ผมเป็นพระศรีอารย์ตัวจริงครับ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย animejanai, 11 กรกฎาคม 2007.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งจะเคยได้ยิน นี่แหล่ะครับ

แต่ เหนือนิพพาน คือความจริง...คือความเป็นมนุษย์ผู้ประเสริฐ นี่ก็เหนือมั้ย พุทธะ.....มนุษย์พุทธะ

2. วรณ์นิ

ครับ แผ่เมตตา บ่อยๆ....ฝึกเอาเมตตามาระลึก เพื่อเป็นกุศล รองรับกายใจ
    ก็เป็น การพัฒนาตนเองอีกแบบครับ

3. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ถึงจะมีใครมาฆ่าก็รอด จะต้องกลัวโดนฆ่าไปทำไม
    ถ้าเขามาจริง ๆ ก็มีชะตาจะต้องช่วยชาวบ้านชาวเมืองเขาอยู่แล้ว ยังไงก็ตายไม่ได้

ผมก็ไม่เชื่อนะว่าพระศรีจะลงมา

แม้เว็บนี้จะมีคนเอาคำทำนายที่เรื่องราวใกล้เคียงกับผมในตอนเกิด มาแพร่ก็ตาม ผมเองผมก็ยังไม่คิดว่าตัวเองเป็นพระศรีเลย และคิดด้วยซ้ำว่า พระศรีอาริย์กับพระจักรพรรดิ์เป็นคนละคนกัน และผมก็ต้องทุกข์เพราะความอยากรู้ความจริงจนฟุ้งซ่านซะอีก ว่าทำไมคำทำนาย พระจักรพรรดิ์ ตรงกะเราจัง

แต่ก็ไม่ตรงทั้งหมด

ที่ตรงเป๊ะ ๆ เว้นชื่อตัวละครในคำทำนาย คือคำทำนาย เรื่อง แม่เด็กคนหนึ่งจะคลอด แม่ฝันว่าได้แหวนจากเทวดา และตั้งชื่อแรกเด็กว่าเทพ

แต่ของผม

แม่ผมฝันว่าหลวงปู่แหวนเอาแหวนมาให้ และตั้งชื่อผมตามชื่อตัวเอง ซึ่งตอนนั้นแม่ชื่อพุทธา เลยเอา พยัญชนะในชื่อมาตั้งชื่อผมว่า ุทธ า ซึ่งมีความสอดคล้องและใกล้เคียงกับคำทำนายที่ถูกนำมาเผยแพร่ค่อนข้างมาก เพราะ พุทธา ก็หมายถึง พระพุทธเจ้า ถ้าเอาชื่อแม่มาตั้งเป็นชื่อผม ชื่อผมก็จะหมีความหมายแฝงว่า พุทธาด้วย ใหญ่กว่าเทพมั้ยล่ะ? และแกเคยบอกกะผมว่าแม่คิดว่าผมเป็นหลวงปู่แหวนมาเกิด (ทั้ง ๆ ที่หลวงปู่แหวนท่าน มรณะภาพปี 2528 หลังผมเกิด ประมาณ 1 ปี) ผมก็บอกแม่นะ ว่าหลวงปู่แหวนท่านเป็นพระอรหันต์มั้งแม่ ท่านจะมาเกิดเหรอ ท่านตายตอนปี 28 ด้วย หลังผมเกิดอีก แม่แกก็บอก กะซ่าง แม่ฝันจังซี่ แต่ก็่ไม่ได้ว่าแม่งมงายนะ ผมเองก็เหมือนแม่แหละ ตอนเด็กเชื่อเรื่องพวกนี้มากเหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังเชื่ออยู่แต่มีวิจารณญาณมากขึ้นเท่านั้นเอง อ้อ ที่สำคัญ แม่ผมได้แหวนหลวงปู่แหวนจริง ๆ ซะด้วย ไม่รู้ใครเอามาให้ล่ะ แต่แม่บอกตอนนั้นคลำไปใต้หมอนก็เจอ ตอนนี้แหวนวงนั้นหายไปแล้ว

