เรื่องเด่น ปัญหาของผู้ฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 17 พฤศจิกายน 2017.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273
    ปัญหาของผู้ฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว

%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A4%E0%B8%A9%E0%B8%B5%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B3.jpg

ผู้ถาม :: “หนูมีปัญหาอันหนึ่ง คือก่อนนอนก็ภาวนา นะ มะ พะ ธะ แล้วก็หลับไปเลย มีอยู่วันหนึ่งนะคะ ตอนใกล้เช้าค่ะ มีความรู้สึกว่าไม่ได้หลับ แต่มีความรู้สึกว่าจิตมันจะออกไป แต่ไม่ยอมลอยขึ้นไปข้างบน แล้วอยู่ๆ ก็ดึงลงไปข้างล่างเลยค่ะ ทั้งๆ ที่ไม่อยากจะให้ลง มันเป็นเพราะอะไรค่ะ?”

หลวงพ่อ :: “ถ้ามันดึงลงข้างล่างก็ให้มันดึงไป ไปเที่ยวนรก ถ้าปล่อยตัวหลุดแบบนั้น เป็นตัวอภิญญาแท้ คือ นะ มะ พะ ธะ ที่เราทำเวลานี้นะ ถ้ามันถึงจุด มันจะออก จุดออกของเขาจริง ๆ มันเหมือนกับตัวเราออกไปเลย มันออกไปจริง ๆ
    ทีนี้มันจะดิ่งลง ก็ให้มันลงไป อารมณ์อันหนึ่ง เขาอาจจะบังคับให้ไปดูนรกข้างล่างว่าเป็นยังไง แต่ไปแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะกลับมาไม่ได้นะ กว่าจะกลับก็เช้า
    ทีหลังตั้งใจไว้ก่อนว่า ถ้าออกได้จะขอไปพระนิพพาน แล้วไปจะหาแม่หาปู่ แต่ว่าการตั้งใจไว้ก่อน เวลาภาวนาก็อย่านึกถึงท่านนะ ทิ้งเลย ถ้าออกปั๊บ มันจะพุ่งไปเลย ขณะที่ภาวนาเราต้องทิ้งอารมณ์อยากจะไปนิพพาน จะไปหรือไม่ไปไม่สำคัญ แต่ทำใจให้สบายนี่มันจะไปได้ ซึ่งซ้อมแบบนั้นน่ะดีแล้ว มันจะเคลื่อนได้ดี
    ถึงฝึกแบบเต็มกำลังจริง ๆ ออกไปได้จะสนุกมาก เห็นวิมานเยอะแยะ ไม่มืดสลัว เห็นชัดเจนแจ่มใสดีมาก แทบไม่อยากกลับมาทีเดียว”

ที่มา คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2017
  2. นรวร มั่นมโนธรรม

นรวร มั่นมโนธรรม สมาชิกใหม่

สาธุคับ

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ถ้าไปแล้วเห็นของน่าอภิรมณ์ก็ดี ไปทีไรเจอแต่น่าสลดกลับมา