ปริศนาพบงูใหญ่นอนขวางถนน 2 คืน(มีรูป)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 11 ตุลาคม 2017.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    ขอบคุณครับคุณคะนึง

(ตามที่ตอบมานั่น)

ข้อ 1. งูอาจมากินไก่ที่ตายก็ได้ค่ะ

ขัอ 2. แถวนั้นเป็นบริเวณที่มีงูอาศัยอยู่มั้งค่ะ

หรือกำลังจะบอกว่า สิ่งที่พบนั้นคือ. พญานาคหรือค่ะ หรือวัดที่มีสัญลักษณ์พญานาคเป็นที่อยู่ของพญานาค ณ สถานที่ตรงนั้นเป็นที่อยู่ของพญานาคนะค่ะ

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เป็นอย่างไรหรือค่ะ
    เอาไว้ขอหวย หรือมีประโยชน์ในด้านใดนะค่ะ

---------------------------------------------
    ผมขอแยกตอบเป็นข้อย่อยนะครับ

1. งูอาจมากินไก่ที่ตายก็ได้ค่ะ
    ตอบ...น่าจะเป็นไปได้

ขัอ 2. แถวนั้นเป็นบริเวณที่มีงูอาศัยอยู่มั้งค่ะ
    ตอบ...ใช่ครับ ก้อเหมือนกับป่าเขาทุกที่ย่อมมีงูอาศัยอยู่ แต่หลายปีที่ผ่านมาผมขับรถผ่านไปมาแถวนี้ไม่เคยเห็นงูเลื้อยข้ามถนน ครั้งนี้อาจจะบังเอิญได้เห็นงูนอนขวางถนนทางที่รถผมจะวิ่งผ่านไป

2. 9@Phonlee

(ข้อ 2 ย่อย)หรือกำลังจะบอกว่า สิ่งที่พบนั้นคือ พญานาค หรือค่ะ
    ตอบ...สิ่งที่พบนั่นผมไม่ได้บอกว่าเป็นพญานาค และไม่ได้คิดเช่นนั่นครับ
    เพราะปกติผมเป็นคนเชื่ออะไรยาก แม้มีเรื่องแปลกๆเหลือเชื่อเข้ามาพัวพันหลายๆครั้ง
    ซึ่งผมมักจะบอกว่าเป็นเรื่อง "บังเอิญ"
    และผมมักพูดว่า”เป็นความบังเอิญที่เหลือเชื่อ”
    แต่มีสมาชิกท่านหนึ่งคือคุณ Nopphakan ขออนุญาตที่เอ่ยนาม(ความจริงอยากจะเรียนเชิญท่านผู้นี้เข้ามาพูดคุยกระทู้นี้ครับ) ท่านNopphakan เคยบอกผมในกระทู้อื่นว่า “ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ...แต่....”

และผมเคยอ่านกระทู้เกี่ยวกับเรื่องของพญานาคที่เวปแห่งนี้ และบทความที่อื่นบอกว่าพญานาคมีจริงและมีฤทธิเดชแปลงกายได้

และตามที่คุณคะนึงตอบมาข้างบนว่า....
    “เชื่อค่ะ เพราะในเรื่องภพภูมิ และ เชื่อในคำสอนของพระพุทธเจ้าค่ะ ช่วงที่พระพุทธองค์บำเพ็ญบารมีเป็นพระพุทธเจ้า ก็ยังเกิดเป็นพญานาค และเพื่อนผู้ปฏิบัติธรรมหลายคนก็ยังมีเรื่องเกี่ยวพันกับพญานาคด้วยค่ะ”

*นับจากวันนี้ไปผมคงต้องเข้าไปหาความรู้เพิ่มเติมเรื่องราวที่ข้องเกี่ยวกับพญานาคมากกว่าที่เคยรู้*
    ....เผื่อนำมาเล่าสู่กันฟังในกระทู้นี้

3. 9@Phonlee

(ข้อ 2 ย่อย) หรือวัดที่มีสัญลักษณ์พญานาค เป็นที่อยู่ของพญานาค ณ สถานที่ตรงนั้นเป็นที่อยู่ของพญานาคนะค่ะ
    ตอบ...ส่วนวัดที่มีสัญลักษณ์พญานาค(คงหมายถึงวัดที่มีรูปปั้นพญานาค) ผมไม่ได้บอกว่าเป็นที่อยู่ของพญานาค
    และไม่ทราบเหมือนกันว่า “ทำไมที่ตรงนั่นต้องเป็นที่ที่มีพญานาคอาศัยอยู่”

