ประสบการณ์ฝึกมโนของดิฉัน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย angus, 24 มิถุนายน 2006.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้ครับ...

อยากตายเหรอครับ เอ๊ยย.. อยากตัดกายเหรอครับ ..

ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จแล้วกันครับ อิอิ

2. navapon999

navapon999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ตอนนี้กำลังเริ่มฝึกครับ..จะพยายามฝึกต่อไป

3. supertor

supertor เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ!!

4. หยุย

หยุย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ

5. เพชรตาแมว

เพชรตาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนา สาธุ

6. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาครับ ...
    ถึงแม้หลับตายังมืด..
    แต่ใจเห็น นั่นแหละ ถูกต้องแล้วครับ..
    เพราะใช้ใจ ไม่ใช่ ใช้ตา(verygood)

7. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    มาเป็นกำลังใจให้ อิอิ

ก้อยก็ยังฝึกไปเรื่อย...

อนุโมทนานะจ๊ะ

8. เจไดสาว

เจไดสาว สมาชิก

22 มิถุนายน 2006
    แนะนำตัวและขออนุโมทนากับผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่านค่ะ

สวัสดีทุกท่านค่ะ คือว่าแอบเข้ามาอ่านที่พลังจิตหลายครั้งแล้ว
    แต่เพิ่งจะได้สมัครเป็นสมาชิกค่ะ คือว่าอยากสนทนาธรรมกับทุกท่านค่ะ
    ที่สนใจในเรื่องธรรมะนี้ โดยปกติแล้วเมื่อก่อนจะคุยกับพี่ชายเป็นประจำ
    แต่ตอนหลังอยู่คนละบ้าน ไม่ค่อยจะได้สนทนาเรื่องธรรมะกับใคร
    เพราะเพื่อน ๆ รุ่นเดียวกัน หายากมากที่จะสนใจในเรื่องนี้ ครั้นจะโทรศัพท์ถามพระอาจารย์ที่รู้จักกันก็เห็นจะไม่ดีเพราะว่าตัวเองเป็นผู้หญิง ไม่อยากทำให้พระท่านถูกผู้อื่นดูแคลนหรือว่าแปดเปื้อนได้ (ใจเราบริสุทธิ์แต่คนอื่นอาจไม่เข้าใจ และบางทีคิดว่าถ้าสามารถได้รับการชี้แนะจากผู้รู้ ตัวเองอาจจะเป็นแรงหนึ่งในการช่วยสังคมและเพื่อนมนุษย์ให้ดำเนินไปในวิถีทางที่ถูกที่ควร ก็เลยอยากจะมาแลกเปลี่ยนกับทุกคนค่ะ ทำยังไงแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

9. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาด้วยครับ...

10. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    ยีนดีต้อนรับคับ อิอิ แหะๆ[b-hi]

11. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    คุณพูดถูกค่ะ หาเพื่อนรุ่นเดียวกันคุยยากมากๆ
    เพราะเราพูดเขาก็ไม่สนใจ
    ชวนไปทำบุญก็ไม่ค่อยอยากไปกัน
    สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม

จะมีคุยด้วยกันก็แค่ไม่กี่คน ก็ไม่ค่อยได้เจอกัน
    จะเจอก็ตอนเรียน เทอมนี้เรียนหนักหน่อย
    เจอหน้ากันก็ทานข้าว เรียน หาเวลาคุยไม่ได้

ยินดีต้อนรับด้วยค่ะ

12. KomAon11

โมทนาครับ คนจะหันมาทางนี้น้อยครับ... แต่ว่า จริงๆแล้ว มีเยอะนะ แต่หายากแค่นั้นเอง..
    ไว้เล่น msn คุยกันก็ได้ครับ พวกผมมีแก๊งค์เด็กธรรมะอยู่ แฝงตัวใน msn ... แหะๆ ดูอีเมล์เองแล้วกันครับ

13. นุ่น

นุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2004
    ขอถามคุณangusและทุกท่านครับ ว่าถ้าหากยังฝึกมโนฯกับครูฝึกแล้วยังมืดอยู่รึยังไม่ชัด พอกลับมาฝึกที่บ้านให้หัดภาวนานะมะพะธะไปก่อนแล้วค่อยไปฝึกใหม่ รึว่าหัดภาวนานะมะพะธะแล้วตัดกายไปด้วยอธิษฐานขอบารมีพระไปจุฬามณีด้วย แล้วค่อยไปฝึกต่อหน้าครูฝึกอีกทีครับ ตอนคุณangusยังฝึกไม่ชัดกลับมาต่อเองที่บ้านภาวนานะมะพะธะจับภาพพระอย่างเดียวรึตัดกายไปด้วยครับ แล้วดอกไม้สามสีธูปสามดอกเทียนหนัก1บาทเงิน1สลึงขึ้นไป ต้องมีทุกครั้งมั้ยครับเวลาฝึกอยู่บ้าน ขอบคุณครับ

14. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มาเยี่ยมมาเยือนค่ะ อนุโมทนาค่ะ เป็นครูให้แก่กันและกันนะคะ

15. KomAon11

ขอถามคุณangusและทุกท่านครับ

1. ว่าถ้าหากยังฝึกมโนฯกับครูฝึกแล้วยังมืดอยู่รึยังไม่ชัด พอกลับมาฝึกที่บ้านให้หัดภาวนานะมะพะธะไปก่อนแล้วค่อยไปฝึกใหม่ รึว่าหัดภาวนานะมะพะธะแล้วตัดกายไปด้วยอธิษฐานขอบารมีพระไปจุฬามณีด้วย แล้วค่อยไปฝึกต่อหน้าครูฝึกอีกทีครับ
    แบบไหนก็ได้นี่ครับ.. คิดมากไปป่าว .. ตัดกายก่อนนะมะพะทะแล้วก็ยังได้เลย...ถ้ารู้อารมณ์แล้วก็ทำไปเลย ไม่ต้องมีแบบแผนตามตำราก็ได้ครับ....แล้วแต่มันแล้วกัน "จิต" มีสภาพอย่างไร ก็พยายามใช้มันตามสบายแล้วกัน

2.ตอนคุณangusยังฝึกไม่ชัดกลับมาต่อเองที่บ้านภาวนานะมะพะธะจับภาพพระอย่างเดียวรึตัดกายไปด้วยครับ
    ให้พี่ไดมาตอบเองคับ

3. แล้วดอกไม้สามสีธูปสามดอกเทียนหนัก1บาทเงิน1สลึงขึ้นไป ต้องมีทุกครั้งมั้ยครับเวลาฝึกอยู่บ้าน ขอบคุณครับ
    ถ้ามีอยู่ และหาไม่ลำบาก ..ก็ควรมีประจำที่บ้านครับ..(จริงๆ ถ้าไม่มีก็ได้ แต่จะสงสัยจัดไปอีก มีดีกว่านะครับ..)
    ..จิตที่วางไว้ดีแล้ว ก็คือวางไว้ดีแล้ว อามิสบูชาสู้ปฏิบัติบูชาไม่ได้ ... จิตที่เคารพครูบาอาจารย์ ปฏิบัติตามครรลองที่ท่านบอกดีแล้ว ก็จะเป็นเครื่องบูชาที่สูงค่าที่สุด
    ...แต่อามิสบูชา ก็อย่าให้ขาดไป ถ้าเป็นไปได้ก็ต้องมีครับ...เป็นค่าน้ำใจครูอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มิถุนายน 2006
  16. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ดิฉันก็มีปัญหา
    กลัว 2 อย่างคือ
    กลัวตาย
    และกลัวผี
    ตอนที่ฝึกหนะคะ
    เลยไปไม่ถึงไหน
    มีอยู่ครั้งหนึ่ง จิตวูบดิ่งลงไป
    แต่เกิดกลัวตายขึ้นมา เลยลืมตา ใจก็สั่น
    ทำต่อไม่ได้เลย
    พยายามแก้ไขอยู่

17. นุ่น

นุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณครับพี่อ้น

18. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    คุณ angus เริ่มดังแล้วนะครับ มีคนเอาไปโพสที่พินทิบให้คนที่นั่นได้อ่านบ้าง เพื่อเสริมสร้างกำลังใจในการฝึก http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y4484504/Y4484504.html

19. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    คือภาวนากับจับภาพพระค่ะ แต่ไดยังตัดกายไม่ได้เลยสักนิด ตอนหลังมานึกว่าสวดภาวนาแบบสมาธิทั่วไป สงสัยตัดเรื่องอยากที่จะได้เห็น แต่ตอนนี้ก็มีอุปสรรคหลายอย่างจิตใจสับสนไปบ้าง มีอากาสปรามาสอย่างรุนแรง พยายามฝึกใจตั้งสติอยู่ ท้อใจไปหมด

20. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005

ถูกต้องนะค้าบบบ ลองเข้าไปดูในmsnสิคับแล้วจะตกใจ ว่ามาจากไหนกันทำไมเยอะจังวะ อิอิ

(verygood)