ปุจฉา : พระนางจามเทวี(เกี่ยวกับหลวงพ่อ)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย แงซาย ชายดอย, 15 มกราคม 2009.

1. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเคยเทศน์หรือเล่าถึงพระนางจามเทวี ไว้อย่างไรบ้างครับ
    อยากทราบ ขอความรู้จากผู้รู้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ สาธุ (แล้วตอนนี้ท่านไปนิพพานแล้วใช่ไหมครับ)

นับถือท่านมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มกราคม 2009
  2. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    นิพพานไปแล้วคับ เห็นว่าท่านเคยเกิดเป็นคู่บารมีกันนะ สมัยที่หลวงพ่อเป็นพระรามราช ค้าบ -0- สาธุพระแม่เจ้าจามเทวี จักพรรดิ์นี ศรีหริภุญชัย ----นับถือมากมายเหมือนกันคับ

3. เชื่อดี

เชื่อดี สมาชิก

ถ้าจะดีขอทราบประวัติท่านมากกว่านี้จะได้ไหมค่ะ เผื่อบางท่านยังไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับตัวท่านนะค่ะ จะได้เป็นทานสำหรับคนอื่นด้วยอ่ะ

4. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบเช่นกันครับ

5. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าแม่จามเทวีปรารถนาพุทธภูมิไม่ใช่เหรอ?

6. แงซาย ชายดอย

ขอทราบความจริงแน่ชัดจากผู้รู้ด้วยครับ

7. dodhome

dodhome เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    ที่รู้มาท่านเป็นรุปพรมอยู่ รู้สึกว่าชั้น 4 (ปภัสราพรหมครับ)

8. นาระกันทา

นาระกันทา เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านลาพุทธภูมิ เข้านิพพานแล้วครับ

9. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    เท่าที่ทราบนะครับ ตอนนี้ท่านเข้าพระนิพพานแล้วครับ
    พระแม่เจ้าท่านมีความเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อมาโดยตลอดเกือบทุกชาติ
    ยกเว้นชาติปัจจุบัน ที่หลวงพ่อลงมาบำเพ็ญเนกขัมมะ
    สมัยพุทธกาลท่านเกิดเป็น พระนางมัลลิกาเทวี
    สมัยเชียงแสนไม่ทราบชื่อ
    สมัยเกิดเป็นพระแม่เจ้าจามเทวี ชาตินี้ท่านเก่งเกือบจะทุกเรื่อง
    การรบ(แต่ไม่ไปรุกรานใคร เป็นการป้องกันตัว) ไม่เคยแพ้ใคร
    ท่านสร้างวัดมากมาย ในการเดินทางไปครองเมืองหริภูญไชย
    จากลพบุรีผ่านที่ใดมีความเหมาะสมท่านก็สร้างวัดถวายเป็นพุทธบูชา
    ท่านเก่งทางด้านปกครอง สร้างบ้านเมืองให้เจริญรุ่งเรือง
    วาระสุดท้าย ท่านบวชชีและปฏิบัติธรรมจนสวรรคต
    สมัยสุโขทัย - อยุธยา อีกหลายวาระแต่ไม่ทราบชื่อ
    ที่ทราบ คือพระศรีสุริโยทัย
    ชาติสุดท้ายคือพระนางเรือล่ม
    ท่านใดที่มีข้อมูลเพิ่มเติมกรุณามาโพสให้อ่านกันด้วยครับ

10. Grace Mongkhonsin

Grace Mongkhonsin สมาชิกใหม่

คำว่า เมตไตรย แปลว่าเพื่อนแท้ รัก เสียสละตนเพื่อพระโพธิญาน พระนางอุทิศเป้นเป้นได้ทุกๆสิ่ง ถวายตนเป้น พ่อแก้ว แม่แก้ว เมียแก้ว ลูกแล้ว หลานแก้ว และกลับมาเป้นพระโพธิสัตว์ชาย หญิง เช่นเดิม เพื่อให้พระบรมโพธิสัตว์เจ้า ได้ทรงนำสังขารท่าน ไปทำบุญแจกทาน เสียเลือด เสียเนื้อ เสียน้ำตา แต่รักในพระโพธิญาน มากกว่า ปรารถนาให้เวไนยสัตว์ ออกจากสังสารวัฏมากที่สุดที่จะทำได้ พระองค์จึงเป้นมหาโพธิสัตว์เจ้า ที่เหล่าพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ที่ทรงตรัสรู้ไปเป็นล้านพระองค์ คอยดูแลส่องญานแผ่บารมีมาให้ท่าน เสมอ ไม่เคยทอดทิ้งพระองค์ไปไหน
    เวลาตก ตกไม่นาน จะมีคนมาช่วยท่านทันที แต่เสียอย่างเดียว ตอนเกิดเป้นผุชาย มักมากในกาม เจ้าชุ้เป้นนิจ เมียท่านหลายต่อหลายองค์ ต้องเสียใจ เศร้าหมอง ฆ่าตัวตาย ผูกเป้นวิบากกรรมกันมามิจบสิ้น จนปัจจุบันนี้ ท่านก้อยังใช้กรรมนี้ยุด้วยความเต้มใจคะ