ปรามาส จาบจ้วง ลบหลู่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และราชวงศ์ จะเกิดอะไรขึ้น

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย itbeauty, 7 กุมภาพันธ์ 2011.

1. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับผม กรรมดีใครก่อก็ย่อมได้ใช้ผลแห่งกรรมนั้น กรรมไม่ดีใครก่อก็ย่อมได้ใช้ผลแห่งกรรมนั้นเหมือนกันครับผม เปรียบดังฆ่ามดตัวหนึ่งเราก็ต้องไปเกิดเป็นมดอยู่ดีนอกเสียจากว่ามดนั้นจะอโหสิกรรมให้เราและไปเกิดในภพภูมิที่ไม่สามารถทำให้วงล้อหมุนได้เท่านั้นจึงจะหยุด กรรมนี้ได้ครับผม
    http://palungjit.org/threads/ร่วมสร้างองค์หลวงปู่ครูบาศรีวิชัยองค์ใหญ่-มหาบุญครับผม.282892/

2. ดาน้อย

ดาน้อย สมาชิกใหม่

ได้จ๊ะๆๆๆๆๆ
    คอยดูนะ ว่าจะเกิดไหม ๕๕๕๕

3. No matter what

No matter what สมาชิก

เอาเป็นว่าสงสารคนพวกนั้นเถอะนะคะ คงเกิดมามีกรรมหนักพอสมควร เกิดมาเจอพุทธศาสนาถือว่าโชคดีแล้วยังจะไม่รีบเร่งความเพียรอีก เกิดมาอยู่ใต้ร่มพระบารมีแปลว่าสุดยอดแล้ว พวกที่พวกคุณก็รู้ว่าใครไม่รู้พวกนี้ทำกรรมอะไรไว้ มีคำเดียวที่นิยามกับคนพวกนี้ได้คือ ...ยินดีต้อนรับสู่...............นรกภูมิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2011
  4. ดาน้อย

ดาน้อย สมาชิกใหม่

จ๊ะๆๆๆ
    จะสมัครตอนไหน รึเป็นใคร จะเก่าหรือใหม่ มันก็ไม่เกี่ยวกะท่านนิค่ะ
    คำว่า อยากเห็น ไม่ได้แปลว่า มีใจยินดี นิค่ะคุณกล่าวเองนะค่ะ ใครกันแน่ ใจหยาบไปๆ นะ ลองสำรวจตัวเองดูนะค่ะ เพราะการเกิดน้ำท่วมมันก็ไม่ได้เกิดจากดาน้อย อยากเห็นสักหน่อย เป็นไรมากป่ะค่ะ

คำไหนที่ปรามาส เทวดาค่ะ เข้าใจความหมายภาษาไทยหรือเปล่าค่ะ

แล้วก็ไม่ต้องปฏิบัติ อะไรเลยนะค่ะ รู้อยู่แล้วว่ามี เพราะพระพุทธเจ้าทรง ตรัสเรื่องเทวดาทั้ง ๖ ชั้น พรหมโลกอีก ๒๐ ชั้น ไว้แล้วนะค่ะ ไม่ต้องไปปฏิบัติอะไรเลยนะค่ะ เชื่ออยู่แล้วว่ามี ส่วนเรื่องเห็นไม่เห็นนั้นมันไม่ใช่ แก่น ของการปฏิบัติหรอกค่ะ แก่นของการปฏิบติคือ ทำให้สงบและหลุดพ้นจากกองกิเลส ส่วนที่เห็นอะไรต่ออะไรของท่านนั้น เป็นแค่ของแถมนะค่ะ ลองทบทวนดูไหมนะค่ะ ดาน้อยก็ไม่อยากจะพิมพ์มาก เพราะยังเด็กอยู่ เด๋วจะหาว่าสอนพี่เข้ลอยน้ำนะค่ะ

ดาน้อย เองก็เพิ่งรู้วันนี้ นี้ล่ะค่ะว่าคนพุทธเชื่อเรื่องเทวดาผู้สร้าง(น่าขำจัง ๕๕๕) แถมมีผู้ทำลายด้วย โอ้มายก็อด.. ดูหนังจีนมากไปรึเปล่าค่ะ

ท่านลองไปศึกษาเรื่อง เทวดาในบ้านท่านอนาบิณทิกะ และการเกิดขึ้นของเทวดาทั้ง ๖ ชั้นในพระไตรปิฏกดูนะค่ะ ว่าเทวดาเขาอยู่และอาศัยอะไร ในช่วงอายุทิพย์ของเขานะค่ะ

พอล่ะพิมพ์ไม่เก่ง ๕๕๕๕

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2011
  5. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    555 เนี่ยขนาดพิมพ์ไม่เก่งนะเนี่ย ซัดซะหลายบรรทัด

ขอบอกกับทุกคนนะครับว่า ให้ระวัง "จิต" นะครับ ไม่ว่าจะเป็นจิตสุดท้ายก่อนตาย หรือสภาพของจิตในขณะปกติ เพราะตอนนี้อะไรๆก็มีสิทธิเกิดขึ้นได้ และเกิดขึ้นได้อย่างรวดเร็วมากชนิดที่อาจไม่ได้ตั้งตัว พยายามทำใจให้นิ่งและสงบเย็นที่สุด นึกถึงแต่คุณพระคุณเจ้า นึกถึงแต่ความดีที่ทำ

6. pandablahblah

pandablahblah Active Member

รักในหลวง และพระราชวงค์ทุกพระองค์เลยค่ะ รักมากๆเลย ขอให้ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานทุกพระองค์เลยค่ะ ^^

7. ภควันตัง

ภควันตัง สมาชิกใหม่

ผู้ที่ปรามาสจาบจ้วงต่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องรับผลกรรมที่ทำขึ้น..ปัจจุบันก็เห็นอยู่..ปากกับคอเป็นมะเร็งหมด กินไม่ได้ แถมยังติดคุกอีก..ขอกราบวอนพี่น้องชาวไทยทุกคน..ถ้าไม่รักพระองค์ท่านก็โปรดอย่าได้ล่วงเกินพระองค์ท่านเลย..พระองค์ได้ทำงานเพื่อพวกเรามามากแล้ว...เราควรจะรักกันเพื่อตอบแทนบุญคุณของพระองค์ท่าน..ไม่มีพระมหากษัตริย์ที่ไหนจะประเสริฐเท่าพระองค์อีกแล้ว....ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