ซึ่งก็สอดคล้องกะคำทำนาย คือ

พระดี ก็เทวดา
    พระพุทธเจ้า ก็เป็นยิ่งกว่าเทพซะอีก
    แม่ผมเชื่อว่าผมเป็นหลวงปู่แหวนมาเกิด หลวงปู่แหวนท่านเป็นพระสุปฏิปัณโณ ก็ไม่ต่างอะไรจากเทพเท่าไร ถ้าแม่เชื่อว่าผมคือหลวงปู่แหวนมาเกิด ผมก็คือเทพมาเกิด

อีกคำทำนายที่ดูเหมือนจะเหมือน

คำทำนายเรื่องลักษณะ หัว ที่มีลักษณะบูดเบี้ยว ก็ตรงกะผม
    ของผมนี่ ตอนเด็กหัวยาวเป็นโลโก้ยาบวดหายเลย แต่พอจำความได้หัวก็ยาวเท่าคนปกติละ แต่หัวก็ยังขรุขระอยู่ เสียดายไม่มีภาพยืนยัน เพราะ ผมเป็นลูกคนโตของครอบครัว ที่บ้านยังไม่มีอะไรพร้อมเท่าไร เลยไม่มีเงินซื้อกล้อง 555 เลยไม่มีภาพตอนเป็นเด็กทารกเหลืออยู่เลย มีแต่ได้ฟังมาจากพ่อ แม่ ยาย น้า
    แต่ร่องรอยของรูปทรงหัวที่บูดเบี้ยวของผมก็ยังมีอยู่ ถ้าโกนหัวนี่หัวจะขรุขระเหมือนก้นบาตรที่ตีขึ้นรูปไว้แล้วแต่ยังไม่เจียรให้มนกลมสวยงามเลย = =

แต่อย่างหลังนี่ผมว่ามันก็ยังมีโอกาสเกิดขึ้นได้กะเด็กคนอื่น
    คำทำนายที่ผมยึดติดเป็นเรื่องความฝันของแม่ผมมากกว่า

แล้วก็มีอีกหลาย ๆ คำทำนายในเว็บที่ตรงกะผมบ้าง ตรงกับคนอื่นบ้าง
    = = สืบความไปโดยการไปหาคำทำนายอื่น ๆ อ๋อ เขาเอาคำทำนายจากหลาย ๆ สำนักมารวมกันเป็นคำทำนายเดียว

เหอะ ๆ

ทั้งเรื่องพญาธรรม เอามาจากคำทำนายอิสาน
    พระธรรมมิกราช มีลักษณะเป็นยังไง เอามาจากคำทำนายทางภาคเหนือบ้าง เอามาจากคำทำนายผู้มีบุญที่ ร10 ท่านจะต้องรับอุปการะในรัชกาลร่วมกับพระชายาลำดับที่ 4 หรือ 5 เพื่อความเป็นสิริมงคล บ้าง เอามาจากตำนานพระศรีอารย์บ้าง

คำทำนายเรื่องพระจักรพรรดิ์ กลางศาสนา เอามาจากตำนานพระศรีอารย์

และเนื่องจาก คนคิดว่า ทั้งสามท่านนี้อาจจะเป็นคนคนเดียวกัน เลยจับคำทำนายนั้นมายำรวมกัน ทำให้คำทำนายสับสน
    มันก็ไม่แน่ เขาอาจพูดถึงคนคนละคนก็ได้ อาจจะ2 หรือ 3 คน
    เพราะงั้น รอดูอนาคตเลยดีกว่า เพราะคำทำนายที่เราเห็น มันได้ถูกจับยำมาหลายรอบละ บ่องตงว่าเละครับ เชื่อได้บ้างไม่ได้บ้าง

