ปู่ฤาษีเกศแก้ว มีญาณหรืออิทธิฤทธิ์ด้านใดบ้าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชัยโยๆ, 10 พฤศจิกายน 2009.

1. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    อย่างไรก็ดี ฤาษีอาจเป็นผู้ปฏิบัติธรรมจนได้บรรลุฌานสมาบัติมีฤทธิ์มีเดชก็เป็นได้
    จึงมีผู้คนมากมายยอมรับนับถือ แม้แต่พระสงฆ์บางรูปยังยอมไหว้และยอมให้ฤาษี
    นั่งอาสนะที่สูงกว่าตน เรื่องนี้ไม่มีความเห็น

ส่วนเรื่องที่คาดเดาอายุของฤาษีกันไปต่างๆนาๆ ว่าน่าจะมีอายุ เป็นร้อยปีบ้าง
    หลายร้อยปีบ้าง เรื่องนี้ยังไม่ปักใจเชื่อ เพราะเกิดจากการคาดเดาล้วนๆ

ส่วนเรื่องที่พระลดตัวไปไหว้ฤาษี ยอมตัวให้ฤาษีนั่งอาสนะที่สูงกว่า และอยู่ข้างหน้า
    เรื่องนี้ถ้าจะตำหนิ ก็ต้องตำหนิที่พระรูปนั้นๆ ที่บวชแล้วไม่รู้ว่าตัวเองเป็นสาวกของใคร
    ตัวเองมีศีลอยู่เท่าไร มีขนบธรรมเนียมและข้อวัตรปฏิบัติอย่างไร เหตุใดจึงยอม
    ลดตัวไปไหว้ฤาษี

หรือจะพูดให้ชัดอีกที คือ ปฏิบัติตนให้มีคุณวิเศษเท่าฤาษีไม่ได้
    จึงต้องลดตนไปไหว้ฤาษี ยอมให้ฤาษีเหนือกว่า ยอมเป็นสานุศิษย์ของฤาษี

2. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

การไหว้ การเคารพ นบน้อบ เป็นพฤติกรรมของสัตว์สังคม โดยปรกติ

ดังจะดูได้ใน พระสูตรว่าด้วยเรื่องความล่มสลายของลิจฉวี โดยมีข้อ
    หนึ่งให้สังเกต การไม่เคารพสถาณที่สักการะ อนุเสาวรี ที่ปรากฏใน
    เมือง หากมี กลุ่มชนกลุ่มใดเริ่มทำการผิดแผกแตกแยก ยุยง ปลุกปั่น
    ไม่ให้ ไหวสถาณที่ สิ่งศักดิ์สิทธิทีมีอยู่ก่อน แต่บรรพบุรุษ ก็จะรู้ว่า
    กาลนั้น สามารถตีเมือง เอาชนะได้ เพราะ ขาด " สามัคคีธรรม "

หากเราๆท่านๆ ไปเมกกะ เมืองเขามีสถาณที่ศิกดิ์สิทธิ เราไปแล้ว ก็ไหว้
    ได้ เดินสามรอบก็ได้ ไม่ใช่ปัญญาหา และ ไม่ได้เกียวอะไรกับ

การทำสัจจาธิษฐาน ประกาศว่า ขอถือเป็นที่พึ่ง

อย่างไรก็ดี การที่สงฆ์ไหว้ฆารวาส อันนี้ก็เป็นเรื่องปรกติ ที่ ปุถุชน คนหนา
    จะอาศัยยกเป็น ข้อตำหนิ

ประโยชน์ชองปุถุชน คนหนา คนนั้น จะเสียหาย

อาศัย อำนาจในการมุ่งรักษาประโยชน์ คนที่ปราศจากศรัทธา จะอดแสดง
    อาการเคารพ นพน้อบ ศรัทธา( เสีย สามัคคีธรรม ตามที่ได้กล่าวไปแล้ว)
    พระพุทธองค์ จึงกำหนดข้อ วินัย เอาไว้

เพื่อเปิดโอกาส ให้ พระ ได้มี ข้อปฏิบัติในการกลับมาเป็น พุทธบริษัท
    ดังเดิม ให้เรากราบไหว้ตามปรกติ

3. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเคยนับถือพระสงฆ์องค์ใดสุดๆไหมเอกวีร์

แล้วถ้าเกิดวันหนึ่ง พระสงฆ์องค์นั้น ซึ่งคุณนับถือสุดๆ

มาก้มลงกราบผมอย่างเคารพนอบน้อม

ทั้งๆที่ดูจากภายนอกแล้ว ผมก็ไม่ได้มีดีอะไรไปกว่าพระสงฆ์ที่คุณเคารพ

คือมองแล้วมันก็ไม่เห็นว่าจะมีคุณสมบัติที่ดีอะไร ไม่มีอะไรโดดเด่น

บางที่คุณอาจจะเกิดคำถามในใจว่า "ผมให้ความเคารพหลวงพ่อว่า

หลวงพ่อ...คือที่สุดแล้ว.....แต่ทำไมหลวงพ่อยอมลดตัวไปกราบ..คนๆนี้..."