8. beauty21

beauty21 สมาชิกใหม่

พระพุทธองค์ทรงสั่งสอนโปรดสัตว์โลก
    ยังมีคนครหานินทา ว่าร้ายท่านเสียๆ หายๆ
    เราเป็นสาวกของพระพุทธองค์
    จะหวั่นไหวไปใยกับคำคน
    เรามีหน้าที่เผยแพร่ธรรมทาน ความรู้
    หากอยู่ที่เขาเท่านั้นว่าจะรับสิ่งดีนี้ไว้หรือไม่
    หากเขาวางทิ้ง หรือเหยียบซ้ำ ก็จงรู้ไว้เถิด
    ว่าเราขุดเขาขึ้นมาจากตมไม่ได้แล้ว
    ให้คิดซะว่า เขาลบหลู่เราได้ ก็แสดงว่าเขาได้เข้ามาอ่านแล้ว
    ถือว่าเราได้ทำหน้าที่เผยแพร่ธรรมมะจบแล้ว
    คำชม และ คำด่า ไม่มีผลสำหรับเรา

9. beauty21

ขออนุญาตินำบทความดีๆ ของคุณ ฐาณัฎฐ์
    ที่เขียนถึง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในหัวข้อเรื่อง
    "ทิพยอำนาจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว "
    จากบอร์ดพลังจิต ใจความดังนี้นะคะ

ทิพยอำนาจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    โดย สิริอัญญา
    บทความข้างประชาราษฎร์ หนังสือพิมพ์ผู้จัดการ
    ฉบับประจำวันพฤหัสบดีที่ 2 พ.ค. 2545

เนื่องในมหามงคลสมัยวันฉัตรมงคล
    ที่จะเวียนมาบรรจบครบรอบอีกครั้งหนึ่ง
    ในวันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม ศกนี้ นับเป็น
    มหามงคลสมัยที่ปวงชนชาวไทยจะได้ถวาย
    ความจงรักภักดีและได้ถวายพระพรต่อพระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระผู้เป็นทั้งพระมหากษัตริย์
    อันประเสริฐ และประดุจดังพระเทพบิดรของปวงชนชาวไทย

ในวาระเช่นนี้คอลัมน์นี้
    จะแสดงเนื้อความอันเป็น
    การเฉลิมพระเกียรติในพระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในบางมุมบาง
    แง่ซึ่งอาจไม่เป็นที่รู้กันโดยทั่วไป แต่
    เป็นความจริงซึ่งบังเกิดขึ้นแล้ว เพื่อพสกนิกร
    ทั้งหลายจะได้รู้จะได้ทราบว่าพระประมุขของเรา
    นั้นใช่ว่าจะเรืองพระบรมเดชานุภาพเฉพาะแต่ทาง
    โลกก็หาไม่ แต่ในทางธรรมก็ทรงบรรลุภูมิธรรมอันสูงยิ่ง

สมแล้วที่ทรงเป็นเอกอัครศาสนูปถัมภก
    เป็นหลักชัยที่ค้ำชูทำนุบำรุงพระธรรมคำสอน
    ของพระผู้มีพระภาคเจ้าในพระราชอาณาจักรตลอด
    ระยะเวลาอันช้านาน เมื่อแรกเริ่มครองราชย์ก็ทรงประกาศ
    เป็นพระปฐมบรมราชโองการอันยังก้องกังวานทั่วผืนฟ้าแผ่นดินสิ้นถึงทุกวันนี้ว่า

<HR>ฐาณัฏฐ์
    08-02-2008, 07:55 PM

มีผู้กล่าวว่าภูมิธรรมในพระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรานั้นมิ
    ได้ย่อหย่อนไปกว่า พระเจ้าพิมพิสาร
    ในครั้งพุทธกาล และมิได้น้อยไปกว่าพระเจ้า
    อโศกมหาราชในยุคหลังพุทธกาล 300 ปี นั้นเลย

แต่คอลัมน์นี้กล่าวได้ว่า
    พระมหากษัตริย์ทั้งสองพระองค์
    นั้นก็ไม่เคยแสดงทิพยอำนาจในพระองค์
    ให้ปรากฏเหมือนกับพระบาทสมเด็จพระเจ้า
    อยู่หัวของปวงชนชาวไทยเรานี้เลยแม้แต่สักครั้งเดียว

เพื่อเฉลิมพระเกียรติและเพื่อ
    ความรับรู้ในหมู่พสกนิกรซึ่งมีความ
    จงรักภักดี เห็นสมควรนำกรณีอันมีผู้รู้เห็น
    ยืนยันและแสดงถึงภูมิธรรมอันสูงยิ่งในพระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมาแสดงดังนี้

เรื่องที่หนึ่ง พลตรีอมรรัตน์ จินตกานนท์
    อดีตนายทหารประสานงานของราชสำนัก
    ซึ่งได้ถึงแก่กรรมแล้วเคยเล่าว่า สมัยหนึ่งเมื่อ
    ครั้งยังปฏิบัติหน้าที่ราชการอยู่ ได้รับพระราชกระแส
    ให้ไปนิมนต์พระมหาเถระฝ่ายอรัญวาสีองค์สำคัญของ
    ภาคอีสานเพื่อมาร่วมงานราชพิธีส่วนพระองค์ที่พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน

พลตรีอมรรัตน์ จินตกานนท์
    ได้ติดต่อไปทางจังหวัดประสาน
    งานไปทางอำเภอ ตำบล และต้อง
    ให้คนขี่มอเตอร์ไซค์ไปที่วัด แต่ปรากฏ
    ว่าพระมหาเถระรูปนั้นได้ออกธุดงค์ไปแล้ว
    ไม่สามารถติดต่อได้ จึงนำความมากราบบังคมทูลให้ทรงทราบ

ทรงรับสั่งว่าให้ไปเรียน
    พระศาสนโสภณให้ช่วยนิมนต์ให้
    พระศาสนโสภณที่ว่านี้ก็คือสมเด็จ
    พระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช องค์
    ปัจจุบัน ดังนั้นพลตรีอมรรัตน์ จินตกานนท์ จึง
    นำความไปเรียนให้พระศาสนโสภณทราบ ขณะ
    นั้นเป็นเวลาประมาณบ่ายโมงเศษ พระศาสนโสภณ
    ได้แจ้งว่าให้มาฟังผลในเวลา 16 นาฬิกา แล้วเดินขึ้น
    ไปบนกุฏิชั้นบน พลตรีอมรรัตน์ จินตกานนท์ ได้รอคอยจน
    ถึงเวลา 16 นาฬิกา ก็ได้รับคำบอกกล่าวจากพระศาสนโสภณ
    ว่าได้นิมนต์ตามพระราชประสงค์แล้ว ให้เอารถไปรับที่จุดนัดพบในเวลาที่นัดหมาย

