ผมเห็น สี ของกายทิพย์ ตัวเอง ครั้งแรก

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 8 ตุลาคม 2004.

1. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าถอด จิตได้แล้วเราจะกำหนดจิตเราไปหาคนที่เรา ต้องการคที่จะเจอได้หรือเปล่า ?

2. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยฝึกดูรัศมีของตัวเองเป็นสีฟ้าๆ ไม่รู้หมายถึงอะไร คิดว่าหมาถึงมนุสสภูมิ
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

3. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

มีอะไรแปลก ๆให้อ่านกันบ่อย ๆ เน้อะ เวปนี้

4. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11

ประสปการ์ณส่วนตัวเองนั้นก็มีอยู่กล่าวคือช่วงที่ถือสิกขาบวชอยู่นั้นเวลาถอดจิตขึ้นไปกราบพระข้างบนกายทิพย์ที่ไปจะละเอียดมากและมีลักษณะเป็นพระสงฆ์เลยเพราะมีศีลเนกขัมมะเป็นตัวฟอกจิตอยู่ แต่เวลาปัจจุบันนี้ผมเป็นฆราวาสอยู่จึงถือศีลอุโบสถในวันพระและศีลปกติพื้นฐานคือศีล5ในวันธรรมดาซึ่งเป็นศีลสูงสุดของฆราวาสแล้วกายทิพย์ที่ผมถอดไปเวลานั้นจึงมีลักษณะเป็นเทพบุตรทรงเครื่องเป็นส่วนมาก แต่ก็ไม่แน่เสมอไปเพราะมีบางครั้งอยู่เหมือนกันที่นั่งแล้วถอดไปตอนที่กำลังใจดีมากๆและอารธนาศีลของพระมาถือชั่วขณะด้วยความตั้งมั่นจริงใจกายทิพย์ที่ไปบางครั้งเป็นพระไปเลยก็เคยมีอยู่เหมือนกันกล่าวสรุปง่ายๆคือกายทิพย์แปรเปลี่ยนไปตามชั้นความละเอียดของศีลสมาธิปัญญา บารมี ของจิตนั้นเอง

<!-- / message -->

5. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    หากมุ่งหลุดพ้น มุ่งนิพพาน
    ระวังหลงกาย หลงวัตถุ
    จะเดินไปช้า กลายเป็นเดินทางอ้อม
    ทางตรง คือ ขจัดนิสัย สันดานที่ติดตัวมาแต่เกิดให้หมดไป
    ค่อยๆ ทำ วันละนิด วันละหน่อย
    แต่ต้องทำให้ได้จริงๆ
    ใช้ชีวิตทุกย่างก้าวให้เป็น "สัจจะ"
    เช่นเดียวกับ พระพุทธเจ้าทุกพระองค์

6. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนแนะนำว่าให้ฝึกมองภาพสามมิติ ให้ติดตาค่ะ ลองดูนะคะ ..........ไอเดียดีๆ ค่ะ(b-smile)