ถ้าคำทำนายมันจริงเดี๋ยวเขาก็มา
    ถ้าผมคือพระจักรพรรดิ์ เดี๋ยวผมก็ได้เป็น
    ถ้าเจ้าของกระทู้คือพระศรีตัวจริง เดี๋ยวก็ได้เป็นบุคคลสำคัญในลักษณะใดลักษณะหนึ่ง
    ถ้าจะมีคนมาฆ่าตอนนี้ ถ้าเป็นคนที่มีชะตาจะต้องมาทำหน้าที่ที่โดนกำหนดจริง ยังไงก็ต้องมีอะไรมาทำให้รอด อย่าห่วงเขาเลย
    ตอนนี้ใครบอกว่าตัวเองเป็นพระศรีขึ้นมา คนมองว่า "บ้า" หมด ไม่มีใครไปฆ่าเขาหรอก
    ถ้าท่านทั้งหลายเชื่อว่า พระศรีจะมาจริง ๆ น่ะนะ ผมว่า ที่ต้องกังวลคือ เขาหลับอยู่ที่ไหน เขาตื่นหรือยัง และ ถ้าเขาหลับอยู่จะปลุกเขาให้ตื่นได้ยังไงมากกว่า
    เฮ้อ ก็ได้แต่บอกให้คนอื่นโยนคำทำนายทิ้งจากหัว
    .
    .
    .
    ตัวผมเองนี่ก็ ยังเลิกบ้าไม่ได้สักที ว่า "ผมคือใครกันแน่" ที่แน่ ๆ ผมว่าผมไม่ใช่พระศรีอาริย์ แต่ จะว่าไป ผมชักอยากจะเป็นพระจักรพรรดิ์จริง ๆ เหมือนกัน *.*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2017
  4. วรณ์นิ

นี่ ท่าน ซาลี่แวน...อยากเป็นก็เป็นเลยสิ...ช้าอยู่ทำไม

พระศรีอาริย์..คือผู้มีปัญญา ในการแสดงธรรม
    พระจักรพรรดิ์ คือ ผู้ที่มีสมบัติแก้วมากที่สุดในจักรวาล

พระศรีอาริย์...ท่านก็เป็นได้เลยแค่ เข้าใจในธรรมทั้งหมดของพระพุทธเจ้า แตกฉาน แยกแยะ สรุปใจความ เอาแต่คุณภาพ..เนื้อๆ

พระจักรพรรดิ์ ท่านก็เป็นได้เลย ใจกว้าง พอแล้วในทุกสิ่ง เพราะมีครบแล้ว ในทุกสิ่ง..จึงเข้าใจตนเอง รู้จักตนเอง จึงทำให้รู้จักคนอื่นทั้งหมด

เป็นเลยครับ...จะยากอะไร

5. วรณ์นิ

อิอิ...ขุดขึ้นมาตอบ ...

ก็คุณฟังธรรมไม่เป็นเอง...เลยยุ่งยากเอง....คราวต่อไป ก็อย่ายุ่งยาก ให้ใช้ปัญญาเข้าใจเองให้มันง่ายๆ หัดเข้าใจ หัดสรุป หัดบรรลุ ด้วยตัวเอง..ให้เป็นสิครับ

กินอาหาร....ยังรู้อิ่มได้เอง พอได้เอง....ฟังธรรมก็หัดใช้ปัญญา...เข้าใจได้เอง หน่อยสิครับ ง่ายๆ เอง...เป็นมั้ย

6. วรณ์นิ

ขุดขึ้นมาตอบ....อีกคน

พูดได้ไร้สาระมาก...ช่างทำตัวเป็นคนช่างขอ...ไม่รู้จักพอ กันเหลือเกิน
    มีเงิน กินเงินได้มั้ย มีทอง กินทองได้มั้ย....

ผมว่า พระไหนๆ มาเจอคนแบบนี้ ก็ คง มีแต่สอนให้รู้จักพอ รู้จักตนเอง..ให้ได้ก่อนนั่นแหล่ะครับ...ขอนั่นขอนี่เยอะๆ ถามหน่อย ..มีความสามารถกินได้มากมายจนท้องแตกตายเหมือนชูชก ได้มั้ยล่ะ....อิ

7. วรณ์นิ

พระพุทธเจ้า เป็นพระอรหันต์.....ท่านก็มาสอนให้คนเป็นพระอรหันต์...ตาม
    พระศรี..เป็น..ศรี...ท่านก็มาสอนให้คน เป็นศรี ตาม

ก็แค่นั้น...คิดกันไปทำไมให้มากความ ยุ่งยาก วุ่นวาย...

