ผมจะบาปมั้ย ถ้าผมอ่านการ์ตูนเรื่อง.....

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ukitake, 27 พฤศจิกายน 2011.

1. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    มีการ์ตูนเรื่องนึงนะครับ ชื่อว่า Saint Young Men

ลองไปดูรายละเอียดเกี่ยวกับการ์ตูนเรื่องนี้กันเองนะครับผมไม่กล้าพิมพ์ลองที่นี้

คือว่าผมเผอลอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ แล้วมีอารมณ์รู้สึกสนุกไปกับมันด้วยอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. จิตสีฟ้า

จิตสีฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2011
    ดูเนื้อหาคร่าวๆเเล้วขอไม่ตอบนะว่าบาปหรือไม่บาป เเต่ผมคิดว่ามันไม่ควร เพราะพระพุทธเจ้านั้นคือผู้ละเเล้วซึ่งกิเลส เเต่การ์ตูนเรื่องนี้เอามาเเต่งเล่นๆเหมือนปุถุชนคนธรรมดา ผมคิดว่าเรื่องนี้เข้าทำนองลบหลู่ศาสนามากกว่าครับ

3. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

สนุกกับการลบหลู่ศาสนา มันสนุกตรงไหน อ่านไปได้ไง

4. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอ่านแล้ว ทำให้เกิดวิจิกิจฉา และมันทำให้เราไม่มั่นใจในศาสนา ของพระพุทธเจ้า หรือศาสนา อื่นๆ ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องบาป เรื่องบุญ แต่ถ้าเรามีศรัทธาในศาสนาแล้ว คุณก็น่าจะรู้ได้เองว่าบาปหรือไม่

5. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ทำไงดีผมเผลออ่านไปแล้ว สนุกกับเนื้อหาไปด้วยงะ แต่ผมก็พยายามคิดว่ามันเป็นแค่ภาพที่คนธรรมดาวาดขึ้นมา แล้วพยายามไม่นึกว่าตัวเอก คือพระพุทธองค์

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เอาใจเป็นตัววัดแล้วกัน ง่ายยิ่งกว่าย

สิ่งนี้เป็นสิ่งที่คนแต่งขึ้นเพื่อล้อเลียนศาสนา(ใช่หรือเปล่าถ้าไม่ใช่ ผมต้องขออภัยผู้ผู่แต่งการ์ตูนด้วยไม่) แต่ไม่ใช่ตัวตนจริงของพระศาสดาทั้งหลาย

ถ้าสมมุติๆๆๆว่าเขาสร้างมาเพื่อล้อเลียนการที่เราเห็นชอบยินดีด้วยไม่เป็นมงคลชีวิตแน่ๆ เราไม่ไม่จิตล้อเลียนลบหลู่แต่เมื่อ หลง-ลองอ่านแล้วเกิดชอบใจ บาปเกิดตรงชอบใจนี่แล่ะ

เหมือนน้องเคยเปรย ดูหนังโป๊ คลิปโป๊ ไม่บาปนั่นแล่ะ ครับ

เห็นอยากว่าบาปหรือไม่ก็ตอบแค่นี้พอ

แต่พี่รู้ละเรื่องสร้างมาเพื่ออะไรจับจุดได้แล้วครับ คนอื่นมองเปลือกนอก แต่พี่มองแก่น แต่ไม่ขอบอก ทั้งหลังไมค์และในไมค์นะครับ จบครับ

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สิ่งใดเป็นการกระทำให้พระพุทธองค์มัวหมอง สิ่งนั้นคือการปรามาสพระ

และการยินดีในสิ่งที่เขาเขียนและวาดนั้น คือการสนับสนุนการปรามาสพระ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ธันวาคม 2011
  8. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แปลกจัง ผมได้ ธรรมะ จากการ์ตูนเรื่องนี้คนเดียวหรือเปล่าครับ

อยากจะขออนุญาติ พี่ โคโมโด แปล การ์ตูน เรื่องนี้จังครับ เพราะว่าตั้งแต่อ่านอ่านมาเห็นมีแต่ พระธรรมๆๆแต่ใส่ภาษอิงคำมุขตลกไว้ด้วย แต่ขี้เกียจละไม่เอาดีกว่า

10. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่มีโอกาสได้อ่าน แต่ถ้ามีโอกาสคงจะหามาอ่านบ้าง ผมเชื่อว่า เรื่องบางเรื่องที่เกิดขึ้นไม่ว่าสิ่งใด ๆ ในโลกนี้ มันล้วนมีเหตุมีผลทั้งสิ้น เพี่ยงแต่ว่าเราจะนำสิ่งใดมาใช้ พระพุทธองค์ทรงบริสุทธิ์ ก็ยังไม่พ้นกฏเกณฑ์ของธรรมชาติไปได้ คำนินทา การลบหลู่ หรือ ความไม่ดี อะไรก็ตาม ล้วนเป็นเครื่องพิสูจน์ความมั่นคงในใจของเรา คนบางคนปกป้องพระศาสนาไม่ให้คนมาดูถูกหรือลบหลู่ แต่ไม่เคยทำตามคำสอนเลยก็มี แล้วจะมีประโยชน์อะไร บางทีการวางเฉยอาจดีกว่าด้วยซ้ำ เหมือนอย่างกระทู้นี้ ถ้าไม่เกิดขึ้นมาเลย หรือเกิดขึ้นแล้วไม่มีใครสนใจ ก็จะไ่ม่มีคนสนใจเข้าไปอยากดูว่าการ์ตุนเรื่องนี้มันเป็นอย่างไร แต่เชื่อได้เลยว่า คนส่วนใหญ่ที่อ่านกระทู้นี้ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเป็นการลบหลู่พระศาสนา ก็ยังอยากไปดูว่ามันเป็นยังไง เลยกลายเป็นว่า แทนที่เรื่องมันจะเงียบ กลับกลายเป็นว่า มันกระจายออกไปกว้างขึ้นไปมากกว่าเดิมอีก