พลตรีอมรรัตน์ จินตกานนท์
    เดิมสำคัญว่าพระศาสนโสภณ
    มีข่ายงานติดต่อพิเศษของคณะสงฆ์
    แต่ก็รู้สึกแปลกใจ จึงสอบถามพระ
    เลขานุการว่าการติดต่อได้ใช้วิธีใด ก็ได้รับ
    คำบอกว่าเป็นการติดต่อทางโทรจิต

ผู้ที่รู้ว่าผู้อื่นมีภูมิธรรม
    ในระดับที่สามารถใช้ทิพย
    อำนาจได้เช่นนี้ ก็ย่อมมีภูมิธรรม
    ที่ห่างกันไม่มากนัก เพราะคนธรรมดา
    ไหนเลยจะล่วงรู้ได้

เรื่องที่สอง ช่วง 3-4 ปีก่อน
    ที่ท่านเจ้าคุณพุทธทาสจะมรณภาพ
    หนังสือพิมพ์ต่างประเทศได้ลงข่าวว่า
    ท่านเจ้าคุณป่วยหนัก รัฐบาลไทยไม่เหลียว
    แลเอาใจใส่ หนังสือพิมพ์ไทยได้นำความมาลง
    ตีพิมพ์ เป็นเหตุให้คนไทยได้รับรู้ และความทราบ
    ถึงเบื้องพระยุคลบาท

ครั้งนั้นท่านเจ้าคุณพุทธทาส
    ป่วยหนักด้วยโรคน้ำท่วมปอด เส้น
    เลือดหัวใจตีบ มีอาการหัวใจวาย และ
    ความดันโลหิตสูงร่วม 300 หากเป็นคน
    ทั่วไปก็เห็นได้ว่าเข้าขั้นโคม่า มีความตาย
    เป็นเบื้องหน้าเป็นแน่แท้
    -----------------------------------------------------------------

ที่มา
    ทิพยอำนาจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว [เอกสาร] - PaLungJit.com

10. beauty21

ต่อนะคะ จากเรื่อง "ทิพยอำนาจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว "

-------------------------------------------------

ฐาณัฏฐ์
    08-02-2008, 07:56 PM

ในครั้งนั้นหนังสือพิมพ์ไทยหลายฉบับ
    ลงข่าวตรงกันว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    โปรดเกล้าฯ ให้แพทย์หลวงคณะหนึ่งเดินทางไป
    รักษาท่านเจ้าคุณพุทธทาสที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี และ
    ให้นำความไปถวายท่านเจ้าคุณด้วยว่า
    <HR>​
    ฐาณัฏฐ์
    08-02-2008, 07:57 PM

ทรงมีพระเมตตาต่อครูเอื้อ สุนทรสนาน
    มาก ถึงกับพระราชนิพนธ์เพลงไตเติ้ลให้
    กับวงดนตรีสุนทราภรณ์ ชื่อว่าเพลงพระมหา
    มงคล และพระราชทานธง ภปร. สำหรับวงด้วย
    ในเดือนธันวาคมปีก่อนที่ครูเอื้อ สุนทรสนาน จะถึง

แก่กรรม ได้โปรดเกล้าฯ ให้ครูเอื้อ สุนทรสนาน ขึ้นไป
    ร้องเพลงถวายที่พระตำหนักภูพานราชนิเวศน์ในบทเพลง
    พรานทะเล ซึ่งขณะนั้นครูเอื้อ สุนทรสนาน ป่วยหนักด้วยโรคมะเร็ง
    ได้เดินทางออกจากโรงพยาบาลไปร้องเพลงถวาย แต่ร้องได้เพียงครึ่ง
    เพลงก็ต้องทรุดลง ทรงโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระเทพฯ เข้าไปประคองครู
    เอื้อ สุนทรสนาน เข้ามานั่งใกล้พระเก้าอี้ แล้วรับสั่งถามอาการ ครู่หนึ่งเหมือนกับ
    จะทรงรู้ว่าครูเอื้อ สุนทรสนาน ป่วยคราวนี้คงตายแน่จึงมิได้ตรัสประการใดเหมือนกับที่เคยตรัสกับพลตรี หม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช

เป็นแต่ทรงถอดสร้อย
    ซึ่งห้อยพระสมเด็จจิตรลดา
    ออกจากพระศอคล้องคอครูเอื้อ
    สุนทรสนาน พร้อมกับตบศีรษะด้วย
    พระเมตตาแล้วทรงตรัสว่า ให้เร่งรักษานะ
    ครูเอื้อ สุนทรสนาน กลับจากงานครั้งนั้นก็รู้ตัว
    ว่าถึงเวลาใกล้จะตายแล้ว จึงได้ทำเพลงสุดท้าย
    สั่งลาแฟนเพลง ชื่อว่าเพลงพระเจ้าทั้งห้า ซึ่งสรรเสริญ
    และรำลึกพระคุณพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวไว้ พร้อมกับ
    ฝากบทเพลงสุนทราภรณ์ไว้อยู่คู่ฟ้าเมืองไทย

นี่ก็เป็นวิชชาอย่างหนึ่ง
    ในพระพุทธศาสนาเพราะ
    แสดงให้เห็นถึงอนาคตังสญาณ
    ที่มีอยู่ในพระองค์ ทั้งนี้ยังไม่ต้องพูด
    ถึงการที่เสด็จไปแห่งหนตำบลใด ถ้าหาก
    ฝนแล้งก็จะบังเกิดฝนตก หรือถ้าฝนตกหนัก
    ก็บังเกิดฝนหยุด อันเป็นพระบารมีที่มีแต่ภูมิธรรม
    อันสูง และถือเป็นทิพยอำนาจในพระองค์ที่คนไทย
    ทั้งประเทศได้รู้ได้เห็นกันตลอดมาแล้ว

และด้วยภูมิธรรมระดับนี้
    ย่อมเชื่อและหวังได้ว่าองค์
    พระประมุขของเรานั้นทรงสามารถ
    เจริญอิทธิบาทสี่ บรรลุถึงมรรคและผล
    แห่งวิหารธรรมข้อนี้ในระดับที่สูง ก่อเป็น
    ทิพยอำนาจในพระองค์สมแก่ฐานะขององค์
    เอกอัครศาสนูปถัมภกซึ่งพสกนิกรทั้งประเทศ
    สามารถกราบไหว้และได้อานิสงส์อย่างเดียวกัน
    กับการกราบไหว้พระอริยบุคคลนั้นแล

