ปาฏิหาริย์สมเด็จพระนเรศวร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 10 กรกฎาคม 2007.

1. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ทางสายธาตุเพิ่งเป็นสมาชิกพลังจิตปีนี้ จึงไม่ทันเห็นกระทู้นี้ พอดีหาเจออยากจะดันกระทู้ค่ะ ขออนุญาตนำกลับมาอ่านอีกครั้งค่ะ

2. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ทหารเอกคู่บารมีพระองค์ดำ ท่านหนึ่งมาเกิดในชาติปัจจุบัน ถ้าดูนหนังเรื่อง"ตำนานพระนเรศวร" ท่านก็จะมีบทเด่นในเรื่อง บุคลิกท่านในชาติปัจจุบันจะเหมือนทหารมาก แม้ไม่ได้ใส่เครื่องแบบ มีอำนาจบารมีอยู่ในตัวแผ่ออกมา สยบทุกคนให้รู้สึกเกรงขาม ที่มาเกิดคราวนี้ไม่ได้มาทำสงครามปกป้องสถาบันเข่นฆ่าอริราชศตรูดุเดือดเลือดท่วมอย่างที่คิดกัน แต่คงจะใช้วิธีการทางปัญญาชนในการปกป้องบ้านเมือง ข้อสำคัญท่านมาเกิดเพื่อบำเพ็ญธรรม สร้างตบะบารมี และคอยสื่อสารกับพระองค์ดำเป็นระยะ ๆ เพื่อคอยปฏิบัติตามรับสั่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2009
  3. ชวนชมพู

ชวนชมพู Active Member

16 สิงหาคม 2009
    โมทนากับทุกท่านค่ะ

ขอบคุณที่ทำให้ได้มีโอกาสรู้ในสิ่งประเสริฐสุด

4. ทางสายธาตุ

25 เมษายน ร่วมน้อมรำลึก.วันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

ตามมติที่ประชุมคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 29 พฤศจิกายน 2548 กำหนดให้ทุกวันที่ 25 เมษายน ของทุกปีเป็นวันคล้ายวันสวรรคตสมเด็จพระนเรศวรมหาราช และให้ประกอบพิธีเพื่อสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ เชิดชูเกียรติคุณพระปรีชาสามารถที่เลื่องลือปรากฏอยู่ในประวัติศาสตร์ตราบเท่าทุกวันนี้กำหนดให้ส่วนราชการทั้งส่วนราชการทั้งส่วนกลางและส่วนภูมิภาคประกอบพิธีวางพวงมาลาถวายราชสักการะ พร้อมใจกันทั่วประเทศ
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงมีพระราชกรณียกิจเป็นคุณประโยชน์ต่อชาติบ้านเมืองด้วยการทรงอุทิศพระวรกายทำราชการสงครามเกือบตลอดรัชสมัยพระบรมเดชานุภาพอันยิ่งใหญ่ของพระองค์นั้นแผ่ไพศาลทำให้อริราชศัตรูเกิดความยำเกรงในอำนาจส่งผลให้แผ่นดินไทยร่มเย็นเป็นสุขว่างจากการศึกสงคราม เป็นเวลาถึง ๑๐๐ ปีเศษ
    โดยใน พ.ศ.๒๑๔๗ สงครามอังวะเมืองอังวะบุกรุกเข้ามายังเมืองนายและเมืองแสนหวีได้เสด็จกรีธาทัพพร้อมสมเด็จพระเอกาทศรถขึ้นไปยังเมืองเชียงใหม่ โดยแยกเป็นสองทางสมเด็จพระเอกาทศรถยกทัพไปทางเมืองฝาง ส่วนพระองค์ยกทัพไปทางเมืองหางขณะประทับแรมที่ทุ่งแก้ว เกิดประชวรเป็นหัวละลอก ขึ้นที่พระพักตร์จนเป็นพิษถึงกับเสด็จสวรรคตเมื่อวันที่ ๒๕ เมษายน พ.ศ.๒๑๔๘ ขณะพระชนมพรรษา ๕๐ พรรษาเสด็จอายุในราชสมบัติ ๑๕ ปี
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงทำสงครามป้องกันประเทศและแผ่พระราชอาณาเขตรวมทั้งสิ้น ๑๕ ครั้งทำให้เขตแดนของกรุงศรีอยุธยาแผ่ออกไปได้กว้างไกลที่สุดนับแต่สถาปนากรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีเป็นต้นมาคือ ครอบคลุมทั้งเขตแดนมอญ พม่า ล้านนา ไทยใหญ่ ล้านช้าง และเขมร
    นับว่า..แผ่นดินไทยได้รอดพ้นจากอริราชศัตรูมีความเจริญวัฒนาสถาพรดำรงความเป็นชาติเอกราชก็ด้วยพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงกอบกู้เอกราชรักษาชาติบ้านเมืองมาตราบจนทุกวันนี้.

