ประสบการณ์ 2 ครั้งแรก ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Bens, 2 เมษายน 2006.

1. jojokola

jojokola เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปมาแล้วครับ
    วันที่ 3 วันเดียวน่ะครับ
    ก็เห็นลางๆ แลวก้ไม่ค่อยชัด เหมือนภาพขาวดำเลย
    แต่ก็ความรู้สึกพอรับรู้ได้น่ะครับ
    แล้วจะไปอีกทีนึง

2. rinsss

rinsss เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    อ่านแล้ว คิดตามไปด้วย น้ำตามันซึม ไม่รู้เป็นไง
    โมทนา ด้วยครับ

3. SEIWEK

SEIWEK เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมา 2 รอบครับ ไปวันแรกไม่ได้ เลยไปอีกวันถัดมา
    แต่เห็นไม่ค่อยชัด

แต่ตอนนี้ไม่ได้ฝึกเลย ถ้ามีเวลาจะไปอีกสักครั้งครับ

4. Bens

Bens เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็ว่าจะไปอีกครับคราวนี้ชวนตากับยายไปด้วย พอผมไปฝึกมาก็มาเล่าให้พ่อแม่ตากับยายฟังกัน ตากับยายเลยอยากไปฝึกมั่งครับ

5. XZODIA

XZODIA เป็นที่รู้จักกันดี

เอาด้วย งับ หาเพื่อนไปกันเดือนหน้า

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

ยอดเยี่ยมกระเทียมหมัก

เอ๊ย กระเทียมดองครับ แหะๆ

7. Raindrops

Raindrops เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    โมทนาค่ะ
    กระทู้นี้ล่ะมั้งค่ะจุดเริ่มของเรา
    ขอบคุณน่ะคะ
    เห็นเจ้าของกระทู้ไปบ้านสายลม ก็เลยไปบ้างดีกว่า แล้วก็ไปเลย อิอิ
    (verygood)

8. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้โพล่มาทั้งทีมาโพสเลยดีกว่า

งั้นก็น่าจะชวนๆกันในบอร์ดเลยครับว่าวันไหนจะไปบ้าง ช่วงนี้ไม่ได้ไปฝึกเลยหลังจาก3-4เดือนแรก
    ใครจะไปบ้างก็นัดกันสิครับ ผมจะได้ไปเจอด้วยอิอิ ผมผ่านมโนแล้วนะครับกะลังถึงขั้นฝึกญาณ8อยู่ครับไป3เดือนเลิกเลยอ่ะมันไกลครับ

9. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    มีประสบการณ์ฝึกที่บ้านสายลมครับผม สิ่งที่เชื่อมั่นยิ่งนักว่าเราก็พอมีวาสนาได้เห็นเหมือนคนอื่น ทันทีที่ครูผุ้ฝึกขอบารมีองค์สมเด็จองค์พระปฐม ก็สัมผัสได้ว่า จากที่นั่งปล่อยวางจิตไม่คิดอะไร...ก็เกิดความสว่างจ้า ดวงตาเริ่มขยุบขยิบ มันจ้ามาก(แบบเหมือนตื่นนอนไหม่ๆเปิดไฟ) น้ำตาก็เริ่มไหล แสบนิดหน่อย ...ส่วนการเห็นนั้นก็ตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง ครับผม ก็ต้องฝึกกันต่อไป...ก็พยายามหาเวลาไปทำบุญและฝึกบ่อยๆเท่าที่ทำได้ครับ...

