ปรารถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. Onn_N

Onn_N เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆๆครับ
    ที่แบ่งบุญให้ผม กราบอนุโมทนา สาธุๆๆๆครับ
    ก็อยาก ช่วยท่าน ขน ด้วยคนครับ

อิอิ น้องใหม่ครับฝากตัวด้วยครับ

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอให้ท่านสำเร็จเร็วๆๆๆนะครับ มาโปรดผมด้วยนะครับ อิอิ

3. nrongrit

nrongrit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆ กับคุณต้นละ ที่นำข้อมูลให้มาศึกษากันครับ คงมีภูมิธรรมสูงนะครับ

ผมก็ปรารถนาโพธิญาณเช่นกัน ยากทราบแนวทางการปฏิบัติทางจิต นะครับ ทำอย่างไรจึงจะเจริญ เมตตาบารมี และอุเบกขาบารมีให้สำเร็จได้ครับ

ขอความกรุณาครับ

4. nrongrit

nrongrit เป็นที่รู้จักกันดี

คุรต้นละ พอจะรู้จัก ครูอาจารย์ที่รู้จริงเรื่องการสร้างบารมีพุทธภูมิในกรุงเทพบ้างมั้ยครับ อยากไปสนทนาและขอคำแนะนำครับ

5. จันทโค

ท่านครับ ผมเองกราบอนุโมทนากับท่านด้วยนะครับ ที่ปรารถนานะครับ
    จริงๆๆแล้วอย่างเราๆๆทั้งหลายต้องบำเพ็ญเองนะครับ
    ที่เขาเรียกว่า บารมี ๑๐ ประการ แบ่งเป็น ๓ ระดับ คือบารมีธรรมดา อุปบารมี ปรมัตถบารมี รวมเป็น บารมี ๓๐ ทัศน์ เราๆๆทั้งหลายต้องบำเพ็ญเองนะครับท่าน ไม่มีใครจะสอนเราได้หรอกครับ
    แล้วจะเอาข้อมูลบารมี ๑๐ ประการมาให้อ่านต่อครับ