8. zalievan

พระศรีอาริย์เป็นไม่ได้หรอก บารมีไม่ถึงตัวจริง
    แต่พระจักรพรรดิ์ ถ้า เอาแค่พอใจในสิ่งที่ตนมี ในตอนนี้เป็นได้ครับ
    เว้นแต่จะให้มีเดชะ ใช้จักรแก้วสยบคนอื่น เป็นไม่ได้
    ถ้าตีความว่า จักรแก้วคือปัญญาล่ะก็ ผมรู้ว่าปัญญาก็ยังไม่ถึงอยู่ดีอีกแหละ *.*

แต่ก็นะ ผม อยากเป็นตัวจริงเลย อยากเคลียร์อะไรหลายอย่าง
    อยากเปลี่ยนอะไรหลาย ๆ อย่างให้มันดีขึ้น

เอาเป็นว่า เท่าที่ได้ยินมา พระจักรพรรดิ์ที่มีจักรแก้ว
    เขาจะไม่มาเกิดในช่วงเวลาที่มีพุทธศาสนาอยู่แน่นอน

ดังนั้น ใครบอกชาวบ้านว่า ตัวเองคือพระจักรพรรดิ์
    ตีว่า บ้า ไว้ก่อนนะแจ๊ะ
    รวมผมด้วยเลย 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2017
  9. zalievan

คนในสมัยก่อน ที่ยังไม่มีพระพุทธเจ้า เขาก็นับถือ พราหมณ์ และผี ซึ่ง นอกจากศิลปวิทยาการทั่วไปแล้ว เขาก็คงจะมีเรียนพวกคาถาอาคม มีการปฏิบัติภาวนาเพื่อการติดต่อกับเทพเจ้า หรือไม่ก็เรียนเพื่อหวังผลว่าจะไปเกิดในโลกหน้าที่เป็นภพภูมิที่ดีกัน ทำให้มี สกิล ที่จำเป็นต่อการบรรลุธรรมไว้รองรับการบรรลุธรรมไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว

ดังนั้น ก่อนที่จะพบพระโคดม พวกคนในยุคบรรพกาลเขาศึุกษาธรรมมะนอกศาสนาพุทธมาก่อนหน้านั้นแล้ว เป็นพื้นฐาน เมื่อพบพระพุทธเจ้า ได้ฟังธรรม ตรึกตรองตามก็เข้าใจตาม ทำให้หลุดพ้นได้โดยง่าย

พวกเรา คนยุคปัจจุบันมันมีอะไรกันบ้างล่ะครับ
    ธรรมะที่เรียนกันก็ธรรมปฏิรูป
    ระบบการศึกษาก็ไ่ม่ทันชาวบ้าน ศาสนาก็นับถือแต่ปาก เราไม่เคยได้เรียนแก่นแท้เข้าถึงกันจริง ๆ หรอก การปฏิบัติภาวนาก็ไม่มี เครื่องสนองกามคุณ 5 มี พร้อมอยู่ทุกหนแห่ง
    ใช่ว่ายุคสมัยเปลี่ยนไปแล้ว เราจะต้องมีปัญญากว่าคนโบราณนะครับ = =
    ความรู้ของเขาอาจจะเป็นความรู้ในยุคโบราณก็จริง แต่ปัญญาของคนสมัยโบราณเขามีมากกว่าเราเยอะ

อีกอย่าง เหล่าสีอานนี่ เขามีแต่เชื่อว่าตัวเองเป็น ถามว่ารู้มั้ยว่าตัวเองเป็น ผมว่าเขาไม่รู้กันหรอกมั้ง
    มีแต่จะบอกว่าตัวเองเป็นเพราะตรงกะคำทำนาย หรือเพราะเคยเกิดเป็นคนโน้นคนนี้มา
    แล้วคนที่ไม่รู้ หรือคิดว่าตัวเองเป็นสีอาน ก็มักจะพูดธรรมะผิด เพราะเชื่อมั่นเกินเหตุ
    ว่าตนวิเศษ