สมมุติว่า หากพุทธทาส หากหลวงตามหาบัว หากหลวงพ่อฤาษี

หากครูบาอาจารย์ใครต่อใครที่มีชื่อเสียง เกิดมากราบฤาษีองค์นั้นทั้งหมด

คุณคิดว่าคนทุกคนเขารับได้... ???

(ขออภัยบรรดาศิษย์ของหลวงพ่อเหล่านั้น เพียงแค่สมมุติยกตัวอย่าง)

ถ้าสมมุติว่ามีใครมาบอกคุณว่า พระพุทธเจ้าไหว้ฤาษี คุณก็รับได้ ???

อะไรนะ ถ้าหลวงพ่อปราโมชย์ ปราโมชโช อะไรนั่นของคุณ

ไปกราบไหว้ฤาษีองค์นี้ คุณก็รับได้งั้นสิ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2015
  4. มงคล พิมพา

มงคล พิมพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตยกมาบางส่วนครับ
    หลวงพ่อปาน(พระครูวิหารกิจจานุการ)วัดบางนมโค
    ท่านได้ออกจาริกธุดงค์ในปีหนึ่ง เดินธุดงค์คราวนี้หลวงพ่อปานได้นำศิษย์เอก ๔ รูป ไปด้วยมีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ(พระราชพรหมยาน วัดท่าซุง) หลวงพ่อฤาษีลิงขาว หลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก และพระเขียน หลวงพ่อปานพาลูกศิษย์ธุดงค์ไปตามป่าเขาลำเนาไพรเพื่อบำเพ็ญสมณธรรม มุ่งหน้าไปทางภาคเหนือ ข้ามเขตชายแดนลึกเข้าไปกระทั่งเข้าเขตเชียงตุง
    วันหนึ่ง...คณะของหลวงพ่อปานได้ผ่านไปถึงถ้ำแห่งหนึ่ง และได้พบกับปะขาวคำคะนิง ขณะนั้นท่านปล่อยผมยาวรุงรังมาถึงเอว หนวดเครางอกยาวรุ่ยร่าย นุ่งห่มด้วยผ้าซึ่งดูไม่ออกว่าเป็นผ้าสีอะไร เพราะปุปะและกระดำกระด่าง หลวงพ่อปานจึงเปรยขึ้นว่า
    "นี่พระหรือคน ? "
    "ไอ้พระมันอยู่ที่ไหน ? เฮ้ย ! พระมันอยู่ที่ไหนวะ ? "
    พูดสวนด้วยน้ำเสียงขุ่นเหมือนไม่พอใจ
    "อ้าว..ก็เห็นผมยาว ผ้าก็อีหรุปุปะ สีเหลืองก็ไม่มี แล้วใครจะรู้ว่าเป็นคนหรือพระล่ะ ?"
    "พระมันอยู่ที่ผมหรือวะ ?"
    "ไม่ใช่" หลวงพ่อปานตอบยิ้มๆ
    "แล้วพระมันอยู่ที่ไหนเล่า?"
    "พระน่ะอยู่ที่ใจใสสะอาด"
    "ถ้าอย่างนั้นละก้อ เสือกมาถามทำไมว่าเป็นพระหรือคน"
    "เห็นผมเผ้ารุงรังอย่างนั้นนี่ ใครจะไปรู้เล่า?"
    "ก็ในเมื่อพระไม่ได้อยู่ที่ผม ไม่ได้อยู่ที่ผ้าแล้วเสือกมาถามทำไม ทำไมไม่ดูที่ใจคน
    แล้วหลวงพ่อปานก็ให้คณะศิษย์ของท่านเข้าไปทำความเคารพ ซึ่งปะขาผมยาว
    นี้ไงพระราชพรหมยานเถระทำความเคารพปะขาวผมยาว
    เค้าดูกันที่ความดี การพูดถึง กล่าวถึง ซึ่งผู้อื่นเค้าพูดกันถึงความดี
    ความตั้งใจของ จขกท. เค้าอยากรู้ว่าฤาษีท่านนี้มีคุณวิเศษหรือความดีด้านใดบ้าง
    เค้ามาแชร์ความดีกัน ไม่ควรไปตัดรอนความดีของผู้อื่นเพียงเพราะเราเห็นว่าไม่ควรหรือไม่เหมาะสมตามคติของเรา