ขออำนาจสัตยาธิษฐาน
    ความมีอยู่จริง ความมีผลจริง
    ในวิชชาและวิมุติในพระพุทธศาสนา
    และคุณพระศรีรัตนตรัย ตลอดจนอำนาจ
    แห่งพระปริตรได้คุ้มครองกำจัดและป้องกัน
    สรรพภัย สรรพทุกข์ สรรพโรค อย่าได้กล้ำกราย
    พระองค์ ขอทรงเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ
    ในกาลทุกเมื่อเทอญ

-----------------------------------------------------------​
    ทีมา
    ทิพยอำนาจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว [เอกสาร] - PaLungJit.com

11. danit

danit สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2011
    พระเจ้าอยู่หัวท่านมีศีลบริสุทธ์และสมาธิดีมากครับ ท่านเป็นศิษย์ของอีกหนึ่งพระอรหันต์ในตำนานของไทย คือหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ผมเชื่อว่าพระเจ้าอยู่หัวคือพระโสดาบันอีกองค์หนึ่ง ที่เราเห็นอยู่ทุกวันเพียงแต่เราไม่รู้เท่านั้น ฉะนั้นลบหลู่พระโสดาบันมีกรรมหนักครับ และผมเชื่อ100%ว่าจะมีนักการเมืองที่เราเห็นหน้าอยู่ในทีวี รวมถึงคนไทยอีกหลายคน ต้องตกนรก ขออนุโมทนาบุญครับ

12. beauty21

ขอบคุณต่อทุกความคิดเห็ฯที่ได้เข้ามาแสดงเป็นธรรมทานนะคะ
    ไม่ว่าจะดี เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วยกับกระทู้นี้ แต่กระทู้นี้จะผ่านตาผู้คน หรือ จะเผยแพร่ธรรมทานได้นั้น ก็ล้วนมาจากทุกท่านที่ได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันค่ะ

เจตนาของดิฉันก็เพียงเผยแพร่ค่ะ ดังนั้น คำด่า หรือคำชม เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย ไม่มีผลสำหรับเราค่ะ

ขอบคุณ คุณ danit ด้วยค่ะ ดิฉันก็เห็นด้วยนะคะ คิดว่าคนพวกนั้น ก็คงไม่พ้นอบายค่ะ

13. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  14. beauty21

ไม่ได้เข้ามาอัพเดทกระทู้ซะนานนะคะ
    เพิ่งได้รู้เหมือนกันว่า มีเพื่อนๆ จากเว็บพลังจิต
    หลายท่านเหมือนกันที่ได้รับข่าวสารจากเว็บนี้นะคะ
    วันนี้จึงขอนำข้อมูลของ

ท่าน อ.อุบล แห่งบ้านสวนพีระมิด
    ที่ท่านได้เมตตาตอบกระทู้่ไว้ดังนี้นะคะ

---------------------------------------------<table width="700" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="content" valign="top" align="left">ความเห็นที่ 348 (1539898)</td><td class="content">
    </td></tr><tr><td class="content" colspan="2" valign="top" width="550">
    หนูก้อย
    เราต้องตั้งคำถามต่อไปด้วยนะว่า
    1.ทำไมท่านจึงได้เป็นในหลวง
    2.ทำไมเราไม่ได้เป็นอย่างท่าน
    3.พระพุทธเจ้าเคยสอนไว้หรือไม่
    ว่าบำเพ็ญบุญใดมาจึงจะได้เกิดเป็น
    พระราชา
    4.แล้วพวกเราทำอะไรกันมา
    จึงเกิดมาเป็นแบบนี้
    5.ทำไมท่านต้องลำบากในเมื่อ
    ความเป็นพระราชา ไม่จำเป็นต้อง
    มาลำบาก ให้ดูพระราชาชาติอื่น
    6.แล้วทำไม คนที่มีปัญหาฆ่าฟันกัน
    จึงคิดว่าท่านไม่ช่วย
    7.แล้วถ้าท่านช่วย จำเป็นต้องป่าว
    ประกาศ บอกใครหรือไม่
    แล้วถ้าท่านไม่ช่วย มันจะตายเท่านี้
    หรือ มากสักแค่ไหน เราจะรู้ได้
    อย่างไร เราใกล้ชิดท่านหรือ
    8.แล้วเราเคยรู้หรือไม่ ใครที่ได้
    มโนมยิทธิ ลองดูซิว่า
    ท่านอยู่ที่ไหน ท่านทรงช่วยพวกเรา
    และประเทศไทยไว้อย่างไร
    เคยรู้กันบ้างไหม ที่ยังหายใจกันอยู่ได้
    นึกว่า ตัวเองเก่งกันหรือไร
    แล้วจะได้รู้กัน อีกไม่นานหรอกนะ
    9.แล้วขอเสียทีนะ เรื่องเสื้อเหลือง
    เสื้อแดง เรื่องใครไม่จงรักภัคดี
    ไม่ต้องมาพูดกัน พระองค์ท่าน
    ทรงทราบหมด
    ผู้ใดทรยศ ต่อพระองค์ ต่อชาติ
    ต่อแผ่นดิน
    ตัวจริง เดี๋ยวก็รู้
    เรื่องนี้มันซับซ้อนซ่อนเงื่อน
    เกินกว่ามนุษย์
    จะแก้ไขได้ จึงร้อน
    ถึงสวรรค์ชั้นฟ้า เทพ
    พรหม เทวดา
    ต้องเสด็จลงมาคลี่คลาย
    ก่อนจะสาย
    ก่อนจะตายกันมากกว่านี้
    แต่อยากให้
    ลูกหลานพระพุทธเจ้า
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    เสด็จพ่อ
    ท่านท้าวเวสสุวรรณ
    มั่นคงใน
    พระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    แล้วชีวิตจะเจริญรุ่งเรือง
    รอดพ้นภัยพิบัติ
    ครั้งนี้
    ที่บอกนี่
    ไม่ได้หวังว่าต้องเชื่อ
    ทุกคน
    ต่างก็มีปัญญา
    และ
    มีเวลาพิสูจน์ แต่ เวลา
    มันเหลือน้อยแล้ว
    ไม่เฉลียวใจ
    อะไรบ้างหรืออย่างไร
    กับเหตุการณ์
    ที่เกิดขึ้นในบ้านสวนพีระมิด
    ว่า
    มันเคยเกิดขึ้นในโลกนี้
    มาก่อนหรือไม่
    แล้ว
    ทำไม
    YOUTUBE
    จึงสนใจ ให้เวลาไม่จำกัด
    ทั้งที่รายการบ้านสวนฯ
    ก็เป็นภาษาไทย
    อยู่ในประเทศเล็ก
    รายการก็ไม่ได้ดัง
    ระดับประเทศ เพราะ
    มีบางคนไม่เคยดู ไม่รู้จัก
    ส่วน
    YOUTUBE
    ก็ไม่มีสำนักงานอยู่ใน
    ประเทศไทย
    เกิดขึ้นได้อย่างไร
    ที่
    บ้านสวนพีระมิด
    ได้ รายแรก
    ของโลก
    ใครที่สงสัย
    ไม่เชื่อ ช่วยวิเคราะห์
    ให้ฟังหน่อยนะ
    เพราะ
    เวปมาสเตอร์
    ก็สอบถามไปทั่วโลกแล้ว
    รายที่เขามีคนเข้าชม
    นับล้าน
    เขายังไม่ได้เลย
    เขาก็สงสัย ทำไมเราได้
    ไม่มีคำอธิบาย
    แล้วที่อัศจรรย์
    ได้วันที่ ออกรายการ
    5 ธ.ค.53
    เข้าค่ายถวายพระพร
    ใครตอบได้
    ช่วยบอกคนโง่ อย่าง
    อ.อุบล ทีนะ
    ขอบคุณล่วงหน้า
    นะจ๊ะ คนดี
    </td></tr><tr><td class="content" colspan="2">
    ผู้แสดงความคิดเห็น อ.อุบล บ้านสวนพีระมิดเ วันที่ตอบ 2011-04-11 21:49:48​
    </td></tr></tbody></table>

