ปรึกษาเรื่องแมวที่เลี้ยงหน่อยครับ มีพฤติกรรมน่ารำคาญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย คุณมะขาม, 25 พฤศจิกายน 2017.

1. คุณมะขาม

คุณมะขาม สมาชิกใหม่

คือว่าผมอยู่หอพัก มีลูกแมวตัวเมียพเนจรตัวหนึ่งมาอยู่ อายุประมาณ 3 เดือน แม่แมวมาทิ้งเอาไว้ ผมก็สงสารให้อาหารมัน มันก็ติดผมมาก พอได้ยินผมเปิดประตูออกจากห้องมันจะวิ่งมาเลย แล้วก็จะพันแข้งพันขาตลอด จนผมกลัวจะสะดุดล้ม ไม่ใช่เพราะหิวนะ ให้กินแล้วก็ยังมาเดินวิ่งรัดหน้ารัดหลัง ตอนหิวยิ่งอาการหนัก รำคาญมาก เวลาอื่นก็พอทนแต่บางครั้งผมถือของเยอะมองทางก็ไม่เห็นอยู่แล้วแมวมากวนแบบนี้ก็ยิ่งกลัวจะสะดุดล้มน่ะ เหมือนวันนี้ผมถือผ้าหลายตัวจะเอาไปซัก มันก็พันแข้งพันขาจนจะหกล้ม ผมเลยกระทืบเท้าใส่ ตวาดใส่ มันก็หยุด แล้วแมวตัวนี้ก็มีพฤติกรรมแปลกๆคือพอผมจะหยิบรองเท้าหน้าห้องมาใส่ มันก็ยื่นหัวมาดมมือผมอยู่นั่นล่ะ ผมต้องถอนมือออกตลอด เพราะก็รังเกียจนํ้าลายมันนะ

สมัยอยู่บ้านเคยเลี้ยงแมวมาหลายตัวนะ แต่ไม่มีพฤติกรรมแบบนี้ มันก็จะอยู่ของมัน พอเรียกถึงมาหา ไม่มาสร้างความรำคาญแบบนี้

เมื่อก่อนหนักกว่านี้อีกมีแมวอยู่หอพักนี้ตั้งหลายตัว ผมก็ให้อาหารมันล่ะ มีอยู่ 2-3 ตัวก็กวนผมมาก และขี้เหม็นเยี่ยวเหม็นหอไปหมด ทางหอเลยเอาไปปล่อย ตอนนี้เหลือตัวเดียวตัวที่เลี้ยงไว้นี่ล่ะ เขายังจับตัวมันไม่ได้ แต่ผมก็สงสารเลยให้อาหารมาตลอด

ตอนแรกก็ว่าจะไม่ให้อาหารมันแล้ว แต่เพื่อนบอกว่าให้มันไปก่อนเถอะทำบุญ อีกไม่นานเขาก็จะเอามันไปปล่อยแล้ว ทางหอเขาจะเอาไปปล่อย แต่ผมก็ไม่ออกความเห็นใดๆ ให้ผมช่วยจับผมก็ไม่ทำเพราะกลัวบาปครับ

คำถามนะครับ

1 การกระทืบเท้าใส่แมวบาปไหม ตวาดใส่แมวบาปไหม แต่ผมไม่เคยตีมันนะ เคยแต่กระทืบเท้าและตวาดเท่านั้น เพื่อให้มันหยุดกวน ลองไม่ทำแบบนี้ผมคงล้มหัวขมำไปแล้ว ถ้าบาปก็แปลกล่ะ ทำดีให้อาหารได้เสมอตัว พอทำชั่วหน่อยจะบาปเทวดาจะลงโทษก็เกินไปนะครับ