5. เอกวีร์

เชยระเบิด ระเบ้อ

อันนี้ พระพุทธองค์ สอนไว้แล้ว

หากไม่เคยสดับ ก็มี พระนาคเสน

เรื่องของเรื่อง ง่ายๆ ให้แยก " ธรรมะ " ออกมา
    ไม่ใช่เรื่อง สัตว์ ตัวตน บุคคล เรา เขา

ด้วยเหตุเพียงแค่นี้ จะไม่มีทาง ตรึกผิด เข้าใจผิด โดนพาไปตรึกผิดๆ

ดังนั้น การจะกราบ การจะเคารพ เกิดขึ้นที่ "........." ไม่ใช่ที่ "......."

6. บุคคลทั่วฺไป

มิน่า เอกวีร์ถึงได้กราบใครต่อใครไปทั่ว
    พอกวนตึกใคร จนถูกเขาด่ามาที ก็บอกกราบเท้าลาที
    ไม่เอาแล้ว ไม่ยุ่งแล้ว แต่พอผ่านไปสองสามวัน ก็เกิดอาการคัน จนทนไม่ได้อีก....:cool:

7. บุคคลทั่วฺไป

ไม่ใช่ตาปะขาวครับ เป็นพระ จีวรขาดกะรุ่งกะริ่ง จนแทบมองไม่เห็นว่าเป็นจีวร
    ท่านปล่อยผมยาวเพราะไม่ได้โกน ท่านเป็นสหธรรมิก กับหลวงพ่อปาน
    เรื่องนี้ผมเคยอ่านแล้ว

ส่วนอีกเรื่องเป็นขรัวขี้เถ้า ก็เป็นสหายกับหลวงพ่อปานเหมือนกัน
    แต่เป็นฆราวาส คราวนี้พระไม่ได้ไหว้

เรื่องของพระที่ปล่อยผมยาวก็ดูอย่างกรณีตุ๊เจ้าเสือดาว ที่ปฏิบัติในถ้ำ และไม่ปลงผมถึง ๗ ปี

กรณีพระที่ปล่อยจนจีวรขาด หมด ผมเผ้าไม่ได้โกน จนดูไม่ออกว่าเป็นพระหรือฆราวาส
    ต่้องดูที่หลวงปู่สรวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2015
  8. เอกวีร์

เอ้า งง ตัวเองเหรอ

ลองดูนะ

เอาเรื่อง ตัวตน บุคคล เรา เขา ออกไป

แล้ว ผมกราบเท้า คุณ คุณนึกออกไหม ว่า ผมกราบอะไร ศรัทธาในอะไร

ก็ถ้า สิ่งนั้นในตัวคุณมี ให้ผมกราบ คุณว่า คนโง่ หรือ ฉลาด ที่ไม่คัน กลับมาหา

ฮะเอ่อ

อย่าลืมนะ หากว่า ผมเข้าไป "ยุ่งกับคุณ" อีก ให้ บรรยายออกมา
    ด้วยว่า อะไรที่เป็นสิ่งของส่วนตัว ที่คุณเห็นว่า ผมเข้าไปยุ่ง

9. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๑๐.๐๙

พูดผิดพูดใหม่ได้นะครับ ขอบอก หึหึหึ
    พระน่ะนะ ขีดจำกัดแยะ วินัยรัดคอไว้หลายชั้น
    หลายเรื่องที่ไม่สะดวก ไม่เหมาะ ไม่ควร หรือไม่ถึงเวลา

ท่านก็ช่วยไม่ได้หรอกนะ รู้ป่าว
    พูดงี้ องค์อาจจะปี๊ดได้นะ แล้วจะซวยเอา หึหึหึ
    ท่านไม่รู้หรอก ว่าใครเคยทำอะไรให้ท่านบ้าง เฮ้อ...เจี่ยป้าบ่อสื่อ หึหึหึ

พนม เทียนธูปดอกไม้ / ชาวหมู่บ้านในนิทาน

.

