ประสบการณ์ ตำนาน หลวงปู่สรวง สวรรค์มีตา เทวดาเดินดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 29 มิถุนายน 2013.

1. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    ธนบัตรที่หลวงปู่สรวงจารให้ที่สระแก้วครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2013
  2. ฐา อยุธยา

ฐา อยุธยา เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    เหรียญรุ่นนี้ไม่ทราบทันท่านไหมครับท่านใดมีข้อมูลบ้างครับ

3. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ทันและแท้แน่นอนครับ ตอนนี้ราคาสูงมากด้วย

4. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    ชอบมากครับ

5. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่ทิพยจักร เหรียญนี้เก็บไว้หลายปีแล้วครับ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

6. เพลิงภูมิ

เพลิงภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    มีประวัติและจำนวนการสร้างไหมครับ

7. ทิพยจักร

หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดินรุ่นได้ดีมีธรรม จัดสร้างโดยอาจารย์บัณฑิต ศรีคชา เพื่อหาทุนสร้างที่ปฏิบัติธรรม จ.น่าน อธิษฐานจิต ณ วัดลุ่มศรัทธาธรรม เขตยานนาวา กทม.

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      278
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      288
  8. ทิพยจักร

หนึ่งในพระเกจิอาจารย์ผู้มาร่วมอธิษฐานจิต หลวงปู่สิริ สิริวัฒโน เมตตามาเป็นประธานจุดเทียนชัย หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน รุ่นได้ดีมีธรรม

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      211
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      189
  9. tham_nose

tham_nose สมาชิก

11 พฤษภาคม 2009
    แท้ไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2014
  10. @ชาวบ้าน

@ชาวบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    กราบแทบเท้าหลวงปู่สรวง ออยเตียนสะลูน ออยเพิ่มพูน บายติ๊กเจีย นะมะพะทะ อะหังนุกา

11. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมได้ไปกราบขอพร ลอดโลงท่านมาแล้วครับ ปิติมาก และได้เช่าเหรียญที่อยู่ในโลงท่านมาด้วย 1 เหรียญ วัดไพรพัฒนา 8 กย 2544 แต่มีคนให้มาบุชาอีกเหรียญ รุ่นเสาร์ห้าครับ นับถือท่านครับ ตอนสวดมนต์จะสวดมนต์นอบน้อมถึงท่านด้วยครับ

12. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

ออยเตรียนสรูน บายตึ้กเจีย

13. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รบกวนพี่ทิพยจักรหรือเพื่อนๆด้วยครับ