2 ผมให้อาหารแมวนี่เป็นบาปหรือบุญ ทางหอและแม่บ้านบ่นว่ามันขี้เยี่ยวเหม็น และไปกินนํ้าในถังที่เขาเอาไว้ล้างก้นในห้องส้วม บางทีกินในขันที่เขาตักล้างก้นเลย เขากลัวเชื้อโรค เขาจะเอามันไปปล่อย แต่ผมไม่กล้าออกความเห็นกับทางหอนะ ให้ผมจับมันให้ผมก็ไม่ทำ เพราะกลัวบาป แต่เพื่อนบางคนและพนักงานของหอก็ว่าผมไปให้อาหารมันทำไม คนอื่นเดือนร้อนไปหมด หอพักไม่ควรเลี้ยงแมว

3 การที่ทางหอเอาแมวไปปล่อยพวกเขาจะบาปไหมครับ

4 แบบนี้เรียกว่าสร้างกรรมให้ตัวของผมเองหรือเปล่า เหมือนเป็นกรรมนะ ห้องอื่นเขาไม่ยุ่งกับมันเขาเลยอยู่สบาย แต่ผมให้อาหารมันกลับทุกข์ บางครั้งพอนึกว่าจะกลับหอยังแทบไม่อยากกลับห้องหรือออกจากห้องเลยเพราะรำคาญแมวมาก บางคนก็สมน้ำหน้าผม ทำให้คนในหอและตัวเองลำบาก ต่อไปนี้ผมเลยสัญญาว่าจะไม่ยุ่งให้อาหารกับสัตว์ตัวไหนอีก

5 ถ้าคุณเป็นผมจะทำอย่างไรดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2017
  2. Unexpected

Unexpected เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2014
    1.ไม่บาปหรอก ไม่ได้ทำร้ายอะไร แมว จขกท เปนแมวขี้อ้อน ติดคนและชอบดมมือ นั่นนิสัยเขา จะเอาแมวตัวนั้นมาเทียบกับตัวนี้ไม่ได้หรอก นิสัยคนยังไม่เหมือนกัน สัตว์ก้คงจะเหมือนกันไม่ได้หรอก

ไม่แน่ใจว่ารักสัตว์มากน้อยแค่ไหน คงประมาณรักแค่ให้อาหารใช่มะ งั้นทำใจได้เลยว่าแมวจรถ้าแค่ให้อาหารไม่พอหรอก ต้องรับผิดชอบเวลาขับถ่ายแล้วไปทำปัญหาให้คนอื่นด้วย นั่นเปนสิ่งที่คนรักสัตว์และกึ่งๆรักสัตว์ต้องเจอ

ถ้าลองมองผ่านๆ ทำใจปลงๆ ว่าแมวแค่ตัวเดียว เอามาเลี้ยงในห้อง ซื้อทราย วางน้ำ อาหาร อยุ่ในเขตของเรา ปัญหานี้จะหมดไป แต่ปัญหาพันแข้งขาจะไม่หมดไปนะ นั่นเปนนิสัยเขา

เอาแมวไปปล่อย ปล่อยที่ไหน ประเวศใช่มะ ส่งไปที่นั่นก้ส่งไปตายนั่นแหล่ะ ไม่มีอาหาร ติดโรค แล้วแมวเจ้าถิ่นอีก ยังไงก้ตาย

3. คุณมะขาม

สงสารแค่ให้อาหารครับ ขอบพระคุณมากครับที่มาช่วยให้ความกระจ่าง

4. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

วันนี้ ก็มีแมวเข้ามาในห้องนอนเหมือนกันครับ ตัวผู้อายุประมาณ ๕ เดือน ก็โดนยึดห้องแล้วล่ะตอนนี้ ในอดีตสมัยเด็กๆเคยเล่นกับแมวและทำร้ายแมว จับหมุนตัวอยู่นานจนเลือดแมวทะลักออกทางปาก จมูก นั่นสมัยตอนอายุ12ปี 7ปีก่อน(54)ก็ขอแมวตัวเมียเขามาเลี้ยง อีกหนึ่งตัวผมเลี้ยงเปอร์เซียไว้ตัวหนึ่งตัวผู้ เอาตัวเมียอายุไม่กี่เดือนกว่าจะเข้ากันได้ก็เป็นเดือน แต่มีแมวตัวหนึ่งไปเล่นกรงนกเพื่อนทหาร