10. บุคคลทั่วฺไป

จะว่าไป คนที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเหมือนเจตนา โหมประโคมโฆษณาให้ฤาษีตนนี้นะ
    จากเดิม ที่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก(ในเว็บนี้) กลายเป็นคนดัง คนศักดิ์สิทธิ์ไปเลย

11. บุคคลทั่วฺไป

แหม่....ใครที่ดูองค์ได้ อยากให้ช่วยดูให้ผมหน่อยว่าองค์ของผมนี่มันองค์อะไร

เป็น ฤาษี เป็นเทพ เป็นพรหม เป็นปิศาจ หรือเป็นพระ เป็นมาร

เพราะผมสงสัยมานานแล้ว มีองค์เป็นของตัวเอง แต่หนักใจที่สื่อสารกันไม่ได้

12. บุคคลทั่วฺไป

แล้วองค์ของผมนี่ใหญ่แค่ไหน

คับโลก คับจักรวาฬ หรือแค่ระดับทวีป ? สงสัยจัง

13. gratrypa

เขียน ๒๒.๔๕

ไม่รู้สิ ข่าวมีมาแค่นั้น
    ไม่รู้ว่าใครฝากมาด้วยนะ
    อย่าถามต่อล่ะ หนูไม่รู้ หึหึหึ
    ถ้าอยากรู้จริงๆ ก็ด่าเค้าเข้าไปสิ
    เดี๋ยวใครคงจัดให้หรอก เนอะ หึหึหึ

ผีเสื้อสื่อสาร ข้ามมิติ / ชาวหมู่บ้านในนิทาน

.

14. gratrypa

เขียน ๒๓.๑๒

ดี โอเค ตกลงตามนี้ ตัดขาดเลยนะ
    เดี๋ยวจะลบออกจากบัญชีเลย
    หมดไปอีกหนึ่งล่ะ ๕๕๕

กระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

15. มงคล พิมพา

ผมเองเคยไปพบปู่ครั้งหนึ่ง อยากรู้ว่าท่านดียังไงมีดีเหมือนที่เค้าว่ากันรึเปล่า ว่ากันง่ายๆก็จะไปลองของละครับ ตอนนั้นเดินไป เดินจากขอนแก่นไปหนองบัวลำพู ตั้งใจจะไปหาหลวงพ่อสายทองที่ชัยภูมิ ทางผ่านพอดี
    ก่อนถึงที่หมายก็คิดถึงเรื่อง ลูกสาวช่างทอหูก คิดว่าถ้าปู่ถามเราแบบนั้นบ้างจะตอบแบบลูกสาวช่างทอหูกเลยทีเดียว เชียวละ
    ถึงแล้วไวมากเดินแค่ 5 วัน
    ปู่ "มาจากไหนละ"
    ผม "ขอนแก่นครับ"
    ปู่ "จะไปไหนละ"
    ผม "มาที่นี้ละครับ"
    ปู่ "แม่ไม่ว่าหรือ"
    ผม "ไม่ครับ บอกแม่แล้ว"
    แล้วปู่ก็ไล่ผมกลับ กรรม!!!
    ยังไงก็มาแล้วก่อนกลับก็อยากทำบุญบ้าง เหลือเงินอยู่ 3500 บาท
    แบงค์พัน 3 ใบ ห้าร้อย 1 ใบ
    เลยใส่ซองถวายไป500 (กว่าจะได้ถวายปู่รอตั้งนานปู่นั่งหลับ )ถวายเสร็จแล้วผมเดินตัวปลิวออกไปเลย แม่ชีกับพระที่นั่นสงสารผมกันไหญ่ปู่ไม่เคยบอกให้ไครกลับมาก่อน ผมคนแรกอดภูมิใจไม่ได้เลยครับ
    ตู้ดๆๆ. . . ครับแม่
    ผม "ผมจะกลับบ้านแล้วนะแม่มาปฏิบัติปีนี้พอใจแล้ว"
    แม่ "เอ่อดีรีบกลับมาขายของช่วยแม่ ขายคนเดียวไม่ไหว เงินเหลือไหมละ"
    ผม "เหลือครับ3000 แล้วก็ล้วงเงินออกมานับ ?????"
    แบงค์พัน 3 ใบ ห้าร้อย 1 ใบ หืม ??
    แม่รอบนี้ผมได้ของดีไปฝากด้วยนะ ถึงบ้านค่อยคุยกัน สวัสดีครับ