6. จันทโค

ท่านครับ นี้คือธรรมประจำใจของพระโพธิสัตว์แต่ละชาติ เรียกว่าบารมี ๑๐ ประการ

ธรรมของพระโพธิสัตว์ ( ประจำใจพระโพธิสัตว์อยู่เสมอทุกชาติ )
    ธรรมเหล่านี้สัมพันธ์กันตลอดเวลาไม่สามารถแยกออกจากกันได้เลย เพราะธรรมแต่ละข้อนั้นต่างอาศัยกันและกันเกิดขึ้น.....
    เมื่อพระโพธิสัตว์ให้ ทาน จุดมุ่งหมายในการให้ก็เพื่อให้เกิดประโยชน์สุขแก่ผู้รับไม่มีคิดที่จะเป็นเหตุให้เกิดการเบียดเบียนผู้อื่น
    การไม่มีความคิดที่จะเบียดเบียนผู้อื่นทั้งกาย วาจา ใจ นี้จัดเป็น ศีล
    เมื่อเกิดความคิดในการให้ทาน จิตใจย่อมผ่องใสปราศจากนิวรณ์
    การที่จิตปราศจากนิวรณ์ จัดเป็น เนกขัมมะ
    แน่นอน ในการบำเพ็ญทานนั้น ย่อมตั้งใจใช้การพินิจพิจารณาเหตุผล เพื่อให้ทานเกิดประโยชน์มากที่สุด
    การพินิจพิจารณาเช่นนี้ จัดเป็น ปัญญา
    ความตระหนี่เป็นอุปสรรคสำคัญในการบำเพ็ญทาน พระโพธิสัตว์จำต้องพยายามละความตระหนี่ที่เกิดขึ้นขัดจังหวะอยู่ตลอดเวลา
    การพยายามละความตระหนี่เช่นนี้ จัดเป็น วิริยะ
    นอกจากพยายามละความตระหนี่ซึ่งเป็นบาปที่คอยขัดขวางไม่ให้การทำความดีก้าวหน้าแล้ว พระโพธิสัตว์จะต้องยอมทนทุกข์ทรมานจากการเสยสละ
    เพราะในบางครั้งสิ่งที่สละนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากหรือเสมอด้วยชีวิต แต่เมื่อเห็นว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้รับ ถึงตนเองจะต้องลำบากท่านก็ยอมสละให้ได้
    การยอมทุกข์ทรมานเพื่อให้ผู้อื่นเป็นสุขเช่นนี้ จัดเป็น ขันติ
    พระโพธิสัตว์ เมื่อตัดสินใจให้ทานแล้วก็ย่อมทำตามการตัดสินใจ หรือเมื่อพูดว่าจะให้อะไรแก่ใครแล้ว ท่านก็พร้อมจะให้เสมอ ไม่เคยกลับคำ
    การพูดหรือทำตรงตามการตัดสินใจนั้น จัดเป็น สัจจะ
    การทำอย่างที่พูดหรือตัดสินใจไปแล้วนั้น บางครั้งทำไปแล้ว อาจจะมีอุปสรรคเกิดขึ้นขัดขวางซึ่งทำใหเกิดความท้อถอยแต่พระโพธิสัตว์จะยึดมั่นอยู่ในสัจจะนั้น พยายามฝ่าฟันอุปสรรคเพื่อให้บรรลุถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ให้ได้
    ความมั่นคงแน่วแน่เช่นนี้ จัดเป็น อธิฐาน
    การให้ของพระโพธิสัตว์ย่อมตั้งอยู่บนพื้นฐานของความปรารถนาดี และเป็นความปรารถนาดีชนิดที่เป็นอัปปมัญญา ไม่มีขอบเขตจำกัดไม่เลือกที่รักมักที่ชัง เป็นความปรารถนาดีที่แผ่ไปให้แม้กระทั้งศัตรู
    ความรักความปรารถนาดีอย่างกว้างขวางนี้ จัดเป็น เมตตา
    แน่นอนว่า ในการให้นั้น พระโพธิสัตว์ย่อมมิได้มุ่งหวังผลตอบแทนหรือเพื่อเกียรติยศชื่อเสียง ท่านสามารถบังคับใจให้อยุ่เหนือสิ่งตอบแทนทางวัตถุเหล่านี้ ทั้งนี้เป็นเพราะท่านรู้จักปล่อยวางประคับประคองใจให้เป็นกลาง
    การวางใจให้เป็นกลางได้เช่นนี้ จัดเป็น อุเบกขา
    จากเหตุผลดังกล่าวนี้ แสดงให้เห็นว่า ธรรมะเหล่านี้ย่อมสัมพันธ์กันอยู่เสมอ เพื่อเกื้อหนุนให้พระโพธิสัตว์ได้บรรลุถึงพระนิพพานอันเป็นจุดหมายปลายทาง ฉะนั้น จึงเรียกว่า " บารมี " แปลว่า " คุณธรรมเครื่องช่วยให้ถึงฝั่งคือพระนิพพาน

จะแบ่งเป็น ๓ ระดับ คือ บารมีธรรมดา อุปรมารมีและปรมัตถบารมี รวมเป็น ๓๐ ทัศน์

ปล....จะเอาข้อมูลมาเพิ่มอีกครับ

7. makemok123

makemok123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    ดีท่านต้นละ
    ผมไม่ได้มานาน มีไปเที่ยวพักผ่อน ท่านยังจำผมได้หรือไม่

8. จันทโค

หวัดดีครับ
    จำได้สิครับ
    ไปเที่ยวไหนมาเหรอครับ ???? อิอิ

9. จันทโค

สาธุ ๆๆๆๆๆๆๆๆ
    :cool::cool::cool:

10. จันทโค

ดีครับ
    มาเยี่ยมผมอีกแล้ว กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ

11. จันทโค

สวยจริงๆๆครับ
    กราบอนุโมทนากับท่านด้วยนะครับ

12. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    คิดถึงน้องต้นละ เลยมาเยี่ยมและให้กำลังใจน่ะ
    สู้ๆน้องต้นละเอ๊ย.....

