ผมไม่อยากเป็นคนเลว.

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pwit9, 5 พฤษภาคม 2009.

1. pwit9

pwit9 สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2006
    ผมไม่สบายใจเลย ทุกวันนี้ทำธุรกิจ ต้องพูดโกหก ใสความคนโน้น เยินยอคนนี้ ประจบคนนั้น สอพลอคนนี้ ไม่ทำเข้าก็ไม่ซื้อของ ไม่ทำเขาก็ไม่จ่ายเงิน ทำไมนะ ผมไม่อยากทำชั่วเลย เสียใจไม่สบายใจ เห็นกับปากท้องคนที่เราต้องดูแล ต้องทำ ผมจะทำไงดี ผมทำกรรมชั่วทางปากทุกวัน.

2. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ในความเห็นผมนะครับ การเอาใจลูกค้าถือว่าเป็นเรื่องปกติ แต่การโกหกและการใส่ความคนอื่นนั้น เราเลือกที่จะไม่ทำก็ได้

รอฟังความเห็นท่านอื่นครับ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ถ้าคุณทำธุรกิจ แสดงว่า คุณก็มีความรับผิดชอบทั้งต่อตนเอง ครอบครัว ลูกน้อง และลูกค้าครับ

จริงๆแล้ว เราทำธุรกิจแบบไม่ต้องโกหก ใส่ความก็ได้ครับ มีสินค้ามากมายที่มีคุณภาพ และราคาย่อมเยาว์

สิ่งที่คุณทำ ให้ลองแยกแยะดูว่า อันไหนไม่ดี อันไหนดีครับ แล้วเน้นในเรื่องของการบริการครับ

ผมเองชอบซื้อของกับคนขายตรงๆนะ บางครั้งผมจะซื้อของที่แพง แต่คนขายบอกทั้งข้อดีและข้อเสียรุ่นที่แพง เพื่อให้ผมพิจารณา

ผมว่าแฟร์ดีครับ จริงๆแล้ว สิ่งที่คุณทำ คุณได้ลูกค้าระยะสั้นนะครับ ไม่ได้ใจลูกค้าระยะยาว แต่ผมก็เข้าใจถึงความจำเป็นที่ต้องทำครับ

ก็ค่อยๆ ลด ละ และเลิกครับ เปลี่ยนเป็นคนทำธุรกิจแบบซื่อตรงดีกว่าครับ

ศีล 5 เป้นพื้นฐานนะครับ ถ้าเราจริงใจกับลูกค้า เราก็จะได้ลูกค้าที่ดีกลับมาครับ

เงินทอง ของนอกกาย อริยทรัยพ์ต่างหากที่จะตามให้ผลไปทุกชาติ

โมทนาครับ

4. มุทิตา2525

มุทิตา2525 Active Member

23 ธันวาคม 2007

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ อนุโมทนาสาธุ:cool:;36

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความจริงมันมีวิธีพูดนะครับ....ไม่ให้ผิด......เช่น ต้นทุนแพง.....อาจซื้อมา2บาท ขาย 10 บากก็ได้นิ........หรือไม่ก็กำไรน้อย......อย่าบอกว่าไม่ได้อะไรเลย...อะไรอย่างนี้.....

6. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาที่ถามค่ะ เมย์ขอตอบว่า

ให้เลือกเอาค่ะ ถ้าผิดศีลข้อ4 เพื่อเอาใจลูกค้าหรือเพื่องาน แล้วต้องไปนรกขุมชื่อ "โรรุวะมหานรก"

จะเลือกโกหกแล้วไปนรก หรือจะเลือกหาวิธีพูดที่ไม่โหก แล้วไม่ต้องไปนรก อ่ะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2009
  7. torrenza

torrenza สมาชิก

อนุโมทนาสาธุครับ

ลองชั่งใจดูดีๆนะครับ เรามีวิธีเลือกพูดได้หลายแบบ
    แต่ผมก็เป็นกำลังใจให้นะครับ เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตนเอง

8. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าคุณเป็นคนดีนะ
    แก้ไขได้ ไม่ต้องเครียด
    ลองคุณละอายแก่ใจอย่างนี้ เดี๋ยวคุณก็ต้องลดละเลิกอะไรที่คุณว่าเลวไปเอง
    เพราะคนเลว ที่แท้จริงเขาจะประกาศว่าตัวเองดี และไม่อยากให้ใครรู้ว่าตัวเองเลวนะ

9. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านแล้วก็พอที่จะเข้าใจที่คุณพูดนะครับ
    เพียงแต่ว่า ในความเป็นจริงนั้น บางสิ่งบางอย่างก็ต้องเลี่ยง
    ซึ่งผมเข้าใจว่าคุณเลี่ยงสิ่งนี้ได้ แต่ผมจะบอกว่าในเมื่อ

บางอย่างมันเลี่ยงไม่ได้ แล้วมันก็จำเป็นอย่างมากด้วย ที่คุณจะต้อง"ฝืนทำ"
    ในสิ่งที่คุณไม่อยากจะทำ แต่เมื่อคุณอยู่ในสถานะแบบนี้ ณ เวลาของคุณด้วยแล้ว

คุณก็จะต้องมี"สติ"ยั้งคิดอยู่ตลอด เพื่อไม่ให้ตัวคุณเองได้ทำในสิ่งนี้
    จนเป็น"อาจิณ" ซึ่งผมมองออกว่า คุณทำได้ ขอเพียงแค่ "อดทน" ไปก่อนก็แล้วกัน

คุณไม่ใช่คนเลว แต่ผมจะบอกว่า "คุณก็เลวให้น้อย.....ที่สุดก็แล้วกัน"
    (ไม่ได้ว่าแดก กระเเทกกระทั้นคุณนะ ผมจะบอกว่า ทำความดีน่ะ มันยาก(มากๆ..)
    แต่ทำความชั่ว ความเลวน่ะ มันง่าย ตั้งสติให้ดีนะครับ)

10. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างที่คุณ Komodo ว่าครับ

เลิกวิธีการที่ไม่ดี และ เลือกนำเสนอจุดขายด้วยวิธีใหม่ๆ เช่น ขายสินค้าที่มีคุณภาพ ด้วยความจริงใจ เสนอจุดเด่น จุดด้อยของสินค้าตามความเป็นจริง ในราคาที่เหมาะสม แข่งขันได้ ให้ความรับผิดชอบในสินค้าและบริการตามสัญญา
    ดูแลลูกจ้าง คู่ค้าด้วยความเป็นธรรม
    สิ่งที่จะได้กลับมาก็คือ การรักษาลูกค้าให้อยู่กับเราด้วยความจริงใจ
    ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

การทำการค้าไม่ว่าจะเป็นกิจการขนาดใหญ่ หรือกิจการเล็กๆ จะให้เติบโตได้ยั่งยืนควรมีคุณธรรม ในความรับผิดชอบกับสังคมที่เกี่ยวข้องทุกระดับนะครับ

- ลูกจ้าง ผู้ถือหุ้น ปกครอง ดูแลอย่างเป็นธรรม รักษาผลประโยชน์ผู้ถือหุ้น
    - ลูกค้า รับผิดชอบในสินค้าบริการ เปิดเผยข้อมูลให้ครบถ้วน
    - supplier ติดต่อค้าขายอย่างเป็นธรรม ตรงไปตรงมา รักษาสัญญา ไม่สนับสนุนอามิสสินจ้าง
    - สังคม สิ่งแวดล้อม ป้องกัน ใ้ห้ความรู้ และมีความรับผิดชอบ
    - คู่แข่ง แข่งขันอย่างเป็นธรรม ไม่สาดโคลน ใส่ร้าย