ปริศนาพบงูใหญ่นอนขวางถนน 2 คืน(มีรูป)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 11 ตุลาคม 2017.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    **Talk of the Town**

ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกับพญานาคไหม? ชวนให้สงสัยจริงๆ

ทั้ง 2 เรื่องจริงที่ผมจะเล่าให้ฟังนี้

เกิดขึ้นที่ ต.วังกะทะ อ.ปากช่อง เขาใหญ่

โดยมี*วัดป่าภูหายหลง*เป็นศูนย์กลางจิตใจของชาวบ้านละแวกนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2017
  2. 9@Phonlee

**ภาพตักบาตรเทโวปีที่แล้ว(16 ตุลาคม 2559)**

คืนวันศุกร์ที่ 6 ตุลาคม 2560(วันตักบาตรเทโว)เวลาประมาณ 20.00 น.

ขณะที่ผมและครอบครัวกลับจากทานอาหารเย็นเพื่อกลับที่พัก
    ระหว่างทางพบงูขนาดใหญ่สีเขียวอ่อนๆ
    (แต่ภรรยาที่นั่งอยู่ข้างๆเห็นเป็นงูสีขาว)
    นอนพาดขวางถนนฝั่งที่รถผมจะวิ่งผ่าน
    ดูเหมือนค่อยๆขยับตัวแบบซุปเปอร์สโลโมชั่น (หรือแทบไม่ขยับตัวเลย)

ช่วงระยะไกลผมนึกว่าเป็นอะไรสักอย่างขวางถนน
    จึงไม่ได้แตะเบรกเพราะใช้ความเร็วแค่ 60 กม.

แต่พอใกล้ๆ 1-3 เมตร ผมรู้ว่าเป็นงูใหญ่แน่นอน
    ความยาวไม่ต่ำล้อซ้ายยันล้อขวา(ไม่นับที่ขดโค้งงอเล็กน้อยบางช่วงลำตัว)

เสี้ยววินาทีนั่นต้องยอมรับว่าด้วย”ความกลัว” ผมจึงไม่กล้าเหยียบเบรค
    เพราะถ้าเบรค ”งู”น่าจะป้วนเปี้ยนหรือเลื้อยขึ้นมาตรงใต้ท้องรถ

ผมจึงขับรถกะประมาณด้วยสายตาว่า
    ”อาจจะพอคร่อมผ่านไปได้”

แต่ในใจก็คิดว่าไม่ส่วนหัวก็ลำตัว
    “ขออโหสิกรรมด้วย”

พร้อมกับอุทานออกมาเบาๆว่า "โถ ทับงูอีกแล้ว"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2017
  3. 9@Phonlee

///เพราะเช้าตรู่ช่วงตี 5ครึ่งในขณะที่ผมจะไปทำบุญตักบาตรเทโวที่วัดป่าภูหายหลงผมเพิ่งชนไก่ตายไป 1 ตัวในบริเวณเดียวกัน ห่างกันไม่เกิน 3 เมตร เหตุที่ผมไม่เบรคเพราะมีรถกระบะวิ่งสวนมาอย่างเร็ว///

...พอรถวิ่งไปได้ 100 เมตร เพื่อความสบายใจ ผมจึงเลี้ยวรถกลับไปดูให้แน่ใจ พอไปถึงจุดเกิดเหตุ กลับไม่เห็น”ร่างงู”ดังกล่าว

ผมจึงรู้สึกโล่งใจ แต่ขณะเดียวกันก็ประหลาดใจสุดๆ

พูดออกมาว่า.....

"เออ...มันรอดและผ่านล้อไปได้ไง ยาวเกือบเท่าความกว้างตัวรถ"

4. 9@Phonlee

เช้าตรู่วันอาทิตย์ที่ 8 เวลาประมาณ 07.00 น.(วันทอดกฐินที่วัดป่าภูหายหลง)

ผมได้พบกับคุณสมศักดิ์(ช่างภาพบินถ่าย)บริเวณโบสถ์วิหาร”พระพุทธมงคลมุจลินท์
    กำลังบินถ่ายรูปมุมสูงด้วยเครื่องโดรน

จากนั่นคุณสมศักดิ์ได้เล่าให้ฟังว่า....
    “เมื่อคืนนี้(เสาร์ที่7)เวลาประมาณ 21.00น.ขณะที่กำลังขับรถมาที่วัดป่าภูหายหลง ได้พบงูใหญ่นอนนิ่งๆพาดขวางถนนฝั่งที่รถจะผ่านไป(ตามรูป)

**ช่วงนั่นผมและภรรยารู้สึกขนลุกขนพองขึ้นมาทันที**
    1507598335470.jpg พร้อมอุทานออกมาสั้นๆว่า “เฮ้ย....ทำไมเหมือนกัน”

5. 9@Phonlee

คุณสมศักดิ์เล่าต่อไปว่า.....