===========================================

ที่มา

15. beauty21

ขออนุญาตินำความคิดเห็นของท่าน อ.อบุล แห่งบ้านสวนพีระมิด ที่กล่าวถึงผู้ที่จาบจ้วงล่วงเกิน องค์ในหลวง มาลงเป็นธรรมทานสำหรับทุกท่านนะคะ ใจความดังนี้ค่ะ

<TABLE style="BORDER-BOTTOM: #f85884 1px solid; BORDER-LEFT: #f85884 1px solid; PADDING-BOTTOM: 10px; PADDING-LEFT: 10px; PADDING-RIGHT: 10px; BORDER-TOP: #f85884 1px solid; BORDER-RIGHT: #f85884 1px solid; PADDING-TOP: 10px" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=700><TBODY><TR><TD class=content vAlign=top align=left>ความเห็นที่ 348 (1539898)</TD><TD class=content sizset="55" sizcache="0">
    </TD></TR><TR><TD class=content vAlign=top width=550 colSpan=2>
    หนูก้อย
    เราต้องตั้งคำถามต่อไปด้วยนะว่า
    1.ทำไมท่านจึงได้เป็นในหลวง
    2.ทำไมเราไม่ได้เป็นอย่างท่าน
    3.พระพุทธเจ้าเคยสอนไว้หรือไม่
    ว่าบำเพ็ญบุญใดมาจึงจะได้เกิดเป็น
    พระราชา
    4.แล้วพวกเราทำอะไรกันมา
    จึงเกิดมาเป็นแบบนี้
    5.ทำไมท่านต้องลำบากในเมื่อ
    ความเป็นพระราชา ไม่จำเป็นต้อง
    มาลำบาก ให้ดูพระราชาชาติอื่น
    6.แล้วทำไม คนที่มีปัญหาฆ่าฟันกัน
    จึงคิดว่าท่านไม่ช่วย
    7.แล้วถ้าท่านช่วย จำเป็นต้องป่าว
    ประกาศ บอกใครหรือไม่
    แล้วถ้าท่านไม่ช่วย มันจะตายเท่านี้
    หรือ มากสักแค่ไหน เราจะรู้ได้
    อย่างไร เราใกล้ชิดท่านหรือ

8.แล้วเราเคยรู้หรือไม่ ใครที่ได้
    มโนมยิทธิ ลองดูซิว่า
    ท่านอยู่ที่ไหน ท่านทรงช่วยพวกเรา
    และประเทศไทยไว้อย่างไร
    เคยรู้กันบ้างไหม ที่ยังหายใจกันอยู่ได้
    นึกว่า ตัวเองเก่งกันหรือไร
    แล้วจะได้รู้กัน อีกไม่นานหรอกนะ
    9.แล้วขอเสียทีนะ เรื่องเสื้อเหลือง
    เสื้อแดง เรื่องใครไม่จงรักภัคดี
    ไม่ต้องมาพูดกัน พระองค์ท่าน
    ทรงทราบหมด
    ผู้ใดทรยศ ต่อพระองค์ ต่อชาติ
    ต่อแผ่นดิน
    ตัวจริง เดี๋ยวก็รู้
    เรื่องนี้มันซับซ้อนซ่อนเงื่อน
    เกินกว่ามนุษย์
    จะแก้ไขได้ จึงร้อน
    ถึงสวรรค์ชั้นฟ้า เทพ
    พรหม เทวดา
    ต้องเสด็จลงมาคลี่คลาย
    ก่อนจะสาย
    ก่อนจะตายกันมากกว่านี้

แต่อยากให้
    ลูกหลานพระพุทธเจ้า
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    เสด็จพ่อ
    ท่านท้าวเวสสุวรรณ
    มั่นคงใน

พระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    แล้วชีวิตจะเจริญรุ่งเรือง
    รอดพ้นภัยพิบัติ
    ครั้งนี้

ที่บอกนี่
    ไม่ได้หวังว่าต้องเชื่อ
    ทุกคน

ต่างก็มีปัญญา
    และ
    มีเวลาพิสูจน์ แต่ เวลา
    มันเหลือน้อยแล้ว
    ไม่เฉลียวใจ
    อะไรบ้างหรืออย่างไร
    กับเหตุการณ์
    ที่เกิดขึ้นในบ้านสวนพีระมิด
    ว่า
    มันเคยเกิดขึ้นในโลกนี้
    มาก่อนหรือไม่
    แล้ว
    ทำไม
    YOUTUBE
    จึงสนใจ ให้เวลาไม่จำกัด
    ทั้งที่รายการบ้านสวนฯ
    ก็เป็นภาษาไทย
    อยู่ในประเทศเล็ก

