ประสบการณ์เจอผีโพงในสวนยาง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 27 กรกฎาคม 2017.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ปลายปี 2016 ที่แล้วผมได้ตัดสินใจลาออกจากงานประจำแล้วกลับไปทำสวนยางซึ่งเป็นกิจการของทางครอบครัว(สวนยางอยู่จังหวัด อุบลราชธานี) อยู่ภาคกลางมานานกลับบ้านก็ห้าวหน่อยอยากลองกรีดยางเองอยากรู้ว่ามันเป็นยังไง. แค่คืนแรกก็ได้เรื่องเลยวันแรกไปกรีดยางกัน 3 คน ออกจากบ้านประมาณ 4-5 ทุ่ม มีดกรีดยางมีแค่ 2 อัน น้อง 2 คนที่ไปด้วยกันมีประสบการณ์แล้วเลยได้กรีดยางคืนแรกหน้าที่ผมคือหยอดน้ำกรด(ทำยางก้อน)เพราะพึ่งเปิดหน้ายางได้ปีที่ 2 ยางประมาณ 1000 กว่าต้น(ที่เปิดแล้ว) แรกๆก็ชิวดีครับเราก็ต้องรอให้ 2 คนมันกรีดไปก่อนสัก 2 แถวเราจะได้เดินหยอดน้ำกรดทีเดียวเพราะมันใช้เวลาน้อยกว่ากันมากมาย พอเขาเริ่มกรีดร่องที่ 3-4 ผมก็เริ่มเดินหยอดกรดแล้วแรกๆมันก็เฉยๆนะเพราะยังอยู่ใกล้ๆกันแต่พอเริ่มเข้ากลางๆสวน 2 คนนั้นก็กรีดไปอยู่อีกฝั่งของสวนผมก็อยู่ตรงกันข้ามเลย(ห่างมากมองไม่เห็นไฟ)เพราะสวนอยู่บนยอดเขาพอดีทีนี้ก็เริ่มสังเกตุละเวลาผมเดินก็จะได้ยินเสียงคนเดินตามตลอดเลยแกล้งเดินไม่เป็นจังหวะผีคงตั้งตัวไม่ทันมันเดินเลย หมายถึงผมหยุดเดินแต่มันยังเดินอยู่ ก็ไม่ได้สนใจอะไรเดินต่อไปพอเหลือบๆตาดูข้างตรงกลางร่องยางที่เราเดินมันจะมีไฟเป็นดวงตามเราตลอดเลยถ้าตั้งใจดูมันก็จะหายไป พอมาถึงฝั่งที่ติดกับสวนยางของอีกเจ้าตรงนั้นจะมีกระต๊อบอยู่(อีสานเขาเรียกเถียง) ทันไดก็มีลมพัดแรงมากปลายต้นยางตรงใกล้ๆกระต๊อบมันสั่นเหมือนมีใครขึ้นไปขย่มหรือโดนพายุซะงั้นพอฉายไปขึ้นไปดูผมก็ก้าวขาไม่ออกเลยทีเดียวเพราะว่ามันสั่นอยู่แค่ 5-10 ต้นคือลมพัดแรงมากแต่ทำมใบมันสั่นแค่ตรงที่อยู่ใกล้ๆกับกระต๊อบของสวนข้างๆเท่านั้นพอตั้งสติได้ก็คิดแล้วไม่ปอบก็ผีโพงแน่นอนละถ้าวิ่งมันไล่แน่นอนก็ทำใจดีสู้เสือทำเนียนเดินหยอดกรดต่อปกติตอนนั้นผมพยายามส่องไฟไปหาไอ้ 2 คนนั่นแต่ไร้วี่แววส่องกลับโดยสิ้นเชิงคิดในใจทำไมมึงไม่รอกูบ้างวะ แต่พอเดินเลยตรงนั้นมาก็ไม่มีอะไรนะครับ มามีอีกทีก็ตอนจะสุดสวนแล้วคราวนี้ไอ้ 2 คนนั้นมันเสร็จก่อนมันก็ไปรออยู่ถนนเลยผมเดินคนเดียวไกลกว่าเดิมอีกคราวนี้ผีแม่งดึงเสื้อเลยคือรู้สึกได้เลยว่าชายเสื้อมันกระตุกเพราะว่ามันดึงแรงมาก พอหยอดกรดเสร็จเท่านั้นแหละโล่งเลยเหงื่อเปียกเสื้อเลยทีเดียว กลางวันผมก็มาดูไร่ก็สังเกตุดูว่าทำไมตั้งแต่กลางสวนจนถึงท้ายสวนลูกน้องคนเก่ามันไม่กรีดยางเลยเลยพอจะเข้าใจละมันก็คงเจอเหมือนกัน หลังจากวันนั้นผมก็เจอทุกวันที่ไปกรีดเหมือนเดิมที่เดิมทุกอย่างครับไม่ว่าจะเดินคนเดียวหรือหลายคนก็หลอกเหมือนเดิม(ของเขาแรงจริง) ทีนี้เลยมาสืบดูและพาอาจารย์ไปดูไร่เลยถึงได้รู้ว่าที่เจอคือผีโพง แต่เป็นผีที่เกิดจากว่านผีโพงที่เจ้าของสวนข้างๆเขาปลูกไว้เฝ้าสวนครับ ต้นคล้ายๆต้นกระเทียมแต่หัวสีแดง จะฆ่ามันก็ง่ายๆแค่ถอนต้นมันทิ้งตากแดดมันก็ตายแล้วครับ จะเลี้ยงมันก็เอาเลือดหรือกบเขียดมาเลี้ยงมันก็ได้แต่จริงๆมันหากินเองได้ครับกินกบกินเขียด ส่วนเจ้าของที่เขาเอามาเลี้ยงเขาก็มีมนต์คุมมันเหมือนกันนะถ้าผิดครูก็เป็นปอบเองได้เหมือนกัน มีประสบการณ์เรื่องอื่นอีกนะเช่น วิธีทำสีผึ้ง วิธีจับผีโพง วิธีทำลายตลับสีผึ้งที่เป็นปอบ ว่างๆจะมาแหลให้ฟังนะมีเรื่องที่ไปกับพระธุดงธ์แล้วหลวงพี่โดนจัดหนักเล่นเอาไม่ได้นอนยันเช้าเลยทีเดียวเรื่องจริงหมดนะครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวเนาะ

3. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เอิ่ม อย่างพี่นพนี่ไม่น่ากลัวแล้วน่ะคะ

แต่ว่านแปลกๆนี่เขาเป็นผีแบบเป็นผีจริงๆ หรือมีผีไปอยู่ในต้นไม่กันน่ะ? เคยอ่านเจอในโคลงนิราศสุพรรณมีกล่าวถึงป่าที่มีว่านผีโพรงว่านกระสือฯลฯ
    บอกว่าว่านพวกนี้ลุกได้ด้วย(แบบออกล่าเหยื่อหรือปล่อยพิษ) แม้แต่ชาวป่าแถวนั้นยังกลัวไม่กล้าผูกวัวควายเอาไว้เลย น่ากลัวจัง

4. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่ากลัวไหมก็ไม่กลัวเลยซะทีเดียวหรอกครับถ้ามาแบบจะๆเลยก็ไม่น่ากลัวแต่มาแบบทำให้ตกใจอันนี้น่ากลัวครับเพราะทำให้ขวัญเราหนีผีมันจะแฝงเราได้(ถ้าภาคกลางคงเรียกวิญญาณ อีสานเรียก ขวัญ)...ส่วนใหญ่ถ้าไปแบบนี้จะพกมีดเล่มใหญ่ๆครับไม่เคยห้อยของขลังอะไรเลย ว่านพวกนี้เวลาไปหากินมันก็จะเหมือนภาค copy เจ้าของมันทุกอย่างเลยครับหน้ามันเวลาไปหากินก็เป็นหน้าเจ้าของมันนั่นแหละเว้นแต่เจ้าของมีวิชาแก่มากสามารถให้มันแลกเป็นหน้าคนอื่นได้

5. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    สั้นไปไหมคะ??? 5555

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕
    ตอบรวมๆ ที่บอกน่ากลัว คือวิเคราะห์จากสภาพแวดล้อม
    ดูจากตัวผู้เล่า ที่อยู่ในสถานะการณ์นั้นๆ

ไม่ได้ดูตัวเอง ณ ปัจจุบัน แล้ว
    เอาไปเทียบในสถานะการณ์เดียวกันนะ...๕๕๕

บอกตรงๆว่า ถ้าเข้าป่า สิ่งที่ต้องระวังคือ สัตว์ป่า
    ตามธรรมชาติหรือลักษณะธรรมชาติที่แตกต่างกัน
    ของแต่ละพื้นที่
    ส่วนเรื่อง ผีหรือวิญญาน น่าจะเป็นเรื่องรอง