“ผมเป็นคนบ้านๆไม่กลัวงู เคยจับหางงูมาเหวี่ยงเล่น”
    จึงจอดรถใกล้ๆงูตัวนั่น และบันทึกภาพเก็บเอาไว้

จากนั่นเห็นงูค่อยๆเลื้อยออกไปข้างทางแบบซูเปอร์สโลโมชั่น
    1507598343853.jpg .....ใช้เวลานานกว่า 15 นาที

6. 9@Phonlee

**ที่น่าประหลาดใจชวนให้สงสัยและเป็นปริศนาคาใจคือ**

ประเด็นที่1
    ผมกับคุณสมศักดิ์รู้จักกันเมื่อประมาณ 1ปีที่ผ่านมา

ผมจัดทำคลิปวิดีโอให้วัดป่าภูหายหลงใช้ชื่อ “Phonlee”

ส่วนคุณสมศักดิ์ใช้โดรมบินถ่ายรูปมุมสูงให้ทางวัด
    และเมื่อ 3-4เดือนนี้ได้ส่งรูปบางส่วนให้ผมประกอบทำคลิปวิดีโอ(ตามที่ส่งมา)

7. 9@Phonlee

ประเด็นที่ 2
    ดูจากรูปที่คุณสมศักดิ์ถ่ายไว้เป็นงูหลาม
    ลักษณะการนอนขวางถนน ลำตัวตรงไม่คดโค้ง
    หัวหันไปกลางถนน
    เคลื่อนไหวเชื่องช้ามาก(ไม่ตื่นรถและแสงไฟ)

ส่วนงูที่นอนขวางรถผมไว้
    ไม่แน่ใจว่าเป็นงูชนิดใด แต่สีเขียวอ่อนๆ
    หันหัวไปไหล่ถนน ลำตัวจะขดโค้งงอเป็นช่วงๆ
    มีลำตัวเล็กกว่า แต่ความยาวน่าจะไม่ต่างกัน
    การเคลื่อนไหวเชื่องช้ามากแบบซุปเปอร์สโลโมชั่น(ไม่ตื่นรถและแสงไฟ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2017
  8. 9@Phonlee

ประเด็นที่3
    วัดป่าภูหายหลงมีบันไดพญานาคราชคู่ที่โดดเด่น ขลังและและศักดิ์สิทธิ์(ดูรูป) IMG_20160824_064327.jpg IMG_20160824_064327.jpg IMG_20170913_061310.jpg

9. 9@Phonlee

ประเด็นที่4
    ผมเจองูใหญ่ขวางถนนในคืนวันศุกร์ที่ 6 (วันตักบาตรเทโว) เวลาประมาณ 20.00น.
    *ถัดไปอีกคืน*คุณสมศักดิ์เจองูใหญ่ขวางถนนในคืนวันเสาร์ที่ 7 (ก่อนงานทอดกฐิน 1 วัน) ในเวลาประมาณ 21.00น.

ประเด็นที่ 5
    ผมและคุณสมศักดิ์เกิดวันเสาร์ มีพระประจำวันเกิดคือ พระพุทธรูปปางนาคปรกเหมือนกัน

(ขณะที่ผมกำลังเขียนเรื่องนี้)
    ผมได้โทรถามคุณสมศักดิ์ว่า “เกิดวันเสาร์ใช่ไหม”
    เขาตอบว่า “ใช่...อ้าวทำไมถึงรู้”

ผมตอบ "เออ...ใช้คาดคะเนที่น่าจะเป็นไปได้ครับ"

10. 9@Phonlee

ประเด็นที่ 6
    *คุณสมศักดิ์ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ในคืนที่เจองูใหญ่*
    (7-10-60)(ตามรูป)

