ปุถุชน....คนช่างสงสัย...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 4 กุมภาพันธ์ 2015.

1. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ชะอุ่ยนานจัง3ปีแสง ตายตั้งแต่ปีแสงแรกแล้วเจ้าค่ะ
    มีเพื่อนเล่นด้วยเลยกล้าเล่น
    ไอความอยากรู้ว่ามันเย็นจริงรึเปล่า มันต้องพิสูจน์

ตอนนี้คนเล่นด้วยกันน็อคหลับด้วยความเพลียเช่นกัน
    ทะเลหน้าร้านน้ำไม่ค่อยเย็นแถมลมไม่แรง
    แต่ที่ไปเล่นอีกหาดวันนี้ดันตรงข้ามหมด ฮือๆๆ
    เอาเข้าจริงมันก็สนุกดี เหมือนเป็นเด็กเล่นสนุก

แถมได้ไปนั่งเก็บสตรอว์เบอร์รี่ป่าด้วยค่ะ
    กว่าจะได้นี่ต้องประณีตค่อยๆเก็บค่อยๆมอง
    กว่าจะได้กระจิ้ดนึงนี่ยากจัง
    ถ้าซื้อแพงก็แพง รสชาติหวานๆเปรี้ยวๆอมขมอมฝาด

ไฟล์ที่แนบมา:

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    แวะทักทายเพื่อนๆค่ะ
    คุณdevotee57 ดีจังได้ลงเล่นน้ำทะเลด้วย น่าจะถ่ายรูปตอนลงเล่นมาด้วยนะคะ อยากเห็นคุณแม่เล่นน้ำ555 เขาว่าทะเลต่างประเทศสวยกว่าในไทยอีก แต่น้ำจะเย็นและลึก ทำให้ไม่ค่อยมีใครเล่น ยกเว้นบางแห่ง
    เคยอ่านเขาว่าสเตอเบอรี่ป่า มีพิษไม่ควรทานนี่คะ รึคนละพันธุ์กัน

อืม มีความสงสัย ที่ไม่ค่อยจะอยากใส่ใจเท่าไหร่ มาเล่าให้ฟังค่ะ
    สังเกตุมาหลายครั้งแล้ว ตั่งแต่ต้นปีจนถึงวันนี้ ว่าเวลากลับบ้านทีไร พอช่วงสามทุ่มเป็นต้นไป หมาที่บ้านมักเห่าและตามด้วยหอนประจำ ครั้งก่อนๆก็เหมือนกันค่ะ เดือนที่แล้วกลับบ้านช่วงต้นเดือน ยังไม่หลับก็คุยกับแม่ (สองเดือนมานี้ท่านอยู่ลำพัง บิดาทำงานตจว.) หมาก็เห่าและหอน ต้องลุกมาดุ ก็เงียบไป จะเป็นแบบนี้ค่ะ เราไปชะโงกดูว่ามันเห่าอะไร เห่าใคร ก็ไม่เห็นใครนะคะ
    เมื่อวานกลับบ้าน ก็เอาอีกค่ะ คราวนี้เห่า หอน แทบทั้งคืน เช้ามาเลยถามแม่ว่า มันหอนบ่อยปะ แม่ว่าพึ่งเมื่อคืน แล้วก็นิ่งไปนิด ก็ว่า มันก็เคยหอนแบบนี่แระ ช่วงหัวค่ำ แต่เมื่อคืนนาน (ดิฉันรู้และว่า ที่แม่ว่ามันเคยหอนนะ คือช่วงดิฉันมาแหงมๆ) ดิฉันก็ไม่ถามอะไรอีก