7. กรพีระ

กรพีระ สมาชิกใหม่

การถอดกายทิพย์ครั้งที่ 3 และมองเห็นสีกายทิพย์เป็นสีทองระยับ จากที่ผมฝึกเพ่งกสิณมาบวกกับการฝึกลมปราณ ทำให้สามารถถอดกายทิพย์ได้ด้วยความบังเอิญ จากที่เคยถอดจิตออกมาได้ครั้งแรกและครั้งที่สองห่างกันประมาณ 1 เดือนวันนี้ผมตื่นมาประมาณ ตี 4 สวดมนตร์และนั่งสมาธิ แล้วก็ฝึกเพ่งกสิณต่อ ทำไปเรื่อยๆ จนรู้สึกเคลิ้มไปสักพัก เริ่มรู้สึกตัวอีกทีตอนกระแสพลังที่หมุนอยู่ช่วงหน้าอกแรงและเร็วมาก ควบคุมไม่ได้ ประกอบกับกสิณที่ฝึกเพ่งมองแสงสว่างนั้นกลับมา เกิดขึ้นสว่างแล้วก็เล็กแล้วก็ใหญ่สลับกันแม้ในยามที่ลืมตาขึ้น จากนั้นผมเริ่มรู้ตัวแล้วว่า กายทิพย์ต้องหลุดออกมาอีกแน่ จึงพยายามควบคุมสติไว้ และปล่อยให้พลังนนั้นค่อยๆเคลื่ อนไปเรื่อยๆ แต่คราวนี้มันไม่พุ่งตรงขึ้นมา กลับพลิกหันกระเท่เล่ จนรู้สึกว่ากายทิพย์กลับตาลปัตร หัวอยู่ข้างล่าง เท้าอยู่ข้างบน จากนั้นรวบรวมสมาธิใหม่ มันก็แทนที่จะกลับเข้าร่างกลับ พลิกไปเป็นแนว 90องศา กระเท่เล่อยู่ดี ก็เลยเอาใหม่รวบรวมสมาธิแล้วก็กลับเข้าไปกายเนื้อคราวนี้กลับเข้าได้ดังเดิม แต่กระแสพลังมันยังอยู่ ชั่วพลิบตานั้นผมเริ่มนึกอยากลองทำอะไรเล่นๆดูก็เลยลองแยกแขนออกมาจากกายเนื้อดู ปรากฎว่าเห็นแขนกายทิพย์แยกออกมาจริงๆและมองดูใสมองทะลุและเป็นสีทองอร่ามไปทั้งแขน ต่อมาลองเอาแขนทะลุเข้าผนังห้องดูซิ ปรากฎว่าทะลุเข้าไปในผนังได้จริงๆ ผมเล่นกับแขนกายทิพย์อยู่สักพัก จนกระแสพลังนั้นเริ่มบางลงก็เลยกลับเข้ามาที่กายเนื้อดังเดิม

8. แก้เครียด

แก้เครียด สมาชิก

9 มิถุนายน 2008
    เห็นต้วยตาที่เคยปกติ อย่างไรก็อย่างนั้น นอกนั้น สภาวะจิต+สังขาร (จักษุ )กำหนด ปรุงแต่ง

*** ไม่ละลมหายใจ ไม่ละกาย ไม่ละความจริง = ไม่ละที่คงไว้ ***

มีทุน+ทำชิน+เกิดฌาณ+คงไว้= สมใจหมาย

ขอปัญญาจงมีแก่ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2008
  9. arrashi

arrashi สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2008
    ก็เห็นแต่แสงในจิตอ่าค่ะ แต่ยังมองไม่เห็นแสงจากร่างกายตัวเอง อาจจะต้องนั่งต่อไปอีกระยะเนอะ

10. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ยังไม่เคยทำได้ซักทีอะ แต่ตอนนั่งสมาธิบางครั้งเหมือนมีแสงไฟสีขาวๆมาส่องที่ตา แวบไปมาได้ด้วย ไม่รู้เป็นอะไร

11. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

การถอดกายทิพย์
    ครั้งที่ 1 ถ้าจำไม่ผิดสีขาวขุ่นนะ ยืนอยู่ปลายเท้าเท่ากับตัวเราเนี่ยแหละ
    ครั้งที่ 2 เป็นแก้วใสเหมือนกระจก ลองเดินทะลุผ่านกำแพงได้
    ครั้งที่ 3 เป็นอากาศธาตุมองไม่เห็นเพราะลอยอยู่รับรู้ด้วยจิต ครั้งนี้เป็นการถอดกายทิพย์ด้วยความบังเอิญ
    ขอบอกครั้งต่อไปไม่ทำแล้วค่ะ กลัวมากโดยเฉพาะครั้งที่ 3 ควบคุมไม่ได้ สติแตก ไม่ยอมกลับเข้าร่าง กลัวมาก ก็ได้องค์บารมีท่านช่วยนะค่ะใช้มือดึงที่ต้นคอส่งกลับเข้ากายเนื้อดังเดิม ขอเตือนเพื่อนๆ ด้วยความเป็นห่วงที่เริ่มทำ ทำไม่ดี ทำไม่เป็น อาจารย์ไม่มี อาจถึงตายนะค่ะ เพราะกายทิพย์ หรือจิตกลับเข้าร่างไม่ถูก ร่างเนื้อก็ตายนะค่ะ
    อย่างเบาๆ บางคนก็บ้าค่ะ สติแตก หรือไม่ก็ถูกจิตอื่นแทรก ...ถ้าไม่มั่นใจอย่าลอง
    <!-- / message -->