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=-6UNVOXFuSQ&feature=player_embedded]YouTube - นเรศวรมหาราช_กัญญนัทธ์ ศิริ(เพลง)[/ame]

5. ทางสายธาตุ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=4U7ihvFwAEc&feature=related]YouTube - อํฐิพระนเรศวรมหาราช[/ame]​

6. jinzon

jinzon สมาชิก

16 ธันวาคม 2010
    ลูกขอแสดงความเคารพสักการะแด่องค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    ผู้กล้าหาญและเสียสละ กอบกู้บ้านเมือง ท่านยังคงห่วงใย บ้านเมือง
    ยังคอยมองเฝ้าดูสถานการณ์ ณ ปัจจุบัน ด้วยความเป็นห่วง
    ขอทุกๆ ท่านโปรดระลึกถึงคุณงามความดีพระองค์ท่านด้วยเถิด

7. ''Kritchakorn Sittibusaya

''Kritchakorn Sittibusaya สมาชิก

8. นะคนไท

นะคนไท สมาชิก

รักชาติ

คงไม่สายใช่ไหมครับที่ผมจะขอร่วมสำนึกมหากรุณาธิคุณแด่องค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช องค์นี้ เพราะโดยส่วนตัวของผมบูชาและกราบไหว้พระนเรศวรขอพรจากท่านเสมอครับ ส่วนตัวผมมีจิตที่ผูกพันธ์กับความเป็นไท- มากครับไม่ว่าเวลาเดินทางไปไหนๆ เวลาพบเห็นสิ่งที่เป็นประวัติศาสตร์ต่างๆของไทยรู้สึกผูกพันธ์ผิดปกติ และมีความรู้สึกคล้อยตามเป็นอย่างมากครับ

9. นะคนไท

สวัสดีทุกท่านครับที่มีความระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

10. นะคนไท

วันนี้ผมนำเหรียญมงคล ของสมเเด็จพระนเรศวรมหาราชให้ชมกันครับ ผมได้มาจากคนพิษณุโลก คนบางระกำ เป็นเหรียญนเรศวรเพ็ชรกลับ ที่กองทัพภาคที่3จัดสร้าง ปี44 เป็นเหรียญกดนำฤกษณ์ครับ ด้านหลังเป็นกริ่ง พิธีใหญ่ทีเดียวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      121.2 KB
      เปิดดู:
      248
      ขนาดไฟล์:
      138.7 KB
      เปิดดู:
      180
  11. นะคนไท