4. 9@Phonlee

(ข้อ 2 ย่อย)ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เป็นอย่างไรหรือค่ะ
    เอาไว้ขอหวย หรือมีประโยชน์ในด้านใดนะค่ะ

ตอบ....ส่วนเรื่องขอเบอร์ ขอหวยจากพญานาคได้
    ผมเพิ่งได้ยินจากคุณคะนึงนี่แหละครับ

วันนี้วันที่ 15....พรุ่งนี้16 หวยออก
    บางทีคืนนี้พญานาคราชอาจเข้าฝันมาให้เลขเด็ด

*ไม่คุณคะนึง ก็ผม*

//อย่าตกใจจนลืมเลขเด็ด...ช่วยจดไว้ด้วยนะครับ//

เผื่อเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านพรุ่งนี้เช้า
    ....จะได้โชคดีด้วยกัน

(แซวเล่นนะครับ)
    *ถ้าเป็นจริงก็สุดยอดครับ*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2017
  5. 9@Phonlee

ไหนๆก็บอกเล่ามาถึงตรงนี้แล้ว

ผมจะเล่าต่อไปอีกนิด(เป็นเรื่องที่ไม่อยากเล่า)

คือ 1-2 ปีที่ผ่านมา ก่อนหน้าที่ผมจะชนไก่ตาย
    ....แล้วมาเจองูใหญ่ในคืนนั่น
    บ่อยครั้งที่ผมขับรถผ่านบริเวณนั่น
    โดยเฉพาะครั้งแรกๆ
    พอผ่านทางโค้งนิดๆ จะเห็นบ้านไม่กี่หลังอยู่ตรงนั่น

ผมมักจะเข้าใจว่าที่นั่นเป็น "ศาลเจ้า"

แต่พอขับรถเข้าใกล้...

...เออ ที่แท้เป็นบ้านอยู่อาศัยของชาวบ้าน

(ตอนนี้ก็ยังมีความรู้สึกเช่นนั่นในบางครั้ง)

//ไว้วันไหนผ่านไป ผมอาจจะถ่ายรูปบริเวณนั่นให้ดู//

ขอบคุณครับคุณคะนึง
    ...ขอให้บุญรักษาและโชคดีมีชัย

(ว่างๆช่วยเข้ามาเล่าเรื่องพญานาคให้ฟังหน่อยนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2017
  6. 9@Phonlee

>>มาฟังหลวงพ่อเปลี่ยนเล่าเรื่องพญานาค<<

*หลวงพ่อเปลี่ยน ปัญญาปทีโป*

พระอริยสงฆ์แห่งวัดอรัญญวิเวก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่

ปัจจุบันท่านอายุ 84 ปี บวชได้ 58 พรรษา

ท่านเล่าให้ฟังว่า....

7. 9@Phonlee

“ตั้งแต่อายุ 4-5 ขวบเคยได้ยินปู่ย่า ตายาย คุณพ่อคุณแม่เล่าให้ฟังว่า

พญานาค มีอิทธิฤทธิ์สามารถแปลงกายเป็นอะไรก็ได้
    จะเป็นเรือ เป็น คน งู ไก่ เสือโคร่ง โค หรือท่อนไม้ก็ได้
    เคยได้ยินชาวบ้านเล่าลือเรื่องการพบเห็นพญานาคบ่อยครั้ง แต่ตนเองไม่เคยเห็นจึงไม่เชื่อ เพราะเป็นคนเชื่ออะไรยาก

....ช่วงที่หลวงพ่ออายุ16 ปีได้ไปเที่ยวงานวัดตามหมู่บ้านที่เขาจัดงานกันที่บ้านเวียงไทย ตื่นขึ้นมาเช้าตรู่ ขณะที่เดินเที่ยวอยู่บริเวณหนองน้ำ ได้เห็นพญานาคศรีสุทโธ ขนาดตัวเท่าลำต้นมะพร้าว ชูคอสูง 2 เมตรตรึ่ง มีชาวบ้านเห็นเป็นร้อย
    ครั้งนี้หลวงพ่อได้เห็นด้วยเนิ้อตาตนเอง พญานาคมีลำตัวสีเขียวเกล็ดสีแดงเหลืองสวยงามมาก จากนั่นชาวบ้านไปตามคนที่ทำพิธีบวงสรวงมาบอกให้พญานาคออกไปเพราะคนที่จะมาเที่ยวงานจะกลัว