แต่แม่เคยถามเรื่องหมาหอนนี้มาก่อน คือครั้งแรกว่าเป็นย่าที่ตายไปช่วงปลายปีทีาแล้ว ต่อมาก็ว่าคงจะมีใครแถวนี้จะตายอีกกระมัง ตอนนั้นก็บอกให้ดิฉันขับรถดีๆ ระวังๆด้วย ต่อมา เมื่อไม่มีใครตาย ก็สันนิฐานว่า อาจเห็นอะไรที่ศาลเจ้าหน้าบ้าน ( คือหน้าบ้านดิฉันคนละฟากถนน จะมีศาลเจ้าพ่อจีน ศาลหนึ่ง ศาลจีนนี้พื้นที่กว้างมาก คนในหมู่บ้านบางคนเวลามีงานศพ ก็จะมาจัดกันที่นี่ ก่อนเคลื่อนไปวัดในวันเผา ) แม่ก็คิดว่า ที่ศาลนี้จัดงานศพมาหลายศพ ย่าดิฉันก็ไว้สวดที่นี่ คงจะมีดวงวิญญาณต่างๆมาก มีคนมาบอกว่า บางคนก็เอาของมาปล่อยไว้ที่นี่หมาอาจหอนด้วยสาเหตุนี้ เลยบอกแม่ไปว่า บ้านเรามีศาลพระภูมิ ผีคงเข้ามาไม่ได้หรอก หมาหอนเขาอาจมาขอส่วนบุญ แม่ไหว้พระก็แผ่เมตตาให้ด้วยซิ
    แต่ใจจริงดิฉันสังเกตุเองว่า ทำไมมันชอบมาหอน วันที่ดิฉันกลับบ้านทุกที รึ มีอะไรตามมารึเปล่า??? ...ว๊ากกกก!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2017
  3. วงกรตน้ำ

12
    โชคดีมากค่ะวันนี้ ได้นำต้นลำไย 20ต้น ไทร1ต้น ผักหวาน 2ต้น ไปมอบให้อุทยานเขาชะเมามา เจ้าหน้าที่บอกพอดีเลย จะมีการปลูกป่า 7สิงหาคมนี้ เราก็แจ้งความประสงค์ไปว่า เพื่อเป็นอาหารสัตว์ในป่า ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็โอเค เพราะปกติ ทางอุทยานมักจะปลูกเป็นประเภทไม้ป่า เพื่อไม่ให้ระบบนิเวศเปลี่ยนมาก แต่อันนี้ท่านว่า พอเซมๆได้บ้าง ในเขตพื้นที่โซนสัตว์ป่า เจ้าหน้าที่ได้บอกอีกว่า ถ้าใครจะนำไม้มามอบให้ ขอแบบเพาะเม็ดนะ เพราะไม้จะทนกว่าปักชำ ซึ่งของเราก็เพาะเม็ดไปเหมือนกัน 555 (บอกเป็นข้อมูลเพื่อท่านใดมีโอกาสทำบ้าง)
    ปล.กรี๊ดน้องแมว 2ตัวนี้ ทำไมมันน่ารักและสีสวยมาก เจ้าหน้าที่บอกแมวหลงเลยเลี้ยงไว้ (นึกในใจหลงในป่านี่นะ) บอกอีกว่า ปกติอุทยานห้ามเลี้ยงสัตว์เมือง เลยรีบบอกเลยว่า งั้นถ้าไม่อยากเลี้ยงส่งต่อมาทางนี้เลย 555 เจ้าหน้าที่หัวเราะเก้อทีนี้ ( 555 แหมมหยอกเล่นเท่านั้นค่ะน้องเหมียวอยู่แบบนี้ดีกว่าอยู่กับเราเยอะ รู้รู้!!) 20170801_083711.jpg 20170801_084256.jpg 20170801_084250.jpg 20170801_112401.jpg Screenshot_20170731-182444.jpg

4. nai4530

nai4530 Active Member

24 สิงหาคม 2016
    รายงานครับ
    บัดนี้ พลังงาน หนืดเหนียวในกาย ได้เคลื่อนตัว
    ผ่านกระโหลกส่วนบน ไปหมุนวน เหนือศรีษะแล้ว
    เรียนถามว่า
    แนวทางเรียนรู้ อรูปฌาญ ด้านพลังงานนี้ ควรปฎิบัติอย่างไร
    ช่วงนี้ งงมากมาย ไปไม่เป็นเลย

กราบขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านnopphakan

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พลังงานปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของมัน
    พอถึงวาระที่จะได้ทำอะไรที่มีประโยชน์
    ซึ่งต้องอาศัยการสะสมก่อนหน้านี้มาก่อน
    เสมือนเป็นการปรับพื้นฐาน
    เด่วจะรู้เองว่าจะต้องทำอย่างไรต่อครับ

6. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปเจอฟีดหน้าเฟสบุคตัวเอง มีคนในเพจห้องชุมชนสะใภ้จิงโจ้ถามว่าท่องคาถาเงินล้านแล้วรวยจริงป่าว คนเข้ามาเม้นต์กันใหญ่ ดูผ่านๆไม่ขอเม้นต์ อิอิ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าลองได้เกิดคำว่า จริงเป่า ดีเป่า
    จนถึงขั้นต้องมาลงถาม แนะนำให้
    ปล่อยไปเลย อิอิ
    มา ดูนก ดูกระรอกดีกว่า
    IMG_5326.JPG IMG_5333.JPG

8. วงกรตน้ำ

12
    ไปถ่ายรูปที่ไหนมาอะคะ สวยมาก
    กระรอกตัวนั้น มันจะหายากเกินไปรึเปล่า สีขาวอมเทาด้วย ปกติเคยเห็นแต่สีน้ำตาลดำนะ แถมถ่ายทันอีกต่างหาก ส่วนนกนั่นเป็นนกกลางคืนนี่คะ เห็นบ่อยอยู่ ช่วงเช้าๆ สุดยอดเกินไปแระ

9. Tanya R

ป๋านบ มีเรื่องรบกวนค่ะ เพื่อนหนูบอกว่ามีคนทำของเขมรใส่บ้านเค้า เพื่อนหรือคนรู้จักมาบ้านก็ได้กลิ่นธูปมั่ง เห็นคนตัวดำตาขวางอะไรแบบนี้น่ะค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าต้องทำยังไง เพื่อนของหนูเป็นคริสเตียน ตอนนี้มีเพื่อนเอายันต์กับพระมาให้ตรึมเลย หนูแนะนำไปว่าให้ปริ้นต์ยันเกราะเพชรไปติดที่บ้าน กับสวดมนต์ขอพรจากพระเจ้าตามแบบธรรมเนียมเค้าขอให้พลังกระแสของท่านคุ้มครองคนในครอบครัว แล้วก็ให้กรวดน้ำด้วย

หนูมีเลขที่บ้านกะรูปแปะมาให้ด้วยเน้อ ฝากแนะนำแหน่ "ที่อยู่นะคะ 22 Trainer street ,Muirhead,NT 0810"

10. บุรุษไร้เงา

ว่างๆเด่วดูให้ (^_^)
    บอกไม่ต้องสนใจทางนั้นอีกเลย
    และให้ทำบุญค่าน้ำค่าไฟด้วย
    อย่างน้อย ๑.๕๐ เหรียญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2017
  11. บุรุษไร้เงา

มุมนี้รอนานหน่อย
    IMG_2349.JPG IMG_2348.JPG

12. วงกรตน้ำ

12
    อธิบายด่วนค่ะ 2ตัวนะนั่น เป็นคู่กันรึเปล่า แต่ดูจากที่ถ่าย ต้นไม้มันคนละต้น เห็นใบคล้ายต้นมะขาม ที่ว่ารอนานหน่อยนี่ กี่ชม. อิจฉา&หงุดหงิด อะ อยากมีโอกาสทำอะไรแบบนี้บ้าง นึกถึงคุณsntooy เลย.
    ปล.ขอถามติสค่ะ ธรรมชาติ รึ เลี้ยงคะ ถ้าธรรมชาติโชคดีมากค่ะที่มีโอกาสได้เห็น และถ่ายมีลูกหลานเยอะๆเน้อ ..
    ตาลายกับความสวยของสัตว์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2017
  13. devotee57

2
    เคยได้ยินว่าเมืองนอกนี่เล่นกันแรง ก็ฝรั่งเขาไม่รู้เรื่องกฎแห่งกรรม ชนะๆๆๆ สนแต่สิ่งจะได้รับแบบตาเห็นทันที เฮ้อ.....