ผมในตอนนั้นไม่ใช่คนปกตินักครับ ค่อนข้างจะโหดเหี้ยมอำมหิตมาก ทั้งฆ่าคน(ฆ่าโจร)สอนให้ฆ่าแบบโหดอำมหิตตัดหัวประมาณนี้ สอนให้ฆ่าพระก็มี นี่ความเลวของผม
    พอเขามาบอก ผมก็หงุดหงิดก็เลยเลือกว่าจะเอาชีวิตคนหรือแมวดี ถ้าเป็นคนก็ต้องหลายศพ จบไม่สวย ก็เลยลงมือสังหารแมวที่รับเขามาเลี้ยงตัวเมียนั้นไป บาปเอาที่พ่อนะลูก ผมตีกับไม้หน้าสามไปหกที พร้อมกับเสียงร้องขอชีวิต แมวตาย คนรอด ผมฝัง จากกนั้นอีก๗วันผมก็รับกรรมโดยรู้ล่วงหน้าว่าจะมีเหตุ นั่นล่ะครับ อย่าเป็นแบบผมไม่ว่าใครก็ตาม

ปีนั้นก็ได้บวชศึกษาธรรมจากนั้นชีวิตผมก็เปลี่ยนไปแบบหลังเท้าเป็นหน้ามือ

พระพุทธเจ้าทรงตรัสประมาณนี้ไว้ว่า" สัตว์ที่มาเกิดในเรือนมาอาศัยเรา ยากนักที่จะไม่ใช่ญาติพี่น้องกันมาก่อนในอดีตชาติ"

นานมาก หาพระสูตรยังไม่เจอ

"เลี้ยงสัตว์อย่าคลุกคลีเลียนแบบลักษณะท่าทางใช้ชีวิตอย่างสัตว์นั้น ไม่อย่างนันตายไปจะไปเกิดเป็นสหายของสัตว์นันตามอัตภาพนั้นครับ"

อันนี้คัดลอกมาเพื่อใหพิจารณาอ่านครับ

บททดสอบจากสวรรค์(ความจริงที่คุณอาจคาดไม่ถึง)
    สรรพสัตว์รอบตัวเราที่เผอิญซมซาน เร่ร่อนผ่านเข้ามาในชีวิตประจำวันของเรานั้น ในชาติก่อนพวกเขาอาจจะเป็นคนใกล้ชิดที่เรารัก เป็นญาติสนิท เป็นพ่อเป็นแม่ หรือเป็นลูกรักของเราในชาติก่อนก็เป็นได้ เขาอาจจะจำเราได้ในชาตินี้ แต่เขาพูดไม่ได้ คงได้แต่เพียงแสดงความดีใจสุด ๆ ที่ได้พบเราด้วยการแสดงกริยาท่าทางต่าง ๆ เพื่อบอกให้เรารู้ว่า เขาจำเราได้ ดีใจมากที่ได้พบเราจึงกระดิกหาง คลอเคลียและแสดงท่าทางดีใจขนาดนั้น เพื่อพยายามบอกเราว่าเขาเป็นใครในอดีต เขาจำเราได้
    อยากให้เราช่วยพาชีวิตเขาให้พ้นจากความทุกขเวทนาและภยันตรายต่าง ๆ รอบด้านที่เผชิญอยู่ข้างถนนในเวลานั้น เขาอยากตามเราไปอยู่บ้านด้วย อยากได้รับความอบอุ่นเหมือนเช่นในชาติก่อนครั้งที่เคยอยู่กับเรา
    แต่น่าเสียดายที่ใครบางคนกลับผ่านเลยเขาไปอย่างไม่ใยดีแม้แต่จะมองเขาด้วยซ้ำไป คงปล่อยให้เขามองตามหลังเราจนละสายตาไปอย่างน่าเวทนายิ่งนัก ทิ้งคนที่เคยเป็นคนที่เรารักในชาติก่อนไว้ ให้ทนทุกข์ทรมานต่อไปกับหัวใจที่บอบช้ำอยู่ข้างถนนต่อไป

