ประสบการณ์ปฏิบัติกรรมฐานกับแม่จันทา ฤกษ์ยามของข้าพเจ้า

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 9 ตุลาคม 2007.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับ ความคิดเห็นของคุณ hatoon55 นะครับ
    ศิษย์พระพุทธองค์ฟังสิ่งใด พึงใคร่ครวญ พิจารณาให้ดีเสียก่อน..
    อย่าพึ่งปักใจเชื่อไปตามที่เขาเล่าว่า..

การฟังประสบการณ์จากการฝึกจิตเจริญกรรมฐาน..
    นั้น.. มันยากที่จะบอกได้ว่า สิ่งใดจริง สิ่งใดเท็จ ..
    สิ่งที่เห็น อาจเห็นจริง แต่ ผู้ฝึกอาจถูกหลอก ก็มีโอกาสเป็นไปได้..

ประสบการณ์ในการเจริญกรรมฐานนั้น..
    เป็นสิ่งที่เรียกว่า รู้ได้ เฉพาะตน ..

เหตุผลประการหนึ่งคือ คนเรา เกิด และ ตาย มานับกัปนับกัลป์ ไม่ถ้วนแล้ว..
    สัญญาเก่าๆ ของแต่ละคนมาไม่เหมือนกัน..

สัญญาเก่านี้สำคัญมากๆ เมื่อเราฝึกจิตได้ระดับหนึ่ง...

สำหรับท่านที่จะฟังต่อไปก็ให้นึกเสียว่าฟังนิทานก็แล้วกันนะ...

---------------
    ขอเล่าต่อสักหน่อยนะครับ

หอมกลิ่นสรวง..
    สิ่งที่ผมรับรู้ได้ว่าคุณแม่จันทามีความแตกต่างจากมนุษย์ทั่วไปคือ..
    กลิ่นผมและกลิ่นกายของท่าน..
    ซึ่งไม่ใช่กลิ่นน้ำหอม หรือกลิ่นแป้งใดๆ บนโลกมนุษย์
    กลิ่นจะมีลักษณะเหมือนกลิ่นดอกบัว(แต่ไม่ใช่) กลิ่นนั้นจะหอมอ่อนๆ
    และกลิ่นจะไม่มีเข้มหรือจาง
    (ถ้าน้ำหอมนี่เราเข้าใจจะหอมมาก ถ้าห่างออกมาจะหอมน้อยลง)

กลิ่นหอมนี้คุ้นๆ ว่าจะมีอยู่เฉพาะเบื้องบนเท่านั้นนะ....

มันอยู่ในใจเฮานั่นล่ะ...
    ครั้งหนึ่งที่คุณแม่ ว่างๆ จากการรับแขก
    ผมเข้าไปถามข้อธรรมะปฏิบัติ...
    คุณแม่ยิ้มอย่างเมตตา
    แล้วบอกผมว่า "มันอยู่ในใจเฮานั่นล่ะ..."

สิ่งที่แปลกคือเวลาอยู่ใกล้ๆ คุณแม่ เราจะกำหนดจิตอะไร
    จะค่อนข้างไว หรือแม้แต่คุณแม่กำหนดอะไรเราก็ค่อนข้างจะ
    เข้าใจได้ไว ซึ่งตอนที่ปฏิบัติอยู่ที่อื่นจะยาก

มีครั้งหนึ่ง ผมพาคณะ 4-5 คนไปกราบแม่..
    พอไปถึงผมกำหนดจิตถึงคุณแม่ คุณแม่ก็ตอบว่า
    "มานำกันนี่ บุญดีกันซุคนอยู่ดอก บ่ มีหยั๋งดอก.."
    รู้สึกว่าแม่จะเข้าใจเราว่า สัญญาเก่าเรามันโลดโผน
    แม่ไม่เคยห้ามหรือปรามเลย...

ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ไปใส่ใจอะไรมากนัก แต่...
    จิตมันไวของมันตามสัญญาเก่า บางทีมันไปของมันเองแบบนั้น

วันที่ผมลากลับบ้าน
    เช้าวันที่ผมจะลากลับ.. ผมตื่นแต่เช้าล้างหน้าแปรงฟังเสร็จก็เดินจงกรม
    ขณะเดินจงกรมอยู่ในป่าคนเดียว ...(ตอนเช้าหลายท่านจะไปอาบน้ำ ในป่าจะ
    ไม่ค่อยมีใครเดินจงกรม) จิตมันก็แว๊ป ไปว่า...
    ตั้งแต่เช้า ยังไม่เจอคุณแม่เลย.. แม่จะรู้ไหม? ว่าเราจะต้องรีบกลับเช้านี้
    เอ?? ถ้าเราจะกลับโดยไม่ได้ลาแม่..แน่ คงรู้สึกไม่ดีแน่ๆ เลย..