8. 9@Phonlee

เมื่อปี 2517 คืนวันหนึ่งขณะที่ท่านเดินจงกลมเสร็จ
    เห็นงูใหญ่3ตัวเลื้อยมาใกล้ตัวท่านแล้วชูคอหรา จากนั่นแปลงร่างเป็นหน้าคน มาบอกท่านว่าอยากเล่นน้ำ
    ผ่านไป 4 วัน ได้เกิดฝนตก4วัน4คืน
    ทำใ้ห้เกิดน้ำท่วมใหญ่เป็นบริเวณกว้างหลายหมู่บ้าน

ปี 2520 การไฟฟ้าสร้างเขื่อนแม่งัด มีการปิดกั้นลำน้ำปิง
    ตอนหัวค่ำขณะที่เดินจงกลม ได้พบงูใหญ่เท่าท่อนขา
    ชูคอบอกให้หลงพ่อทราบว่าจะมาฆ่านายช่างที่เอาดินปิดร่องน้ำ หลวงพ่อจึงขู่ว่าอย่านะ นายช่างเป็นลูกศิษย์
    พญางูได้ยินเช่นนี้จึงเลื้อยจากไป

9. 9@Phonlee

...ครั้งหนึ่งลพ.เปลี่ยน ได้เล่าให้ลป.แหวนฟังเรื่องพบพญางูใหญ่ชูคอ
    หลังจากนั่นลป.แหวนเล่าให้ฟังว่า....
    ตอนธุดงกับลป.มั่นเคยเจอพญานาคที่ถ้ำดอกคำ
    ลป.แหวน เล่าต่อไปว่ามีอยู่วันหนึ่ง ลป.มั่นบอกให้ลป.ตื้อ ลป.อ่อน ให้ถือร่มไปบิณฑบาตด้วย...
    ...ขากลับฝนจะตก แต่ไม่มีใครเชื่อ
    พอขากลับฝนตกจริงๆ พระทุกองค์จึงเปียกชุ่มไปทั้งตัว
    พอตกค่ำลป.มั่นเล่าให้ฟังว่าพญานาคที่หนองหาร สกลนครมาบอกท่านว่า เช้าวันนี้ฝนจะตก

10. 9@Phonlee

ครั้งหนึ่งญาติโยม20กว่าคนพาไปเที่ยวประเทศอินเดียแถวแคชเมียร์
    ...ล่องเรือเที่ยวไปตามเกาะแก่ง ที่นั่นพระไม่ค่อยไปกัน อยู่ใกล้หุบเขาหิมาลัย
    น้ำในทะเลสาบใสแจ๋ว
    ก่อนลงเรือช่วงหนึ่งลพ.เปลี่ยนถามคนที่ขายของว่า.....
    "ทะเลสาบนี้มีพญานาคหรือไม่" คนที่ขายของอายุ 40 กว่าบอกว่า "มี"
    "แล้วพญานาคชื่อนาคินเหล็ก ใช่ไหม" คนขายของบอกว่า "ใช่"
    เช้าวันที่ 6 ของการล่องเรือประมาณตีสองได้ตื่นขึ้นนั่งสมาธิถึงสว่างมองตรวจตราดูเรื่อยๆไปที่ทะเลสาบ ในนิมิตเห็นถ้ำพญานาคนาคินเหล็กเป็นเมืองใหญ่ อยู่ห่างจากค่ายทหารร้อยกว่าเมตร

ลพ.เปลี่ยนเล่าต่อไปว่า...ในพระไตรปิฏก ได้บัญญัติไว้ไม่ให้พระภิกษุฉันเนื้องู เพราะงูกับพญานาคอยู่ในตระกูลเดียวกัน"
    ทั้งลป.มั่น ลป.แหวน ลป.ตื้อ หลวงปู่ชอบ และหลวงปู่หลายองค์รู้ว่าพญานาคมีจริง แต่บางองค์ไม่พูด งานศพหลวงปู่ยังทำรูปปั้นพญานาคถวายในงานศพ

...ประเทศต่างๆก็มีพญางูใหญ๋ เพราะเป็นจิตวิญญาณเดียวกัน
    อย่างประเทศจีนก็มีรูปวาดมีให้เห็นทั่วไป
    เรียกพญางูใหญ่ว่าเป็น*มังกร* ซึ่งก็คือ*พญานาค*

...ครั้งหนึ่งพระพุทธเจ้าเคยบำเพ็ญบารมีเป็นพระภฺริทัตพญานาคอยู่ใต้บาดาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2017
  11. 9@Phonlee