พาเขาไปอยู่ด้วยเถอะครับ บ้านไม่ต้องกว้างมากนักหรอก แต่จิตใจให้กว้างเข้าไว้ ยิ่งกว้างมาก ก็ยิ่งได้บุญมาก เพราะการทำบุญนั้น ไม่จำต้องจำกัดแค่เพียงทำที่วัดเท่านั้น ที่ไหนก็ทำได้ อย่าได้งมงายว่า ทำบุญกับสัตว์จะไม่ได้บุญ เพราะในคำสอนของพระพุทธองค์นั้นยังเคยตรัสไว้ว่า คนเรานั้นตายแล้วเกิดไปเป็นสิ่งนั้นสิ่งนี้ในชาติภพหน้า (พระพุทธองค์ยังเคยเสวยพระชาติเป็นช้างในชาติหนึ่ง) นั่นก็หมายความว่า

สรรพสัตว์ทั้งหลายนั้น ในชาติก่อนก็อาจจะเคยเป็นคนหรือเป็นสัตว์มาก่อน ตามแต่ผลบุญหรือกรรมที่ทำไว้ ดังนั้น ในชาติหน้าท่านจะเกิดเป็นอะไรท่านก็สามารถจะเลือกได้จากการทำบุญในชาตินี้ ธรรมเนียมไทยแต่โบราณก็ยังมีการปล่อยนก ปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโค กระบือ เพื่อสั่งสมผลบุญไว้ เพราะเหตุนี้มิใช่หรือ?

ทำบุญกับสัตว์บ้างเถอะครับ บางทีท่านอาจจะประหลาดใจในสิ่งที่ท่านได้รับตอบแทนมานั้น มันมหาศาลกว่าผลบุญก็เป็นได้
    จากหนักกลายเป็นเบา จากร้ายกลายเป็นดี จากเจ็บป่วยก็อาจหายเป็นปกติได้ จากยากจนกลายเป็นมั่งมีก็อาจเป็นไปได้ สวรรค์เท่านั้นที่รู้
    จริงอยู่ การทำบุญกับสัตว์ อาจไม่ได้ "หน้า" และดูเหมือนต้อยต่ำ แต่บุญนั้นได้แน่นอน

เพราะบางที พวกเขาอาจจะเป็นบททดสอบที่สวรรค์ส่งมาลองใจคุณ ก่อนที่ท่านจะพิจารณาคำอธิษฐานที่คุณเคยขอไว้ ก็เป็นได้ ใครจะไปรู้

เมตตาธรรมค้ำจุนโลก สู้ๆครับ

5. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

อยากจะสร้างบ้านให้หมาแมวอยู่จริงๆนะครับ ถ้ารวยเป็นเศรษฐีรวยล้นทรัพย์ภายนอกเหมือนใครเขา ร้อยไร่สำหรับน้องหมา ร้อยไร่สำหรับน้องแมว ยาวๆไปเลย

6. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :D:D:D

สวัสดีค่ะ ผู้มีใจรักหมารักแมว

รักอะไร ก็ ต้องมีวันจากกัน :( ... รักสิ่งใด ยึดสิ่งใดจิตย่อมติดย่อมผูกพันสิ่งนั้น..
    หนูมน ก็ เป็นหนึ่งในนั้น เห็นหมาเห็นแมวเป็นไม่ได้.
    เป็นคนสุดโต่ง ไม่ปล่อยวาง รักจนเกินพอดี มีหนี้สิน เพราะเก็บแมวจรมาเลี้ยง พยายามทำหมัน พยายามรักษาดูแล จนวันนึง มันก้ถึงคราวสิ้นสุด...

