เรื่องเด่น ประสบการณ์ การเข้าฌาน 4 ครั้งแรก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย solardust, 7 กุมภาพันธ์ 2014.

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ 4 คน ( สมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน )
  1. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เรื่องทรงอยู่ในอารมณ์เดียวตลอดเวลาในทุกอิริยาบทนั้นอย่าเพิ่งไปสนใจเลยครับ
    เอาแค่เข้าออกสมาธิในแต่ละระดับในอย่างเป็นวสีหรือมีความชำนาญให้ได้ก่อนครับ
    เฉพาะอิริยาบทนั่งนะครับ
    โดยที่ไม่มีการลังเลสงสัยในภพหรืออาการต่างๆที่ปรากฏ
    ถ้ายังมีการแตกตื่นหรือยังยินดีในอาการหรือภพต่างๆ
    โดยที่ไม่สามารถแยกแยะสิ่งที่ปรากฏขึ้นได้ก็แสดงว่ายังข้องหรือติดอยู่ครับ
    ต่อมา
    ถ้าได้แล้วก็มาเดินจงกรมฝึกอิริยาบทเคลื่อนไหว
    แล้วจะเข้าใจอานิสงฆ์ของการเดินจงกรมข้อที่ว่า
    สมาธิที่ได้จะไม่เสื่อมหรือเสื่อมได้ยากครับ
    นี่แค่ฝึกจับดินสอเองครับ
    ยังไม่ได้หัดเขียนเลย
    กอไก่กอกาจนไปถึงเขียนกลอนแต่งหนังสือ
    ยังมีอีกเยอะครับ
    เพราะสมาธิยังนำไปใช้ไม่ได้เลยก็แตกตื่นกันแล้ว
    บอกไว้ก่อนครับ
    จะได้ไม่หลงคิดว่าเป็นมรรคผลนิพพาน
    ขอบคุณครับ

Loading...