ถึงอภิญญาเลย

แต่ท่าน websnow ถอดกายทิพย์ได้ ขนาดนี้ก็ถือว่าเก่งมากแล้วทีเดียวครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ได้อภิญญาเร็วๆนะครับ

8. manussanun

manussanun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่าเอาการฝึกของพวกเราไปเปรียบกับหลวงพ่อฤาษีเลยครับ
    ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤาษี พอจะรู้ว่า
    ที่ท่านเคยบอกว่า ตัวท่านเองยังเลวอยู่
    จริงๆแล้วไอ้คำว่าเลวของท่าน มันดีกว่าคำว่าดีของคนธรรมดามากมาย

ถ้าเราเข้าใจว่าตัวเราดีแล้ว ไอ้ความดีของเราน่ะมันยังเทียบกับ
    คำว่ายังเลวอยู่ของท่านไม่ได้เลย
    เอาเราไปเปรียบเทียบกับท่านไม่ได้หรอกครับ ลงนรกแน่แบบนั้น

อย่างพวกเราฝึกมโนยิทได้ ใช้จิตไปเที่ยวสวรรค์เที่ยวนรกได้
    ก็บุญแล้วครับ

9. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    ใครเปรียบเทียบกับหลวงพ่อเหรอครับ?

แค่เพียงบอกว่าไม่เคยได้ยินนะครับว่าการใช้กสิณโดยอยู่ในกายทิพย์(ไม่รู้อย่างนั้นถือเป็นอภิญญาไหม) เพราะกายทิพย์นึกอยากไปที่ไหนมันก็ไปได้หมด ทั้งโลกมนุษย์ ทั้งโลกทิพย์ ไม่เห็นมีที่ไหนไปไม่ได้ พอดีไม่เคยทะลุด้วยสิ อยากไปไหนมันก็ถึงที่เลย ..ไม่เคยทะลุ เลยไม่รู้ว่ากายทิพย์ทะลุมันเป็นยังไง

หลวงพ่อหรืออาจารย์หลายท่านเคยกล่าวไว้ว่าอภิญญาคือใช้โดยกายหยาบเลย ไม่เคยได้ยินว่าใช้โดยกายทิพย์ ก็เท่านั้น

ส่วนเรื่องดี หรือ ไม่ดี ไม่เกี่ยว อยู่ที่สมาธิถึงอภิญญาหรือเปล่า ถ้าสมาธิถึง แม้จะเลวมันก็ทำได้ เช่น พระเทวทัต เป็นต้น แต่จุดจบเป็นไงก็คงรู้ แต่นั่นก็เป็นเรื่องของกรรม ไม่เกี่ยวกัน ถ้าอภิญญา เกี่ยวกับสมาธิ ไม่เกี่ยวกับ ดี หรือ ไม่ดี

เหมือนภาษากลางของโลกคือภาษาอังกฤษ ใครมีความรู้ก็สามารถเขียนได้(ใครสมาธิถึงก็ใช้อภิญญาได้) แต่จะเขียนชม(ใช้อภิญญาในทางที่ดี) หรือเขียนด่า(ใช้อภิญญาในทางไม่ดี)ชาวโลก มันก็อีกเรื่องนึง ก็รับกรรมกันไป

ไม่จำเป็นต้องเปรียบเทียบกับใครว่าดีหรือไม่ดี ใครดีกว่า ใครเลวกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2010
  10. manussanun

manussanun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    ตัวผมเองก็ยังเลวอยู่มาก ขอฝึกตนเป็นคนดีรักษาศีล
    แล้วฝึกปฎิบัติเพื่อได้อภิญญา

แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ถึงจะยังไงก็ยังบอกไม่ได้ว่าจะพ้นนรกได้หรือเปล่า

11. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อภิญญา ๕ ท่านก็ได้แล้ว

12. Ice_Hine

Ice_Hine สมาชิก

เป็นประสบการณ์ที่แปลกดีนะคะ

13. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะคิดไปเองมากกว่า

14. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่มองเห็นสิ่งที่ปิดบัง เดินทะลุแท่งทึบ ผนังบ้านเข้าไป
    เรื่องคือ ข้างบ้านเอาผู้ชายมาซุกไว้ในบ้าน เห็นแม้นแต่เรื่องอย่างว่า
    ก็ไม่ได้พ้นไปจากสายตาที่ปิดอยู่ มองเห็นแอบมีกิ๊ก
    สามีเธอไปติดคุก ไม่มีใครรู้ ความมาแตกเช้านั้นผมออกมา
    เปิดบ้าน เพราะนอนไม่หลับ เห็นจะเธอกับแฟนใหม่ของเธอออกมารับมาส่งกัน

ผมก็ไม่สนใจว่าเรารู้เราเห็น จะไปบอกใครเค้าจะเชื่อ เห็นทุลุผนังปูน
    ต่อมาเค้าก็ทำความลับแตกเสียเอง จนน้องมาถามพี่ไม่รู้ไม่เห็นอะไรบ้างเลยหรือ บ้านติดๆกัน รู้แต่ไม่ใช่เรื่องของพี่ จบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012