ผมควรเริ่มฝึกยังไงดีครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Dhamma_practicing_Christian, 14 พฤศจิกายน 2010.

1. Dhamma_practicing_Christian

Dhamma_practicing_Christian สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2010
    แนะนำตัวก่อนนะครับ สมาชิกทุกท่านที่กำลังอ่านกระทู้นี้อยู่ คือว่าผมไม่ใช่ชาวพุทธแต่กำเนิดนะครับ แต่ผมมีความรู้สึกชอบใจในพระพุทธศาสนามาก และผมมีความสนใจในการฝึกฌาณตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้ฟังจากการอธิบายของอาจารย์ในคาบพระพุทธศาสนาช่วงมัธยม ถึงแม้ทางบ้านมักจะให้ผมยึดถือในศาสนาเดิมก็ตาม ตอนนี้ผมเรียนอยู่ปีหนึ่งพักอยูในหอที่ห่างจากบ้านพอสมควร ก็เลยตั้งใจแน่วแน่แล้วว่าจะฝึกสมาธิและเข้าฌาณในเวลาต่อมาเพื่อให้ผมจะได้มีความมั่นใจและมั่นคงในสิ่งที่ผมเชื่อให้จงได้ ถึงแม้ว่าเรื่องนี้ทางบ้านผมจะไม่ทราบก็ตามผมเชื่อมาตลอดว่าเจตนาผมบริสุทธิ์ และถ้าสำเร็จฌาณแล้ว ผมจะไปทำความเข้าใจให้กับคนที่ไม่รู้ได้เห็นในความจริงของจักรวาลได้หันมาปฏิบัติในลู่ในทางที่ถูกต้อง

ตอนนี้ผมพร้อมจะเริ่มฝึกแล้ว เพียงแต่ผมไม่ทราบว่าควรเริ่มอย่างไรดีเท่านั้น เพราะผมยังไม่มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ผมเลยอยากจะขอคำแนะนำว่าผมควรจะเริ่มฝึกสมาธิยังไงดีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ฟังจากเทปของหลวงพ่อฤาษี หมวดเกี่ยวกับการฝึกกรรมฐานนะครับ หลวงพ่อท่านเทศน์ไว้ครบถ้วนกระบวนความหมดแล้ว ไม่จำเป็นต้องไปตามหาอาจารย์ผู้ทรงคุณวิเศษที่ไหนอีก

หรือฟังจากลิ้งค์นี้ก็ได้ เลือกฟังง่ายดี ฟังเทปที่นี่ แนะนำเริ่มต้นให้ไปฟังเรื่องจริตก่อนนะ แล้วค่อยไปฟังเรื่องแก้อารมณ์ฟุ้ง พอรู้จริตตนแล้วก็เลือกกองกรรมฐานมาฝึก 1 กองตามจริตของตน ฟังหลวงพ่อท่านเทศน์แล้วเหมือนมีมนต์วิเศษ ฟังแล้วเคลื้อม ๆ ท่านเทศน์สนุกดี

ผมฝึกตามแนวของท่านมาได้เกือบ 3 ปีแล้ว ผลการฝึกนั้นมีอยู่จริงขอยืนยัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2010
  3. Dhamma_practicing_Christian

Dhamma_practicing_Christian สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

4. lay-out

lay-out สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2010

ขอถามครับเราจะรู้จริตของตนเองได้อย่างไรครับ

5. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

จากการทดลองด้วยตัวเองคับ สบายใจ ไม่อึดอัด รู้สึกดี เวลา กองกรรมฐาน กองนั้น