ส่วนถ้าเรื่องที่เคยเป็นเรื่องเล่ามา
    เป็นไปได้ว่า คงมีคนเคยมีประสบการณ์เจอมาก่อน

ท้ายสุดนี้ขำๆเนาะ สมมุติว่า ผีว่านอะไรเนี่ยมี
    จิตวิญญานอยู่จริงนะ
    โดยปกติพวกนี้เค้าจะนั่งกอดเข่าปกติธรรมดาไม่ยุ่งกับใคร
    ยกเว้นว่าจะได้กลิ่นอะไรบางอย่าง
    ที่ทำให้เค้านึกที่อยากจะกิน
    ถึงลุกเดินตาม เพราะพวกนี้พอมีด้านกำลังงาน
    ในระดับที่พอที่จะเดินไปมาจาก
    ที่ตัวเองอยู่ได้ไกลพอสมควร..

7. maxmi

maxmi แม็กคับ

พี่ผมก็เคยเห็นเหมือนกันเป็นแสงในสวนยางแต่มีคนบอกว่าเป็นพระ พวกรูปปั้น เครื่องลาง เขาฝังไว้ ผมก็คิดอยู่เหมือนกันมีไร่ยาง 14 ไร่ คงจะไปกรีดกลางวันเอา กลางคืนไม่ไหวแน่ ติดป่า

8. yanjai_makmy

ทำไมถึงไม่ลองไปดูใกล้ๆครับ.. ไปดูเพื่อล็อกพิกัดไว้กลางวันก็ไปดูเลยถ้าเป็นตลับนวดก็ใช่เลยเอาไปเลี้ยงไว้ก็ได้เฝ้าบ้านแต่ถ้าไม่เคยเรียนคาถาอาคมมาเลยก็ไม่ควร แต่พระเครื่องหรือรูปปั้นผมไม่เคยเห็นเป็นแสงแบบนี้นะครับ เคยเห็นแต่เป็นแสงดวงเดียวสีก็จะเหลืองหรือขาวและไม่กระพริบไม่แตกแต่จะวงใหญ่มากๆ กลางวันมันไม่มีฤิทธิอะไรหรอกครับ(มั้ง) แต่ผมเคยจับของพวกนี้มือชาเลยต้องปล่อยแตะไม่ได้เลยไม่ค่อยถูกชะตากันเท่าไหร่ 55555

9. วงกรตน้ำ

12
    ฟังเดอะช๊อกมา เล่าถึงว่านผีชนิดหนึ่ง ไม่ทราบว่าคือว่านอะไร กล่าวคือ คนที่เลี้ยงต้องให้เลือดกับว่านนี้ทุกคน พร้อมกับคาถาสะกด มีสรรพคุณรักษาโรคได้ทุกโรค แต่ถ้าใครโดนละอองเกสรแม้เพียงเล็กน้อย จะมีอาการคล้ายถูกปอบกินจากข้างใน

10. yanjai_makmy

ไม่เคยได้ยินเลยครับว่านแบบนี้ แต่ผมก็ใช้บ่อยนะว่านน่ะใช้รักษาโรคต่างๆแต่ไม่เคยใช้ว่านแบบเลี้ยงเฝ้าบ้านหรือเอาไปทำคุณไสย เดี๋ยวนี้ไม่ได้ปลูกไว้แล้วไม่มีที่ปลูกที่อื่นก็ไม่มีคนดูแลผมค่อนข้างแปลกใจอยู่อย่างจะปลูกว่านอะไรก็ตามเวลาดอกเขาออกมาจะเป็นสีม่วงทั้งหมดเลย ปลูกยังไงก็เกิดไม่ปลูกก็เกิดเอาวางไว้ในจานบนหิ้งพระขึ้นเป็นต้นเฉยเลย ไม่ได้บอกว่าตัวเองเป็นผู้วิเศษอะไรนะครับคนธรรมดานี่แหละอาจจะเป็นธรรมดาของพืช

11. วงกรตน้ำ

12
    จัดไปค่ะ ลองฟังดูนะคะ อยู่ช่วงแรกเลย