น้ำทะเลประเทศอื่นไม่รู้ค่ะ แต่ประเทศนี้ บางจุดน้ำใสแต่ไม่มีหาดให้เล่น ไอที่มีให้เล่นนี่น้ำขุ่นทรายปนแพลงตอนแบบะไคร่น้ำ ทรายเกาะนี่เอาผ้าถูนี่ยังแทบไม่ออกเลย
    หาดทรายไม่สวย ทรายไม่ละเอียด
    ถ้าของพี่ไทยไม่ดีจริงคงไม่ยอมเสียค่าเครื่องบินมาเที่ยวแน่ๆ5555

สตรอว์เบอร์รี่ป่าตัวนี้มีคนเก็บไปขายราคาแพงมากๆค่ะ ขายตลาดด้วย พันธุ์นี้น่าจะกินได้ ถ้ากินไม่ได้เจ้าของประเทศต้องเดี้ยงก่อนเราแน่นอน คึๆๆ

14. devotee57

2
    อวดมั่งฮิๆ แมวตาแก่ขี้บ่นที่บ้านเอง อายุ17-18แล้ว
    ความน่ารักหาไม่ได้เลย แต่ก็รักมันอ่ะนะ

15. Tanya R

เห็นป๋านบโพสต์รูปกระรอก เคยเจอกระรอกที่เป็นโพธิสัตว์มาเกิดบ้างไม๊คะ? หรือแบบว่าสัตว์ที่เป็นโพธิสัตว์ลงมาเกิดอะไรแบบนี้?

16. บุรุษไร้เงา

เจอกระรอกตัวสีน้ำตาล
    ที่ มข. เมื่อ ๒ หรือ ๓ ปีก่อน
    ปล.หมายถึงกระแสเมตตา
    และพลังงานแบบทางสายโพธิฯนะ

17. Tanya R

จันทร์นี้วันพระพอดี จะพาเด็กๆไปวัดและไปดูบี้ เดอะสตาร์มาทำบุญที่วัดวันนั้น วันนี้ก็ไปวัดแต่ลืมแจคเก็ตของเด็กๆเลยต้องไปเอาคืน แล้วก็หาเรื่องจะไปดูดาราด้วย เด๋วถ่ายรูปมาฝาก บี้มาแสดงคอนเสิร์ตการกุศลเนื่องในวันแม่ที่เมลเบิร์น แต่บ้านนี้ไม่สนใจคอนเสิร์ตแต่จะไปดูดาราแบบใกล้ชิดทำบุญร่วมกัน อิอิ

18. บุรุษไร้เงา

น่าจะเป็นแม่มากกว่าที่อยากไปดู พี่บี้ ๕๕
    เด่วก่อนจะเอารูปมาโชว์ดูภาพ ที่พักหลังบ้าน
    ที่เมืองมะขามหวานไปก่อนนะ ดูนกกระปูดตาดำและตาแดง
    แอนด์ กระรอกเผือก
    ถ่ายโดย ป๋านพ เดอะสตอ...๕๕

IMG_5367.JPG IMG_5359.JPG IMG_5360.JPG IMG_5365.JPG IMG_5364.JPG

19. วงกรตน้ำ

12
    จากที่ทัศนา กระรอกหลังเทาขนหางแหว่ง โดนใครรูดขนไปน้อ( อ้อ น่าจะมี 3ตัวใช่ไหมคะในรูป หลังเทา2ตัว ขาวล้วน1ตัว เพราะรูปคู่กระรอกหลังเทาหางแหว่ง แต่รูปสุดท้ายเดี่ยว หางฟู่สุดๆ อิอิ) ถ้าผิด งั้นมันคงไปออกรบมา ^_^ หลังฝนภาพสวยนกยังขนเปียกอยู่เลย ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2017
  20. devotee57

2
    นกกระปูดตาแดงน้ำแห้งก็ตายๆๆๆๆ

ใครเคยได้ยินเพลงนี้มั้ยเอ่ย?
    (ถ้าเคยนี่อายุไม่ต่ำกว่า35แน่นอน5555)

เพิ่งเคยเห็นนกกระปูดน่ะเนี่ย
    เสาร์ อาทิตย์หน้าจะไปชุมพรแหละ
    ตั้งใจไปให้แม่ตัดผมให้ กะว่าจะเอาไปบริจาค
    ยาวเกินจนลำบากเวลาปล่อยผม

บางที่อาจไปศาลฯเสด็จเตี่ยที่หาดทรายรี
    แล้วจะเก็บภาพมาฝากค่า