คนที่ไม่เคยเห็น ไม่เชื่อไม่เป็นไร

จะเป็นพระหรือโยมไม่เชื่อไม่เป็นไร

เราควรนั่งเจริญเมตตาภาวนาดูว่าเราจะเห็นกันได้ไหม

ว่าจะรู้เรื่องกันไหม ถ้าอย่างนั่นคงไม่มีการเล่าต่อกันมา

ไม่ต้องทำรูปพญานาคหน้าโบสถ์หน้าวิหาร

12. 9@Phonlee

normal_พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป.jpg

>>บรรทัดข้างล่างนี้สำคัญมาก<<
    เพราะจุดประสงค์ของหลวงพ่อเปลี่ยน
    ...ที่บอกเล่าพญานาคให้ฟัง
    ท่านเพียงต้องการสื่อว่า “พญานาคมีจริง”

ท่านบอกเล่าชัดเจนว่า...
    "ไม่ได้ให้คนไทยยึดถือกราบไหว้ เอาพญานาคเป็นที่พึ่ง
    การเล่าเรื่องพญานาคกัน พวกเราควรศึกษาว่า....
    ...พวกที่เกิดมาเป็นพญานาคทั้งหลาย อยู่ในภพภูมิอะไร
    พวกเราควรพินิจพิจารณาให้ถี่ถ้วนว่า...
    พญานาคมากันอย่างใด เริ่มต้นชีวิตอย่างใด
    พญานาคเมตตาอย่างใด มีอิทธิฤทธิ์เพียงใด
    การจำแลงกายเป็นงูใหญ่ หรือเป็นมนุษย์
    หรือเป็นสิ่งของต่างๆให้บางคนได้เห็น
    ควรรู้ว่าพญานาคเป็นเพียงจิตวิญญาณในภพภูมิหนึ่ง
    การที่เราจะไปกราบไหว้บูชาพญานาค
    ควรศึกษาให้ดี เราเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์และสูงกว่าพญานาค
    เราควรบูชาบุคคลที่ควรบูชา บูชาพ่อแม่ก็ดี
    บูชาพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ พระรัตนตรัย

พระพุทธองค์ทรงสอนให้ควรเชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ
    ด้วยเหตุด้วยผล เชื่อกรรมดีกรรมชั่ว

*การทำกรรมชั่วทำให้เกิดทุกข์*
    *การทำกรรมดีทำให้เกิดสุข*

ส่วนใครหรือบ้านอื่น เมืองอื่นจะเคารพนับถืออะไร
    นั่นคือความเชื่อ เราควรศึกษาให้ดีไม่ควรไปขัดข้องกับเขา
    เพราะนั่นคือความศรัทธาของเขา.....”
    (จบ)

>>ชมคลิปวิดีโอเข้ากูเกิ้ลพิมพ์ "ลพ.เปลี่ยนกับพญานาค"<<

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2017
  13. 9@Phonlee

///มุมมองส่วนตัวของผม///

จากที่ได้ฟังลพ.เปลี่ยนเล่าเรื่องพญานาคที่เคยประสบพบมา
    รวมทั้งพระอริยะสงฆ์หลายองค์ในสายลป.มั่น
    ...ต่างได้เคยพบเห็นพญานาคมาก่อน
    ประกอบกับพระไตรปิฎกเขียนไว้ชัดเจนว่า....
    ครั้งหนึ่งพระพุทธเจ้าเคยเป็นพญานาค
    ท่านทรงบำเพ็ญบารมีเป็นพระภูริทัตพญานาคอยู่ใต้บาดาล
    และโบสถ์วิหารที่มีรูปปั้นพญานาค

ดังนั่นถ้าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง(ไม่เลือกไม่ได้)
    ว่า...พญานาค “มีจริง” หรือ “ไม่มีจริง”

**ผมคงเลือกคำตอบว่า “มีจริง”**

เพราะผมเชื่อในพระไตรปิฎก
    เชื่อในพระอริยะสงฆ์ที่เคยพบพญานาค
    และโดยเฉพาะพระอริยะสงฆ์ลพ.เปลี่ยนที่เล่าเรื่องพญานาคด้วยท่านเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2017
  14. 9@Phonlee

ส่วนใครจะเคยเห็น หรือเห็นแล้วไม่รู้ หรือเคยเห็นในนิมิต
    ...จะเชื่อหรือไม่เชื่อย่อมขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล

ส่วนใครจะบูชาพญานาคก็เป็นดุลยพินิจส่วนตัว
    เพราะความศรัทธาบางครั้งอาจทำให้จิตใจสบายได้