นั้นคือบททดสอบชีวิต ว่า ทุกสิ่งไม่เเน่นอน..

ผ่านมานานหลายปี ก้ยังรักแมวรักหมาอยู่ค่ะ
    แต่คงไม่นำมาเลี้ยง เพราะไม่อยากผูกพัน เพราะหากเลี้ยง ได้รัก ก็จะไปวังวนเดิมๆ
    ต้อง วางจิตเป็นอุเบกขา ทุกสิ่งล้วนมีกรรมของมัน เมตตากรุณา และทำใจยอมรับใน กรรมที่เกิดขึ้น หมาแมว มันก็มีกรรมของมัน เราช่วยได้เท่าที่ช่วยค่ะ

ตอนนี้ทำได้เเค่ช่วยบริจาค ตามกำลังที่มี และไม่ทำร้ายหรือเบียดเบียนสัตว์ทุกชนิด
    ทุกสรรพสัตว์ต่างรักตัวกลัวตาย บางอย่างเช่น ไปทำไปขี้เลอะเทอะ ก็อย่าไปทำร้ายมันเลย
    หนึ่งดวงจิต หนึ่งชีวิต ให้อภัยได้ ก็ ปล่อยวาง ..คิดได้ก้โล่งใจ เพราะทุกวันนี้ไอ้หมาข้างบ้านก็มาขี้หน้าบ้าน มาไล่กัด ก็ ได้แต่จ้องหน้า จนเดี๋ยวนี้ไม่กล้าละ ใช้วิธีสื่อจิตเอาค่ะ ว่าอย่าก่อเวรกรรมซึ่งกันและกัน จงอยู่ให้ปกติและมีความสุข หนูมนแผ่เมตตาและพูดในจิตทุกวัน ได้ผลแฮะ มันเห่าแต่ไม่ไล่กัดและ พอมองหน้ามันมากๆ เมื่อก่อนกลัวค่ะ พอจ้องตา มันเงียบเลย ...

ส่วนแมว อิอิ ถึงหนูมนไม่ได้เลี้ยง ก็มาอยู่หมู่บ้านคนรักหมาแมว คงเป้นที่อเมริกาเขาใส่ใจสัตว์เลี้ยงมาก และเข้มงวด หนูมน เลยได้เชยชมความน่ารักของหมาแมวแถวบ้านบ่อยๆค่ะ

ผู้ที่มีจิตเป็นเมตตา ไปไหนมาไหน ย่อมเป็นที่รักใคร่ของทุกจิตวิญญาณทั้งสามแดนโลกธาตุค่ะ
    พูดไปจะว่าตลกค่ะ เวลาหนูมนเศร้า เสียใจ ก้จะปรากฏแมวพันธุ์ตัวใหญ่ขนฟูน่ารัก มาจากไหนไม่รู้ เดินมาคลอเคลียเองเป็นประจำ :D จนหนูมน เรียก "แมวเทวดา หรือ เเมวพระอินทร์:D"
    ก้อแหม แมวใครไม่รู้ เชื่อง นอนหงายให้จกพุง ง่ายๆ อิอิ

บางครั้ง แมวดำก็กระโดดเข้าบ้านเอง แมวดำนี้ ชอบโผล่มาตอนนั่งเล่นปลีกวิเวกป่าแอ้ปเปิ้ลแถวบ้าน ความน่ารักของแมว ทำให้ มนไม่กลัวผีละมั้งคะ 555

เอาเป็นว่า ถ้าคุณจ่ายักษ์ มีเงินเมื่อไร น้องหมาแมวจร คงได้รับความเมตตากรุณาจากกุศลมหาทานครั้งนี้แน่นอนค่ะ

ขออนุโมนาสาธุในจิตพระโพธิสัตว์ด้วยเจ้าค่ะ
    หนูมน :)

7. เสขะปฎิสัมภิทา

การขัดเกลาบางครั้งเราต้องเคี้ยวอาหารให้เขากิน เขาไม่กระดากใจที่จะกินนะ แต่ถ้าเป็นคนคงคิดแล้วคิดอีก

บางทีก็อยากให้เขาพ้นอัตภาพนั้นครับ ถึงถามเขาปนหยอกบ่อยๆ เมื่อไหร่ถึงจะตายไปเกิดใหม่ในอัตภาพที่ดีกว่านี้ (ตอนพิมพ์ข้อความนี้ก็มากวนหน้าคอมอยู่ครับ)

8. เสขะปฎิสัมภิทา

อุบาลีคฤหบดีประกาศตนเป็นสาวก
    เมื่อนิครนถ์นาฏบุตรกล่าวอย่างนี้แล้ว อุบาลีคฤหบดี ลุกจากอาสนะ ทำผ้าห่ม
    เฉวียงบ่าข้างหนึ่ง ประนมอัญชลีไปทางที่พระผู้มีพระภาคประทับ แล้วได้กล่าวกะนิครนถ์นาฏบุตรว่า ท่านผู้เจริญ ถ้าอย่างนั้น ท่านจงฟังพระคุณของพระผู้มีพระภาคที่ข้าพเจ้าเป็นสาวก ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้เป็นนักปราชญ์ ปราศจากโมหะ ทรงทำลายกิเลสเครื่องตรึงใจได้ ทรงชำนะมาร ไม่มีทุกข์ มีจิตเสมอด้วยดี มีมารยาทอันเจริญ มีพระปัญญาดี ทรงข้ามกิเลสอันปราศจากความเสมอได้ ปราศจากมลทิน ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้ไม่มีความสงสัย มีพระทัยดี ทรงคายโลกามิสได้แล้ว ทรงบันเทิง ทรงมีสมณธรรมอันทำสำเร็จแล้วทรงเกิดเป็นมนุษย์ มีพระสรีระเป็นที่สุด เป็นพระไม่มีผู้เปรียบได้ ปราศจากธุลี ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้ไม่มีความสงสัย ทรงเฉียบแหลม ทรงแนะนำสัตว์ เป็นสารถีอันประเสริฐ ไม่มีผู้อื่นยิ่งไปกว่า มีธรรมอันงามหมดความเคลือบแคลง ทรงทำแสงสว่าง
    ทรงตัดมานะเสียได้ ทรงมีพระวิริยะ ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้องอาจ ไม่มีใคร
    ประมาณได้ มีพระคุณลึกซึ้ง บรรลุถึงญาณ ทรงทำความเกษม ทรงมีพระญาณ ทรงตั้งอยู่ในธรรมทรงสำรวมพระองค์ดี ทรงล่วงกิเลสเป็นเครื่องข้อง ผู้พ้นแล้ว ข้าพเจ้าเป็นสาวกของ
    พระผู้มีพระภาค ผู้ประเสริฐ ทรงมีเสนาสนะอันสงัด มีสังโยชน์สิ้นแล้ว ผู้พ้นแล้ว ทรงมี
    พระปัญญาเครื่องคิดอ่าน ทรงมีพระญาณเครื่องรู้ ผู้ลดธงคือมานะเสียได้ ปราศจากราคะ
    ผู้ฝึกแล้ว ผู้ไม่มีธรรมเครื่องหน่วง ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้เป็นพระฤาษีที่ ๗
    ผู้ไม่ลวงโลก ทรงไตรวิชชา เป็นสัตว์ประเสริฐ ทรงล้างกิเลสแล้ว ทรงฉลาด ประสมอักษร
    ให้เป็นบทคาถา ทรงระงับแล้ว มีพระญาณอันรู้แล้ว ทรงให้ธรรมทานก่อนทั้งหมด ทรงสามารถ
    ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้เป็นพระอริยะ มีพระองค์อบรมแล้ว ทรงบรรลุคุณ
    ที่ควรบรรลุ ทรงแสดงอรรถให้พิสดาร ทรงมีสติ ทรงเห็นแจ้ง ไม่ทรงยุบลง ไม่ทรงฟูขึ้น
    ไม่ทรงหวั่นไหว ทรงบรรลุความเป็นผู้ชำนาญ ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาค ผู้เสด็จไปดีทรงมีฌาน ไม่ทรงปล่อยจิตไปตาม ทรงบริสุทธิ์ ไม่ทรงสะดุ้ง ปราศจากความกลัว สงัดทั่ว
    ทรงบรรลุธรรมอันเลิศ ทรงข้ามได้เอง ทรงยังสัตว์อื่นให้ข้ามได้ ข้าพเจ้าเป็นสาวกของ
    พระผู้มีพระภาค ผู้สงบแล้ว มีพระปัญญากว้างใหญ่เสมอด้วยแผ่นดิน มีพระปัญญาใหญ่หลวง
    ปราศจากโลภ ทรงดำเนินปฏิปทาเหมือนพระพุทธเจ้าในปางก่อน เสด็จไปดีแล้ว ไม่มีบุคคล
    เปรียบ ไม่มีผู้เสมอเหมือน ทรงแกล้วกล้า ผู้ละเอียดสุขุม ข้าพเจ้าเป็นสาวกของพระผู้มีพระภาคผู้ตัดตัณหาได้ขาด ทรงตื่นอยู่ ปราศจากควัน ผู้อันตัณหาและทิฏฐิไม่ฉาบทาได้ ผู้ควรรับการบูชาทรงได้พระนามว่ายักขะ ๑- เป็นอุดมบุคคล มีพระคุณไม่มีใครชั่งได้ เป็นผู้ใหญ่ ทรงถึงยศอย่างยอดเยี่ยม.