แต่ ผมก็เดินจรงกรมของผมต่อไป..
    ครู่ใหญ่ๆ .. ผมเห็นคุณแม่ เดินอยู่ไม่ห่างจากที่ผมเดินจงกรมมากนัก ..
    และถึงเวลาที่ตั้งใจไว้พอดี เลยเดินไปหาแม่...
    "แม่มาทำอะไร แถวนี้ครับ..." ปกติผู้หญิงจะไม่เข้ามาโซนที่ผู้ชายเดินจงกรม
    แม่บอกว่าตรงนี้มันมีเห็ดเยอะ... ในมือแม่มีเห็ดอยู่เยอะพอสมควร

ผมบอกแม่ว่าจะกลับเช้านี้ ก้มลงกราบแม่ ...
    แม่ยกมือพนมทั้งๆ ที่มือก็ถือเห็ดอยู่..

"เดินทางตลอดปลอดภัยเด้อ..." แม่บอกกับผม...

ปริศนาคำอวยพรก่อนเดินทางกลับที่ผมเจอคือ
    มีงูตัวขนาดกลางๆ สีออกน้ำตาลขาว วิ่งตัดหน้ารถผมไป
    ทำเอาใจหายวาบ ไปเหมือนกัน..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2008
  2. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งดีๆ ในชีวิตหลังจากกรรมฐานกับคุณแม่

หลายสิ่งหลายอย่างในชีวิตผมดีขึ้นมากหลังจากถวายผ้าไตร เดินจงกรม
    กับคุณแม่ อย่างแรกคือตำแหน่งหน้าที่ของผมที่มันติดๆ ขัดๆ มา 2-3 ปีแล้ว
    อยู่ๆ มันก็ได้ขึ้นมาง่ายๆ

เรื่องเรียนต่อที่รอมานานมากๆ อยู่ๆ ตัดสินใจจะเรียนก็ได้เรียนทางสะดวกทุกอย่าง

ผู้ใหญ่ที่บางคนเขาไม่ค่อยจะคุยกับเราก็กลับมาเอ็นดู...

มันอาจเป็นเรื่องที่ดูเหมือนจะบอกว่า อะไรจะปานนั้น..

ผมเองก็ คิดเหมือนกัน ว่า อะไรมันจะเฮง ปานนั้น ...

3. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    คุณ แม่จันทา ฤกษ์ยาม ตอนนี้ทำวัดใหม่แล้วนะครับ ท่านอยู่ตลอดทั้งวันนะครับ ถ้าใครอยากจะไป แม่จันทร์ทา ฤกษ์ยาม
    83 หมู่ 7 บ้านหนองไศล ต.ดูกอึ่ง กิ่ง อ.หนองฮี จ.ร้อยเอ็ด ท่านอยู่จังหวัดเดียวกันกับผมครับ ห่างกัน10 กิโลเอง เนี้ยผมจะกลับไปกราบท่านอยู่กลางเดือนนี้ครับ ใครได้อ่านประวัติท่าน ดีมักมากเลยนะครับเป็นผู้หญิงใจเหล็ก อดทน สู่สุดชีวิต อดทนอยู่เพื่อลูก ถึงแม้วันหนึ่งกะจะฆ่าลูกให้ตายพร้อมกัน เพราะที่ทนครอบครัวสามีไม่ได้เพราะมีแต่คนแกล้งที่จะทำร้ายลูกและตัวเอง เคยฆ่าตัวตายตั้งหลายครั้งแต่ก็ไม่ตายเพราะยังมีบุญอยู่ อ่านแล้วสนุกมากครับได้ความรู้และข้อคิดมากมายครับ ให้ท่านหาซื้อมาอ่ายเองดีกว่า เป็นไปได้อยากให้ไปกราบท่านด้วยตัวเองจะดีกว่านะครับ

4. HS4OFL

5. HS4OFL

สักวันหนึ่งเรียบจบก่อน ผมจะทำให้ได้เหมือนท่าน ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า ผมจะดูจิตผมให้ได้

6. HS4OFL

<table class="start" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="70%"><tbody><tr><td>จิตที่ส่งออกนอก</td><td width="16"> </td><td>เป็นสมุทัย</td></tr> <tr><td>ผลอันเกิดจากจิตที่ส่งออกนอก</td><td>
    </td><td>เป็นทุกข์</td></tr> <tr><td>จิตเห็นจิตอย่างแจ่มแจ้ง</td><td>
    </td><td>เป็นมรรค</td></tr> <tr><td>ผลอันเกิดจากจิตเห็นจิต</td><td>
    </td><td>เป็นนิโรธ</td></tr> <tr><td colspan="3" align="right"> </td></tr> <tr><td colspan="3" align="right">หลวงปู่ดูลย์ อตุโล</td></tr></tbody></table>

7. เอกณัฏฐ์

เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    มีแผนที่หรือไม่ครับ ขอบพระคุณครับ

