ประสบการณ์ฝึกมโนของผม(กล้า)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย pat3112, 16 สิงหาคม 2006.

แท็ก: แก้ไข
  1. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์จึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ คือผมรู้ตัวไม่ค่อยเก่งอาศัยไปฝึ
    กบ่อยๆนะครับ ล่าสุดผมไปฝึกกับอ.จ.ไก่ครับครึ่งกำลัง เริ่มฝึกสมาทาน ขอขมาพระรัตนไตรก่อนครับ นังภาวนาประมาณครึ่งชั่วโมง เริ่มพิจารณา ความเกิดเป็นทุกข์ ความแก่เป็นทุกข์ ความตายเป็นทุกข์ พิจารณาให้เห็น ทุกข์ ไม่แน่นอน ดับของสรรพสิ่งจนใจรับตามนั้นจนเบื่อสามโลก ระหว่างที่อาจารย์ฝึกคนอื่นผมไปรอบนนิพพานครับไปหาหลวงพ่อ กราบพระพุทธเจ้า พระปัจเจกโพธิ์เจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ผู้มีคุณ เทพ พรหม จาก นั้น ขอ ขมาท่านครับเสร็จ ไปนั่งในวิมานกับสมเด็จเเละหลวงพ่อผ่านมาท่านเตือนเรื่องบารมีที่ยังพร่องครับ จากนั้นถึงคิวอ.จ.ไก่มาฝึกผมท่านไม่พูดให้พิจารนาท่านเพียงถามว่าตอนนี้อยู่ที่ไหน
    ผมตอบไปว่าอยู่ที่นิพพาน

2. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    ต่อครับ

ต่อครับ จากนั้นอาจารย์ให้ไปวิมานสมเด็จครับเห็นมากันเป็นเชียว ท่านไปหลังิมานสมเด็จครับ เป็นภูเขาซึ่งเป็นที่อยู่ของพระปัจเจกโพธิ์เจ้าครับ ไปที่วิมานของ พระปัจเจกองค์ปฐมใจผมรู้สึกวิมานท่านใหญ่เทาวิมานของพระพุทธเจ้าเลย
    อ.จ ไก่บอกวิมานท่านใหญ่เท่าวิมานสเด็จองปฐมเลย ใหญ่มากๆ ต่อมาพวกเราก็อารถนาบารมีของพระปัจเจกองค์ปฐม เเละ พระปัเจกทั้งหมดครับ
    รุ้สึกสว่างไสวมากเลย สักพักก็กลับครับ เพิ่มเติมนิดครับ อยู่นิพพาน อาจกำหนดองค์กสิน ก็ได้ครับจะได้อยู่ได้นานโดยเราดูกำลังสมาธิได้โดยดูความเเจ่มใสของกรรมฐานครับ
    ว่ามันเป็นเเก้ว หรือเป็นประกายเป็นต้นครับ

3. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อืมมมมมมมมม

4. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมจิตมนุษย์ไปเที่ยวนิพพานได้หนอ

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะเป็นจิตมนุษย์ที่
    1. รักษาศีลอย่างน้อย ศีล 5
    2. ระลึกถึงอำนาจพระรัตนตรัย
    3. คำบริกรรม นะมะพะทะ เหมาะแก่การถอดจิตแบบนี้
    4. เอาบารมีพระเป็นหลัก .. ขอบารมี

ก็ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ครับ .. นี่หลวงพ่อท่านสอนเองเลย

6. Kanaecha

Kanaecha Active Member

30 กันยายน 2006
    อยากมีสมาธิแบบอภิญญาครับ
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

7. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นิพพานมีตัวตนหรือครับถึงไปนิพพานได้