ปรึกษาเรื่องทำอาหารใส่บาตรค่ะ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย aorsuay, 27 กุมภาพันธ์ 2017.

1. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

เราเป็นคนเหนือค่ะ ปกติจะไปวัดเพือตานขันข้าว เราทำกับข้าว+หุงข้าวเองทุกครั้งค่ะ
    แต่ตอนนี้อยากใส่บาตรมากกว่า

อยากถามว่า

ถ้าเราจะใส่บาตรตอนเช้า เราทำกับข้าว+หุงข้าวไว้ตอนเย็น ใส่ตู้เย็นไว้
    โดยทำเสร็จ ตักเตรียมเพื่อใส่บาตรก่อนเราจะกิน แบบนี้ได้ไหมคะ
    คือเราอยู่คอนโดค่ะ ถ้าต้องตื่นมาทำอาหารแต่เช้าก็เกรงใจสามี
    แล้วพอเช้า เราเอามาอุ่น แล้วเอาไปใส่บาตร แบบนี้ได้ไหมคะ

2. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ของที่ตักบาตรนั้นเราก็ใช้ของดี ของสด ไม่ได้เสีย ไม่ได้บูด เพียงแค่เก็บไว้รอไม่กี่ชั่วโมง ตัวเราเองก็ยังกินได้ พระท่านก็ฉันได้ครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ตักบาตรให้พระด้วยครับ

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...อนุโมทนาบุญ...

4. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับสะดวกดี ถ้าเป็นคนเหนืออย่าลืมวันพญาวันถ้าจำไม่ผิดที่เขาทำบุญกันเป็นวันเปิดทำบุญให้ญาติทุกระดับชั้นได้ครับ
    ถ้าจะอธิฐานต้องเจาะจงระบุชื่อตรงๆไปเลยครับได้แน่