13. จันทโค

ครับผม ขอบคุณมากๆๆครับ
    กราบอนุโมทนากับท่านพี่ด้วยครับ
    แบบนี้สิครับ รักกันจริง อิอิอิอิ

14. จันทโค

ท่านพี่ครับ
    เมื่อวานทำบุญ
    1. สร้างพระพุทธรูป 9 องค์ ถวาย 9 วัด 100 บาท
    2. บูรณะพระพุทธรูปกับหลวงพ่อวิชญ์ 100 บาท.
    3. ร่วมมถวายพระไตรปิฎกพร้อมตู้ 100 บาท.
    4. ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดที่จ.พิจิตร 100 บาท
    5. ร่วมบูรณะฉัตรองค์ปฐม 100 บาท
    ด้วยบุญนี้จงสำเร็จแก่ท่านพี่อาทมาฏ ท่านอนันตชิน น้องที่อยู่ชม.ทั้ง ๓ และเหล่าพระโพธิสัตว์หลายในบอร์ดนี้ ในเทวโลก เวไนยสัตว์ทั้งหลายในหมื่นโลกธาตุและแสนโกฏิจักรวาลด้วยเทอญ...
    ถ้าท่านทั้งหลายปรารถนาสิ่งใดขอให้ได้ดังปรารถนา ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้นิพพานสมบัติด้วยเทอญ..ๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2010
  15. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ขยันจังเลยนะครับ นับถือ ๆ ^^

16. จันทโค

ครับผม
    สาธุ อนุโมทนาครับ
    ไม่ได้คุยกันตั้งนานเลยนะครับ คงสบายดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2010
  17. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007

อนุโมทนาครับ
    คำอธิษฐานใดๆที่น้องต้นละได้กล่าวให้แก่พระโพธิญาณแล้ว ขอจงเป็นปัจจัยให้น้องต้นละได้สำเร็จพระโพธิญาณ ด้วยความสัมมาทิฏฐิเทอญ

18. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับท่านพี่ด้วยนะครับ
    คำอวยพรของท่านพี่อาทมาฏ ชื่นใจผมจังเลยครับ
    :cool::cool::cool::cool::cool: ให้ห้านิ้วเลยครับ อิอิอิ

ปล.....ผมแก้ให้ท่านพี่แล้วนะครับ

19. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

1.งานภายในที่สำคัญ คือ
    เจริญสมถกรรมฐาน+วิปัสสนากรรมฐาน (=สะสมพลังจิต)
    กรรมฐานที่สำคัญ ได้แก่
    พุทโธ เมตตา อานาปานสติ มรณานุสสติ อุปสมานุสสติ

2.งานภายนอกที่สำคัญ คือ
    งานรับใช้พระพุทธศาสนา+งานสาธารณกุศล ทั้งปวง (=สะสมพลังบุญ)

การบำเพ็ญบารมี = สะสมพลังจิต+พลังบุญ

ผู้ปรารถนาพุทธภูมิจึงทำทั้งงานภายในและงานภายนอกควบคู่กันไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2010
  20. จันทโค

สาธุ ผมขอกราบอนุโมทนากับ ธรรมทาน ด้วยนะครับ

ทาน ศีล = ฐาน​

สมาธิ ( เจริญสมถกรรมฐาน+วิปัสสนากรรมฐาน ) = ยอด​

ทุกสิ่งทุกอย่างเราต้องเริ่มที่ ฐาน ก่อนนะครับ
    ถ้า ฐาน มั่นคงแล้ว ยอด ทำตอนไหนก็ได้นะครับ

" ศีลไม่บริสุทธิ์ สัมมาสมาธิก็ไม่บริบูรณ์ สัมมาญาณก็ไม่เกิด สัมมาวิมุตติก็ไม่มี ดังนั้น ศีลจึงเป็นรากฐานใหญ่ของการปฏิบัติในมรรค ๘ (ศีล-สมาธิ-ปัญญา) มิจฉาทิฎฐิ หรือสัมมาทิฎฐิ จึงมีศีลเป็นเครื่องวัด "

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2010