ผมมีเรื่องเล่าให้ชาวพลังจิตทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ คือว่าวันหนึ่งลูกสาวผมไม่สบายเลยจะพาไปหาหมอที่คลีนิค ปกติจะไปหาหมอประจำที่เคยไป แต่วันนั้นนึกอะไรไม่ทราบพาลูกไปหาหมออีกที่ แต่ว่าพอรู้จักมาบ้าง เป็นหมอเปิดคลีดนิคทั่วไป พอเข้าไปในคลีนิคผมได้พบกับภาพถ่ายของสมเด็จพระนเรศวร.สมเด็จพระเอกาทศรถ.สมเด็จพระพี่นาง.จัดไว้บนหิ้งและมีของสักการะตามสมควร ผมก็ไม่คิดอะไรมาก เลยยกมือไหว้ตามที่เราศรัทธาท่านของเราเอง พอเสร็จจากเรื่องลูกก็เลยได้นั่งคุยกับหมอเจ้าของคลีนิค แกเป็นหมอผู้หญิงครับรูปร่างสมบรูณ์ ชื่อหมอแพรว และเราก็พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันภาษาคนที่รักและศรัทธาสมเด็จพระนเรศวร มีอยู่ประโยคหนึ่งหมอเล่าให้ผมฟังว่า ตั้งแตหมอขึ้นหิ้งบูชาทั้งสามสมเด็จนี้มา กิจการคลีนิคของแกลูกค้าไม่เคยขาดเลยและแกก็เปิดถึงสองสาขา และอีกประโยคหนึ่งแกบอกว่า แกเดินทางไปที่วัดใหญ่ชัยมงคลไปกราบไหว้พระตามภาษาชาวพุทธทั่วไป พอไหว้พระเสร็จแกเดินไปที่พระตำหนักของสมเด็จพระนเรศวรด้านหน้าโบสถ์ที่เดินข้ามสะพานไปที่เราชาวไทยรู้จัก พอเข้าบริเวณพระตำหนัก แกบอกว่ามีแม่ชีท่านหนึ่งเดินตรงมาที่แกและนั่งหมอบกราบแกแบบสมัยก่อน แล้วเงยหน้าขึ้นและพูดว่า จะเสด็จมาทำไม่บอกล่วงหน้าละเพคะได้วห้คนมาคอยต้อนรับ หมอเล่าต่อว่าตอนนั้นแกงงไปหมดไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร คนบริเวณนั้นก็มองมาที่หมอแกกับแม่ชี หมอแกทำไรไม่ถูกก็เลยรับการหมอบกราบไว้ไปตามภาษา แล้วเสร็จแม่ชีก็พาหมอแพรวเข้าไปในตำหนักและก็พาไปเข้าไปในห้องกระจกด้านใน ซึ่งหมอแพรวบอกว่าปกติไม่เคยให้ใครเข้าไปกราบไหว้พระนเรศวรในนั้นเพียงแต่กราบไวห้ด้านนอก แต่แม่ชีคนนั้นกลับพาหมอแพรวเข้าไปด้านในห้องกระจกและก็เตรียมเครื่องไหว้สักการะให้หมอแพรวพร้อมเสร็จครับ พอไหว้สมเด็จพระนเรศวรเสร็จจึงได้พูดคุยกับแม่ชี หมอเลยถามแม่ชีประโยคนึงว่า ทำไมพาฉันเข้ามากราบไหว้สมเด็จท่านข้างในนี้ โดยปกติจะให้ไหว้เฉพาะด้านนอกที่เป็นพื้นหินอ่อนเท่านั้น แม่ชีเลยตอบโดยที่หมอแพรวไม่รู้อะไรมาก่อนตามภาษาคนทั่วไป แม่ชีตอบว่า ก็สมัยแผ่นดินสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ท่านเคยเป็นหมอที่เคยให้การรักษาสมเด็จท่านมาในสมัยนั้น (หมอแพรวงงไปกันใหญ่ครับ) แม่ชียังบอกกับหมอแพรวอีกว่าคราวหน้าถ้ามาให้บอกล่วงหน้าก่อนจะได้คอยต้อนรับและเตรียมของไหว้ไว้ให้ (หมอแพรวบอกกับผมว่าแกก็เลยแลกเบอร์โทรศัพท์เพื่อการติดต่อกัน) เหตุการณ์เป็นเรื่องจริงครับ หมอแพรวบอกผมว่าทางด้านซ้ายมือของสมเด็จพระนเรศวรมหาราชนั้น มีตำหนักพระพิฆเนศวร ซึ่งมีแม่ชีและคนคอยดูแล และหมอแพรวเล่าว่ามีชีท่านหนึ่งสามารถจับญาญหรือที่เราเข้าใจง่ายๆว่า(ระลึกชาติหรือรับรู้สัมผัสญาญของคนเราได้) หมอแพรวแกเล่าให้ฟังมากมายแต่ผมนำมาที่เป็นใจสำคัญในการเล่าครั้งนั้นครับ พอผมจะกลับหมอแพรวแกยังให้ภาพถ่ายของสามสมเด็จให้ผมมาบูชา แกบอกว่าไม่เคยให้ใครมาก่อนนะและหวงมากรักพอใจผมนะจึงให้มา (แตก่อนหน้านี้ผมบอกกับหมอแพรวว่าปกติผมกราบไหว้ระลึกถึงสมเด็จท่านอยู่เสมอและสวดมนต์ สวดชัยมงคลพระคาถา+มหาการูณิโก+ชยันโต หรือที่หลวงพ่อจรัญ แห่งวัดอัมพวา สิงห์บุรีเรียกว่า พาหุงมหากาฯ)พร้อมทั้งระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จท่านมาโดยตลอด และมาท่องอย่างจริงจังตั้งแต่แฟนผมตั้งท้องลูกสาวครับ และสิ่งดีๆก็เข้ามาหาตัวผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

12. Ratree0424

Ratree0424 Active Member

เมื่อ28ปีทีแล้ว อายุ20ได้มีโอกาสไปอยุธยา ครั้งแรกในชีวิต. เห็นกำแพงหักพัง เห็นเจดีย์เก่านำ้ตาไหลออกมา
    สะอื้นปวดร้าวในอก..รู้สึกผูกพันธุระลึกนึกถึงพระองค์ท่าน
    ฝันเห็น พระพุทธรูปในอยุธยา และมีหมอดูผู้หญิงมีอายุ
    ทักช่วงอายุ31 ว่าเราเคยเกิดในสมัยอยุธยา..เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วมีปัญหาเรื่อง การเงินหนักอ่านเจอในเว็บหนึ่งให้ขอพร จากพระเจ้าตากสินมหาราช แต่ไม่ได้ฝันถึงพระเจ้าตากสิน...กลับฝันว่าได้เหรียญรูปทองคำครึ่งองค์
    ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราชเจ้า..

13. Ratree0424

Ratree0424 Active Member

14. วิชุน

วิชุน สมาชิกใหม่