พอมีประวัติความเป็นมาของเหรียญที่ลูกศิษย์ของหลวงปู่หงษ์จัดสร้างบ้างหรือเปล่าครับ

14. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมขออนุญาติเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่สรวงสักเล็กน้อย นับว่าเป็นประสบการณ์ตรงที่ยากจะลืมเลือนครับ ผมเมื่อครั้งดำรงค์ตำแหน่งเป็นรองสารวัตรสืบที่ป่าตอง ยศขณะนั้นร้อยตำรวจโท ได้ออกสืบในพื้นที่ป่าตอง ขณะที่ขับขี่รถยนต์ส่วนตัวได้สังเกตุเห็นพระธุดงค์องค์หนึ่งนั่งฉันอาหารเพลในร้านอาหารแห่งหนึ่ง คิดในใจอยากทำบุญโดยการจะจ่ายค่าอาหารเพลให้ และจะกราบท่านว่าสถานที่ป่าตองนี้ไม่เหมาะแก่การเดินธุดงค์ของท่านหลอกครับเพราะมีแต่สิ่งที่เป็นอบายมุข ท่านน่าจะไปเดินธุดงค์ที่อื่นเสียดีกว่านะครับ ผมก็จอดรถไปหาท่านและได้กราบเรียนให้ท่านได้เข้าใจ ช่วงนั้นบ่ายแล้วถ้าท่านจะเดินผ่านภูเขาป่าตองจะใช้เวลานาน ท่านกล่าวว่าที่นี้มีสำนักสงฆ์ไหม ผมตอบว่ามีคือสำนักสงฆ์เขาท่าเพชรซึ่งอยู่ไม่ไกลที่จะปักกรดได้ ผมก็นำท่านขึ้นรถและระหว่างทางได้สนทนากัน ท่านถามผมว่ารู้จักพระอริยเจ้าองค์ใดบ้างผมตอบท่านไปว่าผมเป็นศิษย์อาจารย์ทองวัดสำเภา หลวงปู่มีชัย และหลวงปู่สรวงเคารพมากเคยไปกราบร่างท่านที่วัด ท่านก็หยิบสิ่งหนึ่งมอบให้ผมในฐานะมีน้ำใจมาส่งท่าน คือล๊อกเก๊ตหลวงปู่สรวงหลังชานหมากมีเส้นผมด้วยครับ มาให้ผม ผมดีใจมากที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่สรวง ผมคิดในใจเช้าจะมาถวายจังหันท่านแต่เช้าที่สำนักสงฆ์แห่งนั้น แต่อนิจจาเหตุการณ์ที่ผมต้องตกตะลึงก็คือ ไปถามกับพระที่สำนักสงฆ์บอกว่าไม่มีพระธุดงค์องค์ไหนมาปรักกรดเลย และเมื่อวานเห็นโยมมาคนเดียวอีกต่างหาก อะไรกันนี่แล้วเมื่อวานผมมากับพระอะไรกันเล่ายังช่วยท่านเอาบาตรเอากรดลงรถเลย ใครกันหรือว่าจะเป็นหลวงปู่สรวงที่ผมนับถือกันแน่ ผมงงจริงๆเป็นไปได้อย่างไร ครับผมกล้ายืนยันว่าทั้งหมดเป็นเรื่องจริงที่เกิดกับตัวผมเองครับ เล่าเท่านี้นะครับ

15. nut33

nut33 Active Member

20 กันยายน 2006
    เล่าเรื่องหลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดินแห่งบ้านละลม โดย หลวงตาอู๋ 22 ก.ย. 2560

หลวงปู่สรวงท่านชอบพักอยู่ในเขตรอยต่อระหว่าง อ.ขุขันธ์ (จ.ศรีษะเกษ) และ อ.ภูสิงห์ ท่านมักจะย้ายที่อยู่ไปเรื่อยๆ แต่ก็จะอยู่ในละแวกแถบนี้ การจะไปกราบท่านต้องสอบถามจากชาวบ้านในแถบนั้นว่าขณะนี้หลวงปู่ไปพักอยู่ตรงไหน หาท่านไม่ยากเพราะคนในแถบนั้นรู้จักหลวงปู่สรวงเป็นอย่างดีว่าท่านเป็นพระอภิญญาอันเป็นที่รักของชาวบ้าน ซึ่งส่วนใหญ่มีเชื้อสายของชาวเขมรโดยมักเรียกท่านกันว่า “หลวงตาเบ๊าะ” หรือหลวงตาดาบสในภาษาไทย

บางคนก็บอกว่าจุดที่ท่านอยู่นั้นแท้จริงต้องเรียกว่า ต.กวัน อ.บัวเชต จ.สุรินทร์ จุดเรียกที่อยู่ของท่านบอกยากเพราะท่านอยู่ในทุ่งนาที่กันดาร มองดูไม่รู้ว่าเขตไหนเป็นเขตไหน แต่ก็หาไม่ยากเพราะที่ๆ ท่านอยู่จะไม่เหมือนใคร ไม่เหมือนกับบ้านของชาวบ้านเลย เพราะมีธงบ้าง ผ้าจีวรมากางขึงบ้าง มีเสาไม้ไผ่ผูกว่าวไว้ที่ปลายเสาบ้าง ฯลฯ เชื่อกันว่าท่านจบวิชา "ธาตุวัชระ" จากหลวงปู่เทพโลกอุดร ทำให้ท่านมีอายุยืนยาว

วันหนึ่งอยู่ๆ ท่านก็เอามือไปจับอกของภรรยาของเจ้าของที่นาที่ท่านมาพำนักอยู่นี้ ทำให้เธอตกใจมาก แต่ต่อมาโรคมะเร็งทรวงอกขั้นที่ 3 ที่เธอเป็นอยู่กลับหายเป็นปลิดทิ้ง ทั้งๆที่หมอจากโรงพยาบาลยืนยันว่าเธอเป็นมะเร็งที่อกและหมอก็ได้นัดแนะเตรียมการผ่าตัดไว้ให้แล้ว ข้าพเจ้า (อู๋) ได้คุยกับสามีของเธอก็ยืนยันว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง เจ้าของที่นาท่านนี้ชื่อว่าลุงตง ส่วนภรรยาของท่านที่เป็นมะเร็งอกชื่อป้าแน๊ต

