เรื่องเด่น ประสบการณ์ การเข้าฌาน 4 ครั้งแรก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย solardust, 7 กุมภาพันธ์ 2014.

1. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เรื่องทรงอยู่ในอารมณ์เดียวตลอดเวลาในทุกอิริยาบทนั้นอย่าเพิ่งไปสนใจเลยครับ
    เอาแค่เข้าออกสมาธิในแต่ละระดับในอย่างเป็นวสีหรือมีความชำนาญให้ได้ก่อนครับ
    เฉพาะอิริยาบทนั่งนะครับ
    โดยที่ไม่มีการลังเลสงสัยในภพหรืออาการต่างๆที่ปรากฏ
    ถ้ายังมีการแตกตื่นหรือยังยินดีในอาการหรือภพต่างๆ
    โดยที่ไม่สามารถแยกแยะสิ่งที่ปรากฏขึ้นได้ก็แสดงว่ายังข้องหรือติดอยู่ครับ
    ต่อมา
    ถ้าได้แล้วก็มาเดินจงกรมฝึกอิริยาบทเคลื่อนไหว
    แล้วจะเข้าใจอานิสงฆ์ของการเดินจงกรมข้อที่ว่า
    สมาธิที่ได้จะไม่เสื่อมหรือเสื่อมได้ยากครับ
    นี่แค่ฝึกจับดินสอเองครับ
    ยังไม่ได้หัดเขียนเลย
    กอไก่กอกาจนไปถึงเขียนกลอนแต่งหนังสือ
    ยังมีอีกเยอะครับ
    เพราะสมาธิยังนำไปใช้ไม่ได้เลยก็แตกตื่นกันแล้ว
    บอกไว้ก่อนครับ
    จะได้ไม่หลงคิดว่าเป็นมรรคผลนิพพาน
    ขอบคุณครับ

2. Chatreekain

Chatreekain สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2017
    การเข้าญาณมันน่าจะอยู่ข้างหลังนะลองเข้าแบบจับดูตัวเองดิ
    มันจะรู้สึกว่าส่วนหลังมันจะเด้งๆเข้าทีละญาณลองจับดูที่ตัวเองดู
    ผมก็ใช่วิธีนี้แห่ละจะดูว่าตัวเองเข้าสมาธิเป็นมั้ยหลังจากที่ลองแล้ว
    ก็รู้สึกได้ว่าการเข้าญาณนี้ต้องเข้าแบบนี้นิเองผมก็ไม่ได้อ่านตำราอะไรมา
    อย่างที่ท่านบอกวิชานอกริตไม่มีครูบาอจารย์เหมือนกันก็ฝึกตามที่เคย
    อ่านๆผ่านทางเน็ตมานี้และ

3. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ที่คุณข้างบนพูดเหมือนวิธีการฝึกเพื่อ
    นำผลที่ได้ไปใช้ช่วยคนวิธีการหนึ่งนะครับ
    หลักการมันคือ ฝึกรวมสัมผัสกับพลังงาน
    เพื่อให้มาหนุนกันครับ...

4. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยมีประสพการณ์ที่คล้ายกันครับ พอถึงช่วงที่เห็นภาพและเสียงต่างๆ ผมจะสนใจอยู่สักพักหนึ่งแต่หาคำตอบในภาพเหล่านั้นได้ไม่หมด ผมจึงปล่อยวางไป จนวูปไปอีกครั้ง หายไปหมดภาพ เสียง ตัวตน แล้วก็เกิดความปิติขึ้นมา แล้วกอยู่แบบนั้น จนวูปกลับมาลืมตา แต่อารมณ์ปิติและนิ้งสงบยังคงอยู่ไปอีกสักครู่ใหญ่ๆ ยังไม่เคยผ่านช่วงเกิดปิติไปเลย ไม่รู้ว่าผ่านไปจะเป็นยังไง

Loading...