8. ชัยโยๆ

ชัยโยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2008
    พี่ครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
    1. ผมอยากจะไปปฏิบัติธรรมที่นั่<WBR>นเร็วๆนี้ ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง เช่นสัมภาระส่วนตัว
    2. ผมเกรงว่า ถ้าไปแล้ว จะฟังแม่จันทาไม่รู้เรื่อง เพราะท่านพูดภาษาีอีสาน จะเป็นอุปสรรคไหม
    3. ปฏิบัติธรรมได้นานที่สุดกี่วั<WBR>นครับ
    4. ตอนนี้พ่อผมโดนงูกัดที่นิ้ว ทำงานอะไรไม่ได้มาหลายวันแล้ว และปู่ผมก็นอนป่วยมาหลายเดื<WBR>อนแล้ว ไม่รู้เป็นโรคอะไร ตรงนี้จะให้แม่จันทาอธิษฐานจิ<WBR>ตได้ไหมครับ
    ขอขอบคุนสำหรับคำตอบครับ

9. ชัยโยๆ

สรุบแล้ว มา2ท่านหรือเปล่าครับ พอจะบอกได้ไหมว่า ท่านเหล่านั้นเปนใคร บอกไม่ได้ก็ไม่เปนไรครับ ถือว่า เป็นเรื่อง ปัจจัตตัง แล้วกัน

10. ชัยโยๆ

ผมก็กะว่าจะไปที่นั่นเหมือนกัน คาดว่า จะไปวันเช้าวันเสาร์ ถึงโน่นประมาณ บ่าย 2-3และ คุน HS4OFL จะมารับอีกที
    ก็ต้องขอกราบขอบพระคุณ คุณHS4OFL เป็นอย่างสูง มา ณ โอกาสนี้
    หวังว่า บุญกุศลที่คุณHS4OFL ทำในครั้งนี้ จะเป็นปัจจัยเกื้อหนุน ให้คุณ HS4OFLประสบความสำเร็จในสิ่งปรารถนาทุกประการเทอญ

11. Phat_pat

Phat_pat สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2008
    อนุโมทนา สาธุ คะ อ่านประวัติของท่านเหมือนกันคะ ถ้ามีโอกาสจะไปปฏิบัติธรรมกับแม่จันทา หวังว่าคงมีบุญที่จะได้ไปหาท่าน คะ สักครั้งก็ยังดี

12. ชัยโยๆ

ธรรมะ เป็นสิ่งที่ ไม่จำกัด เวลา และสถานที่ครับ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แม้ผมจะจับต้องไม่ได้ แต่ คิดว่า มันมีจริงครับ
    หากผมได้ไปที่นั่นแล้ว จะนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

13. ชัยโยๆ

พอได้ดูตัวเป็นๆถึงรู้ว่า ไม่ใช่ ดารา อิอิ แต่เกือบคล้าย 555

14. ชัยโยๆ

และแล้ว ผมก็ไปปฏิบัติธรรม ที่ สำนักปฏิบัติธรรมภูริทัตตะ เป็นที่เรียบร้อยแล้วขอรับคับผม อิ่มบุญจัง แต่ไม่รู้ว่า ได้แค่ไหน ก็จะสะสมบุญบารมีไปเรื่อยๆ
    ตอนแรกนึกว่า เขาจะถือศีล8 กัน แต่ที่นี่ถือแค่ศีล5 ทุกคนเลยปฏิบัติได้อย่างเต็มที่
    ได้เดินจงกรม และนั่งสมาธิ และอ่านหนังสือ และ นอน อิอิ
    ที่นี่อิสระมากเลยคับ ใครอยากทำอะไร หรือไม่ทำอะไรก็แล้วแต่ ไม่บังคับ อยู่ที่ปัญญาของแต่ละคน
    พอดีคุน HS4OFL ได้ช่วยถ่ายรูบมานิดหน่อย เดี๋ยววันหลังจะมาลงให้ดูเล่นๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2008
  15. ชัยโยๆ

จริงๆแล้ว มันไม่มีแผนที่เฉพาะนะคับ แต่ถ้าอยากไปจริงๆไปไม่ยากคับ
    ถามคุน HS4OFL ได้

ในหนังสือ อ่านก่อนตาย ก่อนจะเสียดายที่ไม่ได้อ่าน เล่ม1 พิมพ์ครั้งที่8 หน้าท้ายๆก็มีแผนที่นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2008
  16. HS4OFL

วัดแม่จันทาครับ

สถานที่วัดน่าอยู่ปฎิบัติธรรมมากๆเลยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. HS4OFL

1

18. ชัยโยๆ

เอ รูบพวกนี้ถ่ายตอนไหนคับเนี่ย อิอิ

19. HS4OFL

ภาพรูปแก้วพระยานาคที่วัดคุณแม่จันทาครับ

หาดูได้ยากนะครับ

20. HS4OFL

พี่ชัยครับผมถวายกะฐินให้แล้วนะครับ วัดคุณแม่จันทา

พี่ชัยครับผมถวายกะฐินให้แล้วนะครับ วัดคุณแม่จันทา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2008