ประสบการณ์การฝึกมโนที่ศูนย์พุทธครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย watjojoj, 18 มิถุนายน 2012.

1. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    วันที่17 ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสได้ไปฝึกมโนที่ศูนย์พุทธ อาจารย์ท่านสอนได้ลึกมากจาก13.30-16.30 รู้สึกเหมือนชั่วโมงเดียว
    ขั้นตอนก็ปรกติคือโน้มจิตเราเข้ากราบพระพูทธองค์ และหาหลวงพ่อ ไปกราบท่านพ่อพระอินทร์ และลงไปดูนรกก็ตอบได้มั่งไม่ได้มั่ง ก็เห็นเป็นแว็บๆ ก็ยังสงสัยว่าเราเห็นจริงไหม เพราะบางอย่างเราก็เคยอ่านจากหนังสือมั่ง อ่านในเว๊บมั่ง มามั่นใจตอนที่อาจารย์ถามเราว่ามีเปรตประเภทใดที่เราอนุโมทนาได้ ผมก็เห็นแว็บมาเป็นภาพคนมีแผลพุพองก็เลยตอบไป ปรากฎว่าอาจารย์ตอบว่าถูก เริ่มมีกำลังใจขึ้น อีกคำถามคือว่าเจ้าเมืองในอดีตที่ศูนย์ปัจจุบัน ในสมัยพระพุทธกาลที่พระองค์เคยเสด็จมาโปรด ชาติปัจจุบันคือใคร ผมก็แว็บว่าคือในหลวง อาจารย์ตอบว่าถูกอีก
    ก็รู้สึกว่ามีกำลังใจมากขึ้นเยอะ ถึงจะเห็นเป็นแบบมัวๆแว๊บๆก็ตาม และเห็นแต่ภาพไม่ได้ยินเสียง ก็ขอขอบพระคุณอาจารย์ท่านมากครับ ที่ทำให้ผมรู้สึกมีกำลังใจในการฝึกอีกเป็นกอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2012
  2. watjojoj

แสดงว่าเจอกันอยู่สิครับ กลางๆเดือนน่าไปนะครับ คนน้อย ใจเป็นสมาธิดี
    เวลาที่อ่าเจอว่าคนบางคนมีของเก่า ปฏิบัติแป๊บเดียวก็ได้แล้ว มานั่งนึกเล่นๆแล้วชาติที่ผ่านๆมาเรามัวแต่ไปอยู่ไหนมาหว่า ทำไมไม่มีของเก่ามา( คิดเล่นๆนะครับ)

3. kjakkrit

kjakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2010
    ผมก็ไปมาเมื่อวันที่ 10 ที่ผ่านมาครับ:cool:
    ไปแล้วอย่าลืมขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐมและพระบรมสารีริกธาตุด้านบนด้วยนะครับ ท่านสง่างามจับใจจริงๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      149.9 KB
      เปิดดู:
      207
  4. watjojoj

ไม่พลาดอยู่แล้วครับ ยอมรับเลยครับว่าเห็นท่านครั้งแรกอึ้งเลย งามแบบบรรยายไม่ถูกเลยทีเดียว องค์จริงน่าจะงามกว่านี้มาก น่าเสียดายที่ผมยังเห็นเป็นมัวๆอยู่

5. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ถ้าไม่มีของเก่ามา คุณจะฝึกไม่ได้เลยค่ะ เพราะหลวงพ่อฤาษีท่านก็บอกอยู่แล้วว่าพวกนี้ต้องปฏิบัติกันมาเป็นร้อยๆชาติ ถ้าไม่เคยทำมาเลย มาฝึกชาตินี้ชาติเดียวไม่มีทางได้ค่ะ ไอ้ที่เขาพูดๆกันว่ามีของเก่ามานั่นหมายถึง "มีมาเยอะ" คือทำมาเยอะมากนั่นเองค่ะ

คนที่สนใจจะมาเรียนทางนี้ หลวงพ่อก็บอกอยู่แล้วว่าต้องมีของเก่ามาและเคยทำมาแล้ว ไม่อย่างนั้นจะไม่มีวันมาสนใจทางด้านนี้แน่นอน ทีนี้ถ้าเราปฏิบัติมาน้อยและอยากจะให้ก้าวหน้า เราก็ต้องหมั่นฝึกฝนมันถึงจะพัฒนาค่ะ และสุดท้ายอย่าหลงในมโน การฝึกควรฝึกเพื่อลด ละ เลิก กิเลสทั้งหลาย ฝึกเพื่อการหลุดพ้น อย่าเดินผิดทาง เพราะจะมีอบายภูมิเป็นที่ไปแทน

อนุโมทนาด้วยนะคะ

6. watjojoj

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ผมก็เคยอ่านว่าอย่าคิดว่าได้มาแล้วจะไม่ตกนรก ให้ดูอย่างพระเทวทัต ได้อภิญญาแล้วหลงทาง ต้องลงนรกแล้วก็เห็นจริงตามนั้นครับ

7. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าลืม กำหนดจิตให้ตนอยู่ในสัมมาทิฏฐิด้วยนะครับ หากใช้มโนฯผิดจะมีโทษเอาได้ โมทนาในกุศลกรรมด้วยครับ

ปล. ผมก็ไปฝึกที่ศูนย์นี้กับอาจารย์ชนะด้วยครับ ท่านใจดีมีเมตตา ท่าทางนิ่งๆสุขุมมาก และที่สำคัญท่านไม่ธรรมดาครับ

8. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ผมอยากฝึกบ้างแต่อยูไกลจัง แถวศรีสะเกษ อุบลฯ มีใครที่ได้แล้วพอมีใครู้จักไหมครับ ผมอยากไปฝึกด้วยสนใจจริงๆครับ เคยไปกราบหลวงตาวิเศษ หรือหลวงตาธรรมบุตร พุทธประทาน และท่านเมตตาสอนให้ประมาณ 1 ชั่วโมง ท่านก็ถามท่านบอกว่าให้ตอบมาตั้งแต่ความรู้สึกหรือที่เห็นก็ได้ แต่ที่เห็นก็มืดๆมัว ไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แต่หลวงตาก็บอกว่าพอไปได้นะครับ แต่ผมก็ได้แค่นั้นไปไม่เป็นทุกวันนี้ก็เลยไม่รู้จะฝึกต่อยังงัยดี ลืมบอกไปครับ ผมไปกราบหลวงตาที่ จ.ร้อยเอ็ด แต่ผมอยู่ที่ศรีสะเกษ ไปช่วงวันวิสาขบูชาครับ เสียดายมากมีเวลาน้อย ผมตั้งใจอยู่ 2 คืน แต่มีแม่ ยาย และน้องไปด้วย ขัดไม่ได้ ได้อยู่แค่คืนเดียว ตอนแรกไม่กล้าบอกหลวงตาว่าอยากฝึกมโน เพราะกลัวว่าวาสนาไม่ถึง เลยตั้งใจว่าจะให้หลวงตาเอ่ยจะสอนเองให้หลวงตาดูว่าเรามีวิสัยพอฝึกได้ไหม หลวงตาเลยเมตตาสอนในวันที่จะกลับ แต่ก็ได้แค่นั้น เลยอยากฝึกต่อครับแต่ไม่รู้จะไปฝึกที่ไหน ใครรู้ช่วยแนะนำที่นะครับ นึกว่าเอาบุญแล้วกัน

9. watjojoj

10. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    แต่คงหาเวลาไปยากหน่อย ไกลเหมือนเดิม เวลาก็รัดติ้ว
    อานา..ตามเดิมครับ สู้ต่อไป

11. samaisuwanyut

samaisuwanyut Active Member

อยากไป.ด้วยครับ:cool:

12. samaisuwanyut

samaisuwanyut Active Member

ขอบคุณ..ครับ

13. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    อยากเห็นอะไร ก็นึกถึงคิดถึงบ่อยๆแล้วก็เห็นเอง

14. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้งานธุดงค์ปลายปีแล้ว เข้าสำนักกันหรือปล่าวครับ

15. babae

babae เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    อยากฝึกบ้างแต่อยู่ต่างประเทศ ฝึกผ่านไลน์ได้ไหม

16. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยครับ พี่เห็นท่านปู่พระอินทร์เป็นสีอะไร มีลักษณะอย่างไร ผมอยากรู้ว่ามีใครเห็นเหมือนผมหรือเปล่า.. ^_^

17. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่ผมจะเห็นเป็นสีขาวหมดเลย

18. cacalia

cacalia สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2012
    แวบมาเป็นสีขาวอ่ะ

19. White Sage

White Sage เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกใหม่ๆสีเขียวค่ะ

หลังๆเห็นเป็นทรงเครื่องเทวดา ^^

20. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องทรงท่านปู่มีหลายชุดนะครับ ฉะนั้นแต่ละคนอาจเห็นได้คนละแบบคนละสี
    อยู่ที่ความละเอียดของจิตในขณะนั้นครับ

ที่สำคัญอีกอย่างคือเราจำลักษณะท่านปู่ได้ในแบบไหน ท่านก็จะสงเคราะห์ให้เราเห็นได้ตามนั้น เช่น เคยเห็นท่านทรงชุดสีเขียว ท่านก็จะให้เห็นเครื่องทรงสีเขียวครับ เป็นการดึงกำลังใจลูกหลานอีกวิธีนึง

หมายเหตุ : การใช้มโนมยิทธิ วิธีที่ดีที่สุด คือ ขอบารมีองค์สมเด็จฯ ให้เห็นได้ชัดเจนแจ่มใสและถูกต้องตามความเป็นจริงทุกประการนะครับ

อนุโมทนาบุญในความตั้งใจของทุกๆ ท่านด้วยครับ