12. สุขและทุกข์

สุขและทุกข์ Active Member

ได้แน่นอนครับ ไม่ว่าจะไปหาใครหรือไปที่ไหน มันแวบเดียวถึง ลองดูนะครับ

13. tidabell

พยามฝึกนึ่งสมาธิอยู่ค่ะ เวลาตอนนั่งสมาธิอยู่แล้วรู้สึกเหมือนมีแสงสีขาวแวบไปมา นี่หมายถึงอะไรค่ะ เป็นเพราะว่าจิตไม่นิ่งหรือเปล่า แล้วตอนนั่งเหมือนกับจิตจะหลุดออกไปนี่จะมีความรู้สึกแบบนี้หรือเปล่าค่ะ คือตัวเบาๆชาๆ แล้วเหมือนว่าตัวเองนั่งอยู่ในเครื่องบินที่กำลังแล่นด้วยความเร็วสูงเพื่อจะบินขึ้น แต่ที่รู้สึก มันเร็วกว่านั้นมาก หูอื้อแปลกๆ ต่อมาหัวใจเต้นแรง ลมหายใจก็เบามากเหมือนแทบจะหยุดไปเอง อย่างนั้นเลย
    แล้วการนั่งสมาธิถอดจิตให้เห็นผลนี่ ขึ้นอยู่กับการรักษาศีลของเราด้วยหรือเปล่าค่ะ เพราะว่าบางทีนั่งไม่นานก็ได้ผลเร็ว แต่บางวันนั่งนานมากๆกลับไม่ได้ผลเลย เป็นเพราะอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรค่ะ

เรื่องสีของจิต ไม่รู้ว่าเราคิดไปเองหรือเปล่า บางทีที่ต้องการรู้สีจิตของคนอื่น สำหรับฉันหลับตาแล้วเพ่งทำสมาธิอยู่ซักพักนึงก็จะรู้สึกได้เอง มันไม่ได้เห็นชัดเหมือนมองด้วยตาแต่รู้สึกอยู่ข้างใน บางทีได้กลิ่น และได้ยินเสียงด้วย แต่ไม่แน่ใจ แล้วสำหรับคนอื่นที่เค้าเห็น ใช้การมองแบบไหน เป็นอย่างไรบ้างค่ะ

ขอโทษที่เพิ่งได้โพสน่ะค่ะ ก่อนหน้านี้พยามโพสหลายครั้งแล้วแต่คอมมันก็ค้างทุกทีเลย

14. tidabell

แล้วจะต้องทำอย่างไร ถึงจะมีอาจารย์มาช่วยคุ้มครองเวลาที่เราฝึกสมาธิถอดจิตค่ะ ถ้าเราเพียงแค่ตั้งจิตอธิษฐานได้ไหมค่ะ ขอท่านผู้รู้ กรุณาช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

15. idolboys

idolboys สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2006
    <b><big><big>ถามแต่เฉพาะคนที่เคยถอดจิตได้เท่านั้นคับ

ผมใช้วิธีถอดจิตโดยการเพ่งไปที่กึ่งกลางระหว่างคิ้ว นึกถึงวงกลมสีขาวจุดเดียว ช่วงที่จิตใกล้จะออกนั้นรู้สึกปวดที่กึ่งกลางระหว่างคิ้วเหมือนมีรูให้ วิญญาณออกจากร่าง เหมือนมีสว่านเจาะที่กึ่งกลางระหว่างคิ้วทำให้ปวดศรีษะมากเหมือนหัวจะระเบิด ทั้งๆที่ไม่ได้ขมวดคิ้วหรือเพ่งแรง แค่มองไปที่กึ่งกลางคิ้วจุดเดียวเท่านั้นเอง แต่ยิ่งมองยิ่งเสียวตึงปวด แต่ไม่คิดว่าจะปวดเหมือนหัวจะระเบิดมากขนาดนี้เลยหยุดทำ ถามคนที่วิญญาณออกจากร่างทางกึ่งกลางระหว่างคิ้วครั้งแรกปวดหัวมากแทบระเบิด รูคิ้วขนาดนี้รึเปล่าตอนถอดออกครั้งแรกได้ จะได้ยอมทนอีกหน่อยจะได้ออกไปเลย ขอบคุณมากคับ