รายการก็ไม่ได้ดัง
    ระดับประเทศ เพราะ
    มีบางคนไม่เคยดู ไม่รู้จัก

ส่วน
    YOUTUBE
    ก็ไม่มีสำนักงานอยู่ใน
    ประเทศไทย
    เกิดขึ้นได้อย่างไร
    ที่
    ได้ รายแรก
    ของโลก

ใครที่สงสัย
    ไม่เชื่อ ช่วยวิเคราะห์
    ให้ฟังหน่อยนะ

เพราะ
    เวปมาสเตอร์
    ก็สอบถามไปทั่วโลกแล้ว
    รายที่เขามีคนเข้าชม
    นับล้าน
    เขายังไม่ได้เลย
    เขาก็สงสัย ทำไมเราได้

ไม่มีคำอธิบาย

แล้วที่อัศจรรย์
    ได้วันที่ ออกรายการ
    5 ธ.ค.53
    เข้าค่ายถวายพระพร

ใครตอบได้
    ช่วยบอกคนโง่ อย่าง
    อ.อุบล ทีนะ
    ขอบคุณล่วงหน้า
    นะจ๊ะ คนดี
    </TD></TR><TR><TD class=content colSpan=2>
    ผู้แสดงความคิดเห็น อ.อุบล บ้านสวนพีระมิดเ วันที่ตอบ 2011-04-11 21:49:48​

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ที่มา

16. beauty21

วันนี้มีความคิดเห็นเพิ่มเติมของท่าน อ.อุบล แห่งบ้านสวนพีระมิด
    ที่ได้แสดงความคิดเห็นไว้ในกระทู้หนึ่งของเว็บไซต์บ้านสวนพีระมิด
    จึงขออนุญาตินำลงเผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทาน ดังนี้ค่ะ

----------------------------------------------
    <TABLE style="BORDER-BOTTOM: #f85884 1px solid; BORDER-LEFT: #f85884 1px solid; PADDING-BOTTOM: 10px; PADDING-LEFT: 10px; PADDING-RIGHT: 10px; BORDER-TOP: #f85884 1px solid; BORDER-RIGHT: #f85884 1px solid; PADDING-TOP: 10px" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=700><TBODY><TR><TD class=content vAlign=top width=550>
    พระเจ้าอยู่หัว
    ท่านทรง ทำทุกอย่าง
    เป็นตัวอย่าง ทั้งการปฎิบัติธรรม
    ขึ้นสูง ทั้งพระกรรมฐาน อภิญญาสมาบัติ
    จนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    ยอมแพ้
    ท่านบอกว่า
    ถือว่าท่านเก่งกว่าพระ
    เพราะ
    พระมีเวลามากกว่าพระเจ้าอยู่หัว
    แต่ยังสู้พระเจ้าอยู่หัวไม่ได้
    เรื่อง
    เข้าฌาน ออกฌานนี่
    พระเจ้าอยู่หัว ทรงเก่งมาก

พระกรรมฐาน
    ทั้ง 4 หมวด ทรงศึกษาแจ้ง
    อภิญญาโลกีย์ ทรงปฎิบัติครบถ้วน
    จนหลวงพ่อบอกว่า
    หมดเรื่องสอนพระเจ้าอยู่หัว
    อีกต่อไป เพราะใครก็ตามที่ศึกษาเรื่อง
    จิต
    ถือว่าหมดเรื่องสอน

แล้วเรื่อง
    บุญฤทธิ์ของพระเจ้าอยู่หัว
    นี่
    เคยได้ยินได้ฟัง
    จำได้เสมอ

ไม่ว่าตั้งแต่กี่ปีมาแล้ว
    เรื่องไฟไหม้วัด แล้วหนังสือที่
    ปกเป็นพระบรมฉายาลักษณ์พระเจ้าอยู่หัว
    คงอยู่ ไม่ ไหม้ ไม่ เสียหาย

เรื่องที่ทรงรับสั่งตอนสมเด็จย่า
    สิ้น
    เรื่องเครื่องมือแพทย์ทำงาน
    ตอนเสด็จไปหาสมเด็จย่า

เรื่องที่คุณสมชาติ ศรีรัตนารุ่งเรือง
    ที่ปรึกษาท่านเลขาธิการพระราชวังพบเจอเอง
    แล้วเล่า ให้ อ.อุบล ฟังอีกมากมาย

ที่สำคัญ
    สิ่งที่ อ.อุบล พบเจอเอง
    ทั้งที่เคยเล่าไปแล้ว และ ยังไม่ได้เล่า
    ก็มีอีกมากมาย ซึ่งได้ประจักษ์
    ถึงบุญฤทธิ์ และ พระบารมี
    ที่หาที่สุดมิได้จริงๆ
    เป็นสิ่งที่รู้ได้
    เฉพาะตน

แล้วนับวัน
    พระบารมีจะแผ่ไพศาล
    แม้ว่าจะมีผู้
    จาบจ้วง ล่วงเกิน แต่ พระองค์ทรง
    อุเบกขา ทรงเจริญพรหมวิหารสี่

ไม่โกรธเกลียดเคียดแค้นใคร

แล้วเหตุใดหนอ
    ชาวไทยจึงไม่เอะใจ
    ว่าเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย
    คนไทยจึงเป็นได้ถึงเพียงนี้

ถ้าพวกเรา
    ค้นหาเหตุอันลึกลับ ซับซ้อน ซ่อนเงื่อน
    นี้เจอ พวกเราคงจะไม่ต้องมาเจอ
    ภัยพิบัติ กวาดล้างใน
    เร็ววันนี้ แน่นอน

ขอให้
    พี่น้องชาวไทย
    จงมีดวงตาเห็นธรรม
    เร็วไว เพราะผู้ที่จะช่วยทุกคนได้
    จริงแท้แน่นอนนั้น
    คือ
    พระเจ้าอยู่หัว
    และ
    บุญอันบริสุทธิ์ที่ทำถวายพระองค์

แม้ว่าจะช่วยไม่ได้
    ทั้งหมด

ก็ขอให้รอดมากว่าที่กำหนด
    ด้วยเทอญ สาธุ

ขอบารมีพระพุทธเจ้า
    เสด็จพ่อท่านท้าวเวสสุวรรณ
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    โปรด
    คุ้มครอง ป้องกัน
    ดลใจให้พี่น้องชาวไทย
    ดวงตาเห็นธรรม
    ด้วยเทอญ
    สาธุ
    </TD></TR><TR><TD class=content colSpan=2>
    ผู้แสดงความคิดเห็น อ.อุบล บ้านสวนพีระมิด (pamelasoap-at-yahoo-dot-com)</SPAN>วันที่ตอบ 2011-04-19 23:16:05​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่มา

17. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

...มณีน้อยเองอยู่ต่างประเทศ เคยได้ยิน คนไทยกันเอง บอกไม่ชอบพระองค์ท่าน คิดในใจคนเดียวว่าเกิดเป็นคนไทย อยู่เมืองไทย บ้านอยู่เมืองไทย แต่เกลียดในหลวง จะไปอยู่ทำไมเมืองไทย แต่ก็อย่างว่าละค่ะ คงไม่นาน กรรมทันตาแน่นอน คนที่เกลียดพระองค์ท่าน ตกต่ำทุกคนเกิดปัญหาทุกคน...

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมเพื่อถวายกุศลแด่ในหลวง.285441/

"><iframe src="http://www.youtube.com/embed/Qqxl6VBumV0" allowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="510"></iframe>

18. beauty21

วันนี้ขอนำบทความตอนหนึ่งเป็น คห. ของท่านอ.อุบล แห่งบ้านสวนพีระมิด
    ที่กล่าวถึงการปรามาส ลบหลู่ ศาสดา ของศาสนาอื่นดังนี้นะคะ

----------------------------------------------------------------------------

เรื่องย่อมีอยู่ว่า
    วันนี้ ครอบครัว หัวหน้านักวิชาการ
    สาธารณสุข สถานีอนามัย
    ปทุมธานี
    นักวิชาการสาธารสุข 7 ชำนาญการ
    (ถ้าเขียนตำแหน่งผิดขออภัย)
    มาขอขมา + ขอบคุณ

ขอขมา อ.อุบล
    ในหลวง พระบรมวงศานุวงศ์
    ที่ล่วงเกิน
    -ล่วงเกิน อ.อุบล ที่
    แม่ไม่สบายมาก ตนเองไปฉีดยา
    เอายาไปให้แม่กิน
    แต่พี่สาวบอกว่า แม่หาย เพราะ
    โมทนา กับ อ.อุบล รู้สึกน้อยใจพี่สาว
    (ก็น่าเห็นใจนะ พี่สาวก็ไม่ให้คะแนน
    ยากิน ยาฉีดแกมั่งเลย เหมาะว่า
    เป็นเพราะแม่อนุโมทนากับ อ.อุบล ซะงั้น)

ขอขมาพระบรมวงศานุวงศ์
    เพราะ ฟังคนเขาเล่า แล้ว ก็เออออ
    เอามาคิด คล้อยตาม บอกว่า เหรอ
    เท่าเนี๊ย ผลเป็นไงรู้ไหม

แกบอกแก ไม่สบายใจ
    ร้อนในปากเปื่อย ปากพอง
    กินแกง กินน้ำพริก หรือ กินอะไร
    ก็เจ็บปากไปหมด เจ็บ ม๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แกว่ายังงั้นนะ ไอ้เราก็นึกในใจนะว่า
    ก็อยู่สาธารณสุข ตำแหน่งก็ใหญ่โต
    เป็นถึงหัวหน้า เชียวนะ
    ไม่น่าจะมาหา อ.อุบล คำต่ำต้อยเล้ย

เอ้าขอขมา พระบรมวงศานุวงศ์

ยังไม่หายเจ็บปากเลยค่ะ
    อาจารย์

งั้นคงไม่เกี่ยวกันร๊อก

ยังไม่ได้ขมาอาจารย์เลยค่ะ
    หนูขอขมา อาจารย์ค่ะ

ไม่ต้องหรอก
    ลองไปรักษาเองดูเถอะ
    อาจจะไม่เกี่ยวกันก็ได้

ไม่เอาค่ะ หนูจะขอขมา

อ้าวถ้าเกิดขอขมาอาจารย์แล้ว
    ไม่หาย มันเสียดาย นา
    (เสียศักดิ์ศรี เจ้าหน้าที่ สาธารณสุข)

แต่หนูจะขมาค่ะ

เอ้าลองดู

ถ้าใช่เพราะเรื่องนี้
    แต่จริงๆ คุณก็ไม่ได้ว่าอาจารย์นี่
    ว่าพี่สาวคุณ ตะหาก

แต่หนูอยากขมา

เอ้า ลองดูนะ บอกก่อนนะ
    ว่าถ้าใช่ คุณจะหายเจ็บ แต่แผล
    จะยังไม่หายทันที จะค่อยๆหายตาม
    แต่ อาการเจ็บในปาก ต้องหายทันที
    ถ้าไม่มีกรรมอื่นนะ

เสร็จ

หายนิดๆ ค่ะ.....หายมากขึ้นค่ะ
    หายเจ็บ......ค่ะอาจารย์
    หาย 90 % ค่ะ
    (ดีใจออกนอกหน้า บอก ทนเจ็บมาแสนทรมาน)

งั้น อีก 10 %
    เอาไว้เตือนใจแล้วกันนะ
    จะได้ระมัดระวังคำพูดคำจา

ไม่เอาค่ะ
    หนูคิดออกเมื่อตอน
    คุณ อัญ มาขอขมาก่อนหนู
    เรื่อง ว่า ศาสดา ของศาสนาอื่น
    หนูก็ด้วยค่ะ
    คือ เพื่อนนับถือพุทธ อยู่ดีๆ ก็เปลี่ยนไป
    นับถือ คริสต์ หนูก็เลยว่าเค้าว่า
    พระพุทธเจ้าเราสุดยอดแล้ว
    ไม่นับถือคริสต์ทำไม

หนูอยากขอขมาค่ะ

ว่าแล้ว
    พระเยซูก็เสด็จมา
    แต่ว่า เธอ มองไม่เห็น แต่
    อ.อุบล เห็น แล้วต้องมีพยานหลักฐาน
    พิสูจน์ได้ ว่าท่านเสด็จมาจริง
    หลักฐานที่ 1.คือ
    ถามคุณอัญ ผู้ขอขมาไปก่อน
    ได้มโนยิทธิแจ่มใส
    นั่งร้องไห้อยู่หน้า อ.อุบล
    (คุณอัญ เป็นเจ้าหน้าที่สินเชื่อ
    ธ.กรุงไทย สาขา พาน จ.เชียงราย
    มาเข้าค่าย ยังไม่กลับ ลูกป้าเตือนค่ะ)