**ท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับพญานาค
    ถ้าจะแวะเข้ามาพูดคุยบ้าง ก้อยินดีนะครับ**

15. 9@Phonlee

เช้าวันนี้จะเล่าเรื่องจริงให้ฟัง....
    เกี่ยวกับคนที่เคยเห็น*พญานาคด้วยตาตนเอง*

*ป้าวรรณ*
    ทำงานดูแลพี่สาวซึ่งสูงอายุและป่วยเป็นอัลไซเมอร์มานาน
    เขามักถูกหวยบ่อยครั้งมาก จนเป็นที่ฮือฮาในกลุ่มพี่น้องเรา
    ผมมักคุ้นสนิทกับแก คงไม่ใช่เพราะมาบอกหวยผม
    เพราะปกติผมไม่ใช่คนบ้าหวย
    ...แต่น่าจะสนิทกันเพราะบุญเก่า
    หรืออาจเรียกว่าเป็นบุญสัมพันธ์

หลายวันก่อนๆ ป้าวรรณเล่าให้ฟังว่า...
    ...ป้าเคยเห็นพญานาคตอนที่อายุ 35 ขณะไปบ้านเพื่อนที่ อ.วารินชำราบ จ.อุบล เพื่อชวนกันไปดูบั้งไฟพญานาคในวันรุ่งขึ้น(วันออกพรรษา)ที่หนองคาย
    ...บ่ายวันนั่น ขณะที่ป้าเดินไปใกล้ๆหนองน้ำคนเดียว สายตากำลังมองไปที่พงหญ้ากก ได้เห็นกลุ่มหญ้ากกถูกแหวกเป็นทาง มาทิศทางเดียวกับที่ป้ายืนอยู่ แกเริ่มตกใจคิดในใจว่าคงเป็นอะไรสักอย่างที่น่าสะพรึงกลัว
    ...ทันใดนั่นป้าวรรณต้องตกตะลึงสุดขีด เมื่อสิ่งที่กำลังเคลื่อนไหวเข้ามาใกล้ๆ คือพญางูตัวใหญ่มาก ลำตัวใหญ่กว่าท่อนขา ได้โผล่หัวและชูคอขึ้นมาสูงเหนือศรีษะป้า ลักษณะลำตัวสีเขียวมีเกล็ดชัดเจน และเห็นหงอนแดงๆบนหัวด้วย เมื่อพญานาคชูคอเสร็จจึงค่อยๆเลื้อยออกไปอย่างช้าๆ
    ...เมื่อเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่าต้องเป็นพญานาคแน่นอน เพราะหลายปีก่อนหนองน้ำนี้เคยเกิดบั้งไฟพญานาคในคืนวันออกพรรษา ชาวบ้านจึงได้ตั้งศาลพญานาคเล็กๆขึ้นมาใกล้หนองน้ำ
    ...และเมื่อเรื่องนี้ได้ยินไปถึงหูลุงคนที่เป็นคนตั้งศาล ได้รำพึงออกมาว่า
    "แกเป็นคนตั้งศาลกับมือยังไม่เคยเห็นพญานาคเลย เพียงแต่มีคำเล่าลือเรื่องพญานาคเท่านั่น"

16. 9@Phonlee

จากประสบการณ์ที่เคยเห็นพญานาคตามที่*ป้าวรรณ*เล่าให้ฟัง
    ย่อมสรุปในเบื้องต้นได้ว่า...
    *ชาวบ้านธรรมดาๆก็มีโอกาสได้เห็นพญานาคได้ด้วยเนื้อตาตนเอง
    คงไม่ใช่เฉพาะพระเกจิอาจารย์หรือพระอริยสงฆ์เท่านั่น*

...วันนั่นลุงคนที่ตั้งศาลพญานาคได้บอกกับป้าวรรณว่า
    "คนธรรมดาที่ได้เห็นพญานาคด้วยตาตนเอง ถือเป็นคนโชคดีมาก"

จากการที่ผมเริ่มสนใจและได้เข้าไปค้นหากระทู้ที่ข้องเกี่ยวกับเรื่องราวของพญานาคในเวปแห่งนี้ ผมยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านใดหรือใครที่เคยเห็นพญานาคแบบจะๆด้วยตาตนเองเหมือนเช่นที่*ป้าวรรณ*เคยเห็น (หรือมี แต่ผมอาจอ่านผ่านไป)

:oops::oops::oops::oops::oops::oops: