ปรึกษา ผมมีอาการเหมือน มีอะไร เคลื่อน ในร่างกาย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย parinyabp, 30 มกราคม 2018.

1. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    ผมนั้งสวดมนต์นั่งสมาธิทุกวัน ช่วงนี้รู้สึก ว่ามีสิ่งหนึ่ง มากระทบร่างกาย เหมือนพลังงาน และ หลายๆครั้ง ร่างกาย เหมือนมีอะไร เคลืิอน ที่ จากหัวเข่า ขึ้นมาแขน และหลัง สังเกตุ หลายครั้ง มองไม่เห็น และไปจบที่กลางศรีษะ และรู้สึกว่า วนๆๆอยู่ เป็น บ่อยมาก และ ทุกครั้งที่สวดมนต์ นั้งสมาธิ มาเลย หายใจเหมือน หอบ ปวดกระดูก ผมแค่สงสัย ว่าใครเป็นแบบผมบ้าง มันคืออะไร ครับ แต่ผมเองไม่ได้ซีเรียดอะไร นะ แค่สงสัย ครับ แต่แอบกลัว ว่าผีจะมาสิง 555 แต่แอบเชื่อมั้นว่าเราสวดมนต์ ถือศิลป์ ภาวนาบ่อยๆ ผีอะไรต่างๆ จะเข้าสิงเราได้เหรอ ชิวิต ปกติ มองทุกอย่างดีๆ เลยรบกวน ท่านสามาชิก ช่วยแนะนำ ทีครับ

2. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แปลกครับ ตอนสมัยผมบวชผมนั่งสมาธินานเกิน 2 ชม.ในป่าช้า จากที่ปวดไปทั้งตัวขาชา แต่ทนเอาจนอาการปวดหายสนิทตัวเบาใจเบา แล้วจู่ๆอาการทางกายผมก็มีแรงภายนอกมากระทำให้ตัวสั่นหัวสั่น ตอนนั้นคิดในใจว่ากูโดนแล้ว มาถามหลวงพ่อผู้ทรงอภิญญาท่านบอกว่า สรุปคือโดนเจ้ากรรมเขาจัดการให้ครับ คู่กรณีตั้งแต่ชาติปางไหนไม่รู้อยู่แถวนั้นพอดี ทุกวันนี้ผมเลยกลายเป็นคนจิตเปิด เจ้ากรรมเข้าๆออกๆได้สบายๆเลย จะไปโทษเขาก็ไม่ได้เราไปทำเขาก่อน ใครมีจิตพิเศษก็มาส่องดูผมก็แล้วกัน พวกมาอยู่ด้วยเยอะ

3. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนอาการของคุณผมไม่รับรองว่าเป็นแบบผมหรอกนะเพียงแต่เล่าให้ฟัง ว่าขนาดบวชอยู่ห่มผ้าเหลืองอยู่นั่งสมาธิอยู่ ผียังเข้ามาแฝงได้เลย อันนี้เขาเป็นเจ้ากรรมเรานะปัดความรับผิดชอบไม่ได้ ค่อยๆแผ่บุญให้เขาไปเรื่อยๆรับไม่รับก็ช่าง

4. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    ขอบคุณ มากนะครับถ้างั้น คงใช้ แล้ว ครับ ขนาดผ้าเหลือง นับประสาอะไร กับ คนธรรมดา ก็คงต้อง ปฏิบัติ ต่อไป เรื่อยๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2018
  5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    อย่าไปสนใจครับ

เราภาวนาในกรรมฐาน ให้มีสติ อยู่กับคำภาวนา อย่าเพลอหลุดจากคำภาวนาไปตามดูอาการตามร่างกายต่างๆนาๆ ที่เรารับรู้ ครับ ถ้ารู้ตัวว่าฟุ้งซ่าน หลุดจากคำภาวนาเพราะเผลอไปจับอาการพวกนี้เมื่อไหร่ ถ้าสติทัน เรารู้ตัวว่าลืมภาวนา ให้กลับมาภาวนาในกรรมฐานที่ปฏิบัติใหม่ ครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนสมัยที่นานๆแล้วย้อนกลับมาลองนั่งสมาธิอีกที
    (คือเคยลองนั่งและก็ไม่ได้อีกนาน อยู่ดีๆอยากลองนั่งดู)
    มักจะเป็นเหมือนกัน บางทีเหมือนตะขาบตัวเล็กมาไต่ หรือบางที
    มี เหมือนแมลงมาเกาะ
    ไตยั่วเยี่ย เดินไปเดินมาเต็มไปหมด บางทีก็ที่หน้าบ้าง
    ตามแขนขาบ้าง ทำให้รู้สึกว่า รำคาญ และ ความรู้สึกชัดมากเหมือนของจริง
    รู้สึกตื่นเต้นไปอีกแบบ
    แต่พอลืมตามาดู พบแต่ความว่างเปล่า.....

ต่อมาเป็นอีกก็เลยช่างหัวพระญาติมัน ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม คงไม่ตายหรอก
    ผลปรากฏว่า หลังจากพอลองๆช่างหัวพระญาติมัน ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีกครับ...

ปล.ผีสิง มีไม่กี่แบบ คือเราคิดไปเองแล้วถูกแทรกเข้ามาในรูปแบบพลังงาน
    ตรงนี้ถ้าไม่มีวิบากต่อกันมาก่อนคงทำไม่ได้ครับ
    และ การถูกเจาะทางท้ายทอย
    ไม่ว่าด้วยวิธีการที่ยินยอมเองหรือถูกหลอกครับ
    ตรงนี้ทำให้เรามีสัมผัสดี ทำอะไรได้เยอะ
    แต่ไม่ใช่เราที่เป็นคนทำได้ครับ
    เพราะไม่สามารถหรืออธิบายและสอน
    สิ่งที่ตนเองทำได้ครับ....
    ตรงนี้จิตเราจะถูกครอบคลุม
    บางทีเวลาใช้ความสามารถหรือสัมผัสอะไร
    มักจะไม่รู้ตัวครับ....