แต่ ต่อให้เป็นพระศรีอาริย์องค์จริง ผมว่า โอกาสที่เทศน์ผิดก็มี เพราะบารมียังไม่เท่าพระพุทธเจ้าเนื่องจากยังไม่ได้เป็นพระพุทธเจ้าครับ *.* ดังนั้น ฟังธรรมของพระพุทธเจ้าสมณโคดมพระองค์เดิมไปก่อนน่ะดีแล้ว ดังนั้น ผมมองว่าหากพระศรีอาริย์มาทำหน้าที่ทางธรรม คงจะมาสรุปธรรมของสมณะโคดมให้ฟัง ไม่ก็ ชักนำคนให้เกิดปัญญาเห็นธรรมดาของทุกสิ่งได้ล่ะมั้งครับ เพราะ การที่จะเข้าใจศาสนาพุทธได้นั้นตวามสามารถในการเข้าใจธรรมดาของโลกเป็นเรื่องพื้นฐานที่มีความสำคัญมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2017
  10. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

คิดในสิ่งที่ควรคิด ทำในสิ่งที่ควรทำ เป็นตนเองนั่นแหละดีที่สุด
    ( * ขออนุญาตร่วมขุดด้วยคนนะครับ * )

11. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

พระศรีอาริย์โพธิสัตว์ ท่านจะมาหรือไม่ผมไม่รู้ ...แต่ว่าถ้าเกี่ยวกับคำทำนายแล้ว คำทำนายนี้น่าจะมีเค้าความเป็นจริงในอนาคตมากที่สุดอะนะ ;)

http://palungjit.org/threads/ถอดคำทำนายของนักอภิญญาใหญ่.614842/

12. zalievan

จริง ๆ ผมไม่รู้ว่าจะคุยอะไรตรงไหนครับ

รอเวลาอย่างเดียวก็ได้ อีกไม่กี่สมัยเอง ถ้าผมใช่ตัวจริง เดี๋ยวก็ได้เป็น ถ้าไม่ได้เป็นก็คือไม่ใช่ เท่านั้นเอง
    ตอนนี้ศึกษาธรรมดารออย่างเดียวครับ แต่ไม่ใช่ว่าเตรียมตัวรอตำแหน่งพระจักรพรรดิ์หรอก แต่เป็นการ ศึกษาเพื่อพุทธภูมิ เตรียมตัวเป็นพระพุทธเ้จาพระองค์หนึ่งในวันข้างหน้า
    ท่านก็เหมือนกัน รออย่างเดียวก็ได้ ถ้าท่านคือพระยาธรรม หรือพระศรีอารย์ เดี๋ยวมีอะไรมาบีบคั้นท่านเอง

เพราะ คำทำนายนี้ ไม่ใช่ว่าผมได้ยินเกี่ยวกับหูเอง แต่มีคนเอามาปล่อย และใกล้เคียงกับเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับผมเท่านั้น ซึ่งทำให้ผมสงสัยว่า ทำไมมันใกล้เคียงกะผมจัง ผิดแค่ตัวละครในฝันบางตัว เช่น เทวดา เป็นหลวงปู่แหวน และเทพ เป็นพระพุทธเจ้า

หากสงสัยว่าผมเอามาจากไหน ก็ ในเว็บบอร์ดนี่แหละ
    ชื่อกระทู้พระเจ้าจักรพรรดิราช
    ผู้ปล่อยคือ คุณ เกษม

