ปิดตาคุกเข่า หลวงพ่อเจ็ก วัดเขาแดงตะวันตก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลำปางหนา, 20 ธันวาคม 2011.

1. ลำปางหนา

ลำปางหนา เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยพิจารณาพระปิดตาองค์นี้หน่อยนะครับ ว่าใช่ของหลวงพ่อเจ็ก วัดเขาแดงตะวันตก ใช่หรือไม่ ปกติที่เห็นนิยมกันจะเป็นพิมพ์มือสอดเข่า หรือพิมพ์กุมารในครรภ์ แต่องค์นี้ผมก็ไม่เคยเห็น แต่เห็นว่าเนื้อหาพอไปได้ รบกวนทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ อ.เจ็กครับ แต่เป็น อ.ท่านอื่น

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

นึกว่ามีแต่ผม ซะอีก ที่ จากเหนือ สู่ ใต้ อิๆ เอาใจช่วยให้รู้นะครับพี่ลำปาง แต่ผมว่าน่าจะดูดีนะ

4. โอกระบี่

พระปิดตาในครรหลวงพ่อเจ็ก ต้องแบบนี้ครับ (เครดิตภาพของคุณก้อง หาดใหญ่ครับ)

องค์นี้ผมตามจีบมานานยังสู่ขอไม่ได้ซักที

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ลำปางหนา

ตัวจริงสายใต้มาช่วยแบบนี้ยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ แต่องค์นี้ถ้าไม่ใช่หลวงพ่อเจ็ก จะตีเข้าหลวงพ่อท่านใดได้บ้างครับ หลวงพ่อเจ็กท่านโด่งดังจากพระปิดตาพิมพ์มือสอดเข่า (กุมารในครรภ์) พิมพ์นี้ค้นหาใน google ก็ระบุว่าเป็นหลวงพ่อเจ็ก เลยนำมาถามในนี้เพราะอุดมด้วยผู้มีความรู้ครับ :cool:

6. โอกระบี่

ขอสรุป เกี่ยวกับพระปิดตาองค์นี้นะครับ ถ้าพูดกันตามศัพท์ของคนเล่นพระ ก็เรียกว่าเป็นของเล่นนะครับ เพราะ พระองค์นี้ลองดูดี ๆ นะครับลักษณะพิมพ์พระ แบบนี้เขาเรียก ผิดลักษณะทางพุทธศิลป์ คือ องค์พระมีกิริยาอยู่ในลักษณะคุกเข่า ซึ่งจริง ๆ แล้วพระองค์นี้จะไม่มีพุทธศิลป์แบบพระปิดตาในครรภ์เลย เพราะพระปิดตาในครรภ์จะต้องมีลักษณะเอามือสอดเข่า ส่วนพระองค์นี้มีลักษณะนั่งคุุกเข่า ด้านหน้าส่วนบนดูเหมือนวัดหนัง ด้านข้างใช้ยันต์อุสองข้าง ด้านหลังใช้ยันต์เฑาะ ผสมกันจนดูแล้วงง ๆ แต่จุดตายที่ชี้ว่าพระองค์นี้เป็นของเล่น คือ นั่งคุกเข่าครับ
    ด้วยความเคารพครับ

7. ลำปางหนา

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่โอ ที่ให้ความกระจ่างครับ

8. สแตมป์

สแตมป์ สมาชิกใหม่

พ่อปิดตานั่งคุกเข่า

ผมก็มหนึ่งองค์ได้มาจากวัดบนยอดเขาจังหวัดหนองบัวลำภู
    ชาวบ้านเขาบอกว่ามีคนมาเข้าฝันหลวงพ่อที่วัด(ไม่รู้ว่าหลวงพ่ออะำไร)ว่ามีพระถูกฝั่งอยู่ไปดูครั้งแรกก็ไม่เห็น ต่อมาก็มีคนมาเข้าฝันอีกเลยกลับไปคลุดดูอีกแล้วเห็นพระถูกฝั่งอยู่ เขาว่ากันว่าเป็นพระตั้งแต่สมัย พระนเรศวร