10. NongGumarN

NongGumarN เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ สาธุ ผมอยู่พิษณุโลก มีสถานที่ฝึกมั่งมั๊ยครับ อยากฝึกบ้าง

11. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    วันนี้ไปฝึกมโนฯที่บ้านสายลม พอเข้าไปแล้วเขาก็จะจัดพานครูให้ แล้วขึ้นไปชั้น 3 สำหรับคนมาใหม่ให้ขึ้นไปก่อน 11.30 น. จะมีครูฝึกมาแนะนำ
    พอหลังจากนั้นก็เข้าห้องฝึกไป คราวนี้มาครั้งแรก รู้สึกเหมือนว่ามันคิดไปเองหมด ก็ไม่ค่อยแน่ใจ นี่เพิ่งกลับมา เดี๋ยวเย็นๆนี้ลองไปอีกรอบนึงดู

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับทุกคน...มีโอกาสดีๆทั้งนั้นเลย

ผมอยู่ไกล กทม. มาก... แต่ผมพอฝึกได้บ้างแล้วหละ อิอิ

13. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ว้าวยากไปแต่คงยาก

14. monsodsai

monsodsai เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยค่ะ วัดบางซื่อ อยู่แถวไหนคะ ใช่วัดสะพานสูงบางซื่อ ที่เขาเรียกกันมั้ยคะ พี่ก็อยู่แถวบางซื่อ ทำไม ไม่รู้จักวัดบางซื่อเลยค่ะ ช่วยบอกรายละเอียดให้ทีค่ะ

15. Bens

Bens เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วัดบางซื่อของผมอยู่ราชบุรีครับ ตอนที่ผมไปฝึกมโนยิทธิที่บ้านสายลมได้นั้น เพราะตอนนั้นผมไปเรียนทำผมอยู่ที่โรงเรียนสอนผมผมเกศยามครับอยู่ที่กรุงเทพพอดี พอได้รู้จักหนังสือของหลวงพ่อก็ตัดสินใจไป ครั้งแรกไปก็ไม่ได้ฝึกหรอกครับเขาบอกว่าต้องเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ของต้นเดือน ผมก็รอช่วงที่รอก็หัดนั่งสมาธิไปรักษาศีลไป เพราะมีความคิดที่ว่า คนในนั้นคงต้องมีบ้างหล่ะที่รู้ใจคน ถ้าใจเราสกปรกก็ละอายใจที่จะเข้าไปในสถานที่นั้น พอได้เข้าไปคนในนั้นให้การต้อนรับดีครับ ถามอะไรเข้าก็ตอบให้อยากชัดเจนและเป็นกันเองอย่างพี่น้องเลยอบอุ่นดี ผมมาอยู่ราชบุรีตอนนี้ก็จะหาโอกาสไปอีก เพราะผมมาเล่าให้ตายายฟังท่านก็อยากจะไปบ้าง

16. siam1976

siam1976 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ผมอยากไปฝึกบ้างครับ แต่ตอนนี้ต้องรักษาศีล5 ให้ชัวร์ก่อน

17. sorapong_raluk

sorapong_raluk เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    รบกวนบอกสถานที่ตั้งวัดบางซื่อ และการเดินทาง หรือหมายเลขโทรศัพท์ให้ด้วยครับ สาธุ

.

18. พระEP

พระEP สมาชิกใหม่

สวัดดีญาติโยมทั้งหลายทั้งที่ไม่ใช่ญาติก็ดีที่เป็นญาติก็ดี

เออไอ้ตัวฉันนี้มันอายุอานาก็ปาเข้าไป20เเล้วเเต่ยังเอาดีทางญานไม่ได้เลยน่าสังเวชใจเสียจริง....เออเเนะเกือบลืมไปว่าฉันน่ะจะบรรลุได้ไหม ถามพระท่านทีน่ะ ....เอกพงศ์

19. พระEP

พระEP สมาชิกใหม่

ฉันได้รูจักอภิญญาตอนอายุ18 มันเเสดงว่าฉันเคยศึกษาให้ชาติก่อนมาใช้ไหมๆๆๆ ขอถามทุกท่าน น่ะ ..เอกพงศ์ ขออนุโมทนาด้วยละกัน ...

20. pomtp004

pomtp004 Active Member

รบกวนขอแผนที่ไปบ้านสายลมด้วยค่ะไปไม่ถูก ขอบคุณล่วงหน้านะคะ