*ส่วนผมได้บอกให้พระอาจารย์ฟังทันทีในคืนนั่น*(6-10-60)

//แค่ข้ามคืนเดียวได้เกิดเหตุการณ์ที่เหมือนกัน//

**นับเป็นเรื่องน่าอัศจรรย์ใจนัก**

ยิ่งในช่วงวันสำคัญทางพุทธศาสนา

ในช่วงเวลาที่คนนับแสนแห่แหนไปดูบั้งไฟพญานาคที่ริมโขงกัน
    2 ค่ำคืนวันนั่นผมและคุณสมศักดิ์ระทึกใจ
    และอัศจรรย์ใจยิ่งกว่าการได้ดูบั้งไฟพญานาคนับหมื่นลูก

ถ้าใครคิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญ
    ก็เป็นเรื่องบังเอิญที่เหลือเชื่อจริงๆ

ขอบคุณครับ

11. 9@Phonlee

หมายเหตุ....ให้เริ่มวิดีโอที่จุดเริ่มต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2017
  12. 9@Phonlee

ปุจฉา "ทำไมต้องรีบบอกให้พระอาจารย์ฟังทันทีในคืนนั่น"

วิสัชนา "เพื่อเล่าให้ท่านพระอาจารย์ฟังต่อเนื่องจาก....
    ตอนเช้าตี 5ครึ่ง ขณะที่ผมกำลังขับรถถอยหลังออกจากที่พัก
    น้ำค้างลงจัด กระจกข้างมองไม่ชัด ผมจึงเปิดหน้าต่างรถ
    ชะโงกหัวออกไปดูข้างหลัง(สรีระน่าจะผิดจากท่าปกติ)
    จะเหยียบเบรค แต่ดันไปเหยียบคันเร่งจนมิด
    รถพุ่งถอยหลังอย่างสุดแรง เสียงเครื่องยนต์ดังสนั่น
    *แต่คุณพระช่วยไว้*
    มือมั่วๆไปบีบแตรพร้อมขาเหยียบเบรคไว้โดยไม่รู้ตัว
    หัวรถสะบัดเซไปเกือบกระแทกเสาปูนฉิวเฉียด
    ...จากนั่นขับไปไม่ถึง 1กม.ไปชนไก่ตายเพราะรถกระบะสวนทางมาอย่างเร็ว ผมจึงไม่กล้าเหยียบเบรค
    ...ในที่สุดผมตัดสินใจตีรถกลับที่พักเพราะรู้สึกไม่สบายใจ
    ...พร้อมบอกเล่าให้พระอาจารย์ทราบเรื่องราว

พอตกกลางคืน 2 ทุ่มมาเจองููใหญ่นอนขวางทางรถอีก ในบริเวณที่ชนไก่ตาย เมื่อถึงที่พักผมจึงบอกให้ท่านทราบทันที

13. 9@Phonlee

จากปุจฉา-วิสัชนาข้างบน
    ย่อมเป็น 1 ตัวอย่างเตือนการขับรถ

**เรื่องของสรีระการขับขี่ที่ผิดจากท่าปกติ**

ไม่ว่าจะเป็นการเลื่อนเบาะใกล้-ไกล,สูง-ต่ำ
    ย่อมมีผลต่อระยะการเหยียบคันเร่งและเหยียบเบรค
    หรือก้มลงหยิบของในเวลาสั้นๆ หรือหยิบขนมเใส่ปาก
    หรือหยิบโทรศัพท์พูดคุย
    หรืออ่านไลน์จากสุดที่รักแบบห้ามใจไม่อยู่
    ...และอื่นๆ

*อันตรายจะถึงตัวและผู้อื่น*
    (ตามตัวอย่างที่ผมประสบมาสดๆร้อนๆ)

**ขอให้บุญรักษา...ทุกท่านนะครับ**

14. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดจากกรรม ส่งผลให้เห็นทันตาค่ะ

"ใหัทุกข์แก่ท่าน. ทุกข์นั้นถึงตัว"

ลองพิจารณา คำเหล่านี้ดูนะคะ

"ผมจึงกะประมาณด้วยสายตาว่า อาจพอคร่อมได้"

"คิดว่าไม่หัว ก็ตัว ขออโหสิกรรมด้วย"

พรัอมอุทานมาเบาๆ ว่า "โห ทับอีกแล้ว"

