ปัจจยาการ : หลวงปู่ขาว อนาลโย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เสขะ บุคคล, 9 กุมภาพันธ์ 2018.

1. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะอ่านไม่เคลียร์ในย่อหน้าสุดท้ายจริงๆ ผมจึงตั้งเป้นคำถามไว้ แล้วก็เลยบอกผ่านไปไม่ให้เสียประโยชน์แก่กัน

ทีนี้ความดีทั้งหลาย ถวายเป็นพุทธบูชาไปทั้งหมดครับ ไม่ให้มีอะไรติดเป็นตัวเป็นตนค้างเติ่ง ส่วนความพลั้งความพลาดขอเอาเป็นข้อเตือนใจ ถือว่าเป็นกัลยาณธรรม ให้รู้เหตุรู้ปัจจัยไปตามกาล โอเคขอบคุณครับ

2. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53
    ผมว่า สติปัฏฐานธรรม ถ้าสนใจก็ปฏิบัติได้เลย ไม่ต้องรอให้ทานแล้วมารักษาศีล ถึงจะมาภาวนาได้ ถ้ามีศรัทธาก็เริ่มฝึกภาวนาได้เลย จะเป็นเหตุ ให้ดึงทานศีลหนักแน่นมั่นคงขึ้นมาด้วย ธรรมของพระผู้มีพระภาคเจ้าไม่ใช่ของเนิ่นช้า ส่วนวงจรปฏิจจสมุปบาท ผมคิดว่า พระนิสิตนักศึกษาธรรมะทั่วประเทศเคยได้เรียนรู้รวมทั้ง โพธิปักขิยธรรม ด้วย

ขาดแต่ตัวสำคัญคือ สัมมาสติ ที่จะเปิดประตูให้เราเข้าไปรู้และเห็นประจักษ์ธรรมดับธรรมเกิดเหล่านั้นมากกว่า พระสายปฏิบัติทั้งหลายท่านถึงย้ำและเคี่ยวเข็นเรื่องตั้งสติเจริญสติเป็นสำคัญ เมื่อมีสติปัฏฐานทรงอยู่แล้ว ย่อมเห็นธรรมดับธรรมเกิดนั้นตามมาแน่นอน

เช่นเมื่อมีสติทรงอยู่ที่เวทนา จนเป็นสักแต่ว่าเวทนา อุปาทานในภพชาติทุกข์ย่อมดับไปแล้ว ถ้ากำลังสติมากอาจหยั่งลงไปรู้เห็นถึงสังขารจิตที่ดับ และที่เกิดตามมา ตามจริตวาสนานิสัยอินทรีย์ภาวนา อันถ้าจะเห็นความดับของเหตุปัจจัย จะต้องมีสัมมาสติเป็นเหตุก่อนแน่นอน ตามความเห็นผม (ด่าได้แต่อย่าแรง)

ส่วนเรื่องพาดพึงถึงพระที่ท่านมีธรรมปฏิบัติ ส่วนใหญ่ท่านก็พูดถึงอริยสัจสี่ซึ่งเป็นธรรมของพระพุทธเจ้าทุกรูปที่เคยฟังมา ส่วนปัจจยาการนั้นที่เคยฟังมาก็มีองค์หลวงตานี่เทศน์บ่อย สมเด็จพระญาณสังวรณ์ก็เทศน์ละเอียดเลย และอีกเยอะเลยนะครับ พี่เกิดลองค้นหาฟังดูนะครับ ผมเคยได้ยินได้ฟังมาจริงๆ

3. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

:):(:p ถ้าเป็นจริงอย่าง พี่เสขะว่ามา..หลวงปู่-หลวงตา-ท่านสอนพี่ มาหมดแล้ว-พี่ก็ไม่ต้องสนใจ ธรรมที่ผมยกมาก็แล้วกันเน๊าะ..
    :(:mad: เพราะพี่เสขะ ของผมได้รับฟัง-ได้ยิน-ได้รับการสอน-มาหมดแล้ว จากหลวงปู่-หลวงพี่-หลวงตา-ในกาลก่อนโน้นนน โน๊ะ..ไม่มีอะไรสงสัยแล้วนี่ ไม่หลงแล้ว อีกไม่นาน-หรือนานแล้วนี่-พี่คงบรรลุธรรมนะ สาธุ อิอิ
    หมายเหตุ..ปัจจยะการนี่ มันปัจจยะการเรื่องอะไรครับ-ปฏิจจะสมุปบาทหรือเรื่อง การฝึกสมาธิ-เดินจงกลม-ดื่น-กิน ฯล

4. เราโตมาคนละแบบ

มันมีคนสั่งลบกะทู้ผมหมดเลยนะนี่..สงสัยไอ้กลุ่มหมอผี แน่ อิอิ

5. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

53
    สิ่งใดเป็นธรรมพี่ยกมาผมก็พิจารนาตาม เป็นประโยชน์ต่อผมไม่ใช่น้อยครับ...สาธุ แลกเปลี่ยนความรู้นำเสนอแนะนำ สอนน้อง ผมรู้ว่าพี่เกิดใจกว้างเสมออยู่แล้วครับ

6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    เป็นไปตามกฏแห่งกรรม

7. เราโตมาคนละแบบ

:););) ศรัทธา บดบังปัญญา,,..ผ้าเหลืองบดบังปัญญา..ผ้าเหลืองบังปัญญา..พระพุทธองค์ไม่เคยสอนให้ยึดติดแม้ตัวท่านเลย -

;):(:mad: ท่านให้ถือเอาพระธรรม-คำสอน-พระวินัย เป็นครูอาจารย์..บุคคล-สมมุติ- ตัวครูอาจารย์-ศรัทธาจะได้ไม่บัง พระธรรม

8. เสขะ บุคคล

53
    ครับ.

“ ปัญฺญา โลกสฺมิ ปชฺโชโต – ปัญญาเป็นแสงสว่างในโลก ”