หลวงพ่อบุญเรน จันทวังโส วัดบางน้ำผึ้งนอก อ.พระประแดง กทม. ท่านเล่าว่ารู้จักกับหลวงปู่สรวงตั้งแต่ท่านยังเป็นเด็ก เพราะท่านเกิดที่จ.บุรีรัมย์ ห่างจากที่หลวงปู่สรวงอยู่ราว 10 กม. เท่านั้น ตอนนี้ท่านก็แก่แล้วแต่หลวงปู่สรวงท่านก็ยังเหมือนเดิมไม่แก่ขึ้น ยังคงแก่เหมือนกับตอนที่ท่านยังเป็นเด็ก ชาวบ้านก็รู้เรื่องนี้ดีว่าหลวงปู่ท่านไม่ยอมแก่ คนในหมู่บ้านแก่ตายไปไม่รู้เท่าไหร่แต่หลวงปู่ก็ยังแก่เท่าเดิม หลวงปู่ทำอะไรแปลกๆ ไม่เหมือนใคร ฉันก็ไม่เป็นเวลานึกจะฉันก็ฉันเลยหรือไม่ก็ไม่ฉันเลยเป็นเวลานานๆ บางคนไม่เชื่อว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงจึงไปถามกับหลวงปู่ว่าหลวงปู่ไม่ฉันข้าวหลายๆ วันได้จริงหรือ ท่านก็จะเดินไปที่ดินทรายแล้วเอามือกอบดินทรายแบ่งเป็น 2 กอง หันไปถามคนพูดว่ามากินกันคนละกองไหม ฉันกองนี้เธอกองนี้ ว่าแล้วท่านก็กอบดินทรายหยิบเข้าปากเคี้ยวเหมือนได้ฉันข้าวหน้าตาเฉย

พระผู้ปกครองวัดในเขตอำเภอนั้นรู้เรื่องต่างๆ ที่ท่านไม่ค่อยเคร่งครัดอยู่ในวินัยจึงให้คนนำท่านมาที่วัดเตรียมจะสึกท่านในวันรุ่งขึ้น คืนนั้นจึงให้ท่านจำวัดในโบสถ์ ปรากฏว่าพระเณรต่างไม่ได้นอนเลยเพราะปรากฏแสงสว่างขึ้นเองในโบสถ์ และมีแสงเป็นลำพุ่งจากหลังคาโบสถ์ขึ้นไปสู่ท้องฟ้า นับเป็นเหตุการณ์ที่ไม่เคยมีมาก่อน รุ่งเช้าพระผู้ปกครองรูปนั้นถึงกับเข้าไปกราบขอขมาลาโทษกับท่าน ไม่กล้าสึกท่าน ทั้งยังเชื่อว่าท่านเป็นพระอริยะบุคคลแล้วอีกด้วย

ข้าพเจ้า (อู๋) เคยนั่งในรถเก๋งมิตซูบิชิรุ่นแชมป์ ที่เจ้าของศรัทธาหลวงปู่สรวงมาก และขอให้หลวงปู่ปัสสาวะใส่ในรถเพื่อเป็นสิริมงคลโดยที่เจ้าของบอกว่าตั้งแต่ให้ท่านปัสสาวะก็ไม่เคยล้างภายในรถเลย แต่ปรากฏว่ากลับไม่มีกลิ่นฉุนของปัสสาวะ เป็นเรื่องน่าแปลกแต่ก็เป็นเรื่องจริง ผมเองก็ยังได้นั่งในรถคันนั้นตรงที่หลวงปู่ปัสสาวะรดไว้นั่นแหละ ขอรับรองว่าไม่มีกลิ่นจริงๆ แถมหลวงปู่สรวงยังได้เขียนภาษาเขมรอะไรไม่รู้โดยใช้ปากกาเมจิสีน้ำเงินเขียนไว้เต็มเพดานหลังคารถ เจ้าของรถก็นึกว่าหลวงปู่เขียนยันต์ไว้ให้ ต่อมานำไปให้คนที่อ่านภาษาเขมรได้อ่านให้ฟัง ปรากฏว่ากลายเป็นเลขหวยที่หลวงปู่เขียนไว้ให้จำนวน 12 งวด เอาไปซื้อถูกหวยรวยจนหมดหนี้หมดสินเลย