"เออ มันรอดและผ่านลัอได้อย่างไร ความยาวเกือบความกว้างเท่าตัวรถ"

กรรมอันเกิดจากจิตเจตนา หากล่วงรู้ลึกไปในอารมณ์แห่งเจตนานั้นย่อมมีผล เกิดขึันเสมอ

เพราะหากเรามีเจตนาที่ไม่คิดที่จะทำให้เขาได้รับอันตรายแมัแต่นัอย. เราจะรอให้เขาผ่าน หรือ หาทางช่วยเหลือโดยไม่มีข้อแม้น ใดๆ ทั้งสิ้น

เจตนาข้างต้นอาจทำให้งูได้รับบาดเจ็บ หรือ แม้ถึงตายได้ หรือไม่ก็ตกอยู่ในสภาวะ เกือบตายแบบฉิวเฉียด

สิ่งศักดิ์สิทธิ์จึงส่งผลให้ทราบให้รู้ว่า "เขารู้สึกเช่นไรในสภาวะเฉียดตาย เป็นเช่นไร "รถพุ่งถอยหลังอย่างแรง เฉียดกระแทกเสาปูนอย่างเฉียดฉิว". เป็นอาการสภาพเดึยวกัน ถ้าตกอยู่ในสภาพนั้น

นับว่าโชคดีนะคะ ที่สิ่งศักดิ์สะท้อนให้เห็นและเข้าใจเรื่องของกรรมให้ได้รู้ทันทีเลยค่ะ จะได้รู้เข้าใจจริงเรื่องกรรม "ให้ทุกข์แก่ท่าน ทุกข์นั้นถึงตัว" นับว่าโชคดีค่ะ. เป็นความเมตตาของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือกรรมสะท้อนให้เห็นอย่างรวดเร็ว สำหรับผู้ที่กำลังสร้างบารมีนะค่ะ

15. 9@Phonlee

ขอบคุณครับคุณคะนึงที่แสดงความคิดเห็นดีๆออกมา
    ทำให้เกิดมุมมองหลากหลายในเรื่องของกฏแห่งกรรม
    บังเอิญผมสงสัยดังนี้คือ

ข้อ 1.ปกติกฏแห่งกรรมคือการกระทำที่ทำผ่านไปในอดีต
    จากนั่นไม่นาน(หรือในทันที) เราได้รับผลกรรมคล้ายกับที่เราได้ทำกับเขา
    แต่ที่ผมขับรถถอยหลัง ช่วงที่ต้องเหยียบเบรคแต่กลับไปเหยียบคันเร่ง
    เรื่องมันเกิดขึ้นตอน"เช้าตรู่"ก่อน
    แต่งูนอนขวางถนน มันเกิดขึ้นตอน"กลางคืน"

อย่างนี้ไม่ทราบว่าจะเรียกว่า"กฏแห่งกรรม" ได้ไหมครับ
    หรืออาจมีชื่อเรียกเป็นอย่างอื่น
    หรืออาจเป็นเพราะงูตัวนั่นในอดีตชาติเคยทำให้ผมตกใจ
    จึงได้เกิดเหตุการณ์ระทึกใจขึ้นในค่ำคืนนั่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2017
  16. 9@Phonlee

ข้อ 2. คืนนั่นจะเรียกว่า*เจตนา*ก็ไม่น่าจะถูกต้อง
    เพราะผมเห็นแน่ชัดว่าเป็นงูในระยะ 1-3 เมตร
    กว่าเท้าจะปล่อยคันเร่งแล้วเปลี่ยนไปเหยียบคันเบรค
    (สมมติ*ขำๆ*ถ้าดึกดื่นมีคนจู่ๆโผล่ขึ้นมาหน้ารถในระยะนี้)
    ผมว่าชนไปแล้วแน่นอน แม้ความเร็วที่ผมคาดว่าแค่ 60กม.
    ดูตัวอย่างรถชนท้ายกัน 10-20คันหรือมากกว่า
    (ระยะที่รถเว้นช่วงห่างกันมีตั้งแต่ 3-20 เมตร)

(ตามที่ผมบอกไว้)....
    "เสี้ยววินาทีนั่นต้องยอมรับว่าด้วย”ความกลัว”
    ผมจึงไม่กล้าเหยียบเบรค"

