ปัตตานุโมทนามัย... อนุโมทนากับคนที่ทำบุญ เราก็ได้บุญด้วย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย piromsuparp, 7 กุมภาพันธ์ 2005.

1. คชสาร

คชสาร เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    ผมพยายามค้นคว้าธรรมะ เพราะได้ภาวนาประจำและพิจารณาแยกรูปนามตลอดเวลา พิจารณาเหตุแห่งทุกข์ และพิจารณายถากรรมตามที่ตนได้ประสบอยู่ในทางที่ร่างกายได้รับความลำบากในการดำเนินชีวิตปกติเป็นไปโดยยากลำบาก ข้าพเจ้าเองก็พอที่จะทราบได้ว่านั้นย่อมเป็นผลเนื่องจากกรรมในอดีตหรือในชาติปัจจุบันที่ได้กระทำขึ้นตามมาส่งผลในขณะนี้ก็พอเข้าใจว่าเป็นไปโดยผลกรรมโดยเจ้ากรรมนายเวรคอยจังหวะทุกขณะที่ข้าพเจ้าดำเนินชีวิตประจำวัน พิจารณาได้แล้วว่าเป็นไปตามกรรมปล่อยวางได้แต่ก็เมื่อทุก๘มาก ๆก็ยากให้ส่วนกุศลส่วนดีช่วยส่งผลให้ผ่อนคลายบ้างก็ยังดี พยายามตัดสังโยชน์ 3 ตามหลวงพ่อฤาษีลิงดำอยู่ ก็พยายานใช้นะมะพะธะอยู่เนื่อง ๆไม่รู้จะเป็นการยึดติดในนิมิตรหรือวิชาสามเกินไปหรือไม่ แต่บางทีก็ประสบแต่ไม่ค่อยจะชัดเจนนักอาจเป็นเพราะคลองศีล 5 ครบได้เวลาน้อยศีลขาดดดยสุราเมรยประจำ ข้าพเจ้ามัวเข้าเวปนี้ได้ก็น่าจะเป็นกิเลสในส่วนดีนะครับ อาจารย์

2. คชสาร

คชสาร เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    ปลงสังขาร กับการขี้เกียจของตนเองแน่และ พิจารณารูปนามหรือคิดมากฟุ้งซ่านกันแน่ข้าพเจ้าสงสัย หน่วงๆ ที่หน้าฝากและภาวนา พูโธมั้ง สัมมาอรหังมั้ง เป็นอาการจิตทรงหรือเปล่า จิตว่างเปล่ากับสมองเบลอต่างกันอย่งไร อาจารย์ตอบที

3. lief meisje

lief meisje สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมธนาด้วยนะค่ะ

ดิฉันอยากจะขออนุญาติ ก็อปข้อมูลนะค่ะ เพื่อที่จะก็อปปี้ใส่ลงใน ซีดี เพื่อทำแจกที่วัด ต้องขอโทษนะค่ะที่ก็อปไปก่อนที่จะขออนุญาติ และช่วยอนุโมธนาด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

4. boom1707

boom1707 สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2009
    รับทราบ

5. 夜明けの光。

夜明けの光。 Active Member

11 สิงหาคม 2009
  6. 夜明けの光。

夜明けの光。 Active Member

7. bannasan

bannasan สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุด้วยคะ

ขอผลบุญทั้งหลายของข้าพเจ้าส่งถึง บิดา มารดา ครูอาจารย์ และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายด้วยเถิด สาธุ

8. NATAKON_AO

NATAKON_AO สมาชิก

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยจ่ะ บุญรักษา เทวดาคุ้มครอง ทุกท่าน สาธุ

catt1

9. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ได้เข้าใจในการโมทนาบุญขึ้นอีกเยอะเลย จากเมื่อก่อนยังสงสัยอยู่

10. Jantaras

Jantaras เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาว่า การอนุโมทนานั้นถ้าตั้งใจจริง และอยากจะทำบุญแบบนั้นบ้างแต่ยังไม่มีโอกาส ก็จะได้บุญ แต่ถ้าอนุโมทนาบุญ โดยหวังว่าตนนั้นจะมีบุญ หวังสิ่งตอบแทน เพื่อจะได้ไม่ต้องลงทุน ก็จะไม่ได้บุญ อันนี้จริงหรือเปล่าค่ะ ไม่ทราบมีผู้รู้ มาอธิบายความกระจ่างให้หน่อยค่ะ

ขออนุโมทนา ในสิ่งที่ผู้ตอบปัญหานี้ เพื่อให้ความรู้ ความกระจ่าง กับคนอื่นๆด้วยค่ะ

11. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้...อานิสงส์มหาศาลเลยนะนี่

สาธุ ขอโมทนาหมดกาย ใจเลยจ้า

12. suphakor

suphakor สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับเพลงเพราะๆที่นำมาแบ่งปันกัน

13. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

อนุโมทนาบุญจ้ะ

14. อาคันตูกะ

อาคันตูกะ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

15. โอทู

โอทู สมาชิก

อนุโมทานาครับ

16. sonthya

sonthya เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้มาภายหลังจะได้อ่านครับ ตั้งแต่ปี 2005 ถึง 2010 หลายปีแล้ว อนุโมทนา ครับ

17. interionut

interionut เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับบุญที่ท่านทั้งหลายกระทำให้เกิดขึ้นในเว็บพลังจิตทั้งหมดทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบันตลอดจนถึงอนาคตด้วยครับ

^_^

18. D-white

D-white เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในทุกกระทู้ที่เขียนขื้นเป็นข้อคิดทีดีมากทีเดียว.

19. kratair

kratair เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาบุญแก่ท่านผู้จัดสร้างเวบที่ได้นำแสงสว่างที่บริสุทธิ์ไปสู่มวลชนอีกมากมาย ข้าพเจ้าเองเป็นผู้หนึ่งที่เข้ามาหาความรู้ ความศรัทธา มาพบการให้ การเสียสละ การช่วยเหลือ การบำเพ็ญบุญของแต่ละท่านในเวบแห่งนี้ อีกหลายๆท่านที่ได้สรรหาความรู้ ของศักดิ์สิทธิ์ เรื่องราว ตำนาน มากมายจริงๆค่ะ ตั้งแต่เข้ามาอ่านยังไม่ทั่วเลย จะพยายามอ่านให้ได้ทั้งหมด เวลานี้ได้นำเวบนี้แนะนำสู่เพื่อน ญาติพี่น้อง ให้เข้ามาศึกษา เพราะดีกว่าเอาเวลาว่างไปทางอื่นที่ไร้สาระ ขอให้เวบนี้จงอยู่ไปนานาๆ เพิ่มพูน คนธรรมให้มากขึ้นเพื่อตวามสงบสุข

20. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้นำความรู้เรื่องการอนุโมทนามาเผยแพร่ค่ะ