ผมไม่มีญาณวิเศษ แต่ สิ่งที่ทำให้ผมสงสัยว่าตนคือ พระเจ้าจักรพรรดิ์ นอกจากคำทำนายนี้ ก็ยังมี คำทำนาย ลักษณะรูปพรรณ ที่บอกว่า
    ชาวไร่ที่ถวายแตงโมมีตำหนิ จะต้องเกิดมามีตำหนิที่หัว ในช่วงหนึ่งของพระพุทธศาสนา เพื่อใช้กรรม และต้องมาเชิดชูให้มีความรุ่งเรืองสืบไป
    และผมเคยฝันถึงเหตุการณ์ที่ว่านี้ด้วย ฝันว่าเคยเหยียบเงานักบวชท่านกนึ่ง และถวายแตโมให้นักบวชท่านนั้นจำนวนหนึ่งโดยไม่ได้ดูให้ดีว่าแตงโมมีรอยแหว่ง จนเห็นเนื้อแดงดบ๋เข้าไปข้างใน และก็โดนทักว่าอย่างนั้นอย่างนี้

ก็คือ ลักษณะ ตอนที่เกิด หัวยาวมาก แล้วโตมาก็หดสั้นลงมาเป็นปกติ คือตอนกิดอาจจะกระดูกกระโหลกอาจยังไม่เข้าที่ดีนัก มีแผลที่หัวเยอะมาก กระดูกกระโหลกศรีษะไม่เรียบเหมือนคนปกติ คือเวลาโกนหัวแล้ว หัวจะเหมือนก้นบาตรที่เขาตีขึ้นรูปไว้ แต่ยังไม่ได้เจียรให้เรียบ หน้าตาไม่ดี

แต่ก็ช่างเถอะ เพราะ คำทำนายก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือเปล่า ส่วนฝันมันก็คือฝัน การไปยึดมั่นว่ามันเป็นความจริง หรือเอาสิ่งที่เราฝันมาบอกว่าเราเป็นคนนั้นคนนี้มาก่อน มันยังดูไร้สาระอยู่ พูดง่าย ๆ มันฟังดูบ้านั่นแหละครับ

แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นพระศรี หรือพระยาธรรมนะครับ แต่พระจักรพรรดิ์อาจจะมีสิทธิ์

ทั้งนี้ก็ทำได้แค่สงสัย

ในบอร์ด มีคนบอกผมไว้ว่า ผมคือภาคแบ่งพระราหุล *0* เอาเข้าไป สงสัยว่าตนคือพระจักรพรรดิ์ก็ว่าหนักละ นี่มีคนบอกว่า เราเป็น ส่วนหนึ่งของโอรสของเจ้าชายสิตธัตถะ หรือ พระพุทธเจ้า เสียอีก

คนที่บอกผมว่าคือภาคแบ่งพระราหุล เขาก็ว่า ผมไม่ใช่หรอก
    มีคนรอตำแหน่งพระจักรพรรดิ์อยู่แล้ว คนคนนั้นเขาเรียนกว่าท่านชายม้าขาว

แต่อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ถ้าเรารู้จริง ๆ ไม่ได้ และ ไม่มีคนอื่นรู้ได้ และไม่มีใครช่วยให้เรารู้ได้ ก็ไม่ต้องไปขวนขวายมันหรอก ตั้งใจทำสิ่งที่เราต้องทำให้พร้อมอยู่เสมอ ถ้าเราคือคนที่จะได้เป็นจริง ๆ แล้ว เราถึงความพร้อมเมื่อไร ใครจะได้เป็นอะไร ก็ไม่มีใครห้ามได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2017
  13. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมฝันแทบทุกวันมีแต่เจอ โกคู รึซุปเปอร์แมนอะ ใกล้เคียงพระศรีสุดแล้ว พลังการช่วยคนเต็มเปี่ยม

14. zalievan

เพราะคนไม่รู้ จึงควรมีความลับ
    ขนาดผมรู้แค่นี้ คือแค่หลักธรรมดาทั่วไปที่สามารถเรียนรู้ได้ด้วยประสาทสัมผัสทั้ง 5 เนี่ย ก็ยังคิดว่าควรจะมีความลับเลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็คิดว่าผมพร้อมที่จะรู้สิ่งที่เป็นความลับแล้ว

เพียงแต่ ญาณไม่มี

ฉะนั้นตอนนี้ใครบอกอะไรมาผมก็จะไม่เชื่อ 555 แว้นแต่ จะพิสูจน์ได้เอง รู้เองเห็นเอง ว่ามันจริงแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2017