ถ้าจะเรียกว่า "ความกลัวทำให้สติสัปชัญญะขาดหายไป"
    ช่วงเสี้ยววินาทีนั่น...
    "จิต"ไม่น่าจะเกิด "เจตนา"
    ความกลัวกำลังครอบงำจิต
    "เจตนาไม่น่าเกิด"

แต่ก็ต้องยอมรับว่า....
    "ถ้าทำให้งูบาดเจ็บหรือตายผมก็ผิดเหมือนกัน"

วังวนแห่งกรรมย่อมเกิดขึ้นทันที
    พึงระลึกไว้ว่า....
    **กฏแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ**

///ขอขอบคุณ คุณคะนึงอีกครั้งครับ///

17. คะนึง

อ้าว! เห็นระยะกระชั้นชิดเหรอค่ะ

เรื่องกฎแห่งกรรม ขึ้นอยู่กับหลักที่ว่า "เราทุกข์ หรือ เขาได้รับทุกข์" ค่ะ เวลาให้ผลไม่เลือกระยะเวลาสถานที่

การกระทำทุกอย่างไม่ต้องเป็นกรรมเสมอ ทุกการกระทำหากเราอยู่ในสภาวะรู้ ที่้เป็นเพียงกริยา

แต่กลับทำให้เห็นว่า "เมื่อไม่ถึงคราที่ต้องรับผล จะมีเหตุให้รอดพ้นอย่างปาฏิหาริย์

หลายคนที่เจอเหตุการณ์รอดปาฏิหาริย์ แต่หลายคนที่เจอเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันที่ไม่น่าเจอกลับต้องเจอ

กรรม เป็นทั้งแรงดึงดูด และ แรงผลักค่ะ

กรรม จึงเป็นพลังงานธาตุอย่างหนึ่งค่ะ

บุญ เป็นพลังธาตุธรรม คอยปกปักษ์รักษา

บาป เป็นพลังธาตุธรรม ดึงดูดให้รับผลกรรม

18. 9@Phonlee

บุญ เป็นพลังธาตุธรรม คอยปกปักษ์รักษา

บาป เป็นพลังธาตุธรรม ดึงดูดให้รับผลกรรม

...ขอบคุณครับคุณคะนึง

19. 9@Phonlee

ส่วนเรื่องที่ยังเป็นปริศนาคาใจคือ...

1.ทำไมผมชนไก่ตายในเช้าตรู่วันนั่น พอตกกลางคืนมีงูใหญ่นอนขวางถนนบริเวณเดียวกันกับที่ผมชนไก่ตาย

2.ทำไมผมผู้จัดทำคลิปวิดีโอ และคุณสมศักดิ์ผู้บินถ่ายรูปมุมสูงให้วัดป่าภูหายหลง ต้องมาเจอเหตุการณ์งูใหญ่นอนขวางถนนในลักษณะคล้ายกัน เพียงแต่เป็นงูต่างชนิดและต่างคืนกัน

3.*คุณคะนึง* เชื่อเรื่องพญานาคไหม?(พอดีมีคนปุจฉาเข้ามาในไลน์)

20. คะนึง

เชื่อค่ะ เพราะในเรื่องภพภูมิ และ เชื่อในคำสอนของพระพุทธเจ้าค่ะ ช่วงที่พระพุทธองค์บำเพ็ญบารมีเป็นพระพุทธเจ้า ก็ยังเกิดเป็นพญานาค และเพื่อนผู้ปฏิบัติธรรมหลายคนก็ยังมีเรื่องเกี่ยวพันกับพญานาคด้วยค่ะ

ปริศนาคาใจ....

ข้อ 1. งูอาจมากินไก่ที่ตายก็ได้ค่ะ

ขัอ 2. แถวนั้นเป็นบริเวณที่มีงูอาศัยอยู่มั้งค่ะ

หรือ กำลังจะบอกว่า สิ่งที่พบนั้นคือ. พญานาค หรือค่ะ หรือ วัดที่มีสัญลักษณ์พญานาค เป็นที่อยู่ของพญานาค ณสถานที่ตรงนั้นเป็นที่อยู่ของพญาคนะค่ะ

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เป็นอย่างไรหรือค่ะ เอาไว้ขอหวย. หรือมีประโยชน์ในด้านใดนะค่ะ