ส่วนชื่อ จ่ายักษ์ มาจาก บุพนิมิต ร่างแยกที่เป็นยักษ์ขณะนั่งวิปัสนาที่่เชิงเขาสำนักสงฆ์พลับพลาชัยที่จ.สตูลครับ

วันก่อนฝันว่า เสื้อตัวสีดำที่ยักษ์ใส่นี้ไฟไหม้ คงเป็นสัญญานบางอย่างนะครับ

ชื่อตอนบวช ฉายา ล่วงหน้าพระ" ธรรมบุตร " ที่เกิดโดยพระธรรมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2017
  9. Nagamanee

1
    หนูมน ขอสาธุอนุโมทนาบุญกับคุณ ธรรมราชา ผู้ปรารถนาสิ้นกิเลสและติดตามองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอให้คุณสมความปรารถนาบรรลุปัญญาทางธรรมอย่างลึกซึ้งด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

10. เสขะปฎิสัมภิทา

นาม"ธรรมบุตร " คือ บุตรกำเนิดโดยธรรมของพระธรรมราชาครับ " ธรรมราชา "นั่นพระนามพระสัทธรรมและพระพุทธเจ้าครับ

http://palungjit.org/threads/เมื่อความจริงของการบำเพ็ญอัตตกิลมถานุโยคถูกเปิดเผย-นิรุตติญานทัสสนะกถา.629314/

จงพิจารณาเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2017
  11. Nagamanee

1
    น่ารักอะ อิจฉา แง้วววววว เเม้วววว :p
    ไม่เอาอะ ตอนนี้ยิ่งป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่อยู่ค่ะ เดี๋ยวอยากอุ้มแมวมากๆ เดี้ยงไปตอนนี้ไปเกิดเป็นเพื่อนเจ้าขนปุยข้างบ้านล่ะเเย่เลย :D

12. เสขะปฎิสัมภิทา

13. คุณมะขาม

กำลังหาบ้านให้เหมียวอยู่