กลายเป็นว่าสิ่งที่คุณโพสต์ในกระทู้ว่าบาปไหม กลับไปเป็นเหตุที่ให้บาปมากกว่าไปอีก เพราะคุณเป็นช่องทางให้คนอยากรู้อยากเห็นเข้าไปดูมากขึ้น แต่อย่างไรก็ตามส่วนตัวผมเองคิดว่า บาปหรือบุญ เจตนาสำคัญที่สุด มุมมองก็สำคัญ ถ้าคุณมองแต่จุดดีในการ์ตุนเรื่องนั้น ก็จะได้สิ่งที่ดีไป ก็คือได้บุญนั่นเอง แต่ถ้าคุณมองเห็นแต่จุดไม่ดี คุณก็เป็นทุกข์ ก็ได้บาปไปนั่นเอง

11. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

...........จริงจริง ไม่อยาก ฟันธง...แต่ผมลองเข้าไปดูแล้ว..มันเข้าข่ายอยู่เหมือนกัน..ถ้าเป็นผมนะ.....ผมเลี่ยงที่จะเสพดีกว่า....แล้วแต่นะครับ!!!!!

12. Ayukawa

Ayukawa เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    การตูนเรื่อนนี้ผมยังไม่เคยอ่านครับ แต่การอ่านการ์ตูนไม่ว่าจะมีเนื้อหาอย่างไรไม่เป็นการบาปครับ
    แต่จิตที่มีการปรุงแต่งขึ้นจากการอ่านถ้าเป็นจิตอกุศลก็เป็นบาป ถ้าจิตเป็นกุศลหรือเป็นกลางวางเฉยได้ก็ไม่บาปครับ

13. Ayukawa

Ayukawa เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาครับ อยากรบกวนช่วยขยายความด้วย ว่าได้ธรรมะอะไรมาบ้าง ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป :cool:

14. พชรไพลิน

พชรไพลิน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    เฮ้อเห็นปกแล้วรับไม่ได้ค่ะ เอาพระพุทธเจ้ามาล้อเล่น นรกจะกินกบาล เขียนมาได้ไงน้อ

15. เจษฎา ทุ่มนุ่ม

เจษฎา ทุ่มนุ่ม สมาชิกใหม่

การจะดูว่าบาปหรือไม่ ให้ดูที่จิต
    การดูในสิ่งที่ไม่ดี อย่างน้อยสิ่งที่ไม่ดีไปด้วยคือ จิตของคนดู
    พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า จุดมุ่งหมายสูงสุด คือ พ้นทุกข์ ไม่มีอาสวะ(ขยะในใจ)
    แต่ในเมื่อ เราไม่สร้างสิ่งที่ดี ไม่ปัดกวาดใจแล้ว ยังทำในสิ่งไม่ดี คือ เพิ่มขยะในใจ
    มันก็จะบาปยิ่งขึ้น
    อย่างน้อยก็ควรรู้ว่า เรื่องที่จะดู มันดีหรือไม่ สร้างปัญญาหรือไม่
    ถ้ามันดี มันคือกุศล ถ้ามันไม่ดี มันก็คืออกุศล
    วางได้ก็วาง วางไม่ได้ก็ไม่ต้องวาง
    เพราะสุขทุกข์ของคู่กัน คนที่ทำก็คือคนที่ได้
    ด้วยบุญบาปสนอง เป็นเรื่องธรรมดา ในเมื่อทำก็ต้องรับ
    เพราะฉนั้น เมื่อรู้ว่ามันไม่ดี ก้ต้องพยายามปล่อยวาง
    ถ้าวางไม่ได้ตลอด อย่างน้อยก็ละวางให้มากที่สุด

เพราะท้ายที่สุด ตัวเราเองเท่านั้นแหละ
    ที่จะตัดสินว่า นี่คือดี นี่คือไม่ดี นี่คือบาป นี่คือบุญ
    แล้วเมื่อตัดสินและประพฤติไปแล้ว
    ก็มีเพียงตัวเรานี่แหละ ที่จะรุ้เองว่า
    ดูแล้วมันสุข สร้างความดี สร้างความสงบในใจ
    หรือ ดูแล้วมันสร้างทุกข์ สร้างขยะ สร้างอกุศลในใจ

16. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

อย่าไปยึดติดครับ ดูสนุก ๆ เป็นการ์ตูนไปครับ ทุกสรรพสิ่งในจักวาลนี้ล้วนปรุงแต่งสมมติขึ้นมาทั้งสิ้น แม้แต่พระพุทธเจ้าที่ศักดิ์สิทธิ์แบบที่เราเข้าใจก็ปรุงแต่งกันขึ้นมา การ์ตูนเป็นแค่การถ่ายทอดความคิดของผู้สร้างการ์ตูนเรื่องนั้น ๆ ที่มีต่อสิ่งที่เขาต้องการจะสื่อเท่านั้นครับ

ในบ้านเรามีหนังพระพุทธเจ้าทั้งแบบเว่อวังอลังกาลอภินิหาริย์ แต่ก็มีแบบคนธรรมดาเดินดินโดนแทงก็ตาย