16. บุคคลทั่วฺไป

อ่านเรื่องของคุณล้วผมควรจะตื่นเต้นดีไหมเนี่ยะ
    ผมเข้าใจว่าคุณพยายามจะสื่อให้คนคิดว่าแบ๊ง 500 ที่ถวายปู่ฤาษีไปแล้ว
    กลับมาอยู่ที่เดิมได้อย่างไร
    แต่เผอิญไอ้เรื่องเงินลด เงินเพิ่ม อย่างเช่นควักเงินจ่ายให้เขาไป
    แต่เขากลับส่งคืนให้เราบางส่วน ทั้งๆเราว่าเราก็นับดีแล้ว
    หรือกรณีเขาจ่ายเงินให้เรา แต่พอนับไปแล้วปรากฏว่าเขาจ่ายเงินเกิน
    ทำให้เราต้องคืนเขาไปบางส่วน ทั้งๆที่เขาน่าจะนับดีแล้ว
    ผมเคยเจอมาหลายครั้ง ผมก็เลยไม่ตื่นเต้น
    เหตุผล เกิดจากวิญญาณที่อยู่กับเรา เขาก็อยากจะช่วยเราให้ประหยัด
    จึงบันดาลให้เงินมันเพิ่ม แต่เรารู้ว่าเขาช่วยเราแบบผิดวิธี
    เราก็บอกเขาว่าถ้าจะช่วยเราด้วยวิธีนี้เราไม่เอาหรอก
    ถ้าจะช่วยเรา ช่วยด้วยวิธีอื่นดีกว่า

กรณีของคุณ ไม่ทราบว่าคุณเชื่อเรื่องวิญญาณรักษาตัว หรือเทพรักษาตัวไหม
    มันอาจเป็นไปได้ว่า ปู่ฤาษีทีว่าหาใช่คนดีอย่างที่คุณคิดไม่
    และวิญญาณรักษาตัวก็รู้อยู่แล้วว่าคุณกำลังจะเดือดร้อนมีเรื่องต้องใช้เงิน
    ดังนั้นพอคุณให้เงินฤาษีไป เขาก็ไปเอาคืนมาโดยบันดาลให้เงิน 500
    นั้นกลับมาอยู่ในกระเป๋าคุณอย่างเดิม เพื่อให้คุณนำเงินกลับไปใช้
    ในรายจ่ายที่กำลังจะเกิดขึ้น แต่คุณกลับหน้ามืดตามัว
    ไปหลงว่าเป็นปาฏีหาริย์ที่เกิดจากฤาษี ก็เลยเชื่อหนักเข้าไปอีกว่าฤาษีวิเศษจริง

เรื่องนี้ไม่ได้ว่าฤาษี แต่เป็นการพูดแย้งให้คุณคิด
    ว่าเรื่องที่เกิดขึ้นกับคุณ อาจไม่ใช่ฝีมือของฤาษี
    แต่อาจเป็นฝีมือของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านอื่นที่รักษาคุณอยู่ก็อาจเป็นได้ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2015
  17. บุคคลทั่วฺไป

คนสมัยนี้พอเจออะไรนิดอะไรหน่อย มักจะชอบตื่นตูม
    เห็นเป็นเรื่องอภินิหารไปเสียหมด
    อย่างกรณีตอนช่วงที่จตุคามกำลังดัง มีคนถ่ายรูป จตุคามที่กระเด็นออกจากบาตร
    ในขณะที่หลวงพอเสือดำกำลังปลุกเสกจตุคามอยู่
    หรือภาพถ่ายน้ำมนต์ล้นบาตรในพิธีที่หลวงพ่อเสือดำปลุกเสกวัตถุมงคลอยู่
    แล้วร่ำลือกันว่าเป็นอภินิหาร
    ผมฟังแล้วผมก็เฉยๆ เพราะอภินิหารแบบนี้มันกิ๊กก๊อก เป็นอภินิหารปาหี่ที่หลอก
    ให้คนตื่นเต้น จะได้มาเช่าบูชาวัตถุมงคลมากๆท่านั้น
    เราไม่สนใจกับอภินิหารปาหี่แบบนี้

18. มงคล พิมพา

เสน่ห์ยาแฝด กับ ปู่ฤาษี

เห็นว่ามีคนสนใจเรื่องแนวนี้ยังเข้ามาอ่านอยู่บ้าง
    เลยไปถามอากู๋ว่ามีไครเคยไปหาปู่ฤาษีท่านนี้บ้าง
    ก็เจอหญิงสาวท่านนี้ครับ
    ไปทำ เสน่ห์ยาแฝด กับปูู่ฤาษี
    http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=56991

ย้ำ อ่านแล้วพิจารณาตามธรรมนะครับ อย่างมงาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2015
  19. บุคคลทั่วฺไป

การที่เขามีโอกาสไปพบกับคนดี ที่มีความจริงใจที่จะช่วยกันจริงๆ
    ก็ถือเป็นบุญวาสนาของเขา
    ทั้งไม่หลอกลวงเอาเงิน
    ทั้งไม่ส่งเสริมในทางผิดๆ กลับชักจูงให้เดินไปในทางที่ถูกก็นับเป็นเรื่องที่ดีแล้ว