ปล.ผมไม่ถนัดวิธีภาวนาพุทโธ ยุบหนอพองหนอ หรือกำหนดลมหายใจ เพ่งกสิน ลมปราณคับ ถนัดแต่ทางกึ่งกลางคิ้วจุดเดียวคับ

ขอคนที่เคยถอดออกได้แล้วเท่านั้น

ขอบคุณมากคับ </big></big></b>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2009
  16. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007

เท่าที่คุณอธิบายสมาธิคุณน่าจะเข้าระดับ ฌาน1แล้ว ซึ่งต้องขอชมว่าเก่งมากเลยทีเดียว อย่าไปติดภาพนิมิตมากสิครับ พยายามเอาใจจดจ่ออยู่ที่ลมหายใจและคำภาวนา สมาธิของคุณจะสามารถเจริญให้สูงขึ้นต่อไปได้

แต่คิดว่าคุณคงศึกษามาพอสมควรเรื่องระดับของสมาธิ ลมหายใจเบาจิตผ่านระดับอุปจารไปแล้ว จึงควรระวังอย่าสงสัยอาการนี้เรียกว่า วิตกวิจารย์น่ะครับ

ส่วนศีลสำคัญที่สุด รักษาในมั่นเพื่อเป็นฐานให้การเจริญสามาธิดียิ่งขึ้น

17. music46536

music46536 สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2009
    เคยเห็นเป็นจุดสีขาวๆนะ แต่พอเพ่งดูดีๆก็หาย

18. sodapang

sodapang Active Member

27 มิถุนายน 2009
    มีโอกาสมากน้อยเพียงใดคะที่จะมีดวงจิตอื่นเข้ามาอยู่ในกายเราแทนขณะที่ถอดจิตออกไป
    ตอนไม่สบายเคยโดนวิญญาณเด็ก(กุมารทองของเพื่อน)ดึงแขนแล้วจิตออกมาครึ่งตัวนะค่ะรู้กลัวมากๆฝังใจค่ะ ยังโชคดีที่คุณพระช่วยเอาไว้

19. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ท่านผู้ใด อยากเห็น มีตัวอยากเข้ามาแทรก จะไม่เห็นนะ
    แต่ให้ทำสมาธิบ่อยๆ เช่น เดินจงกลม สลับ นั่ง ยืน ให้
    มีสมาธิเกิดต่อเนื่อง นั่นแหละ สักวันหนึ่งจะพบ เจอ ด้วย
    ตนเอง ลองทำดูนะจ๊ะ

20. บุญหืด

บุญหืด Active Member

สีของกายทิพย์

เรื่องสีของกายทิพย์นั้นไม่ใช่เรื่องแปลกครับทำสมถะกรรมฐานได้ก็เห็นแล้วครับยิ่งกว่ากายทิพย์ก็เห็นได้ครับเช่น ตัวลอยเห็นแสงโครงกระดูกฯลฯเยอะครับบางคนคิดว่าเป็นอาการบรรลุธรรมผิดครับ เป็นเรื่องจิตอุปทานครับและไม่ได้ดับทุกข์ด้วยมีแต่จะเพิ่มกิเลสไปกันใหญ่คิดว่าตนเป็นผู้วิเศษเสียเวลาครับ วิปัสสนาครับดับได้จริง ตามดูจิตตัวเองก็รู้จิตหรือความรู้สืกของผู้อื่นได้ในโลกของความเป็นจริงกับสังคมที่เราอยู่ทุกวันนี้แค่นี้ก็เหนือธรรมดาแล้วครับ