อ.อุบล ถามคุณอัญว่า
    เห็นพระเยซูไหม
    เธอร้องไห้ พนมมือ แล้ว พยักหน้า
    บอกว่าเห็นค่ะ

แต่คนกำลังขอขมาไม่เห็น

2.ต้องพิสูจน์
    โดย
    ถ้าท่านมาจริง
    และ
    ท่านรับการขอขมาคุณจริง
    ท่านจะให้คุณสัมผัสท่านได้จริง
    โดยให้คุณ หายจริง
    ถ้าไม่มีกรรมอื่น

เอ้าขอขมาท่าน
    ท่านมาประทับยืนรออยู่นานแล้ว

ขมาเสร็จ

หนูไม่เจ็บแล้วค่ะ
    หายแล้วค่ะ หายหมดแล้วค่ะ
    วันนี้ตอนมา หนูทรมานมาก
    ทานอะไรก็ไม่ได้เลยค่ะ เจ็บมากค่ะ

ก็พิสูจน์แล้วนะว่า
    พระเยซูท่านมาจริง ท่านอภัยจริง
    ไม่งั้นคุณคงไม่หายจริง

แล้ว อ.อุบล
    ก็อธิบายถึงสาเหตุ
    ที่ทำให้เจ้าหน้าที่สาธารณสุข
    คนนี้ต้องเจ็บปาก เพราะเป็นความ
    เมตตาจากเบื้องบน

และ
    เบื้องบน
    ศาสดาของทุกศาสนา
    ท่านเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
    ท่านไม่ให้แบ่งแยก
    เหมือนพวกเราเรียนหนังสือ
    ยังเรียนตั้งหลายวิชา
    มีศาสดา ตั้งหลายคน
    (ศาสดา แปลว่า ครู ผู้สอนวิชาความรู้ให้เรา)

ดังนั้น
    ทุกคนจึงควรมีครูหลายคน
    จึงจะมีความรู้หลายด้าน
    ศาสดาของแต่ละศาสนา ท่านสูงส่ง
    ขั้นเป็นศาสดาของศาสนาได้
    จึงควรที่จะศึกษาหาความรู้จากท่าน
    ไม่ใช่ปิดกั้นตัวเอง

พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนให้เรา
    เคารพนับถือ ผู้มีอายุมากกว่าเรา
    แม้เพียง 1 วัน ท่านไม่เคยสอนให้เรา
    ดูหมิ่นเหยียดหยามผู้ใด
    แล้วท่านก็ไม่เคยบอกไม่ให้เรา
    ศึกษาหาความรู้จากครูเพียงคนเดียว

แต่พวกเรา
    แปลเจตนารมย์ของศาสดา
    ทั้งหลายผิดไปเอง

ปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้นวันนี้มีมากมาย
    แต่เรื่องนี้ เสด็จพ่อ
    หลวงพ่อ พระพุทธองค์ ทรง
    ตั้งพระทัย ให้มาเกิดใน
    เพื่อ
    รวมจิตจักรวาล
    ให้เป็นหนึ่ง เพื่อ มวลมนุษย์
    จะได้มีจิตนอบน้อมอ่อนโยนต่อ
    ผู้มีคุณงามความดี สอนผู้คนในโลกนี้
    ให้หนีทุกข์ ให้มีความสุข ให้เป็นคนดี
    เจตนาของทุกศาสดาท่านเหมือนกัน
    แต่
    ลีลาในการสอน
    อาจต่างกัน แต่ ท่านมีเป้าหมาย
    เดียวกัน

-----------------------------
    คห. 265

19. itbeauty

itbeauty สมาชิก

17 ธันวาคม 2009
    ในการที่พระองค์เสด็จทอดพระเนตรครั้งนี้ มีนัยยะสำคัญ?

ในหลวงเสด็จฯท่าน้ำศิริราช ทอดพระเนตรระดับน้ำเจ้าพระยา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จฯลงทอดพระเนตร
    ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา หลังจากคณะแพทย์ถวายการรักษา
    ภาวะน้ำไขสันหลังในโพรงพระสมองมากกว่าปกติ
    จนทรงเคลื่อนไหวพระอิริยาบถได้คล่องขึ้น

วันนี้ (23 พ.ค.) เวลา 15.56 น.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ในฉลองพระองค์เชิ้ตแขนสั้นสีชมพู ลายกระต่าย
    พระสนับเพลาสีกากี รองพระบาทสีดำ เสด็จฯลงจาก
    อาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงพยาบาลศิริราช
    ไปยังท่าน้ำสมาคมศิษย์เก่าแพทย์ศิริราช
    ในพระบรมราชูปถัมภ์ โรงพยาบาลศิริราช
    เพื่อทอดพระเนตรระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา
    สร้างความปลื้มปีติแก่ประชาชนที่ได้มีโอกาส
    เฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทเป็นอย่างยิ่ง

หลังจากทอดพระเนตรระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาแล้ว

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้เสด็จพระราชดำเนิน
    ไปทรงวางพวงมาลัยถวายราชสักการะ
    พระราชานุสาวรีย์สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม
    พระบรมราชชนก ณ ลานพระราชานุสาวรีย์
    หน้าศาลาศิริราช 100 ปี แล้วเสด็จพระราชดำเนิน
    ไปทรงวางพวงมาลัยถวายราชสักการะ
    พระรูปสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี
    ที่ประดิษฐาน ณ ศาลา ศิริราช 100 ปี
    จากนั้นเสด็จพระราชดำเนินไปทรงวางพวงมาลัยถวายราชสักการะ
    พระบรมรูป พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    ณ ตึกสยามินทร์ ก่อนเสด็จพระราชดำเนินกลับไปที่ประทับ
    ณ อาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงพยาบาลศิริราชในเวลา 17.50 น.

ในการที่พระองค์เสด็จทอดพระเนตรครั้งนี้
    มีนัยยะสำคัญที่ทรงทำเพื่อ
    ประชาชนชาวไทยอย่างใด
    อย่างหนึ่ง เกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติค่ะ

แต่งานนี้ไม่มีเหตุผลที่จะทำให้ใครเชื่อได้
    นอกจากผู้ฝึกมโนมยิทธินะคะ ขอบคุณค่ะ

20. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=i1fXnNvAOLA]YouTube - ‪คลิปสนธิ หมิ่นเบื้องสูงที่ทหารสั่งถอนฟ้องไม่ให้เอาผิด‬&rlm;[/ame] แบบนี้ไม่ได้เรียกว่าหมิ่นหรือครับ