ถ้าหลวงปู่สรวงเลือกไปนั่งรถคันไหน ชาวบ้านก็จะพากันวิ่งกรูตามหลวงปู่ไปติดๆ เพื่อไปจดเลขท้าย 2 ตัวของรถคันนั้นเพื่อเอาไปแทงหวย ตัวผมเองก็ตามไปจดกับเขาเหมือนกัน งวดนั้นผมเองเลยถูกหวยเลขท้าย 2 ตัวพร้อมๆ กับชาวบ้านทั้งหมู่บ้าน (นานๆ ผมจะถูกหวยกับเขาเสียทีเพราะไม่ค่อยได้ซื้อ) เลขหวยที่ออกจะถูกตรงๆ ไม่ต้องกลับให้เสียเวลา หลวงปู่นั่งรถคันไหนก็ซื้อเลขท้ายของรถคันนั้นได้เลย การขับรถตามท่านก็จะวิ่งตามกันเป็นขบวน แต่ต้องมีเทคนิคว่าเวลาขับตามท่านต้องขับให้ชิดติดรถของท่านอย่าให้มีระยะห่าง เพราะท่านชอบใช้วิชาย่นระยะทาง ถ้าเราขับตามห่างหน่อยแล้วมีช่วงที่เรากระพริบตา รถท่านจะหายไปเลย โน่น...ท่านไปอยู่อีกอำเภอแล้ว บางครั้งท่านก็ให้จอดรถคอยพวกที่วิ่งตาม พอไปทันกันก็ต่อว่าคนขับรถให้ท่านว่าทำไมขับรถไม่รอกันเลย เขาก็บอกว่าผมขับแค่ 120 เท่านั้น แต่คนขับตามท่านเหยียบไปที่ 140-150 ก็ยังตามท่านไม่ทัน ชนิดวิ่งอยู่ดีๆ พอหลุดโค้งรถท่านก็หายแว๊บไปกับตา

ครั้งหนึ่งขณะที่ผม (อู๋) ได้เข้าไปกราบหลวงปู่เพื่อลาท่านกลับ ได้กำหนดจิตคิดในใจขอให้ท่านเป่ากระหม่อมให้ หลวงปู่สรวงท่านนั่งอยู่บนแคร่ไม้ ส่วนผมนั่งอยู่กับพื้นทำให้อยู่ห่างจากท่านประมาณ 2 เมตร ท่านทำเหมือนไม่ได้สนใจผมเลย คือนั่งนิ่งหันหน้าไปอีกทาง แต่ขณะที่ผมก้มลงกราบท่านปรากฏว่าได้มีกระแสไอเย็นเฉียบเป็นลำแท่งเท่ากับท่อนซุงพุ่งเข้าใส่ที่กลางกระหม่อม แล้วพุ่งเข้ากลางลำตัว ทำให้ผมถึงกับสะดุ้งเงยหน้ามองท่าน แต่ท่านก็ยังคงนั่งในท่าเดิมเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมจึงกำหนดจิตกล่าวขอบพระคุณท่านในใจและยังคงจดจำได้จนถึงทุกวันนี้ ที่จริงผมเคยได้รับการเป่ากระหม่อมจากพระดังๆ มาก็มากแทบจะทั่วประเทศ แต่มีเพียงหลวงปู่สรวงเท่านั้นที่เป่าแล้วเย็นเข้าไปถึงในลำตัวทั้งๆ ที่ท่านนั่งห่างออกไปเกือบ 2 เมตร และไม่ได้หันหน้ามาทางผมด้วยซ้ำ นับเป็นความภูมิใจที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิตเพราะเท่าที่ทราบยังไม่เคยมีใครได้รับการเป่ากระหม่อมแบบที่ผมเคยได้รับแบบนี้มาก่อน แม้แต่ลูกศิษย์ที่อยู่รับใช้ใกล้ชิดกับท่านก็ตาม

16. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบลป.สรวงเหนือเศียรเกล้า
    กราบ กราบ กราบ